You are on page 1of 14

DAILY PAARALAN RODRIGUEZ NATIONAL HIGH SCHOOL ANTAS NG 8

LESSON PLAN GRADO


FILIPINO 8 GURO GUILLERMO, MA. KRYSTEL JOY D. LEARNING FILIPINO
AREA
PETSA AT ORAS NG MARSO 4-8, 2019 MARKAHAN IKAAPAT NA MARKAHAN
PAGTUTURO

I. LAYUNIN (UNANG ARAW) (IKALAWANG ARAW) (IKATLONG ARAW) (IKAAPAT NA ARAW) (IKALIMANG
MARSO 4, 2019 MARSO 5, 2019 MARSO 6, 2019 MARSO 7, 2019 ARAW)
MARSO 8, 2019
A. Pamantayang Naiuugnay ang mga kontekstong nilalaman at mga isyung pulitikal na maisasalamin sa Awit na Florante at Laura na maiuugnay sa tunay
Pangnilalaman na buhay bilang salalayan sa holistikong pagkamulat.

B. Pamantayan Sa Nakagaganap ng pagbabalita, paggawa ng liham, adbertisment at talkshow gamit ang mga ekspresyon sa pagpapahayag.
Pagganap
C. Mga Kasanayan F8PN-Ic-d-59 F8PS-Ic-d-66 F8PS-Ic-d-66 F8PD-Ic-b-63 I K P
Sa Pagkatuto (Isulat Nakapag-iisa-isa ng mga Naibabahagi ang sariling Naibabahagi ang sariling Nakapagdedebate sa mga
Ang Code Ng Bawat mahahalagang konseptong reaksyon sa ilang reaksyon sa ilang isyung pulitikal ng kabanata.
Kasanayan) pulitikal saad ng kabanata. mahahalagang ideyang mahahalagang ideyang
nakapaloob sa binasang akda nakapaloob sa binasang
F8PB-Ic-b-64 sa pamamagitan ng brain kabanata sa
Nakagaganap ng mga storming. pamamagitan ng brain
gawaing pangnilalaman. storming.

F8PB-Ic-b-58 Nakapag-uugnay ng mga


Nakagaganap ng inihandang piling salita
awtentikong gawain batay tungo sa susunod na
sa panukatang kabanata.
pampagganap.
F8PB-Ia-b-62 F8EP-Ia-b-28
Naiuugnay ang mga Nasasaliksik ang
kaisipang nakapaloob sa mahahalagang
akda sa nangyayari sa: impormasyon gamit ang
sarili silid-aklatan, internet at
pamilya iba pang batis ng mga
pamayanan impormasyon.
lipunan
daigdig

D. Mga Tiyak Na a. nakapag-iisa-isa ng mga a. nakapagbabalik-tanaw sa a. nakapag-iisa-isa ng


Layunin mahahalagang kabanata 17 at 18, at; mga mahahalagang
konseptong nakasaad pangyayari sa kabanata
sa Kabanata 17-22; b. nakasasagot sa mga 19 at 20 binasa sa
katanungang pangnilalaman pamamagitan ng Story
b. nakapagsasagawa ng sa Kabanata 17 at 18 gamit Frame Chart.
pagbabalita, paggawa ang Quiz Bowl Method.
ng liham, adbertisment b. nakasasagot sa
at maikling talkshow, at; pangkatang
katanungan
c. nakapagmamarka sa
performans ng bawat
pangkat gamit ang
panukatang ibinigay

II. NILALAMAN Aralin Blg. 4.17-4.22


PANITIKAN: Kabanata 17: Nalulumbay na Puso
Kabanata 18: Paalam, Bayan ng Atenas
Kabanata 19: Bayan ng Crotona
Kabanata 20: Kagandahang Walang Kawangis
Kabanata 21: Pangarap na Pag-Ibig
Kabanata 22: Tagumpay at Pighati
GRAMATIKA: Ekspresiyon sa Pagpapahayag ng Pananaw

III. KAGAMITANG Inihandang Powerpoint Presentation sa Pagtalakay ng Kabanata 17-Kabanata 22


PANTURO Inihandang Powerpoint Presentation sa Quiz Bowl tungkol sa Kabanata 17-Kabanata 22
Panukatan (Rubrics) sa Gawaing Pagbabalita
Panukatan (Rubrics) sa Gawaing Paggawa ng Liham
Pag-uugnay ng Information and
Panukatan (Rubrics) sa Gawaing Adbertisment
Communciation Technology (ICT) sa
Panukatan (Rubrics) sa Gawaing Talkshow
Panukatan (Rubrics) sa Gawaing Debate mabilis at eksklusibong pagtalakay ng
Story Frame Tsart kabanata.
Istrip ng Papel
LCD Projector

