You are on page 1of 6

School WASHINGTON ELEMENTARY SCHOOL Grade level FOUR

K to 12
Teacher RAFUNZEL H. PACULANANG Learning FILIPINO
Areas
Teaching dates JULY 15, 2019 SECOND
and time Quarter

I. LAYUNIN:
Pamantayang Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
Pangnilalaman napalalawak ang talasalitaan
Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang
Pamantayan sa pagkakasunod – sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang
Pagganap teksto.

Nakagagamit ng pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga salita


Mga Kasanayan sa
tulad ng paggamit ng palatandaang nagbibigay ng kahulugan - kasalungat
Pagkatuto (Isulat ang code
F4PT–Ig–1.4
ng bawat kasanayan)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
TG
A. Sanggunian

Mga pahina sa 97-100


Gabay ng Guro
Mga Pahina sa 274-277
Kagamitang Pang-Mag-aaral
Mga Pahina sa
Teksbuk
Karagdagang
Kagamitan musa sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Mga larawan, manila paper, pentel pen, aktibiti kard
panturo
IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Ibigay ang kasingkahulugan ng
sumusunod na salita.
1.maganda marikit
Balik-Aral sa nakaraang 2. masaya maligaya
aralin at/o pagsisimula ng 3. masarap malinamnam
bagong aralin. 4. matangkad mataas
5. mabagal makupad
Good!
Magpakita ng larawan ng Hipon Science
at Biya

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin.
Itanong:
Ano ang nakikita ninyo sa
larawan? hipon, biya
Very Good!
2. Saan sila namumuhay?
sa dagat
Basahin ang pangungusap at
piliin ang kahulugan ng mga
salitang may salungguhit.
1.Malabo na ang paningin ng lola B
ko kaya gumagamit na siya ng
salamin.
A.Malinaw B. Hindi malinaw
C. Masakit
2.Itinapon ni Aron ang patay na A
aso sa lungga.
C. Pag-uugnay ng mga A. hukay B. dagat
halimbaawa sa bagong aralin. C. ilog
3.Payapang namumuhay si Hipon A
at Biya.
A.Tahimik B. Magulo
C. Masaya
4.Iba’t ibang uri ng isda ang B
tumitira sa tangrib.
A.damo B. korales
C. halamang dagat

I DO

Sabihin:
Babasa tayo ng kuwento tungkol
sa dalawang magkaibigan.

Pagtatalakay ng bagong Ang dalawang magkaibigan dito


konsepto at paglalahad ng ay sina Hipon at biya.. Alamin
bagong kasanayan #1 natin ang tungkol sa kanilang
pagkakaibigan.

PANGGANYAK NA TANONG:
Paano ipinakikita nina hipon at Basahin ng mga bata ang tanong.
biya ang kanilang
pagkakaibigan?
WE DO
Pagbasa ng kuwento.
E. Pagtalakay ng bagong
Pagsagot ng pangganyak na Sila ay nagtutulungan sa
konsepto at paglalahad ng
tanong. isa’t isa.
bagong kasanayan #2
Very good!
Ano ang trabaho ni Hipon? Binubungkal ang buhangin
Good! upang mapanatiling
maayosang lungga

Ano naman ang trabaho ni Biya? Nagbabantay sa lungga


Very good! laban sa malalaking isda
dahil Malabo ang mga
mata ni Hipn.

Ano ang nangyrai sa dalawang Nag-away ang dalawang


magkaibigan at ano ang ginawa magkaibigan.
ni Biya?

Bakit bumalik si Biya? Bumalik si Biya dahil


gutom na gutom siya

Anong magandang katangian ang Pagiging matulungin sa


ipinamalas ng dalawang kaibigan
magkaibigan?
Tama!

Kayo tumulong ba kayo sa mga Opo, ma’am


kaibigan niyo?
Good!

Ano ang ipinangako ni Hipon ng Magiging mabait at hindi


bumalik si Biya? ko na ipagawa ang mga
bagay na alam kong hindi
mo kayang gawin.

Talakayin ang mga pangungusap


sa ibaba na hango sa kuwento.
1.Binubungkal ang buhangin
upang mapanatiling maayos ang
lungga.

2. Trabaho ni Biya ang bantayan


ang lungga laban sa malalaking
isda dahil Malabo ang mata ni
Hipon.
magulo
3. Bumalik si Biya dahil gutom
na gutom siya.

