You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IX, Zamboanga Peninsula
DIVISION OF CITY SCHOOLS
ZAMBOANGA DEL NORTE NATIONAL HIGH SCHOOL
Dipolog City 7100

MALA-MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 7

Guro: Angelica M. Rodriguez


Baitang/Seksyon: 10 – ATANASOFF
Petsa/Oras: January 27, 2020

I. LAYUNIN
a. natutukoy ang papel na ginagampanan ng mga tauhan sa akda sa pamamagitan ng:
(F10PB-IVb-c-87)
 pagtunton sa mga pangyayari
 pagtukoy sa mga tunggaliang naganap
 pagtiyak sa tagpuan
 pagtukoy sa wakas

b. nabibiyang kahulugan ang matatalinghagang pahayag na ginamit sa binasang


kabanata ng nobela. (F10PT-IVb-c-83)

II. PAKSANG-ARALIN
Paksa: Kabanata 2: Sa Ilalim ng Kubyerta
Sanggunian: Ang Pinaikling Bersiyon El Filibusterismo ni Jose Rizal nina Glady E. Gimena at
Leslie S. Navarro
Kagamitan: Manila paper, Pentel Pen, Aklat, Pisara, Chalk.

III. PAMAMARAAN
A. Paghahanda
 Pambungad na Panalangin
 Pagbati
 Atendans
 Kasunduan
 Balik-aral

B. Pagganyak
(Istratehiya: Gamitin Natin ang Alpabeto)
Papangkatin ang klase sa dalawa at pasagutan ang sumusunod. Magkatulad lamang ng gawain ang
dalawang pangkat.

Panuto: Gamit ang Alpabeto bilang gabay, isulat sa itaas na patlang ang bawat letra ayon sa numero
na nasa ibaba, nangsaganoon ay matuklasan natin ang nakatagong mga salita.

Kabanata 2

__ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
19 1 9 12 1 12 9 13 14 7 11 21 2 25 5 18 20 1

Sagot: Sa Ilalim ng Kubyerta


C. Paglalahad
Ok, mula sa inyong ginawang maikling gawain, ano kaya ang paksang tatalakayin natin
ngayong umaga/hapon?

Tatalakayin natin ngayon ang Kabanata 2 ng nobelang El Filibusterismo na pinamagatang “Sa


ilalim ng Kubyerta.”

D. Paghahawan ng Sagabal/ Pagpapalawak ng Talasalitan


Istratehiya: Context Clues

Panuto: Hanapin sa kahon ang kasingkahulugan ng mga sinalungguhitang salita sa bawat


bilang.

1. Abala ang lahat kaya hindi alintana ang malalaking bulwak ng tubig na lumilikha ng alon.
2. Nasa gitna ang mga kargamento at kagamitan tulad ng maleta, tampipi at iba pa.
3. Ang karamihan sa mga tao ay nakaupo sa mahahabang bangko at tabureteng kahoy.
4. Si Padre Florentino ang klerigong Indiyo na tiyuhin ni Isagani.
5. Halata sa mukha ng klergong Indiyo ang pagiging marangal at kawalan ng pagmamalaki at
kapalaluan.

A. upuan o silya
B. mga tao (gaya ng pari) na siyang gumagawa ng bagay ayon
sa relihiyon.
C. buhos, ragasang paglabas ng tubig
D. mayabang/hambog
E. sisidlan ng damit na yari sa kawayan o buli

D. Pagtatalakay
Istratehiya: Dugtungang Pagbabasa

Magkakaroon ng dugtungang pagbabasa ang mga mag-aaral sa pagbabasa sa buod ng


nasabing kabanata. Sisiakaping maging interaktibo at makabuluhan ang nasabing talakayan.
Bago natin ipagpatuloy ang ating talakayan ano-ano baa ng nais ninyong malaman o mga
tanong na gusto niyong makamtan ng mga kasagutan sa katapusan ng ating klase? (Magbibigay ang
mga mag-aaral ng kanilang posibleng mga katanungan.)

