You are on page 1of 7

Grade 1 to 12 School Grade Level 8

DAILY/DETAILED LESSON PLAN Teacher Learning Area Araling Panlipunan


(DepEd Order No. 42, s. 2016) Teaching Dates November 11-15, 2019 (Week 3) Quarter Ikatlong Markahan

Tiyakinangpagtatamo ng layuninsabawat lingo nanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundinangpamamaraanupangmatamoanglayunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sapaglinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamitangmgaistratehiya ng Formative Assessment. Ganapnamahuhubogangmga mag-aaral at mararamdamanangkahalagahan ng bawataralindahilangmgalayuninsabawat lingo ay mulasaGabaysaKurikulum at
huhubuginangbawatkasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
(Content Standards) daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan

B. Pamantayan sa Pagganap Kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
(Performance Standards) transpormasyon tungo sa makabagong panahon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Day 1 Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng bourgeoisie, merkantilismo, National monarchy, Renaissance,
(Learning Competencies/Objectives
Write the LC code for each) Simbahang Katoliko at Repormasyon sa daigdig (AP8PMDIIIc-d-3)

Day 2-3. Nasusuri ang unang yugto ng imperyalismo at kolonisasyon sa Europa.(AP8PMDIIIe-4)

D. Layunin Day 1. Nakakalikha ng sariling mga tanong ukol sa aralin sa kontribusyon ng Bourgeoiseie, Merkantilismo, National Monarchy,
(Objectives) Renaissance, Simbahang Katoliko, at Repormasyon sa Daigdig

Nasasagot ng wasto ang ginawang sariling mga katanungan

Day 2 and 3 Naiisa-isang tukuyin at ipaliwanag ang mga motibo o salik ng Unang Yugto ng Imperyalismo

Natutukoy ang mga mahahalagang kaganapan at kaugnayan sa Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin

I. NILALAMAN
(Content) Day 1: Assessment (Paglikha ng sariling tanong na may sagot ukol sa araling Kontribusyon ng Bourgeoiseie, Merkantilismo,
National Monarchy, Renaissance, Simbahang Katoliko, at Repormasyon sa Daigdig
Day 2 : Unang Yugto ng Imperyalismo (Motibo o Salik)
Day 3: Pangunguna ng Portugal, Spain, Paghahati ng Mundo, Mga Dutch, Kahalagahan ng Paglalayag
KAGAMITANG PANTURO
Mga larawang may kaugnayan sa paksa,Laptop, projector,mouse
(Learning Resources)
A. Sanggunian(References)
1. MgapahinasaGabay ng Guro (TGs) TG pp
2. MgapahinasaKagamitang Pang-mag-
aaral (LMs) LM pp 288-312
326-329
329-337
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Other Ref)

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal


ng Learning Resource
Bond paper, marker, pang kulay
B. Iba pang Kagamitang Panturo
II. PAMAMARAAN
(Procedures)

A. Reviewing previous lesson or


presenting the new lesson Week 3 1. Balitaang Lokal/Pambansa at
(Balik-aral sa nakaraang aralin at (Day 1)
Trivia about Compostela Valley
pagsisimula ng bagong aralin)
*Maaaring may nakatalaga na sa araw na ito para magbalita at magbahagi ng trivia o kaya naman ay may
magboboluntaryong magbahagi o magpresenta.

2. Balik-aral/REVIEW muna TAYO! (Ang kanan o kaliwang katabing kamag-aral ang magiging kapareha)

3. Summative Assessment : 1 Whole Nakakalikha ng 10 sariling mga tanong ukol sa aralin sa Kontribusyon ng
Bourgeoiseie, Merkantilismo, National Monarchy, Renaissance, Simbahang Katoliko, at Repormasyon sa
Daigdig . Lalagyan mo rin ng wastong sagot matapos ang iyong tanong.

