You are on page 1of 6

BanghayAralinsa MTB-MLE

Ikatlong Markahan Isang araw, nagpunta sa plasa sina Pedro at


Ikaanim na Linggo Unang Araw Pablo upang maglaro.
Maya-maya ay biglang umulan. “Ulan! , Ulan!
I. Layunin: Ulan!” sigaw ng dalawang batang lalaki. “Ayan
 Nakapagbibigay kahulugan sa mga na ang ulan!” Naulanan na ang mga
salita sa pamamgitan ng mga laraawang punongkahoy! Naulanan na ang mga kalsada!
nagpapahiwatig; kontekstong may mga Naulanan na ang mga bubong! Pero tayong
pagpapaahiwatig. MT1VCDllla.i.2.1.1 dalawa hindi nababasa ng ulan!” sabi ng
 Nakasusulat ng mga salita, mga parirala dalawang bata.
at payak na mga pangungusap na may Tuwang-tuwa ang dalawang bata sa ulan.
wastong agwat, bantas at paggamit ng “Ulan huminto ka na!” nmalakas nilang sigaw.
malaking letra kung nararapat. Sa ilang sandal pa ay tumigil na ang ulan.
MT1PWR-IIIe-i-3.3 Tinawag ni Pedro si Pablo para maglaro. May
 Nakababasa ng mga salita , mga bagong bisikleta si Pedro. Kulay berde naman
parirala,mga pangungusap,at maikling ang dalang bisikleta ni Pablo.
kuwento. MTPWR-IIIf-i-7.2 Nagkarera ang dalawa. “Bilisan mo, Pablo!
II. PaksangAralin: Bilisan mo pa!” kantiyaw ni Pedro. “Bilisan
Ang Ating mga Paraan Transportasyon mo rin! Bilisan mo” kantiyaw naman ni Pablo.
-tricycle, bisekleta, bangka, barko, dyip, bus, Ngunit napansin ni Pedro na biglang natanggal
kotse, LRT, motorsiklo, ang kadena ng kanyang bisikleta. Biglang
balsa,pagsakay sa lumuwag ang pedal nito. Hindi siya
kabayo/kalabaw, ang ating makapadyak nang mabilis. Kahit anong gawin
paa ni Pedro, ayaw umandar ng kanyang bisikleta.
A. Talasalitaan: Pagtukoy sa mga kahulugan ng Parang maiiwan na siya sa karera. Sinikap pa
salita sa pamamagitan ng mga larawang rin niya itong ipedal. Nagtaka siya nang biglang
nagpapahiwatig ;mga kontekstong may tumakbo ito nang mabilis na mabilis hanggang
pagpapahiwatig. makarating sa dulo ng paligsahan. “Mabuhay,
B. Palabigkasan at pagkilala sa salita: Pagsulat nanalo ang bisikleta ko!” sigaw ni Pedro.
ng mga salita, parirala, pangungusap at C. Gawain Matapos Bumasa:
maikling kuwento. 1. Pagtalakay:
C. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento’
pah.Lamp guide pahina 9 Saan naganap ang kwento?
MTB – MLE Teaching Guide pp. 61-68 Bakit nagpunta ang dalawang bata sa plasa?
Beginning Reading Instructional Guide to Ano ang nagyari habang nasa plasa ang mga
Help Teachers (BRIGHT) bata?
Kagamitan: lathalain , larawan at iba pa Anong laro ang ginawa ng dalawa?
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at Ano ang naramdaman ng dalawang bata
mapagmahal habang sila’y nagkakarera?
2. Pagsasanay:
III. Pamamaraan: Isulat ang mga uri ng transportasyon na
A. Panimulang Gawain: nabanggit sa kuwento.
1. Paghahanda:
A. Gawain Bago Bumasa:
IV. Pagtataya:
Paghahawan ng balakid sa pamamagitan ng Ipabasa sa mga bata nang isahan.
larawan/pangungusap./kilos 1. “ Ayan na ang ulan!”
2. “Ulan huminto ka na!”
mabilis tumakbo 3. “Ula, Ulan, Ulan!”
nasirang hawakan ng bag 4. “Bilisan mo Pablo!”
natanggal na sintas ng sapatos 5. “Mabuhay, nanalo ang bisikleta ko!”
masayang naglalaro
V. Kasunduan:
2. Pagganyak: Sumulat ng maikling kuwento tungkol sa
Sino sa inyo ang marunong magbisikleta? bisiklita ni Pedro.
Saan kayo nagbibisikleta?
3. Pangganyak na Tanong:
Ipakita ang pabalat ng aklat. Ano ang gusto
ninyong malaman
tungkol dito?
B. Gawain Habang Bumabasa:
Gamitin ang malaking aklat.
Tanungin ang mga bata sa nakikita nila sa
pabalat, may akda at iba pa tungkol dito.
Pagbasa ng guro sa kuwento:

