You are on page 1of 5

Masusing Banghay-Aralin

sa ika-8 Baitang
I . Mga Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. (8PT-IIIe-f-31) Natutukoy ang mga tamang salita sa pagbuo ng isang puzzle na may
kaugnayan sa paksa,
B. ( F8PD-IIIe-f-31) Nasusuri ang isang ulat mula sa telebisyon ayon sa itinakdang mga
pamantayan, at
C. (F8PS-IIIe-f-32) Naipapahayag sa lohikal na paraan ang mga pananaw at katuwiran.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Kontemporaryong Programang Pantelebisyon (Pananakit sa Bata Bilang
Pagdidisiplina, Dapat Bang ipagbawal?)
B. Sanggunian: Ailene G. Baisa-Julian,pinagyamang Pluma 8,Pahina 397- 399
phoenixpublishinghouse
C. Kagamitan: Larawan, video, TV, laptap kawayan, yarn, powerpoint presentation,
colored paper, manila paper, at Bandpaper
III . Pamaraan

Gawaing-Guro Gawaing Mag-aaral

A. Panimulang Gawain
1. Pasalista
2. Pagganyak
Klas may mga larawan akong ipakikita sa inyo
ang gagawin ninyo ay kilalanin sila kung saan
natin sila nakikita at napapanuod. Kung ano ang
mga ginagawa nila.Naintidihan ba klas? Opo ma’am.

Sa unang larawan, sino ang nakikita niyo? Jay.


Ma’am si Noli “ Kabayan” De Castro po.
Tama. Sa anong programa natin siya
napapanuod, Mayne?
Ma’am sa TV Patrol at sa DZMM.
Mahusay. Sa ikalawang larawan, sino naman ang
nakikita natin, Ricci. Ma’am si Kara David po
Sa anong palabas natin siya napapanuod?

Pahina 1
Ma’am I Witness, Balitanghali at marami pa
Ang ikatlong larawan, Mylene? ma’am.
Si Jay Taruc ma’am, siya po ay napapanuod
sa Motorcylce Diaries.
Magaling! At ang huling larawan ay?
Si Mike Enriquez Ma’am, anchor ng 24 oras
sa GMA Network. Kilala sa kanyang linya
na “ Walang kinikilingan, walang
Klas, maliban sa mga nasabi ninyo, sila rin ay pinoprotektahan, serbisyong totoo lamang”
mga magulang na may mga anak na pinalalaki
at pinagsusumikapang hubugin ang pag-uugali
upang maging isang mabuting mamamayan ng
ating bayan. Ang tawag din natin sa kanila ay
mga dokumentarista.
3. Paghawan ng Sagabal
Klas, upang mas madali nating maunawaan ang
akda ay narito muna ang mga piling salitang
dapat pagtuunan ng pansin.
Panuto: Tukuyin ang mga hinihinging salita sa
pamamagitan ng pagbuo ng puzzle.
PATAYO
1. Pang-aabuso, pananakit PATAYO
2. Mahirapan, mapalo 1. Pagmamalupit
3. Hindi maaaring gawin 2. Masaktan
4. Batas, kautusang pambayan 3. Bawal
PAHALANG 4. Ordinansa
2. Mapiit, makulong PAHALANG
5. Tutol,hindi sang-ayon 2. mabilanggo
6. Mungkahi, proposisyon 5. laban
7. Pagsunod, kaayusan 6. panukala
1.P 7. disiplina
2.M 3B G 4O
G R
S
5L A N
K L N
A
6P N K L A N
N
P A
7D S P A
T
Mula sa inyong mga kasagutan, pumili ng salita
at gamitin sa sariling pangungusap, Bret.
Ang pagmamalupit sa anak ng mga
Maraming Salamat.
magulang ang sanhi ng pagrerebelde.
Magbigay pa ng isang pangungusap, Maya.
Ang panukalang ipinatutupad ng bayan
namin ay para sa maayos na paraan ng
Maraming salamat uli sa napakahusay ninyong
pagdidisiplina sa mga bata.
kamag-aral.
B. Paglalahad ng Aralin
Klas, wala siguro ni isa sa atin ang hindi
nakanunuod ng mga Programa sa telebisyon na
kagaya ng mga nauna nating binanggit. At sa
bawat panuorin ay mayroon tayong natututunan,

Pahina 2
nabibigyan ng karagdagang kaalaman at
impormasyon hinggil sa mga nangyayari sa ating
kapaligiran, sa atin na mga kabataan na ika nga
ang pag-asa ng bayan ngunit papaano
kung…ating matutunghayan ang video clip na
ito tungkol sa kalagayan ng anak sa kamay ng
magulang. Magiging hati rin ba ang inyong
opinyon hinggil sa ating aralin na Pananakit sa
Bata Bilang Pagdidisiplina, Dapat Bang
ipagbawal? O di kaya naman matuwid mong
ipagtatanggol ang iyong pananaw hinggil sa
tekstong babasahin natin pagkatapos na
mapanuod ang video na ito.
Ang klase ay hahatiin sa apat na grupo.
Mapapansin ninyo na may mga colored paper na
nakadikit sa inyong upuan. Magsama-sama nga
ang magkakapare-pareho ang kulay. Gawing
pabilog ang ayos ng upuan ngunit nakaharap pa
rin kayo sa akin at kayo ang magkakasama-sama
sa grupo hanggang matapos ang oras na ito.
Naintindihan ba ang sinabi ko?