Hal.
1. Anong pangkat o lebel sa lipunang Europeo noon nabibilang ang mga bourgeoisie?-Gitnang Uri
2.
*Ito ay self-assessment maaaring mas epektibo sapagkat ang mag-aaral ang mismong gagawa ng mga tanong ayon
sa kanyang pinakanaunawaan, naaalala, o paboriong bahagi ng aralin mula sa talakayan,
*Muli, maaari itong baguhin ng guro.
B. Establishing a purpose for the
lesson Week 3
(Paghahabi sa layunin ng aralin) (Day 2)

1.Maghanda ng short bond paper. Hatiin sa dalawang bahagi ang papel at gumuhit ng 2 barko, sa kanang bahagi ay
isang moderno (sayo) at sa kaliwa ay sinauna (pawang ginamit ng mga Europeo)
2. Kung ikaw ay maglalayag patungo sa ibang lugar, anu-ano ang iyong mga layunin o gustong gawin? Isulat ito sa ilalim
ng larawan ng modernong barko. Iwan munang walang impormasyon ang iyong ibabalikan ito maya-maya.
3. Ipresenta ang iiiyong Gawain sa 2 mong kamag-aral, pag-usapan, magbigay ng maganda, positibong puna at
reaksyon
KUNG MAGLALAYAG AKO… ANG PAGLALAYAG NILA NOON (EUROPEO)…

C. Presenting examples/ instances of Itabi muna ang nilikha pansamantala.


the new lesson
(Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawain 4 Maglayag Ka pp 326-329 (Pares/Pangkatan na Gawain)
sa bagong aralin) 1. Kapwa basahin at suriin ang nilalaman ng teksto. Matapos ay magbahagian ng natutunan sa pormat na:

a. Mula sa teksto nalaman ko na….

b. At ikaw?...

c. Kung gayon/samakatuwid/nalaman natin na/masasabi natin na…


2. Mula sa mga natutunan sa bahaging 1 ay ituloy ang itinabing iginuhit na sinaunang barko (pawang ginamit ng
mga Europeo) at isulat sa ilalim ang mga layunin ayon sa nilalaman ng teksto

3. Iugnay ang mga nilalamang impormasyon ng iyong 2 nilikhang larawan at sa ilalim nito at sumulat ng 3-5
pangungusap na naglalaman ng iyong repleksyon

Holistic Rubric

Ganda/linis ng iginuhit 5 4 3 2 1
Nilalamang impormasyon/repleksyon 5 4 3 2 1
Pagsunod sa pormat 5 4 3 2 1
KABUUANG PUNTOS 15

*Maaaring baguhin ng guro ang rubric sa itaas.

D. Discussing new concepts and 1. Hatiin ang buong klase sa 2, bilang Mag-aaral A na siyang Magbabasa-susuri-at sasagot ng mga tanong at si
practicing new skills #1 Week 3 Mag-aaral B na siyang magtatanong. Matapos ang bawat aralin ay magpapalitan o mgsasalitan ng Gawain
(Pagtalakay ng bagong konsepto (Day 3) ang dalawa, Mag-aaral A ang siya namang magtatanong at Mag-aaral B na siyang Magbabasa-susuri-at
at paglalahad ng bagong sasagot ng mga tanong
kasanayan #1)
2. Ang nilalaman ng teksto ukol sa Pangunguna ng Portugal, Spain, Paghahati ng Mundo, Mga Dutch,
Kahalagahan ng Paglalayag pp. 329-337

I. Mag-aaral A.
-babasa-susuri-sasagot ng tanong ukol sa (Pinangunahan ng Portugal ang Panggagalugad 329-330)
Mag-aaral B.
-Magtatanong:
Bakit Portugal ang nanguna sa paghahanap ng spices at ginto?
Sinu-sino ang mga Portuguese na naglayag at anu-ano ang lugar na kanilang narating?

II. Mag-aaral A.
-Magtatanong:
Bakit hinangad ng Spain ang yaman sa Silangan?
Mag-aaral B.
-babasa-susuri-sasagot ng tanong ukol sa (Ang Paghahangad ng Spain ng kayamanan mula sa
Silangan 331-332)

III. Mag-aaral A.
-babasa-susuri-sasagot ng tanong ukol sa (Paghahati ng mundo 332-333)
Mag-aaral B.
-Magtatanong:
Bakit hinati ni Pope Alexander VI ang mundo sa Portugal at Spain?