SINA PEDRO AT PABLO


BanghayAralinsa MTB-MLE
Ikatlong Markahan
Ikaanim na Linggo-Ikalawang Araw 2. Pagtalakay

I. Layunin:
 Nakapagbabaybay at nakasusulat ng Alin-alin sa mga sasakyang ito ang nasakyan na
mga salita sa unang baiting ayon sa mga ninyo?
natutuhang letra. MT1PWR-IIIa-i-6.2 Paano nakatutulong ang mga sasakyang ito sa
 Nakapagpapahayag ng mga ideya sa buhay ng mga tao?
pamamagitan ng mga parirala, mga Nakaaapekto kaya ang mga sasakyang ito sa
pangungusap o mahabang teksto gamit pag-unlad ng ating bansa?
ang nalikha at karaniwang baybay. Basahin ang mga sumusunod na
MTC-IIIa-e-1.3 pangungusap.
 Nakasusunod sa tamang panuntunan ( 1. Ang barko ay sasakyang pandagat.
mga bantas, paggamit ng maikling letra, 2. Si Kapitan Gonzales ay kapitan sa barko.
wastong agwat sa pagitan ng mga salita, 3. Mahalaga ang transportasyon upang
paglaktaw at ayos kapag makapasok sa Rosa Susano o sa iba pang
komokopya/sumusulat ng mga salitaa, paaralan.
parirala,mga pangungusap at maikling Paano sinulat ang mga pangungusap? Anong
talata) MT1PWR-III-f-i-8.1 bantas ang ginamit pagkatapos ng
pangungusap?Kailan gumagamit ng malaking
II. PaksangAralin: Ang Ating mga Paraan titik sa pagsulat ng pangungusap?
Transportasyon C. Pangwakas na Gawain
-tricycle, bisekleta, bangka, barko, dyip, bus, 1. Paglalahat:
kotse, LRT, motorsiklo, balsa,pagsakay sa Paano nakatutulong ang mga sasakyan sa
kabayo/kalabaw, ang ating paa pag-unlad ng bansa?
A. Palabigkasan at Pagkilala sa mga salita: Tandaan: May mga ibat-ibang uri ng mga
Pagsulat at pagbaybay ng mga salita ayon sa sasakyan tulad ng:
mga natutuhang letra. Sasakyang Pantubig Panlupa Panghimpapawid
B. Pagkatha: Pagpapahayag ng mga ideya sa Bangka kotse eroplano
pamamagitan ng mga parirala, pangungusap barko dyip
o mahabang teksto. helicopter
balsa bus jet
C. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah. submarine bisikleta
MTB – MLE Teaching Guide pp. 61-68, yate motorbike
Lamp Guide Pahina 9 tren
Beginning Reading Instructional Guide to tricycle
Help Teachers (BRIGHT)
Kagamitan: lathalain , larawan at iba pa Ang mga sasakyan ito ay nakatutulong sa
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at pagpapadali ng paglalakbay ng mga tao, paninda
mapagmahal at iba pang kalakal.
Gumagamit tayo ng mga malaking titik sa
III. Pamamaraan: unahan ng mga pangungusap, pangalan ng tao at
A. Panimulang Gawain: iba pang natatanging pangngalan.Gumagamit
1. Balik-aral: din tayo ng ibat –ibang bantas sa pagsulat ng
Balikan ang mga mahahalagang detalye sa pangungusap.
nabasang kwento kahapon. 2. Pagsasanay:
Saan lugar gustong maglaro ng mga bata? Pumili ng isang sasakyang nais mo at isulat ang
Ano ang nangyari sa kanila sa plasa? tamang baybay nito .(5 klase)
Bakit kaya umulan ng araw na iyon?
IV. Pagtataya:
Ano ang nangyari sa bisikleta ni Pablo? Basahin ang mga sumusunod na pangungusap.
Ano ang naramdaman ng dalawang bata habang Isulat ito ng tama sa patlang.
sila ay nagkakarera? 1. Si gng. Briones ang guro ko sa unang baitang
Anong sasakyan ang ginamit ng mga bata sa
karera? _______________________________________

