You are on page 1of 15

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IX, Zamboanga Peninsula
Division of City Schools
ZAMBOANGA DEL NORTE NATIONAL HIGH SCHOOL
Dipolog City

MASUSING BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO 7

Guro: Angelica M. Rodriguez

Petsa ng Pagtuturo: Oktubre 10, 2019

I. LAYUNIN

Sa katapusan ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. nasusuri ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa napakinggang Pabula


FPN-IIi-11;
b. nakapagbibigay ng sariling desisyon tungkol sa sitwasyong may kaugnayan sa akdang
tinalakay;
c. naiuugnay sa tunay na buhay ang mensahe o aral na nakapaloob sa akda.

II. PAKSANG – ARALIN

Paksa: “Ang Nawawalang Kuwintas”


Sanggunian: Genre – Pabula mula sa Negros Oriental (Pinagyamang Pluma 7 ni Ailene
Baisa-Julian et, al.)
Kagamitan: Cartolina, Mga Larawan, Enbelop, Pentel pen, at Speaker.

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Paghahanda

Magsitayo muna ang lahat para sa panalangin.


Panguluhan mo Daniel. Daniel: Sa ngalan ng Ama ng Anak…Amen.

Maaari na kayong umupo.

Magandang hapon sa lahat! Lahat: Magandang hapon po.

Mukhang mahina yata ang enerhiya niyo ngayon.


Muli, magandang hapon sa lahat! Lahat: Magandang hapon po ma’am!

Ok, yan ang nais kong marinig mula sa inyo, dapat


palaging punong-puno ng buhay.

Kumusta kayo sa hapong ito? Lahat: Mabuti naman po!


Mabuti naman kung ganon.

Attendance muna tayo, meron bang liban sa klase? Lahat: Wala po.

Magaling! Walang liban sa hapong ito, dahil diyan


palakpakan ninyo ang inyong mga sarili dahil lahat
kayo ay nagpursige na pumasok sa ating klase
Lahat: (Lahat nagpalakpakan)
ngayong hapon.

Bago natin sisimulan ang ating leksyon,


magkakaroon muna tayo ng mga kasunduan sa
loob ng ating klase.

Base sa mga larawang inyong nakita magbigay ng James: Umupo nang maayos.
isang kasunduan, James

Tama, umupo nang maayos mga mag-aaral.

Ano pa? Yes, Angelica?

Magaling! Makinig nang mabuti sa inyong guro para


marami kayong matututunan sa hapong ito. (Umupo nang maayos)

Paano naman kung gusto niyong sumagot sa aking


mga katanungan o kung may mga klaripikasyon Angelica: Makinig po nang mabuti sa guro.
kayo tungkol sa ating klase? Aaron.

Tama! si Aaron.

Bukod doon, ano pa ang ginagawa ng isang


masigasig na estudyante sa loob ng klase? Aaron: Itaas lamang po ang kanang kamay kapag
Abegail. gustong sumagot ma’am.

Tama si Abegail. Huwag makipag-usap sa katabi


nang sa ganoon ay hindi kayo makadisturbo sa
inyong mga kaklase.
Abegail: Huwag makipag-usap sa katabi.
At ang panghuli ay inaasahan kong makiisa at
tulong-tulong kayo sa mga gawaing ipapagawa ko
sa inyo ngayong umaga, at dahil ang klase natin ay
nasa asignaturang Filipino aasahan ko rin na kayo
ay magsasalita sa wikang Filipino.

Ang lahat ng mga nabanggit ninyo ay ang mga


kasunduan natin sa hapong ito. Nais kung sundin
ninyo ang lahat ng mga ito upang maging
makabuluhan at produktibo ang ating klase
ngayong hapon.

Nagkakaintindihan ba tayo mga mag-aaral?


Magaling!

B. Pagbabalik-Aral
Bilang pagbabalik-aral, Ano ba ang ating leksyon Lahat: Opo!
kahapon?

Tama si Mia ang ating leksyon kahapon ay tungkol


sa Pabula.
Ano nga ba ang pabula?
Mia: Tungkol sa Pabula po ma’am.