A. SANGGUNIAN Monleon, Fernando B., Pinagdaanang Buhay nina Florante at Laura sa Kahariang Albanya, Abiva Publishing House, Inc., 2007: Quezon
City
Cruz, Emerlinda G., Mangahas, Rogelio G., Florante at Laura, C&E Publishing, Inc., 2008: Quezon City

1. Karagdagang Powerpoint Presentation sa Pagtalakay ng Kabanata 17-Kabanata 22


Kagamitan Mula Sa Buod ng Kabanata 17-Kabanata 22
Portal Ng Learning Talasalitaan ng Kabanata 17-Kabanata 22
Resource Program Panukatan sa Pangkatang Pagmamarka

B. IBA PANG Larawan/ Scoring Sheet/ Dokumentaryong Pantelebisyon/ Video sa Youtube na maaaring iugnay sa ideyang nakapaloob sa Kabanata/
KAGAMITANG LCD Projector/ Story Frame Chart/ Islip ng papel katanungan
PANTURO
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Sa Sa pamamagitan ng Tatawag ang guro ng tatlong Sa pamamagitan ng Tatawag angPag-uugnay
guro ng ng InformationI K and
P
Nakaraang Aralin O random picking, tatawag (3) mag-aaral upang balik- random picking, tatawag Communciation Technology
tatlong (3) mag-aaral upang (ICT) sa pag-
Pagsisismula Ng ang guro ng tatlong (3) tanawin ang mga nakaraang ang guro ng tatlong (3) balik-tanawin angngmga
uugnay mga tunay naIntegratibo
pangyayari at sa
Bagong Aralin mag-aaral upang ipahayag aralin at kung ano ang mga mag-aaral upang nakaraang aralin at kunglipunan.Kolaboratibong
ang mga natutuhan mula pinakamahahalagang ipahayag ang mga ano ang mga Pagkatuto
sa Kabanata 15: Laki sa natutuhan niya/nila mula rito. natutuhan mula sa pinakamahahalagang
Layaw at Kabanata 16: Kabanata 17: natutuhan niya/nila mula
Nahubad na Balat-Kayo Nalulumbay na Puso at rito.
Kabanata 18: Paalam
Pangunahing Katanungan: Bayan ng Crotona.

Bilang isang kabataang Anong ugaling Filipino


Filipino, ano ang iyong noon at ngayon ang
magagawa upang hindi naglalarawan ng
mataguriang laki sa layaw? pagkadakila sa isang
ina?
Ano ang iyong maipapayo
sa mga taong hindi Sa iyong panahon,
matanggap ang tunay nararapat bang pag-
nitong pagkatao? ingatan ang pakikitungo
sa kapwa? Patunayan.
B. Paghabi Sa Gamit ang inihandang Gamit ang PPT at LCD Gamit ang inihandang Gamit ang PPT at LCD
Layunin Ng Aralin powerpoint presentation sa Projector, ipakikita ng guro powerpoint presentation Projector, ipakikita ng guro
kabanata 17: nalulumbay ang tungkol sa karagdagang sa kabanata 19: Bayan ang tungkol sa
na puso at Kabanata 18: Gawain sa nakaraang ng Crotona, Kabanata karagdagang Gawain sa
Paalam Bayan ng Crotona, pagkikita: 20: Kagandahang nakaraang pagkikita:
ipapakita ng guro ang mga Walang kawangis.
layunin. Papangkatin ang klase sa Gumawa ng tula ng pag-ibig
dalawa. Pagtutulungan nito Papangkatin ng guro ang para sa isang minamahal.
Papangkatin ng guro ang ang paksang: “Kanino higit na klase sa lima (4). Mga Isusulat sa kuwaderno na
klase sa apat (4). Mga malapit ang mga anak: sa Ina mag-aaral ang pipili ng ibabahagi sa klase
mag-aaral ang pipili ng o sa Ama? pinuno. kinabukasan.
pinuno.
Isusulat ang magkaibang Sa bawat pagsagot, Magsaliksik ng buhay ng
Sa bawat pagsagot, katangian nina Adolfo at bibigyan ang bawat mga bayaning nagtanggol o
bibigyan ang bawat Florante. Gagamitin ang pangkat ng kaukulang naglingkod sa ating bayan.
pangkat ng kaukulang dayagram na character map puntos. Magtatalaga ng Pumili ng isa at iulat sa
puntos. sa paghahambing sa tunay na tagapuntos ang bawat klase.
Magtatalaga ng tagapuntos katangian nina Adolfo at pangkat. Ilalagay sa
ang bawat pangkat. Florante. Talaan ng mga Puntos
ang mga nakuha.
Ilalagay sa Talaan ng mga
Puntos ang mga nakuha.
MAGMAMARKA
MAMARKAHAN
Ang pangkat na magulo at Pangkat 1 Pangkat 5
hindi nakikiisa sa mga Pangkat 2 Pangkat 4
Gawain ay babawasan ng Pangkat 3 Pangkat 1
Pangkat 4 Pangkat 3
puntos. Pangkat 5 Pangkat 2

Gagamit ang klase ng Ang pangkat na magulo


Panukatan sa Pangkatang at hindi nakikiisa sa mga
Pagmamarka. Gawain ay babawasan
ng puntos.

