You are on page 1of 5

Paaralan Antas 11

DAILY LESSON LOG (Pang- Guro Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA


araw-araw na tala sa AT KULTURANG PILIPINO
Pagtuturo) Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o linggwistiko ng napiling komunidad
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F11EP-Iij-32
Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad.

D. Tiyak na Layunin Naiisa-isa ang mga bahagi at mga Nakasusulat ng isang sanaysay batay Nakababubuo ng Photo-Essay Nakababubuo ng Lakbay-Sanaysay tungkol
dapat isaalang-alang sa pagsulat ng sa panayam na isinagawa tungkol sa tungkol sa aspektong kutural sa aspektong kutural ng bayan ng Santa
sanaysay. aspektong kultural at linguwistiko ng Cruz.
napiling komunidad.
II. NILALAMAN Aspektong Kultural o Lingguwistiko sa napiling komunidad ICL

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian Pinagyamang Pluma,
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro p. 91
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang Panturo Projector, T.V, Laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Isa-isahin ang mga bahagi ng Pagbabalik-aral sa mga araling
pagsisimula ng bagong aralin. sanaysay at ang mga kahulugan nito natalakay:
 Sanaysay
 Aspektong Kultural o
Lingguwistiko
B. Paghahabi sa layunin ng Pagbibigay-kahulugan sa isang Pagpapakita at pagbasa ng isang
aralin/Pagganyak larawan maikling sanaysay
(Malnutrisyon, pagmamahal,
edukasyon, o kahirapan)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at MgaKatanungan: Pagsusuri sa ipapakitang Lakbay-
paglalahad ng bagong kasanayan A. Bahagi ng Sanaysay a. Tungkol saan ang Sanaysay:
B. Uri ng Sanaysay sanaysay? Mga Gabay na Tanong:
b. Sino ang sumulat ng 1. Ano ang paksa ng
sanaysay? lakbay-sanaysay?
c. Ano-ano ang Angkop ba ang paksa sa
mahahalagang ipinakita/tinalakay?Patun
pangyayari ang ayan.
inilalarawan nito? 2. Ano-ano ang mga
d. Sang-ayon ka ba sa mahahalagang detalye
tinutukoy nito? Bakit at sa napanood?
bakit hindi? 3. Ilahad ang natutuhan sa
pinanood na Lakbay-
Sanaysay?
E. Paglinang sa kabihasaan Pagsusuri sa sanaysay Pagsulat ng balangkas ng isang Pangkatang Gawain: Bumuo ng Photo-
PANGKAT 1 – Ano ang paksa ng sanaysay ayon sa mga bahagi nito Essay tungkol sa mga sumusunod na paksa: Presentasyon ng bawat pangkat sa
sanaysay? batay sa napakinggang sanaysay. ginawang Lakbay- Sanaysay
PANGKAT 2 –Suriin ang Punto de I. Panimula Paksa:
Vista ng may-akda II. Bahagi/katawan 1. Pamilya Rubriks:
PANGKAT 3 – Iugnay sa sariling III. Wakas 2. Edukasyon Nilalaman = 20pts.
karanasan o kaganapan sa buhay 3. Natatanging kultura/kagawian Organisasyon = 10 pts.
na may kaugnayan sa sanaysay 4. Ipinagmamalaking lugar sa Santa Kahusayan sa Pagsasagawa
PANGKAT 4 – Anong mga Cruz =20pts.
pagpapahalaga ang nais iparating Kabuuan = 50 pts.
ng sanaysay?
F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Naiisa-isa ang katangian ng isang Isa-isahin ang mga pamantayan sa
araw na buhay mabuting sanaysay pagsulat ng sanaysay
G. Paglalahat ng aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pangkatang gawain: Pagsulat ng sanaysay Kasaysayan Presentasyon ng bawat pangkat: Pa-uulat ng bawat pangkat sa mga
 Bawat pangkat ay ng Wikang Pambansa: Pangkat 1- Photo Essay sagot sa mga gabay na tanong.sa
aatasang magpaliwanag Pangkat 2- Story Essay pinanood na Lakbay-Sanaysay
sa iba’t ibang bahagi at Rubriks:
mga dapat isaalang-alang Nilalaman = 20 pts. Rubriks:
sa pagsulat ng sanaysay Organisasyon = 10 pts. Nilalaman = 15 pts.
Kabuuan = 30 pts. Kahusayan sa pagsasagawa= 15 pts.
Kabuuan = 30 pts.

I. Karagdagang Gawain para sa Manaliksik ng isang sanaysay ukol Bumuo ng Lakba-Sanaysay sa napiling
takdang-aralin at remediation sa aspektong kultral o linggwistiko paksa.
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang sa kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa aralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras. oras. integrasyon ng mga napapanahong mga sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong aaralan. napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral patungkol _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa ibahagi ng mga mag-aaral
sa paksang pinag-aaralan. sa paksang pinag-aaralan. pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot patungkol sa paksang pinag-
_____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ aaralan.
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagliban ng gurong nagtuturo. _____ Hindi natapos ang aralin
klase dulot ng mga gawaing pang- klase dulot ng mga gawaing pang- dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng Iba pang mga Tala: sa mga klase dulot ng mga
gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: nagtuturo.

Iba pang mga Tala:

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating
current issues) current issues) issues) current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Games ____Games ____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
_____________________________ _____________________________ ___________________________________ ____________________________
______________________ ______________________ ________________ _______________________
_____________________________ _____________________________ __________________________________ ____________________________
_____ _________________ _____ _________________ _________________ ______ _________________
_________________________ _________________________ _________________________ _________________________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan ng _____ Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag-aaral ang maunawaan ng mga mag-aaral ang mga mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag-aaral ang
aralin. aralin. _____ naganyak ang mga mag-aaral na aralin.
_____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag- gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. _____ naganyak ang mga mag-
aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga gawaing _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga aaral na gawin ang mga gawaing
naiatas sa kanila. naiatas sa kanila. mag-aaral naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan _____Nalinang ang mga kasanayan _____Pinaaktibo nito ang klase _____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral Other reasons: ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase ___________________________________ _____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons: Other reasons: _______________ Other reasons:
_____________________________ _____________________________ ___________________________________ ____________________________
_____________________ _____________________ _________________ ______________________
_____________________________ _____________________________ ___________________________________ ____________________________
_______________________ _______________________ _________________ ________________________
_____________________________ _____________________________ ___________________________________ ____________________________
_______________________ _______________________ ________________ ________________________
_____________________________ _____________________________ ___________________________________ ____________________________
______________________ ______________________ ________________ _______________________
_____________________________ _____________________________ ____________________________
______________________ ______________________ _______________________

F. Anong suliranin ang aking naranasan


na sosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
Inihanda ni:

EMELITA G. VALDEZ

Dalub-Guro II
DLL Writer
DILI NATIONAL HIGH SCHOOL

You might also like