Ngunit bago ang lahat ay bigyang halaga muna


natin ang ating mga layunin sa hapong ito.
Pakibasa ng sabay-sabay. James: Ang pabula po ay isang uri ng panitikan
na kung saan ang mga tauhan ay mga hayop.
Sa katapusan ng klase kayo ay inaasahan kong:
(Ipabasa nang sabay-sabay sa mga mag-aaral)

a. nasusuri ang pagkakasunod-sunod ng mga


pangyayari sa napakinggang Pabula
FPN-IIi-11;
b. nakapagbibigay ng sariling desisyon tungkol
sa sitwasyong may kaugnayan sa akdang
tinalakay;
c. naiuugnay sa tunay na buhay ang mensahe
o aral na nakapaloob sa akda.

Lahat: Magbabasa

Inaasahan kong pagkatapos ng ating klase ay


makakamit natin ang lahat ng ating mga layunin at
mangyayari lamang iyan kung lahat tayo ay
magtutulungan. Maaasahan ko ba iyon mga
mag-aaral?

Mahusay!

C. Pagganyak
Istratehiya: (Q and A) Lahat: Opo, ma’am.

Para magkaroon kayo ng ideya kung tungkol saan


ang ating leksyon sa umagang ito ay may paunang
mga tanong muna ako sa inyo.
 Nasubukan mo na bang magpahiram ng
isang mahalagang bagay sa iyong kaibigan
pero hindi na niya ito naisauli?
 Ano ang naramdaman mo?
 Ano ang sinabi niya nang tanungin mo siya
tungkol dito?

(magkakaroon ng maikling diskusyon ang guro at


mga mag-aaral)

D. Paglalahad

Ngayon base sa mga naging tanong ko at sagot


niyo kanina sa tingin niyo ano kaya ang magiging
leksyon natin sa hapong ito? Yes, Carl
Tama, palakpakan naman natin si Carl.
Carl: Sa tingin ko po ang magiging leksiyon natin
Ang magiging leksiyon natin sa hapong ito ay may sa hapong ito ay may kaugnayan sa panghihiram
koneksyon sa mga katanungan ko sa inyo kanina. ng isang bagay.

Ano ba ang dapat na gawin kapag nanghihiram ka Lahat: Nagpalakpakan.


ng isang bagay sa iyong kaibigan?
Ang tanong na iyan ay mabibigyan ninyo ng
malawak na kasagutan mamaya.

Handa na ba kayo sa taaing leksyon ngayon?


Ok, ito ay isang pabula na pinamagatang “Ang
Nawawalang Kuwintas” Pabula ng Negros
Oriental.

E. Pag-aalis ng mga Talasalitaan


Para mas lubusan ninyong maunawaan
ang akdang tatalakayin natin ngayong hapon ay
tuklasin muna natin ang mga kahulugan ng ilang
mahihirap na salita na nakapaloob dito.

Istratehiya: “Pugad ng Karunugan”


Panuto: Hanapin sa “Pugad ng Karunungan” ang
kahulugan ng mga sinalungguhitang salita.

1. Makinang ang kuwintas kaya Pugad ng Karunungan


naakit kaagad ang inahin dito.
binalaan makintab
2. Liyad ang dibdib ng inahin
habang ipinapakita sa ibang nagmamalaki paniniyak
hayop ang suot-suot na kuwintas.

3. Binantaan ng uwak ang inahin pagkalaykay


dahil sa pagkawala ng kanyang
kuwintas.

4. “Hahanapin ko ang kuwintas mo,”


ang paninigurado ng inahin. Sagot:

1. makintab 4. paniniyak
2. magmamalaki 5. pagkalaykay
5. Hanggang ngayon ay patuloy sa 3. binalaan
pagkalahig sa lupa ang inahin na
tila may hinahanap.

F. Pagtatalakay

Magaling!
Dahil natuklasan na ninyo ang ilang mga
salitang mahihirap sa akda. Kaya ipagpapatuloy na
natin ang ating talakayan.