 Pagtalakay sa Kabanata 2: Sa Ilalalim ng Kubyerta

Mga Tauhan:
 Kapitan Basilio – matalik na kaibigan ni Kapitin Tiago
 Basilio – mag-aaral ng medisina
 Isagani – mas nakababatang estudyante ng Ateneo
 Simoun – si Ibarra na nagpapanggap na mang-aalahas
 Padre Irene – pari na tumutulong sa hangarin ng mga mag-aaral na magtayo ng Akademya sa Wikang
Kastila
 Donya Victorina – ang tiya ni Paulita na asawa ni Don Tiburcio Espadana
 Paulita Gomez – pamangkin ni Donya Victorina maagang naulila sa ama at ina
 Padre Florentino – ang amain ni Isagani, isang pareng Indyo
BUOD

MASIKIP sa ilalim ng kubyerta dahil sa dami ng pasahero at mga kargamento. Abala ang mga tao sa
kani-kaniyang mga gawain at hindi alintana ang ingay na dulot ng ugong ng makina…
Matatagpuan ito sa pahina: 10-14 sa nasabing aklat.

E. Paglalahat/Pagpapahalaga

Mga Tanong:

1. Ano ang hinuha ni Basilio kung bakit siya pinapupunta ni Kapitan Tiago sa San Diego?
2. Bukod kay Kapitan Tiago ano pa ang nais malaman ni Kapitan Basilio? Ano ang kanyang
palagay tungkol ditto?
3. Paano inuuri ng mga Pilipino ang kalagayan ng tao sa lipunan sa pamamagitan ng kubyerta?
4. Ano ang pananaw ni Simoun sa isang bayan na hawak ng isang paring Indiyo?
5. Ipaliwanag ang pahayag na ito, “Ang tubig ay nakakapatay ng apoy. Ang tubig ay maaaring
makapuksa ng sangkatauhan o lumunod ng mundo kapag naging dagat.”
6. Ano-ano ba ang mga aral na nakapaloob sa kabanatang ito?

F. Paglalapat
Pangkatang Gawain
PANGKAT 1

Panuto: Para makompleto ang mga mahahalagang impormasyon sa kabanata. Punan nang tamang
sagot ang tsart sa ibaba.

MGA TAUHAN : GINAGAMPANAN:


Kapitan Basilio
Basilio
Isagani
Simoun
Padre Irene
Donya Victorina
Paulita Gomez
Padre Florentino
MAHAHALAGANG PANGYAYARI:

TUNGGALIAN:

TAGPUAN:

WAKAS:
PANGKAT 2

Panuto: Mula sa tinalakay na kabanata, ipakita ang ginawang pag-uusap nina Simoun, Basilio at
Isagani sa ilalim ng kubyerta sa pamamagitan ng pagsasadula.

PANGKAT 3 AT 4

Panuto: Bigyang kahulugan ang matalinghagang pahayag mula sa tinalakay na kabanata.

“Ang tubig ay nakakapatay ng apoy. Ang “Ang mahirap sa mga matatanda sa una ay
tubig ay maaaring makapuksa ng ang ay ang pag-iisip ng mga bagay na
sangkatauhan o lumunod ng mundo kapag hadlang kaysa kabutihang naiisip ng taong
naging dagat.” (Pangkat 3) nakaisip nito.” (Pangkat 4)

Rubriks sa Pangkatang Gawain

Di Gaanong
Pamantayan/Kritirya Pinakamahusay Mahusay Mahusay Di Mahusay Total:
5 4 3 2 (25pts.)
Wasto at angkop May isang May dalawang May tatlo o higit
Kawastuhan at ang lahat ng maling sagot sa maling sagot sa pang maling
Kaangkupan sagot sa gawain. gawain. gawain. sagot sa
gawain.
Napakalinaw ng Malinaw ang Di gaanong Di malinaw ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng malinaw ang paglalahad ng
gawain. gawain. paglalahad ng gawain.
gawain.
Natapos ang Natapos ang Natapos ang Natapos ang
Takdang Oras gawain sa gawain na may gawain na may gawain na may
takdang oras na 1-2 minutong 2-3 minutong 5 minuto o higit
ibinigay. pagitan sa pagitan sa sa takdang
takdang oras. takdang oras. oras.
Talagang Nahikayat ang Di gaanong Di nahikayat
Hikayat nahikayat ang mga manonood. nahikayat ang ang mga
mga manonood. mga manonood. manonood.
May 4 o higit
Kooperasyon Lahat ng kasapi May 1 miyembro May 2-3 pang miyembro
ay nagtutulungan. ang hindi miyembro ang ang hindi
tumulong. hindi tumulong. tumulong.