B. Panlinang na Gawain: 2.Marami tayong uri ng transportasyon


1. Paglalahad: (Gumamit ng mga Larawan)
Ngayong araw, ating pag-aaralan ang iba’t ibang 3. Malaki ang naitutulong ng transportasyon sa
uri ng mga sasakyan. ating pang araw-araw na buhay.
Sasakyang Pantubig Panlupa Panhipapawid
Bangka kotse eroplano 4. Ang tatay ni Ronald ay kapitan ng barko.
barko dyip helicopter
balsa bus jet _______________________________________
submarine bisikleta
yate motorbike V. Kasunduan: Gumupit at magdikit ng tig-isa ng uri
tren ng transportasyon sa inyong notbuk.
Nang minsang may isang binata na ang
BanghayAralin sa MTB-MLE panagalan ay tanggol na inatake ng baboy-ramo,
Ikatlong Markahan dinala ito sa ama ng dalagang si Liwayway
Ikaanim na lingo, Ikatlong Araw upang mabigyan ng pangunang lunas.
Sa maikling panahon ay nagkaibigan sina
I. Layunin: Liwayway at tanggol. Nang magaling na ang
 Nakapagkukuwento / muling binata ay nagpaalam itong uuwi muna sa kanila
naikukuwento ang mga alamat, mga upang sunduin ang kanyang mga magulang at
pabula at mga biro o kathang isip. pormal na hingiin ang kamay ng dalaga.
MT1OL-lll-a-i-9.1 Lumipas ang maraming araw ngunit hindi pa
 Napakikinggan at nakatutugon sa rin bumabalik si tanggol. Isang dating
kapwa sa pasalitang pakikikpag- manliligaw ni Liwayway ang siniraan si tanggol
usap.MT1OL-lll-e-i-5.1 at sinabing hindi na raw ito babalik dahil may
 Nakasusunod sa mga direksyon na may asawa na ito.
2 hanggang 3 hakbang sa pagsulat. Napuno ng sama ng loob, lungkot at
MT1SS-llld-f-6.1 pangungulila si Liwayway na siyang nagging
 Nakatutukoy at nakagagamit dahilan ng pagkakasakit nito. Ilang lingo lamang
nangwastong ang lumipas ay namatay ang dalaga. Bago
magkakasingkahulugan,magkakasalun namatay si Liwayway ay inusal nito ang mga
gat at magkasintunog at mga salitang katagang, “Isinusumpa kita “! Sumpa Kita!
may iba’t ibang kahulugan. MT1VCD- Makaraan ang ilang araw makalipas na
llla-i-3.1 ilibing si Liwayway ay dumating si tanggol
kasama ang kanyang mga magulang. Hindi pala
II. PaksangAralin: Ang Ating Pagdiriwang, agad ito nakabalik dahil nagkasakit ang kanyang
Paniniwala, Kultura, ina.labis ang paghihinagpis ng binate sa
Kaugalian pagkawala ng kanyang pinakamamahal.
A. Talasalitaan:Pagtukoy ng mga salitang Hundi na muling sa kanyang bayan si
magkasingkahulugan, magkasalungat, Tanggol. Sa Halip ay araw-araw itong
magkasing-bigkas, at mga salitang marami pumupunta sa puntod ni Liwayway upang
ang kahulugan. bisitahin. Nadilig ng kanyang luha ang puntod
ng dalaga.
B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento , Isang araw any napansin nitong may
alamat, pabula, biro, patalastas, at iba pa na tumutubong maliit na halaman sa puntod ni
may wastong bilis, kawastuan, diin, at liwayway. Namulaklak ang halaman at itoay
paghahati ubod ng bango. Tinawag ang halamang “sumpa
kita” ang mga huling salitang biigkas ni
C. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah. Liwayway bago namatay. Sa kalaunan ang
MTB – MLE Teaching Guide p. 51-60, sumpa kita ay nagging sampaguita.
LAMP GUIDE pahina 9 C. Pangwakas na Gawain
Kagamitan: 1. Paglalahat:
Malaking Aklat, larawan, magic box, task card Tungkol saan ang kuwento? Sino ang
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at makapagkukuwnetong muli sa narinig na
mapagmahal alamat?
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain Basahin ang mga sumusunod na salita
1. Balik-aral: Hinagpis – nalungkot hinagpis-nagsaya