Istratehiya: DRTA (Directed Reading Thinking


Activity)
Ngayon ay babasahin ko ang nasabing pabula,
habang nagbabasa ako ay paminsan-minsan
magtatanong ako sa inyo kaya dapat makinig kayo
nang mabuti.
Ano nga ba ang mga pamanatayan sa pakikinig?
 Makinig nang mabuti
 Huwag makipagdaldalan sa katabi at
 Magtala ng mga importanteng detalye.

Nagkakaintindihan ba tayo mga mag-aaral?


Handa na ba ang lahat?

Magaling! Sisimulan ko na ang pagbabasa.

Nagustuhan niyo ba ang pabula? Lahat: Opo!


Meron ba kayong mga katanungan tungkol dito? Lahat: Handa na po ma’am.

Dahil wala kayong mga tanong ako na lamang ang


magtatanong.

G. Paglalahat (Q & A) Lahat: Opo!


Istratehiya: Necklace Relay Lahat: Wala po.
Mga Katanungan:

1. Sino-sino ba ang mga pangunahing tauhan


sa nasabing pabula?
Mga Posibleng sagot:
2. Anong bagay ang nabili ni Uwak na agad
niyang ipinakita sa kaibigang Inahin?
1. Ang mga tauhan sa pabula ay sina Inahing
manok at ang kanyang mga sisiw at si
3. Bakit naisip hiramin ng inahin ang bagay na
Uwak.
ito?
2. Nabili ni Uwak ang isang kuwintas.
4. Anong katangian ang ipinakita ni Inahin nang
suot-suot niya ang kuwintas habang
3. Dahil nagagandahan siya sa nasabing
naglalakad ng liyad ang dibdib para makita
kuwintas at matagal na niyag gustong
ng ibang hayop?
makapagsuot non .
5. Kung ikaw ang nasa kalagayang tulad ng
4. Ang ipinakita niyang katangian ay ang
inahin na wala ring kuwintas, hihiram ka rin
pagiging hambog o mapagmalaki kahit
ba ng kuwintas ng kaibigan mo para
hindi naman sa kanya ang kuwintas.
maipakita sa ibang tao? Bakit oo o bakit
hindi?
5. (Depende sa sagot ng mag-aaral.)
6. Sa iyong palagay, makatwiran ba ang naging
kondisyon ng uwak nang hindi maibalik sa
kanya ng inahin ang kanyang kuwintas?
6. Para sa akin, hindi makatwiran ang kondisyon
ng uwak sa kanyang kaibigan dahil hindi niya
naman sinadyang mawala ang kuwintas, sana
7. Sa tingin ninyo ano kaya ang mahalagang binigyaan niya ng pagkakataong mahanap niya
mensahe o aral na nais ipabatid ng pabulang ang kuwintas o di kaya magkaroon sila ng
ito sa atin? Yes, Justin. kasunduan sa maayos na paraan hindi iyong
may masasaktan gaya ng mga sisiw.
Justin: Sa tingin ko po ang aral na nakapaloob sa
Magaling! ang sagot ni Justin, dahil diyan bigyan pabulang ito ay kapag may hiniram ka sa iyong
natin siya ng limang palakpak. kapwa siguraduhin mong ibabalik mo ito nang
maayos at sa tamang oras na inyong
Ang aral o mensahe na nais iparating sa atin pinagkasunduan.
pabulang ito ay hanggat maaari iwasan nating
palaging manghiram ng mga bagay o gamit lalo na
kung ito ay mamahalin o napaka importante sa Lahat: Nagpalakpakan
taong iyong pinaghiraman pero kung kailangan mo
talagang manghiram at pinahiram ka naman ng
iyong kaibigan siguraduhing iingatan mo ito nang
maayos at ibabalik mo rin ito sa oras na inyong
napagkasunduan. Nang sa ganoon walang
mangyayaring masama at posibleng sa susunod
papahiramin ka pa niya dahil nananiwala siyang
mapagkakatiwalaan kang tao at mayroon kang
isang salita. Dahil kapag ang tiwala ng isang tao sa
iyo nawala mahirap na iyang ibalik pa. Kaya ano
mang bagay na hiniram mo malaki man o maliit,
mura man o mahal dapat isauli sa may-ari.

