Professional Documents
Culture Documents
Bài Tập TCDN Chương 19
Bài Tập TCDN Chương 19
CÂU 2 :
a) Số lượng CP đang lưu hành tăng 10%
CP thường = 30000*(1+10%) = 33000
Thặng dư vốn tăng thêm = 3000*(37-1) = 108000
Thu nhập giữ lại = 842500 – 33000 – 108000 – 185000 = 516500
b) Số lượng CP đang lưu hành tăng thêm 25%
CP thường = 30000*(1+25%) = 37500
Thặng dư vốn tăng thêm = 7500*(37-1) = 270000
Thu nhập giữ lại = 842500 – 37500 – 270000 – 185000 = 350000
CÂU 4:
a) Giá CP mới = 64*3/5 = 38,4
b) Giá CP mới = 64 / 1,15 = 55,6
c) Giá CP mới = 64 / 1,425 = 45
d) Giá CP mới = 64*7/4 = 112
CÂU 5 :
Giá CP = 465000 / 12000 = 38,75
Giá CP vào ngày mai = 38,75 – 1,9 = 36,85
Tiền cổ tức = 12000*1,9 = 22800t
Tiền còn lại = 55000 – 22800 = 32200
VCSH = 465000 – 22800 = 442200
BẢNG CÂN ĐỐI GIÁ THỊ TRƯỜNG
Tiền : 32200 VCSH : 442200
TSCĐ : 410000
Tổng : 442200 Tổng : 442200
CÂU 6 :
Số lượng CP đã mua = 22800 / 38,75 = 588
Số lượng CP đang lưu hành sau khi mua = 12000 -588 = 11412
Giá CP sau khi mua = (465000 – 22800) / 11412 = 38,75
Vì vậy việc mua lại CP cũng ảnh hưởng tương tự như cố tức tiền mặt
CÂU 7 :
Giá CP = 655000 / 20000 = 32,75
Số lượng CP đang lưu hành sẽ tăng 25%
CP đang lưu hành hiện tại = 20000*(1+25%) = 25000
Giá CP mới = 655000 / 25000 = 26,2
CÂU 11 :
a) Giá công ty không cổ tức nếu công ty công bố trả cổ tức = 110 – 4 = 106
b) Nếu cổ tức không được công bố thì giá cổ phiếu = 110
c) Số lượng CP công ty cần phát hành = 4500000 / 110 = 40909 cố phần mới
d) Không thực tế trong thế giới thực vì nó không tính đến thuế
CÂU 12 :
Giá của 1 CP hiện tại = 1,1/(1+14%) + 56/(1+14%) mũ 2 = 44,05
Để cổ tức nhận mỗi năm là như nhau trong 2 năm tới = X/(1+14%) + X/(1+14%) mũ 2 = 44,05
X = 26,75
Giá CP của năm 1 = 56 / (1+14%) = 49,12
Dòng tiền nhận được ở năm 1 = 1000 * 26,75 = 26750
Cổ tức nhận được trong năm 1 = 1000 * 1,1 = 1100 < 26750 Bán bớt CP
SLCP cần bán = (26750 -1100 ) / 49,12 = 522
CÂU 13 :
Nếu cổ dông chỉ muốn nhận 500$ cổ tức thì cổ đông sẽ dư 600$ và có thể gửi ngân hàng với tỷ
suất sinh lợi là 14%
Dòng tiền nhận được vào năm 2 = 600*(1+14%) + 56*1000 = 56684
500 56684
+
Giá trị hiện tại của một CP = 1+14 % (1+14 % )
2
= 44,05$
1000
CÂU 14 :
a) Cổ tức trên mỗi CP = 4000 / 800 = 5
Giá mỗi CP sau khi trả cổ tức = 46 – 5 = 41
Số lượng CP được mua lại = 4000 / 46 = 87
Nếu công ty mua lại CP của cổ đông, cổ đông sẽ có 46$ tiền mặt. Nếu công ty không mua lại CP
thì cổng đông vẫn có 46$
b) Khi công ty trả cổ tức
EPS = 2,1 và PE = 41/2,1 = 19,52
Khi công ty mua lại CP
EPS = (2,1*800) / ( 800 – 87) = 2,36
PE = 46 / 2,36 =19,5
c)
CÂU 15 :
a) Giá trị hiện tại của công ty khi chưa trả cổ tức = 85000 + ( 1725000 ) / ( 1+12% ) =
1625178,6
b) Giá hiện tại của CP = 1625178,6 / 25000 = 65
Cổ tức hiện tại = 85000 / 25000 = 3,4
Giá CP không có cổ tức = 65 – 3,4 = 61,6
c) Nếu công ty chia cổ tức là 4,6$ thì tổng cổ tức = 4,6 * 25000 = 115000
Số tiền công ty cần thêm = 115000 – 85000 =30000
Số tiền công ty cần tăng thêm sau 1 năm = 30000*(1+12%) 33600
Số tiền cổ đông nhận ở năm tiếp theo = 1725000 – 33600 = 1691400
Giá trị hiện tại của công ty = 4,6*25000 + 1691400 / (1+12%) = 1625178,6
d) Nếu đề ghị mới được thông qua
Giá trị hiện tại của số tiền cổ đông kỳ vọng nhận ở năm tiếp theo
= 1691400 / (1+12%) = 1510178,6
Giá CP mới = 1510178,6 / 25000 = 60,4
Số lượng CP mới được phát hành = 30000 / 60,4 = 497
CÂU 16 :
a) Giá CP của Gibson = ( 1,1 triệu + 15 triệu ) / 600000 = 26,83$
b) Giá trị cổ tức trên mỗi CP = ( 50% * 1,1 triệu ) / 600000 = 0,92
Cổ tức trả cho Jeff Miller = 0,92 * 1000 = 920
Jeff có thể đạt được chính sách cổ tức bằng 0 bằng cách dùng 920$ này đi đầu tưvào các dự án có
tỷ suất sinh lợi bằng với cổ tức công ty hoặc cũng có thể mua cổ phiếu công ty.