Magbigay ng ibat-ibang uri ng Maganda- marikit maganda-pangit
transportasyon. Magaling- maayos magaling- bobo
Sabihin kung anong uri ng mga salita ang
B. Panlinang na Gawain: mag binasa.
1. Paglalahad: IV. Pagtataya:
Ilahad ang bugtong: Sundin ang sinasabi sa pangungusap.
Bumubuka’y walang bibig 1.Iguhit sa loob ng kahon ang bulaklak ng
Ngumingiti nang tahimik sampaguita.Kulayan ito.
Nang umaga’y tikom pa, 2.Gumuhit ng parihaba, sa bawat kanto gumuhit
Nang tanghali’y humahalakhak na.(bulaklak) ng maliit na tatsulok.
3.Isulat ang pangalan mo tapos guhitan ito.
2. Pagtalakay:
Tungkol saan ang bugtong? V. Kasunduan:
Mahalaga ba ang bulaklak sa okasyon o Magbigay ng halimbawa ng pabula o alamat
pagdiriwang? Tulad sa anong okasyon? Bakit? bukas.Idikit ito sa kwaderno.
May alam ba kayong isang alamat ng
bulaklak? May kukuwento ako sa inyo na isang
alamat.Ang alamat ng Sampaguita.
Alamat ng Sampaguita
Napakagandang dalaga nitong si Liwayway.
Hindi na kataka-taka kung marami siyang
nagging manliligaw.
Hulyo nama’y pakikipagkaibigan.
Banghay Aralin sa Mother Toungue
Ikatlong Markahan Linggo ng Wika’y Agosto naman
Ika-anim Linggo At Setyembre’y pasasalamat ng bayan.
(Ikaapat na Araw) Sa Oktubre’y buwan ng Rosaryo
Nobyembre nama’y sa sementeryo.
I. Layunin: Ang Disyembre ay Araw ng Pasko.
 Nakalalahok nang masigla sa mga Halina’t magbigay ng aginaldo.
talakayan sa klase kaugnay sa mga
pamilyar na paksa.MT1OL-llla-i-6.2 C. Tungkol saan ang awit? ang tula?
 Nakapag-uusap ng tungkol sa pamilya, Ilan ang buwan sa loob ng isang taon?
mga kaibigan, at paaralan gamit ang Anu-ano ang mga buwan sa isang taon?
mga naglalarawang salita. MT1OL-llla- Alam mo ba ang mga ginaganap ng mga
i-1.3 pagdiriwang sa bawat buwan?
 Nakatutukoy ng suliranin at solusyon sa
kwentong nabasa.MT1LC-lllg-h-6.1
 Nakagagamit ng mga salita sa D. Tumawag ng ilang piling bata at
paglalarawan ng mga tiyak na tanungin sila kung ano ang paborito nilang
karanasan.MT1VCD-llla-i-1.2 pagdiriwang at kung paano nila ito
ipinagdiriwang.(Pagamit ang mga salitang
II. Paksa; Salitang Naglalarawan naglalarawan sa pagkukuwento)
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa
Napakinggan: Nakapagbibigay ng Hal. Pebrero- masayang ipinagdiriwang ang
pagpapakahulugan sa narinig na salaysay sa Araw ng mga Puso : maraming kumakain sa
pamamagitan ng paggawa ng sariling katapusan restoran at namamasyal sa mga palaruan.
o pagsasadula ng piling tagpo. C. Pangwakas na Gawain:
2. Gramatika: Nagagamit ang pang-uri sa isang 1. Paglalahat:
payak na pangungusap. Ilan ang buwan sa loob ng isang
Sanggunian: taon?
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4) Anu-ano ang mga buwan sa isang
pah. 11-13, LAMP GUIDE pahina 10 taon?
Panitikang Filipino Ngayon 1 pah. 110-111
Kagamitan: tsart ng awit “Lubi-lubi” at tula Tandaan:
May 12 na buwan sa isang taon.
III. Pamamaraan: Enero, Pebrero, Marso, Abril, Mayo
A. Panimulang Gawain: Hunyo, Hulyo, Agosto, Setyembre,
1. Balik-Aral: Oktubre, Nobyembre, Disyembre.
Pag-usapan muli ang tungkol sa alamat ng
Sampaguita. IV. Pagtataya:
B. Panlinang na Gawain: Tumawag ng mga batang magbabahagi ng
1. Paglalahad: kanilang karanasan gamit ang mga salitang
Tumawag ng ilang bata upang isalaysay ang naglalarawan.
kanilang karanasan gamit ang mga salitang
naglalarawan sa pagkukuwento. V. Kasunduan:
Piliin ang buwan na di mo malilimutan. Isulat
ang isang karanasang di mo malilimutan tungkol
Sabihin: Ngayong araw , pag-aaralan dito.
natin ang tulang “Iba’t Ibang Buwan

Ilan ang buwan sa isang taon?