Mayroon ba kayong mga katanungan o nais linawin


sa paksang ating tinalakay ngayon?
Naintindihan ba ng lahat?

H. Paglalapat
Sa tingin ko ay naiintindihan na ninyo nang Lahat: Wala na po.
lubos ang ating leksyon at dahil diyan magkakaroon Lahat: Opo!
tayo ng pangkatang gawain. Ngayon ay
papangkatin ko kayo sa 4 na grupo.

Makinig ang lahat. Bawat grupo ay pipili ng isang


lider, isang sekretarya at isang tagabantay ng oras
dahil bibigyan ko lamang kayo ng 5 minuto para
tapusin ang nasabing gawain.

Sundin niyo lamang ang mga panuto sa loob ng


mga enbelop na ito.

(IPAKITA ANG RUBRICS)


Maliwanag ba?

Lahat: Opo!
Unang Pangkat
(Pagbubuod gamit ang mga istripo)
Panuto: Suriin at pagsunod-sunorin ang mga
pangayayari sa pabula sa tulong ng mga istripo.
Nagandahan ang inahin sa bagong kuwintas ng kaibigan. Kaya
hiniram niya ang kuwintas para maisuot at maipakita sa ibang
mga hayop.

Noong unang panahon, ang inahin at uwak ay matalik na


magkaibigan.

Masayang-masaya ang isang uwak, nakabili kasi siya ng isang


bago at napakagandang kuwintas.

Nalaman ng uwak na nawala ang kanyang kuwintas. Galit na


galit siyang nagbanta at nagbigay ng kondisyong kukunin ang
sisiw ng inahin hangga’t hindi naibabalik o nababayaran ang
kanyang nawawalang kuwintas.

Habang natutulog ay hindi namalayan ng inahin na kinuha ng


kanyang mga sisiw ang kuwintas na hiniram niya sa kaibigan.
Hindi na matandaan ng mga sisiw kung saan inilagay ang
kuwintas kaya nawala ito.

Hanggang ngayon ay hindi parin nakikita ng inahin at ng mga


sisiw ang kuwintas kaya patuloy sila sa pagkalahig sa lupa
upang mahanap ito.

Ikalawang Pangkat
(Pagsasadula)
Panuto: Mula sa tinalakay nating akda,
magpakita ng isang pagsasadula base sa
sitwasyong inihanda.
Sitwasyon:
Palagi mong napapansin na may isa kang kaklase
na palaging nanghihiram ng mga bagay o gamit sa
inyong mga kaklase ang masama rito hindi niya
naisasauli ang mga gamit na hiniram niya kaya
madalas siyang napapaaway.
Isang araw nanghiram siya sa iyo ng ekstrang
ballpen dahil ubos na ang tinta ng kanyang ballpen.
Nang kukunin mo na ito sa kanya wala na siyang
maisauli sa iyo.
Bilang isang mabuting kaklse ano ang
maipapayo mo sa kanya? Isadula.
Tandaan hindi kailangang napakataas ng dula 3
minuto lamang ay sapat na ngunit malinaw at
kawili-wili ang pagpapahayag ng mensahe.

Ikatlong Pangkat
(Slogan)
Panuto: Bilang pagpapahalaga sa natalakay na
paksa, gumawa ng isang Slogan na mula sa
mensahe o aral na iyong natutunan sa akda at
magbigay ng kaunting paliwanag sa inyong
nagawang Slogan.
Tandaan 3 minuto lamang ang presentasyon.

Halimbawa: “’Kapag nanghiram ka, isauli mo rin ito.”


Ikaapat na Pangkat
List All Facts (LAF)

Panuto: Mula sa pabulang ating tinalakay


natuklasan ninyo ang iba’t ibang uri ng pag-uugali.
Ilista sa mga kahon ang mga kaugaliang dapat
nating iwasan at iwaksi at mga kaugaliang dapat
nating panatilihin at pagyamanin.