Klas sa pagbasa sa teksto ay gagawin natin ang Ma’am, opo ma’am.


pop corn reading. ( May magso-solo at koro)
Ngunit bago niyan ay narito muna ang mga
katanungang ating sasagutin pagkatapos na
basahin ang balitang-ulat ni Kara David.
(Babasahin ng mga mag-aaral)
1. Ano-ano ang mga halimbawa ng
ilang mga pangyayaring nagpapakita
ng pang-aabuso at pagamamalupit sa
bata?
2. Batay sa ginawang pag-aaral ng
Pilipinas at UNICEF, Paano mo
ilalarawan ang kalagayan ng
nakararaming bata sa bansa sa kamay
ng mga kani-kanilang magulang?
3. Sang-ayon ka ba na maisabatas ang
House Bill 4455 na nagbabawal sa
pagsasagawa ng corporal
punishment at nagsusulong ng
alternatibong paraan ng
pagdidisiplina?
4. Ano-ano ang mga halimbawa ng
Corporal Punishment na binanggit sa
akda? Tama lang bang ipagbawal ng
lahat ng ito bilang pamamaraan ng
pagdidisiplina sa mga anak at mga
mag-aaral?
5. Bakit sinasabing ang corporal
punishment ay maaaring humantong
sa pagrerebelde ng bata sa halip na
madisiplina ito? Sumasang-ayon ka
ba rito? Pangatwiranan.
6. Para sa iyo, ano ang mainam o
epektibong paraan ng pagdidisiplina
sa mga bata at kabataan sa

Pahina 3
kasalukuyan? Bakit? Ipaliwanag ang
sagot.
7. Kung ikaw ay bibigyan ng
pagkakataong lumikha ng isang batas
na mangangalaga sa karapatan ng
mga bata, Ano kaya ito at bakit ito
Maraming salamat sa pagbabasa. ang napili mong ipapanukala?
C. Paglinang ng Aralin
Klas,naintindihan ba ang binasang teksto? Opo, ma’am

Mabuti kung ganuon dahil kung may naintidihan Opo, ma’am.


din, may maisasagot?

Talagang ang gagaling ninyo klas. At dahil sabi


niyo naintindihan niyo na naunawaan ninyo ang
binasa, dadako na tayo sa mga katanungan na
kanina pang naghihintay ng inyong mga
kasagutan.
Klas, sa pagsagot sa mga katanungan ay
gagamitin natin ang mga banner na iyan.
Pabilisan sa pagtaas at kung sino ang mauuna
sila ang sasagot sa unang katanungan at
ppagkatapos saka naman nating pakikinggan ang
kasagutan ng ibang grupo tungkol sa tanong na
ito.
D. Pagpapahalaga
Klas, para sa inyong gawain ay magtatanghal
(role playing) kayo ng mga pangyayaring may
kaugnayan sa paraaan ng pagdidisiplina na
nabanggit sa tekstong binasa. Sa aktibiti ninyo ay
may mga pamantayan tayong dapat na isaalaala
at tandaan din ang gawaing iyan ay gagawin
lamang sa loob ng anim na minuto. Apat na
minutong paghahanda at 2 minutong
presentasyon. Mga pamantayan puntos Aking
puntos
Pagganap 5
Pag-arte 5
Dayalogo 5
Nilalaman 5
5- Napakahusay
4- Kahusay
3- katamtaman
2- Di- Mahusay
1- Nangangailangan Pa ng Pagsasanay
IV. Pagtataya
Panuto: Lagyan ng tsek( ) kung ito ba ay natatamasa mo at natatamasa rin ng mga batang
iniulat ni Kara David. Ekis (x) ang ilagay kung hindi.
Ako __________________ Mga batas sa Ulat ni Kara David
Mga Karapatan Pangalan mo
Natatamasa Ko Hindi ko Natamasa nila Hindi nila
natatamasa natatamasa
Karapatang ipagtanggol sa lahat ng uri ng
pagpapabaya, pagmamalupit,
atpagsasamantala
Karapatang lumaki sa isang kapaligirang
may pagmamahala at katiyakan at nasa
pag-aaruga ng sariling magulang
Karapatang makapag-aral
Karapatang makapaglaro at maglibang

Pahina 4
Karapatang mabigyan ng pakain, damit, at
tirahan
Karapatang lumaking may magandang
ugali at asal
Karapatang lumaking malusog
Karapatang linangin ang kasanayan at
kakayahan
Karapatang maging malaya
V. TakdangAralin
Panuto: Maghanap o magsaliksik at mag-download ng mga dokumentaryong pantelebisyon
gamit ang internet. Sundan ang mga hinihinging detalye ng Graphic Organizer.

Dokumentaryong
Pantelebisyon

Pamagat pamagat pamagat

Pinagmulan pinagmulan pinagmulan


nito nito nito

dokumentarista dokumentarista dokumentarista

Isyung Isyung Isyung


tinalakay tinalakay tinalakay

Inihanda ni:
MARICHU G. SIDORO
Pre-Service Teacher
Pinuna ni:
PINKY B. GAPASIN
SST-III/Cooperating Teacher

Pahina 5

You might also like