You are on page 1of 10

Paaralan: STA FILOMENA INTEGRATED SCHOOL Antas: 7

Guro: SHERYL G. GUZMAN Asignatura: Araling


Panlipunan
Petsa: JAN. 13,14,15 Markahan: Ikaapat na
Grade 1 to Markahan
12 UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
DAILY LESSON
LOG
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag - aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon
Pangnilalaman ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at TimogSilangang Asya sa
Transisyonal at MakabagongPanahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo)
B. Pamantayang Ang Mag - aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad
Pagganap at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyonal atMakabagong
Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Napapahalagahan ang pagtugon Nasusuri ang mga dahilan, Nasusuri ang
Pagkatuto ng mga Asyano sa mga hamon ng paraan at epekto ng transpormasyon ng
pagbabago, pag-unlad at pagpasok ng mga Kanlurang mga pamayanan at
pagpapatuloy ng Silangan at bansa hanggang sa pagtatag estado sa Silangan at
Timog-Silangang Asya sa ng kanilang mga kolonya o TimogSilangang Asya
Transisyonal at kapangyarihan sa Silangan at sa pagpasok ng mga
Makabagong Panahon ika-16 Timog-Silangang isipan at
hanggang ika-20 Siglo) AP7KIS- Asya impluwensiyang
IVaj-1 kanluranin sa larangan
AP7KIS-IVa- 1.1 ng: 3.1 pamamahala,
3.2 kabuhayan, 3.3
teknolohiya, 3.4
lipunan, 3.5
paniniwala, 3.6
pagpapahalaga, at 3.7
sining at kultura
AP7KIS-Iva1.2
II. A. Kolonyalismo at Imperyalismo 2. Transpormasyon ng mga 2.4 lipunan
NILALAMAN sa Silangan at Timog Pamayanan at 2.5 paniniwala
Silangang Asya Estado sa Silangan at
1. Mga dahilan, paraan at TimogSilangang Asya sa 2.6
epekto ng kolonyalismo at Pagpasok ng mga Isipan at pa
Imperyalismo sa Silangan at Impluwensiyang kanluranin gp
Timog Silangang Asya sa larangan ng ap
2.1 pamamahala ah
2.2 kabuhayan ala
2.3 teknolohiya ga,
at
2.7
sini
ng
at
kul
tur
a.
KAGAMITANG Mapa sa Asya, Globo o Mapa ng Mundo, Laptop, LCD Projector/TV
PANTURO
A.
SANGGUNIAN
1. Mga Asya: Teacher's Guide pp. 395 - Asya: Teacher's Guide pp. Asya: Teacher's Guide
Pahina 447 395 - 447 pp. 395 - 447
sa
Gabay
ng Guro
2. Mga Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Asya: Pagkakaisa sa
Pahina Pagkakaiba.2008. Pp.314345 Pagkakaiba.2008. Pp.314-345 Gitna ng
sa Pagkakaiba.2008.
Kagamit Pp.314-345
ang
Pang
Mag-
aaral
3. Mga * Asya: Pag-usbong ng * Asya: Pag-usbong ng * Asya: Pag-usbong ng
Pahina sa Kabihasnan II. 2008. Pp.268331 Kabihasnan II. 2008. Kabihasnan II. 2008.
Teksbuk Pp.268-331 Pp.268-331

4. http://academic.reed.e http://academic.reed.ed
Kar du/humanities/11 u/humanities/11
agd 0tech/romanafrica2/pe 0tech/romanafrica2/pear
aga ars'soap.jpg Retrieved s'soap.jpg Retrieved on
ng on December 7, 2012. December 7, 2012.
Kag
ami
tan
mu
la
sa
por
tal
ng
Lea
rni
ng
Res
our
ces
o
iba
ng
we
bsit
e

B. IBA PANG
KAGAMITANG
PANTURO
III.
PAMAMARAAN
Balitaan  Balita na may kaugnayan sa pagbabago at pag-  Pagpapakita ng editorial cartoon ukol sa  Napapanahong balita sa loob ng
unlad ng mga bansa sa Asya. napapanahong isyu. bansa ukol sa pagpapaunlad ng
sariling sining at kulura
a. Balik Aral/ Alamin Pagbalik tanaw sa naunang mga gawain Pagpapakita ng larawan na may
Pagsisimula Gawain 1: Hanapin Mo Ako, Kung Kaya Mo! pagugnayin ang mga sagot ng magaaral sa kinalaman sa nakaraang aralin.
ng bagong Gawain 4, Timeline na nagpapakita ng mga
aralin pangyayaring nagbigay daan sa
Imperyalismong Kanluranin, Gawain 5 at
Gawain 6, pagsusuri sa mga katuwiran ng mga
Kanluranin sa pananakop.(Makikita dito na
dahil sa kanilang mga pangangailangan at sa
kanilang kakayahang manakop, naisakaturapan
ng mga Kanluranin ang kanilang layunin.
Maraming bansa sa Silangan at Timog-
Silangang Asya ang nasakop ng mga
Kanluranin. Ipaliwanag sa mag-aaral na ito ay
may dalawang bahagi: ang Unang Yugto at
Ikalawang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
sa Asya.)
LM page 314 at TG page 396