Ugaling dapat iwasan at Ugaling dapat panatilihin


iwaksi: at pagyamanin:

Ok, tingnan natin kung tama ba ang sagot ng


Pangkat 1. May mga nais ba kayong idagdag?
Magaling! Pangkat 1, dahil diyan bigyan natin sila
ng isang masigabong palakpakan.

Tama, ba ang sagot ng pangkat 2? (Pangkat 1: Perpormans)


Meron bang gustong magdagdag ng inyong ideya? Lahat: Tama po, wala na po kaming idadagdag.
Bigyan natin sila ng Fireworks Clap. Lahat: Nagpalakpakan

Maraming salamat Pangkat 3. Ang ganda ng inyong


nabuong Slogan.Bigyan natin sila ng Baranggay
Clap. (Pangkat 2: Perpormans)
Lahat: Opo! Wala na po.
Ang husay ng ipinakita ng Pangkat 4 Lahat: Nagpalakpakan
Bigyan natin sila ng Wow Clap.
(Pangkat 3: Perpormans)
Napakahusay ng ipinakita ng lahat ng grupo Lahat: Nagpalakpakan
napakaganda ng inyong ipinakita sa umagang ito!
Nagawa ng lahat ng grupo ang kanilang mga (Pangkat 4: Perpormans)
gawain dahil diyan bigyan ninyo ang inyong mga Lahat: Nagpalakpakan
sarili ng isang Dab Clap.

Lahat: Nagpalakpakan

IV. Ebalwasyon
Ngayon upang lubos kung malaman na may natutunan nga kayo sa ating ngayong umaga ay
sagutin ninyo ito.
I. Panuto: Suriin ang mga pangungusap sa bawat bilang at pagsunod-sunorin ito ayan sa tamang
pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa pabula. Lagyan ng bilang 1-5 ang patlang bago ang
pangungusap.

____ Noong unang panahon, ang inahin at uwak ay matalik na magkaibigan. Masayang-masaya
ang isang uwak, nakabili kasi siya ng isang bago at napakagandang kuwintas.

____ Habang natutulog ay hindi namalayan ng inahin na kinuha ng kanyang mga sisiw ang
kuwintas na hiniram niya sa kaibigan. Hindi na matandaan ng mga sisiw kung saan inilagay ang
kuwintas kaya nawala ito.

____ Nagandahan ang inahin sa bagong kuwintas ng kaibigan. Kaya hiniram niya ang kuwintas
para maisuot at maipakita sa ibang mga hayop.

____ Hanggang ngayon ay hindi parin nakikita ng inahin at ng mga sisiw ang kuwintas kaya
patuloy sila sa pagkalahig sa lupa upang mahanap ito.

____ Nalaman ng uwak na nawala ang kanyang kuwintas. Galit na galit siyang nagbanta at
nagbigay ng kondisyong kukunin ang sisiw ng inahin hangga’t hindi naibabalik o nababayaran ang
kanyang nawawalang kuwintas.

II. Essay (5 puntos)

Panuto: Basahin nang mabuti ang sitwasyon at isulat mo ang sa tingin mo ay nararapat gawin ng
isang kabataang tulad mo. Isulat ang iyong sagot sa patlang.

Sitwasyon: Napapansin mo sa iyong nakababatang kapatid na palaging siyang nanghihiram ng


mga gamit at mga laruan sa kanyang mga kalaro sa inyo, ang hindi maganda rito ay hinndi niya
binabalik sa kanyang mga kalaro ang hinihiram niya kapag pinilit niyo siyang isauli niya ang mga
laruan iiyak siya nang iiyak at aangkinin niya ang mga laruan.

Bilang isang mabuting nakatatandang kapatid, ano ang maipapayo mo sa kanya? Sa anong
paraan mo siya matutulungan? Ipaliwanag ang iyong sagot.