Anu-ano ang mga buwan ng taon?

2. Pagtatalakay:
A. Iparinig/Ipabasa ang awit sa tsart.
Lubi-lubi.
Enero, Pebrero, Marso, Abril, Mayo
Hunyo, Hulyo, Agosto, Setyembre,
Oktubre, Nobyembre, Disyembre.
Lubi-lubi.

B. Ipabasa ang tula:


Iba’t Ibang Buwan
Bagong taon ay Enero
Pebrero’y araw ng puso ko
Marso, Abril, saka Mayo
Magbabakasyon naman tayo.

Sa Hunyo’y Araw ng Kalayaan


Banghay Aralin sa Mother Tongue Anu-ano ang gawain ng bawat isang kasapi ng
Ikatlong Markahan mag-anak?
Ikaanim na Linggo Sa inyong mag-anak may mga ginagampanan
(Ikalimang Araw) din bang gawain ang bawat kasapi?

6. Paglalahat:
I. Layunin: Ano ang gawaing ginagampanan ng bawat
 Nakahuhula ng maaring maging wakas kasapi ng mag-anak?
ng kuwentong binasa. -MT1RC-lllg-h- Tandaan:
6.1 Bawat kasapi ng mag-anak ay may kanya-
 Nakapagpapakita ng interes sa mga kanyang gawaing ginagampanan.
teksto sa pamamagitan ng pagbasa sa
mga nakalimbag na kagamitan.MT1AR- 7. Kasanayang Pagpapayaman:
lll-a-j-4.1 Pangkatang Gawain:
 Nakababasa ng mga salita, mga parirala Pag-uulat ng mga bagay na ginawa ng mga
, mga pangungusap at maikling kasama sa bahay noong nakaraang araw.
kuwento.MTPWR-lllf-i-7.2 Hal. Nagpunta sa palengke ang nanay kahapon.
Tinulungan ni kuya si Itay na magsuga ng
II. Paksa: mga kambing.
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa
Napakinggan: Nakahuhula ng maaring maging IV. Pagtataya:
wakas ng kuwento. IBigay ang maaring wakas ng mga sumusunod
2. Gramatika: Nagagamit ang wastong pang- na sitwasyon.
uri sa paglalarawan ng pamilya 1.Nag-aral ng mabuti si Lyn kaya ----------------
Sanggunian: _____________________________________.
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4) 2.Nagpaulan si Magnus kahapon,siya
pah. 23-26, LAMP Guide pahina 10 ay__________________________________.
Kagamitan: aklat na si Pilong Patago-tago ni 3.Madilim ang langit at kumukulog tila
Kristine Canon at Leo Alvarado (Adarna House _____________________________________.
2004) 4.KUmain ng maraming kendi at tsokolate si JJ
kaya __________________________________.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-Aral; V. Kasunduan:
Muling pag usapan ang alamat ng Sumulat ng 5 pangungusap/ maikling kuwento
Sampaguita. tungkol sa naganap na pangyayari sa sariling
Paano mo ginugugol ang iyong libreng oras? tahanan ng nagdaang araw.

B. Panlinang Na Gawain:
1. Balik- Aral:
May mga gawain bang ginagampananang
mga kasapi ng iyong pamilya?

2. Paglalahad:
Ngayong araw ay pag-uusapan natin
ang mga ginagawa ng inyong mga kasama sa
bahay sa buong maghapon.

Iparinig ang kuwento:


Ang Masayang Mag-anak
Nakatira kami sa isang maliit na bayan.
Ang Itay ko ay nagtatrabaho sa bukid.
Ang aking ina naman ang siyang nag-aasikaso
ng aming tahanan.
Si ate ang tumutulong sa paglilinis ng aming
bahay.
Si kuya ang katulong ni ama sa pag-aalaga ng
aming mga hayop na alaga sa bukid.
Ako naman ang tumutulong sa pag-aalaga ng
aking bunsong kapatid.

3. Pagtatalakay:
Tungkol saan ang kwento?

You might also like