Gawain 2: Dugtungan
Ang Akulturasyon ay _______________________ .
b. Paghahabi sa Ipasuri sa mga mag –aaral ang larawan, Bilang pagganyak, ipasuri sa mga mag-aaral ang  Magpanuod ng video clip kaugnay
Layunin ng bigyanginterpretasyon ang nasa ibabang larawan sa local na sining at kultura.
Aralin Pamprosesong mga Tanong

larawan.

1. Ano ang ipinahihiwatig sa mga larawan?

Itanong ang mga sumusunod:


1. Ano ang ginagawa ng mga tao sa larawan?
2. Saan kumakatawan ang mga simbolo na
pizza pie, kutsilyo, mga taong nakaupo at
2. Paano makaaapekto ang pananakop ng ibang taong nakatayo?
lahi sa isang lipunan? 3. Anong pangyayari sa kasaysayan ng Asya
ang tinutukoy sa larawan?
4. Bakit sinakop ng mga kanluranin ang mga
bansa sa Silangan at Timog Silangang
Asya? 5. Paano nabago ang pamumuhay
ng mga Asyano sa mga nabanggit na
rehiyon noong panahon ng
Imperyalismong Kanluranin?

c. Pag-uugnay Gawain 4: Balikan Natin  Suriin ang transpormasyon ng mga


ng mga LM page 318 at TG page 398 pamayanan at estado sa Silangan
Halimbawa Timeline ukol sa mga pangyayaring nagbigay-daan sa at Timog-Silangang Asya sa
sa Bagong imperyalismong kanluranin sa Asya. pagpasok ng mga isipan at
Aralin Rubric sa Timeline impluwensiyang kanluranin.
Panuto: Lagyan ng (/) ang hanay ng inyong sagot.
Katangitangi Mahusay Katamtaman Kailangan pa
4 3 2 ng
Kraytirya
Pagsasanay 1
Lubhang Malinaw at Hindi gaanong Malabo ang
malinaw at wasto ang lahat; malinaw at pagkakasuno
wasto ang magkakasunod wasto ang d-sunod ng
lahat; -sunod ang pagkakasunod- mga
magkakasu lahat ng mga sunod ng lahat pangyayari.
Pagkakasu nod-sunod pangyayari ng mga
nod-sunod ang lahat ng pangyayari
mga
pangyayari
Wasto ang May isa o May tatlo o Marami ang
lahat ng dalawang mali apat na maling kamalian sa
mga datos sa mga datos datos ukol sa datos ukol sa
Kawastuan ukol sa mga ukol sa mga mga mga
pangyayari pangyayari. pangyayari. pangyayari

Paglalahad Maayos ang Hindi gaanong May kaguluhan Lubhang


pagkakalah ad maayos ang ang magulo ang
ng lahat pagkakalahad pagkakalahad pagkakalahad
ng mga datos ng lahat ng ng lahat ng ng lahat ng
mga datos mga datos mga datos.
Nilalaman Kompleto ang May isa o May tatlo o Maraming
mga datos dalawang apat na kulang datos ang
kulang sa mga sa mga datos hindi
datos. naisama.
Puntos Kahulugan (Kayamanan-9:Batayang Kagamitang Pampagtuturo)
14 – 16 katangi-tangi 11 – 13 Mahusay
7 – 10 Katamtaman 4 – 6 Kailangan pa ng Pagsasanay
d Pagtalakay ng Gawain 5, Pagsusuri  Malikhaing Presentasyon sa lipunan paniniwala, pagpapahalaga, at sining
. Bagong at Gawain 6, (LM Talakayin ang mga at kultura.
Konsepto p319-321,TG 401- lupain sa Silangan
403) at Timog
Silangang Asya na
nasakop ng mga
Kanluranin,
Mga Hakbang sa pagsasagawa ng mga mananakop
Gawain 5 at Gawain 6 1. Hatiin ang na Kanluranin,
klase sa limang pangkat. mga dahilan at
2. Bigyan ng kopya ng mga paraan ng
sanggunian ang bawat pangkat upang pananakop at
ito ay masuri. Pangkat 1 hanggang 3 – mga patakaran at
mga bahagi ng tulang The White epekto nito.
Man’s Burden Pangkat 4 –
patalastas ng Pears’ soap Pangkat 5 –
Gawain 6
3. Ipaliwanag ang panuto ng
gawain.
Gamitin ang chart sa pagsusuri sa mga
bahagi ng tula na naitalaga sa bawat
pangkat.
Pamantayan Katangi-tangi - 5 Mahusay Kailangan pang
4 Magsanay -2