_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
Ngayon ay babalikan natin ang ating mga
layunin at aalamin natin kung nakamit ba natin
ang nasabing mga layunin.

Basahin nang sabay-sabay.

Layunin:
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang:

a. nasusuri ang pagkakasunod-sunod ng


mga pangyayari sa napakinggang Pabula
FPN-IIi-11;

b. nakapagbibigay ng sariling desisyon


tungkol sa sitwasyong may kaugnayan sa
akdang tinalakay;

c. naiuugnay sa tunay na buhay ang


mensahe o aral na nakapaloob sa akda.

Nakamit ba natin an gating mga layunin? Lahat: Opo!

V. Takdang-Aralin:

Panuto: Isulat sa inyong kwaderno ang sagot sa tanong na ito:

Bakit kailangang pag-ingatan at isauli ang mga bagay na hinihiram mo?

Tapos na ba ang lahat? Lahat: Tapos na po ma’am!


Magaling!

Nagustuhan ba ninyo ang ating leksyon natin sa


hapong ito? Lahat: Opo!

Sana marami kayong natutunan.

Magsitayo ang lahat para sa panapos na


panalangin.
Glory Be… Lahat: As it was in the beginning…

Paalam na mga mag-aaral. Lahat: Paalam na po at maraming salamat


ma’am.

Rubriks sa Pangkatang Gawain

Di Gaanong
Pamantayan/Kritirya Pinakamahusay Mahusay Mahusay Di Mahusay Total:
5 4 3 2 (25pts.)
Wasto at angkop May isang May dalawang May tatlo o higit
Kawastuhan at ang lahat ng maling sagot sa maling sagot sa pang maling
Kaangkupan sagot sa gawain. gawain. gawain. sagot sa
gawain.
Napakalinaw ng Malinaw ang Di gaanong Di malinaw ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng malinaw ang paglalahad ng
gawain. gawain. paglalahad ng gawain.
gawain.
Natapos ang Natapos ang Natapos ang Natapos ang
Takdang Oras gawain sa gawain na may gawain na may gawain na may
takdang oras na 1-2 minutong 2-3 minutong 5 minuto o higit
ibinigay. pagitan sa pagitan sa sa takdang
takdang oras. takdang oras. oras.
Talagang Nahikayat ang Di gaanong Di nahikayat
Hikayat nahikayat ang mga manonood. nahikayat ang ang mga
mga manonood. mga manonood. manonood.
May 4 o higit
Kooperasyon Lahat ng kasapi May 1 miyembro May 2-3 pang miyembro
ay nagtutulungan. ang hindi miyembro ang ang hindi
tumulong. hindi tumulong. tumulong.

Unang Pangkat
(Pagbubuod gamit ang mga istripo)
Panuto: Suriin at pagsunod-sunorin ang mga pangayayari sa pabula sa tulong ng mga istripo.

Nagandahan ang inahin sa bagong kuwintas ng kaibigan. Kaya Noong unang panahon, ang inahin at uwak ay matalik na
hiniram niya ang kuwintas para maisuot at maipakita sa ibang magkaibigan.
mga hayop.

Nalaman ng uwak na nawala ang kanyang kuwintas. Galit


Masayang-masaya ang isang uwak, nakabili kasi siya ng isang nagalit siyang nagbanta at nagbigay ng kondisyong kukunin
bago at napakagandang kuwintas. ang sisiw ng inahin hangga’t hindi naibabalik o nababayaran
ang kanyang nawawalang kuwintas.

Habang natutulog ay hindi namalayan ng inahin na kinuha ng


kanyang mga sisiw ang kuwintas ma hiniram niya sa kaibigan. Hanggang ngayon ay hindi parin nakikita ng inahin at ng mga
Hindi na matandaan ng mga sisiw kung saan inilagay ang sisiw ang kuwintas kaya patuloy sila sa pagkalahig sa lupa
kuwintas kaya nawala ito. upang mahanap ito.