IV. EBALWASYON
Panuto: Tukuyin ang tamang sagot sa mga sumusunod na katanungan.

(Bilang 1-5)Tukuyin kung sino ang mga tauhan na gumanap sa mga pangyayari sa nasabing
kabanata.

1. Sino-sino ang tatlong lalaki na nag-uusap sa ilalim ng kubyerta?


a. Kapitan Basilio, Basilio, Isagani
b. Kapitan Tiago, Ben Zayb, Simoun
c. Padre Salvi, Sibyla, Padre Camorra

2. Siya ay kaibigan ni Kapitan Tiago


a. Don Tiburcio
b. Kapitan Basilio
c. Padre Camorra

3. Itinuturing siyang isang klerigo o paring Indyo.


a. Padre Salvi
b. Padre Sibyla
c. Padre Camorra

4. Siya ay nagpapanggap na isang mayamang mang-aalahas


a. Don Tiburcio
b. Kapitan Tiago
c. Simoun

5. Saan ang naging tagpuan ng nasabing kabanata?


a. Sa Plaza
b. Sa Ilalim ng Kubyerta
c. Sa Kumbento

(Bilang 6-10)Bigyang kahulugan ang matatalinghagang pahayag na ginamit sa binasang kabanata ng


nobela.

“Ang tubig ay nakakapatay ng apoy. Ang


tubig ay maaaring makapuksa ng
sangkatauhan o lumunod ng mundo kapag
naging dagat.”

__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________

V. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Basahin ang buod ng susunod na kabanata.
Mga Tanong:

1. Ano ang hinuha ni Basilio kung bakit siya pinapupunta ni Kapitan Tiago sa San Diego?
2. Bukod kay Kapitan Tiago ano pa ang nais malaman ni Kapitan Basilio? Ano ang kanyang
palagay tungkol ditto?
3. Paano inuuri ng mga Pilipino ang kalagayan ng tao sa lipunan sa pamamagitan ng kubyerta?
4. Ano ang pananaw ni Simoun sa isang bayan na hawak ng isang paring Indiyo?
5. Ipaliwanag ang pahayag na ito, “Ang tubig ay nakakapatay ng apoy. Ang tubig ay maaaring
makapuksa ng sangkatauhan o lumunod ng mundo kapag naging dagat.”
6. Ano-ano ba ang mga aral na nakapaloob sa kabanatang ito?

PANGKAT 1

Panuto: Para makompleto ang mga mahahalagang impormasyon sa kabanata. Punan nang tamang
sagot ang tsart sa ibaba.

MGA TAUHAN : GINAGAMPANAN:


Kapitan Basilio
Basilio
Isagani
Simoun
Padre Irene
Donya Victorina
Paulita Gomez
Padre Florentino
MAHAHALAGANG PANGYAYARI:

TUNGGALIAN:

TAGPUAN:

WAKAS:

PANGKAT 2

Panuto: Mula sa tinalakay na kabanata, ipakita ang ginawang pag-uusap nina Simoun, Basilio at
Isagani sa ilalim ng kubyerta sa pamamagitan ng pagsasadula.

PANGKAT 3 AT 4

Panuto: Bigyang kahulugan ang matalinghagang pahayag mula sa tinalakay na kabanata.

“Ang tubig ay nakakapatay ng apoy. Ang “Ang mahirap sa mga matatanda sa una ay
tubig ay maaaring makapuksa ng ang ay ang pag-iisip ng mga bagay na
sangkatauhan o lumunod ng mundo kapag hadlang kaysa kabutihang naiisip ng taong
naging dagat.” (Pangkat 3) nakaisip nito.” (Pangkat 4)

You might also like