4.Magiging mabait at hindi ko na malinaw


ipagawa ang mga bagay na alam busog na busog
kong hindi mo kayang gawin.

Itanong: masama
Ano ang kasalungat ng maayos?
Very good! Sa pamamagitan ng mga
pahiwatig na salita
Ano ang kasalungat ng malabo?
Ano ang kasalungat ng gutom na
gutom?

Ano ang kasalungat ng mabait?

Paano natin natutukoy ang


kasalungat na kahulugan ng
salita?
Good!

YOU DO
PANGKATANG GAWAIN:
1.Hatiin sa tatlong grupo ang
mga bata. Walis tingting
2.Ipabigay ang mga pamantayan
sa paggawa.
3.Pagbibigay ng aktibiti kard
4.Pag – uulat ng bawat pangkat Pamdakot

Pangkat I
Panuto: Basahin ang bawat
pangungusap. Ibigay ang Bunot
kasalungat o kabaligtaran na
kahulugan ng salitang may
salungguhit.
1.Malabo ang mata ni Hipon
kaya si Biya ang nagbabantay sa Mop
kaniya.
2.Gutom na gutom si Biya kaya
bumalik siya.
3.Magiging mabait at hindi ko na Walis tambo
ipagawa ang mga bagay na alam
kong hindi mo kayang gawin.
4.Mula nang bumalik si Biya
payapang namumuhay sina
F. Paglinang sa Kabihasaan Hipon at Biya.
( Tungo sa Formative
Assessment)
Pangkat II
Panuto: Ibigay ang kasalungat o
kabaligtaran na kahulugan ng
mga salitang naglalarawan na
may salungguhit.
1. Natanggap na ni Ginang Luma
Batomalaque ang kanyang sahod
kaya bumili siya ng bagong
damit.

2.Tama ang lahat ng sagot ni


Christopher kaya natuuwa ang Mali
kaniyang guro.

3.Maayos ang silid- aralan dahil Magulo


inayos ng mga mag – aaral ang
mga kagamitan.

4. Malalaki ang nahuling isda ni Maliit


Mang Kulas kaya malaki ang
kinita niya.

Pangkat III
PANUTO:
Hanapin sa kahon ang kasalungat
o kabaligtaran na kahulugan ng
Sumusunod na salita.
1.maganda Pangit
2.malinis Marumi
3.magaan Mabigat
4.mainit Malamig
5.masipag tamad

mabigat
pangit
malamig
tamad
marumi
Ibigay ang kasalungat na
kahulugan ng salitang may
salungguhit.
1.Ang hangin ay malakas kaya mahina
natumba ang puno ng mangga.
2.Hindi nagsisipilyo ng ngipin si mabango
Ariel kaya mabaho ang kaniyang
G. Paglalapat ng aralin sa
hininga.
pang-araw-araw na buhay
3.Matamlay si Rose dahil siya ay masigla
may problema.
4.Matapang si Christan kaya duwag
hindi siya natatakot sa ahas.
5.Bulok ang nakain niyang isda sariwa
kaya sumakit ang kaniyang tiyan.

Paano natutukoy ang kahulugan Batay sa mga pahiwatig


ng mga salita? natutukoy ang kahulugan
H. Paglalahat ng Aralin ng mga salita sa
pamamagitan ng
kasalungat na kahulugan.
Piliin ang kasalungat na
kahulugan ng salitang may
salungguhit. Piliin ang titik ng
tamang sagot.
1.Mataas ang mga marka ni
Jeremy kaya masaya siya.
A. malungkot B.
maingay C. galit
2.Mayaman ang aming guro na si
Ginang Sombilon kaya nabibili
niya ang lahat ng gusto niya.
A. Maykaya B.
Pagtataya ng Aralin
MahirapC. Mapera
3.Maganda si Aira Jean kaya
maraming humahanga sa kaniya.
A.pangit B. mabagal
C. mabaho
4.Malamig ang panahon kaya
nagsuot si Ramjay ng diyaket.
A.mainit B. madilim
C. maliwanag
5.Masipag mag – aral si Khenna
kaya siya ang nangunguna sa
klase.
A.maingay B. tamad
C. magaling

Sumulat ng limang pares ng


salitang magkasalungat ang
kahulugan.
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

You might also like