Nilalaman Nasusuri ang Hindi Hindi


buong nilalaman gaanong nabigyang
nang may malinaw ang suri ng
paliwanag at pagkasuri maayos ang
elaborasyon nang nilalaman
nilalaman
na inulat
Reaksiyon Nakapaglalahad Hindi Hindi maayos
sa Paksa ng reaksiyon sa gaanong ang paglalahad
paksa; maaaring maayos ang ng reaksiyon sa
sinasang-ayunan o paglalahad paksa;
tinututulan. ng reaksiyon maaaring
sa sinasang-
paksa; ayunan o
maaaring tinututulan
sinasang-
ayunan o
tinututulan
Paglalahad Lubhang Mabisang Hindi gaanong
mabisang nailahad mabisang
nailahad ang ang nailahad ang
mensahe mensahe mensahe
Mga Biswal Napagtibay ng Ukol sa ulat Wala o hindi
biswal ang paksa ang ginamit tumutugon sa
na mga paksa ang
biswal biswal

e.Pagtalakay ng  Gawin ang “Tanong ko, Suriin mo”  Suriin ang  Pagsusuri ang transpormasyon sa paniniwala, pagpapahalaga, at sining at
bagong Mga dahilan, paraan at epekto ng mga kultura ng bansang nasakop
konsepto at kolonyalismo at dahilan,
bagong Imperyalismo sa Silangan at Timog paraan at
karanasan Silangang Asya ng
pagpasok
ng mga
Kanlurang
bansa sa
Silangan at
Timog-
Silangang
Asya
f. Paglinang sa  Picture Parade Kanluraning bansa Gawain 8 – Paghahambing. Sa pamamagitan ng gawain na ito ay makikita ng mga
kabihasaan Ipasuri sa mga mag aaral ang mga • Mga mag-aaral ang pagkakatulad at pagkakaiba ng karanasan ng mga bansa sa
(Formative nakalap na larawan na may Paraan ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin.
Assessmeent) kinalaman sa aralin. pananakop
• Mga
Dahilan ng
pananakop

g. Paglalapat ng  Anu-anong  Adbokasiya sa bayan;


aralin sa pang- pagbabago at pamamahala ,kabuhayan at teknolohiya
araw-araw na pag-unlad ang
buhay nakikita mo sa
inyong lugar?

h.Paglalahat ng  Board Game! –  3 – 2- 1 card


aralin Hatiin ang klase
sa
dalawa,subukang
magpasagot ng
mga
nakahandang
tanong ukol sa
aralin

i. Pagtataya ng  Maiksing pagsusulit  Comprehension Menu


aralin Analisis Ebalwasyon
Pag-unawa Empatiya
j. Takdang aralin Transpormasyon ng mga 2. Transpormasyon ng mga Pamayanan at
Pamayanan at Estado sa Estado sa Silangan at TimogSilangang Asya sa
Silangan at Pagpasok ng mga Isipan at Impluwensiyang
TimogSilangang Asya sa kanluranin sa larangan ng
Pagpasok ng mga 2.4 lipunan
Isipan at Impluwensiyang 2.5 paniniwala
kanluranin sa larangan 2.6 pagpapahalaga, at 2.7 sining at
ng kultura.
2.1 pamamahala
2.2 kabuhayan
2.3 teknolohiya

IV. MGA TALA


V PAGNINILAY
.
a. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-
aaral na
aking naranasan
magpapatuloy
nasolusyon na sa
remediation
tulong ng aking
e. Alin sa mga at
punongguro
estratehiyang
superbisor?
pagtuturo na
g Anong
nakatulong ng
. kagamitang
lubos? ang aking
panturo
Paano itona nais
nadibuho
nakatulong?
kong ibahagi sa
f. mga
Anong suliranin
kapwa guro?ang

You might also like