You are on page 1of 3

Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 4

I Layunin: Napapangalagaan ang mga


kagamitang gawa ng tao mula sa likas na
yaman.

II Paksa: Mga Kagamitang gawa ng Tao ,


Iniingatan Ko.

Pagpapahalaga: Pagmamahal sa mga Likha ng


Diyos.

Mga Kagamitan: Pictures from internet, manila


paper, pentel pen, crayons, cartolina, etc.

References: CG EsP4PD-IVh-i-13, ESP 4


Patnubay ng Guro, Kagamitan ng Mag-aaral

Integrasyon: Science (Pangangalaga ng


kalikasan at Kapaligiran); Edukasyong Pantahan
at Pangkabuhayan ( Pangangalaga ng mga
kagamitan), MAPEH (Arts)

III Pamamaraan: Mga inaasahang sagot:


A. Pagsasanay: Ipapabasa ng guro ang mga mesa, katre, pisara, upuan, aklat,kwaderno,
sumusunod na mga salita sa flash card. banig, simbahan, paaralan, parke,

B. Balik-Aral: Magtatanong ang guro tungkol Inaasahang Sagot:


sa ibat ibang likas na yaman at magbigay ng 1.Likas na yamang tubig gaya ng dagat.
halimbawa.  Huwag mag tapon ng basura sa dagat.
2. Likas na yamang lupa gaya ng mga bulaklak at
Tanong: Anu-ano ang mga likas na yaman at punong kahoy.
papaano ito mapapangalagaan?  Huwag puputulin at pipitasin ang mga
halaman.
3.Likas na yamang mineral gaya ng ginto.
 Bawal ang illegal mining.
4.Likas na yamang gubat gaya ng kagubatan at
mga hayop.
 Huwag puputulin at sunugin ang mga
kahoy at huwag papatayin ang mga
hayop sa gubat.

K. Paglinang ng Gawain:

1. Pagganyak: Magpakita ang guro ng mga Inaasahang Sagot:


larawan,o kagamitang gawa sa likas na yaman .
 Basketball court, kapilya, parke, banig

 Tanong: Ano ang mga ito?


 Aklat, upuan, mesa, lapis, notebook
Anu-ano ang makikita ninyong kagamitan na
gawa sa likas na yaman sa loob ng ating silid
aralan?

 Tanong: “ Ano ang mararamdaman mo


kung sakaling makita mo ang mga  Malulungkot, manghihinayang sa mga
napapabayaang kagamitan sa bahay, kagamitan.
paaralan o pamayanan?
2. Paglalahad: Basahin ang tula na may
pamagat na “ Salamat Sa Iyo…Ikaw ang
Gumawa ng mga Gamit Ko!”

( See attached separate sheet for the poem )


Inaasahang Sagot:
Magkaroon ng malayang talakayan gamit ang
sumusunod na tanong:
 Kagamitan sa bahay: lamesa at upuan
 Anu-anong gamit o kagamitan sa ating
Kagamitan sa paaralan: pisara, cabinet,
bahay, paaralan at pamayanan ang
at mga upuan, papel , lapis at
maaaring magawa mula sa likas na
kuwaderno.
yaman o kalikasan?
Kagamitan sa pamayanan: simbahan,
palaruan, siso,.
 Dapat ipagmalaki, pakaingatan at
 Paano natin gagamitin ang mga
pangalagaan.
kagamitang ito sa ating pang araw-araw
na buhay?

 Para magamit ng pangmatagalan .


 Bakit kailangan nating pangalagaan ang
mga kagamitang ito?

 Sa bahay: lahat ng nakatira sa bahay


3. Pagtatalakay:
Tanong: Sino ang taga pangalaga ng mga  Sa paaralan: mag-aaral, guro, mga
kagamitan sa bahay?sa paaralan?at sa magulang, punong guro,
pamayanan?  Sa pamayanan: punong barangay, mga
kagawad, lahat ng mga tao

Sabihin: Bilang tagapangalaga ng mga gamit o


kagamitan mula sa kalikasan ano ang gagawin
mo sa sumusunod na sitwasyon? Inaasahang sagot:

 Pagsasabihan ko ang aking ka klase na


1. Madalas mong mapansin ang mga iwasan dapat itago at ingatan ang mga
kaklase mo na iniiwan at pinapabayaan ang aklat pagkatapos gamitin.
kanilang mga aklat pagkatapos gamitin.  Upang may magamit pa ang mga
Bakit? sumusunod na mag-aaral.

Tanong: ilang aklat ang inyong natanggap noong  Sa unang araw ng pasukan nakatanggap
unang araw ng pasukan?at ilang aklat ang dapat ako ng apat na aklat at dapat sa huling
ninyong isauli ngayong huling araw ng pasukan? araw ng pasukan ay maisasauli ko ang
apat na aklat ng walang sira.

2. Naglalaro kayo ng mga kaibigan mo sa  Aayusin ang mga sirang upuan ng may
baskeball court ng inyong Barangay , ng patnubay ng nakakatanda.
mapansin mong sira-sira na ang mga upuan sa
gilid ng court.
 Pagsasabihan ko ang aking mga kapatid
3. Tuwing tanghali, pagkatapos kumain ng na dapat huhugasan nila ang mga
iyong mga kapatid ay iniiwan na lang nila ang kagamitan sa pagkain.
kagamitan sa pagkain na hindi hinuhugasan.
4. Pagbibigay ng Gawain:
Inaasahang sagot:
Group 1: Gumawa ng maikling tula
tungkol sa pag-aalaga ng kagamitan na
gawa ng tao. Pangkatang Gawain at pag uulat.
Group 2: Iguhit ang isang pasyalan na
gawa ng tao at ilagay kung papaano
ninyo ito mapapangalagan.
Group 3: Hanapin ang mga kagamitan
sa kahon na gawa ng tao at ilagay ayon
sa angkop na lugar gaya ng bahay,
paaralan at pamayanan.

5. Paglalahat: Inaasahang sagot:


Tanong: Paano mo mapapanatili ang  Sa pamamagitan ng pag-iingat sa mga
kaayusan ng mga gamit o kagamitan na kagamitan.
gawa ng tao mula sa likas na yaman  Pagbibigay halaga sa mga kagamitan.
para sa bahay, paaralan at pamayanan?

IV. Pagtataya: Lagyan ng tsek ( / )kung


ang isinasaad ng pangungusap ay Inaasahang sagot:
nagpapakita ng pangangalaga sa mga 1. /
gamit o kagamitan at ekis ( X) naman 2. /
kung hindi ito nagpapakita. 3. /
______ 1. Ginagamit ko nanag may 4. X
wastong pag-iingat ang mga gamit o 5. /
kagamitan sa aming bahay upang hindi
masira.
______ 2. Itinatago ko sa kahong
matibay ang mga gamit o kasangkapang
hindi ko na ginagamit.
______ 3. Gumagamit ako ng baso kung
ako ay nagsesepilyo upang hindi
masayang ang tubig.
______ 4. Iniiwan ko sa mesa ang mga
baso , pinggan, kutsara, at tinidor na
ginagamit ko sa pagkain.
______ 5. Hinihikayat ko ang aking mga
kamag-aral na gamiting muli ang likod
ng mga papel at kuwaderno na wala
pang sulat.

V. Takdang Aralin: Gumawa ng isang


slogan tungkol sa pag-aalaga ng mga
kagamitan sa bahay, paaralan at
pamayanan.

ELECEL B. ADAM Inihanda ni:


Head Teacher III
HAZY JADE H. RUGA
Teacher I

You might also like