Ikalawang Pangkat
(Pagsasadula)
Panuto: Mula sa tinalakay nating akda, magpakita ng isang pagsasadula base sa sitwasyong
inihanda.
Sitwasyon:
Palagi mong napapansin na may isa kang kaklase na palaging nanghihiram ng mga bagay o
gamit sa inyong mga kaklase ang masama rito hindi niya naisasauli ang mga gamit na hiniram niya
kaya madalas siyang napapaaway.
Isang araw nanghiram siya sa iyo ng ekstrang ballpen dahil ubos na ang tinta ng kanyang
ballpen. Nang kukunin mo na ito sa kanya wala na siyang maisauli sa iyo.
Bilang isang mabuting kaklse ano ang maipapayo mo sa kanya? Isadula.

Tandaan hindi kailangang napakataas ng dula 3 minuto lamang ay sapat na ngunit malinaw at
kawili-wili ang pagpapahayag ng mensahe.

Ikatlong Pangkat
(Slogan)
Panuto: Bilang pagpapahalaga sa natalakay na paksa, gumawa ng isang Slogan na mula sa
mensahe o aral na iyong natutunan sa akda at magbigay ng kaunting paliwanag sa inyong
nagawang Slogan.
Tandaan 3 minuto lamang ang presentasyon.

Halimbawa: “’Kapag nanghiram ka, isauli mo rin ito.”

Ikaapat na Pangkat
List All Facts (LAF)

Panuto: Mula sa pabulang ating tinalakay natuklasan ninyo ang iba’t ibang uri ng pag-uugali. Ilista
sa mga kahon ang mga kaugaliang dapat nating iwasan at iwaksi at mga kaugaliang dapat nating
panatilihin at pagyamanin.

Ugaling dapat iwasan at Ugaling dapat panatilihin


iwaksi: at pagyamanin:
Pangkat 1

Di Gaanong
Pamantayan/Kritirya Pinakamahusay Mahusay Mahusay Di Mahusay Total:
5 4 3 2 (25pts.)
Wasto at angkop May isang May dalawang May tatlo o higit
Kawastuhan at ang lahat ng maling sagot sa maling sagot sa pang maling
Kaangkupan sagot sa gawain. gawain. gawain. sagot sa
gawain.
Napakalinaw ng Malinaw ang Di gaanong Di malinaw ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng malinaw ang paglalahad ng
gawain. gawain. paglalahad ng gawain.
gawain.
Natapos ang Natapos ang Natapos ang Natapos ang
Takdang Oras gawain sa gawain na may gawain na may gawain na may
takdang oras na 1-2 minutong 2-3 minutong 5 minuto o higit
ibinigay. pagitan sa pagitan sa sa takdang
takdang oras. takdang oras. oras.
Talagang Nahikayat ang Di gaanong Di nahikayat
Hikayat nahikayat ang mga manonood. nahikayat ang ang mga
mga manonood. mga manonood. manonood.
May 4 o higit
Kooperasyon Lahat ng kasapi May 1 miyembro May 2-3 pang miyembro
ay nagtutulungan. ang hindi miyembro ang ang hindi
tumulong. hindi tumulong. tumulong.

Pangkat 2

Di Gaanong
Pamantayan/Kritirya Pinakamahusay Mahusay Mahusay Di Mahusay Total:
5 4 3 2 (25pts.)
Wasto at angkop May isang May dalawang May tatlo o higit
Kawastuhan at ang lahat ng maling sagot sa maling sagot sa pang maling
Kaangkupan sagot sa gawain. gawain. gawain. sagot sa
gawain.
Napakalinaw ng Malinaw ang Di gaanong Di malinaw ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng malinaw ang paglalahad ng
gawain. gawain. paglalahad ng gawain.
gawain.
Natapos ang Natapos ang Natapos ang Natapos ang
Takdang Oras gawain sa gawain na may gawain na may gawain na may
takdang oras na 1-2 minutong 2-3 minutong 5 minuto o higit
ibinigay. pagitan sa pagitan sa sa takdang
takdang oras. takdang oras. oras.
Talagang Nahikayat ang Di gaanong Di nahikayat
Hikayat nahikayat ang mga manonood. nahikayat ang ang mga
mga manonood. mga manonood. manonood.
May 4 o higit
Kooperasyon Lahat ng kasapi May 1 miyembro May 2-3 pang miyembro
ay nagtutulungan. ang hindi miyembro ang ang hindi
tumulong. hindi tumulong. tumulong.
Pangkat 3

