You are on page 1of 4

Lesson Plan

INDUCTIVE METHOD

I. Layunin: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan nang;


a. Nauunawaan ang kahulugan at kalikasan ng mga Diptonggo.
b. Naipapakita ang kahalagahan ng mga Diptonggo sa pagbuo ng pangungusap.
c. Nakasusulat ng isang maikling akda na naglalaman ng mga salitang mayroong
Diptonggo.
II. Paksang-Aralin:
a. Paksa: Mga Diptonggo
b. Sanggunian: Ang Akademikong Filipino: Santos, A. et al. (2014)
Batayang Linggwistika: Ugot, I. (2005)
c. Kagamitan: Panturong biswal, at Index card.
III. Kahalagahan: Mahalagang maunawan ng mga mag-aaral ang kahulugan at
kalikasan ng mga Diptonggo nang sa ganun ay mapahalagahan nila ang gamit nito
sa pagbuo ng pangungusap.
IV. Pamamaraan:

Gawaing guro Gawaing mag-aaral

A. Paunang Gawain:  Ama namin, sumasalangit Ka, Sambahin ang


 Panalangin ngalan Mo Mapasaamin ang kaharian Mo, Sundin
ang loob Mo Dito sa lupa, para nang sa langit.
Bigyan Mo kami ngayon ng aming kakanin sa
araw araw. At patawarin Mo kami sa aming mga
sala, Para nang pagpapatawad namin, Sa mga
nagkakasala sa amin. At huwag Mo kaming
ipahintulot sa tukso At iadya Mo kami sa lahat ng
masama. Sapagkat Iyo ang kaharian, at
kapangyarihan, At ang kadakilaan,
magpakailanman. Amen.

 Pagbati: Magandang umaga mga bata!


1. Pagsasanay: Ngayon bago natin simulan ang  Magandang umaga rin po G. Ryan.
pagtatalakay ng ating paksa ay magkakaroon
muna tayo ng pagsasanay sa pamamgitan ng
pagsayaw at pagkanta. Ang pamagat nito ay
“Isang Kalabaw”. Ganito lamang ang
gagawin, (Ipapakita ng guro kung papaano
gagawin).
 (Gagayahin ito ng mga mag-aaral)
2. Pagbabalik-aral: (wala)
B. Panlinang na Gawain
1. Paghahanda
a. Setting of Standard: Ngayon
magkakaroon muna tayo ng isang
kasunduan. Tandaan ninyo ang salitang
PAG-IBIG sapagkat ito ang magsisilbi
ninyong gabay sa matiwasay na daloy
ng ating pagtatalakay.
P- akikinig sa guro.
A-lisin ang sagabal
G-awin ang aktibidad
-
I- bahagi ang ideya
B- aliwalain ang hadlang sa pagkatuto
I-saisip at isapuso ang kaalaman
G- amitin ang natutunan
 Naunawaan mga mag-aaral?
 Naunawaan po guro.
b. Pagganyak
 Ngayon naman bilang pagbibigay ng ideya sa
ating tatalakayin ay mayroon tayong
gagawin. Kailangan ko ng dalawang
representante. Idikit ang limang mga salita sa
patlang upang makabuo ng panibagong
salita. Bibigyan ko lamang kayo ng dalawang
minuto upang gawin iyon. Handa naba  Handa napo guro.
kayo?
 Ang minuto n’yo ay nagsisimula na.

c. Pag-aalis ng sagabal  Diptonggo guro.


 Ngayon sa ginawa ninyo anu kayo sa tingin
ninyo ang paksang ating tatalakayin?
 Sa sangay ng Ponolohiya, anu bang tawag sa
mga salitang aw, iw, ay, oy, ey, iy at uy?
 Tama. Ngayon kilalanin naman natin ng
lubos si Diptonggo gamit ang organizer na
ito.

 Ang mga salitang aw, iw, ay, oy, ey at uy sa bawat


pantig guro.

Diptonggo

2. Paglalahad;
Ngayon kapag naririnig natin ang salitang
Diptonggo, ano ang sumasagi sa ating isipan?  Opo guro.

 Ito ay ang mga panitig na sinusundan ng mga


 Magaling! Tama ang iyong tinuran. malapatinig na /Y/ at /W/ na makikita sa bawat
pantig ng salita.
3. Pagtatalakay: Ang Diptonggo ay mga patinig  Aw, iw, ay, oy, ey, iy at uy.
na sinusundan ng malapatinig na /Y/ o /W/
na makikita sa bawat pantig ng ay tinatawag
na mga Diptonggo. Ito ay ang mga, aw, iw,
ay, oy, ey, iy at uy. Naunawaan mga mag-
aaral? At ang mga halimbawa nito ay ang  Opo guro.
mga sumusunod: Kalabaw Kahoy Reyna  Aw
Sayaw Bahay Daloy  Ay
C. Panapos na Gawain:  Ay
1. Paglalahat:
 Ngayon subukan nga natin kung tunay
ngang naunawan ninyo. Anong kahulugan
ng Diptonggo?

 Tama. Magaling! Anu-ano naman ang mga


uri nito.

 Magaling! Tama.  Handa napo guro.

 Tama. Mahusay. Ngayon ibahin naman


natin,
Ang pagsubok ng inyong natutunan. May
ibibigay akong salita at sasalungguhitan
ninyo kung saan ang Diptonggo. Handa naba
kayo?
 Kalaw?
 Mahusay?
 Prayle?

 Magaling at nagawa ninyo ng mabuti.



2. Paglalapat:
 Ngayon, dahil lingid kong lubos n’yo nang
naunawaan ang ating naitalakay,
magkakaroon tayo ng isang pangkatang
gawain.
 Panuto: Pangkatin ang inyong mga sarili sa
dalawa. Gamitin ang ibinigay kong mga
cartolina, gumagawa ng maikling akda, tulad
ng: tula, awit, sanaysay at iba pa, na
naglalaman ng 5-8 Diptonggo. Salungguhitan
ang mga Diptonggo sa bawat salita. Bibigyan
ko lamang kayo ng 5 minuto upang gawin
ito.
 Handa naba kayo?
 Ang minute n’yo ay nagsisimula na.

V. Pagtataya
 Huwag n’yo munang ipasa ang mga papel ninyo sapagkat magkakaroon
muna tayo ng isang maikling pasulit. Sa likod ng inyong papel ilagay ang
mga sagot.
Panuto: Isulat ang T kung tama ang pahayag at isulat naman ang M kung mali.
1. Ang Diptonggo ay mga patinig na sinusundan ng mga malapatinig na /Y/ at
/W/ na makikita sa bawat pantig ng salita.
2. Ang salitang “bulalakaw” ay halimbawa ng isang Diptonggo.
3. Ang salitang “sayawan” ay halimbawa ng Diptonggo.

4-5. Sanaysay o essay. Bakit mahalaga ang mga Diptonggo sa isang salita,
pangungusap at maging sa talata?

VI. Takdang aralin – Magsaliksik ng patungkol sa Morpolohiya, mga uri nito at mga
halimbawa. Isulat ito sa buong papel at ipasa sa susunod na tagpo.

You might also like