IV. Mag-aaral A.
-Magtatanong:
Paano narating ni Magellan ang Pilipinas?
Ano ang mahalagang bunga ng paglalayag ni Magellan?
Mag-aaral B.
-babasa-susuri-sasagot ng tanong ukol sa (Ang Paglalakbay ni Ferdinand Magellan 334-335)

V. Mag-aaral A.
-babasa-susuri-sasagot ng tanong ukol sa (Ang mga Dutch 335-336)
Mag-aaral B.
E. Discussing new concepts and -Magtatanong:
practicing new skills #2 Paano pinalitan ng mga Dutch ang mga Portuguese bilang pangunahing bansang kolonyal sa Asya?
(Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2)
VI. Mag-aaral A.
-Magtatanong:
Paano nakatulong sa paglawak ng kapangyarihan ng Europe ang paglakas at pagtuklas ng lupain?
Mag-aaral B.
-babasa-susuri-sasagot ng tanong ukol sa (Kahalagahan ng mga Paglalayag at Pagtuklas ng mga
Lupain 336-337)

*Maaari itong gawing pangkatang gawin. Hikayatin na pagtambalin ang mag-aaral na hindi ganun kahusay at ang
mag-aaral na mas mahusay.

F. Developing mastery (Leads to


Formative Assessment)
(Pagtalakay ng bagong konsepto Mula sa gawain sa itaas, Magpapalit ng Gawain o role ang magkaparehas o magkapangkat upang masiguro na
at paglalahad ng bagong wasto ang nasuri at naisagot nila sa isa’t-isa, at kung nakinig nga ba sila sa mga naibahagi ng isa’t-isa.
kasanayan)

G. Finding practical applications of *Obserbahan ang mga panuntunan sa ART OF QUESTIONING:


concepts and skills in daily living
(Paglalapat ng aralin sa pang- 1. Paghandain ang lahat ng mga mag-aaral. Sabihing tatawag ng isang lalaki, babae, at/o miyembro ng LGBTQI+
araw-araw na buhay)
(kung mayroon mang open sa kanila) sa mga mag-aaral na magbabahagi ng kanyang sagot o repleksyon sa buong
H. Making generalization and
klase
abstraction about the lesson
(Paglalahat ng Aralin) 2. Ipakita o sabihin ang mga tanong sa ibaba. Bigyan sila ng oras (waiting time) upang mapag isipan ang kasagutan.
Ibahagi muna sa katabi ang naiisip na kasagutan (privacy sharing)

3. Pagkatapos ng pagbabahagi sa katabi ay pipili nan g 2 o tatlo sa klase na magbabahagi (public sharing)

MGA TANONG:
a. Ano ang kahalagahan ng mga naging kaganapan na ito sa kasalukuyan?
b. Paano ka naaapektuhan ngayon ng mga kaganapan na ito ?
c. Paano mo nakikita ang katayuan ng Pilipinas kung sakaling hindi naganap ang mga ito?

*Maaaring dagdagan o baguhin ng guro.

I. Evaluating learning *Nasa ikaapat na linggo (Week 4 DLL) ang Pagtataya ng Aralin
(Pagtataya ng Aralin)

J. Additional activities for Pumili ng bahagi ng aralin na iyong nagustuhan, naging madali para sa iyong unawain, o naging paborito mo.
application or remediation Talakayin mo ito sa isang buong papel ayon sa iyong sariling pagkakaunawa.
(Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation)
III. MGA TALA (Remarks)
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyongmga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong
IV. PAGNINILAY (Reflection) - Weekly ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa
iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
(No. of learners who earned 80% in the evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation.
(No. of learners who require additional activities for
remediation who scored below 80%)

C. Karagdagang gawain na makatutulong sa mga


batang nakakuha nang mababa sa 80%.
(Remedial instruction/s)

D. Natutunan/Mga naging suliranin/ inaasahang


tulong mula sa kasamang guro, punong-guro,
superbisor/ mga kagamitang ginawa o
ginamit na nakatulong sa pagkatuto ng mga
mag-aaral

Isinumite ni: Iniwasto ni: ___________________________________________________

Petsa: ___________________________________________________

You might also like