Di Gaanong
Pamantayan/Kritirya Pinakamahusay Mahusay Mahusay Di Mahusay Total:
5 4 3 2 (25pts.)
Wasto at angkop May isang May dalawang May tatlo o higit
Kawastuhan at ang lahat ng maling sagot sa maling sagot sa pang maling
Kaangkupan sagot sa gawain. gawain. gawain. sagot sa
gawain.
Napakalinaw ng Malinaw ang Di gaanong Di malinaw ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng malinaw ang paglalahad ng
gawain. gawain. paglalahad ng gawain.
gawain.
Natapos ang Natapos ang Natapos ang Natapos ang
Takdang Oras gawain sa gawain na may gawain na may gawain na may
takdang oras na 1-2 minutong 2-3 minutong 5 minuto o higit
ibinigay. pagitan sa pagitan sa sa takdang
takdang oras. takdang oras. oras.
Talagang Nahikayat ang Di gaanong Di nahikayat
Hikayat nahikayat ang mga manonood. nahikayat ang ang mga
mga manonood. mga manonood. manonood.
May 4 o higit
Kooperasyon Lahat ng kasapi May 1 miyembro May 2-3 pang miyembro
ay nagtutulungan. ang hindi miyembro ang ang hindi
tumulong. hindi tumulong. tumulong.

Pangkat 4

Di Gaanong
Pamantayan/Kritirya Pinakamahusay Mahusay Mahusay Di Mahusay Total:
5 4 3 2 (25pts.)
Wasto at angkop May isang May dalawang May tatlo o higit
Kawastuhan at ang lahat ng maling sagot sa maling sagot sa pang maling
Kaangkupan sagot sa gawain. gawain. gawain. sagot sa
gawain.
Napakalinaw ng Malinaw ang Di gaanong Di malinaw ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng malinaw ang paglalahad ng
gawain. gawain. paglalahad ng gawain.
gawain.
Natapos ang Natapos ang Natapos ang Natapos ang
Takdang Oras gawain sa gawain na may gawain na may gawain na may
takdang oras na 1-2 minutong 2-3 minutong 5 minuto o higit
ibinigay. pagitan sa pagitan sa sa takdang
takdang oras. takdang oras. oras.
Talagang Nahikayat ang Di gaanong Di nahikayat
Hikayat nahikayat ang mga manonood. nahikayat ang ang mga
mga manonood. mga manonood. manonood.
May 4 o higit
Kooperasyon Lahat ng kasapi May 1 miyembro May 2-3 pang miyembro
ay nagtutulungan. ang hindi miyembro ang ang hindi
tumulong. hindi tumulong. tumulong.

Mga Katanungan:

1. Sino-sino ba ang mga pangunahing tauhan sa nasabing pabula?


2. Anong bagay ang nabili ni Uwak na agad niyang ipinakita sa kaibigang Inahin?

3. Bakit naisip hiramin ng inahin ang bagay na ito?

4. Anong katangian ang ipinakita ni Inahin nang suot-suot niya ang kuwintas habang
naglalakad ng liyad ang dibdib para makita ng ibang hayop?

5. Kung ikaw ang nasa kalagayang tulad ng inahin na wala ring kuwintas, hihiram ka rin ba ng
kuwintas ng kaibigan mo para maipakita sa ibang tao? Bakit oo o bakit hindi?

6. Sa iyong palagay, makatwiran ba ang naging kondisyon ng uwak nang hindi maibalik sa
kanya ng inahin ang kanyang kuwintas?

7. Sa tingin ninyo ano kaya ang mahalagang mensahe o aral na nais ipabatid ng pabulang ito
sa atin?

You might also like