Gagamit ang klase ng


Panukatan sa
Pangkatang
Pagmamarka.

C. Pag-Uugnay Ng Gamit ang powerpoint Ipapangkat muli ng guro ang Gamit ang powerpoint Ilalahad ng mga napiling
Mga Halimbawa Sa presentation at LCD klase. Bibigyan niya ang klase presentation at LCD mag-aaral ang tulang
Bagong Aralin Projector, magpapakita ng sampung (10) minute sa Projector, magpapakita ginawa. Gagamitin ang
ang guro ng mga larawang paghahanda ng kanilang ang guro ng mga sumusunod na
kanilang pagninilayan na presentasyon. larawang kanilang pamantayan:
mayroong kaugnayan sa pagninilayan na pagbigkas ng mga salita
kung alin ang higit na mayroong kaugnayan sa 20%
nakalulungkot: kung pagkasunud-sunod ng
pangyayari 20%
Pagsisimula o Pagtatapos. Ano ang Unang pagpapalitaw ng damdamin
sasabihin kapag nakakita 20%
Tatawag ang guro ng mga sila ng isa sa mga ito. Kasanayan sa pagbibigay
mag-aaral mula sa iba’t buhay sa Persona20%
ibang pangkat. Tatawag ang guro ng Kasanayan sa paghihikayat
mga mag-aaral mula sa sa
iba’t ibang pangkat. kawilihan ng mga nakikinig
20% KABUUAN
100%
D. Pagtalakay Ng Ipapakita ng guro ang mga Ang bawat pangkat ay Ipapakita ng guro ang Pipili ang guro ng ilang
Bagong Konsepto At Pangunahing Katanungan: bibigyan ng limang (5) minute mga Pangunahing mag-aaral upang ipahayag
Paglalahad Ng na magpresenta sa klase. Katanungan: ang buhay ng bayaning
Bagong Kasanayan Sinong tauhan nga ba ang nagtanggol o naglingkod sa
#1 nalulumbay at ano ang Gagamitin ang sumusunod na Anong hamon ang ating bayan. Gagamitin ang
dahilan nito? pamantayan: naghihintay kay Florante mga sumusunod na
sa Bayan ng Crotona? pamantayan:
Sino ang mamamaalam sa Kaangkupan…………………
Atenas? 10 Kaninong kagandahan Nilalaman
Paglalahad…………………..10 ang walang kawangis? 20%
Tatawag ang guro ng ilang Kalinisang Pang-entablado…5 Paglalahad
mag-aaral upang Lakas ng 20%
magbigay ng hinuha gamit Boses……………..10 Pagkamalikhain
ang mga ekspresyon sa Impak sa Madla………………5 20%
pagpapahayag. Oras ng Presentasyon………5 Kaangkupan sa Ibinigay ng
KABUUAN oras 20%
45 Paghikayat sa Nakikinig
20%
Kabuuan
100%
E. Paglalahad Ng Sa pamamagitan ng Gamit ang mga ekspresyon sa Sa pamamagitan ng Sa sangkapat na papel,
Bagong Konsepto At powerpoint presentation at pagpapahayag, magbibigay ng powerpoint presentation, ilalahad ng mga mag-aaral
Paglalahad Ng LCD Projector, ipasasagot mga komento’t obserbasyon LCD Projector, istrip ng ang kanilang ideya tungkol
Bagong Kasanayan ng guro sa klase ang ang klase at ang guro. Itatala papel na kinapapalooban sa tanong na:
#2 Talasalitaan. ito sa papel ng puntos. ng mga salitang
kahulugan ng nakahilig Kailangan bang magbuwis
Sa pagsagot, na salita mula sa PPT, ng buhay upang taguriang
kinakailangang ipahayag ipasasagot ng guro sa bayani? Oo o hindi?
ng mga mag-aaral ang klase ang Talasalitaan. Patunayan ang sagot.
mga kontekstong salita na
nagbigay ideya sa Sa pagsagot,
kahulugan ng salita. kinakailangang itaas ng
pinuno ang istrip ng salita
ng kanilang kasagutan. Paggamit ng ICT sap ag-alis ng sagabal--
Talasalitaan
F. Paglinang Sa Magkakaroon ng Magkakaroon ng Magkakaroon ng debatehan
Kabihasnan (Tungo pangkatang Gawain. pangkatang Gawain sa sa pagitan ng mga sumagot
Sa Formative Ibibigay ng guro ang istrip pamamagitan ng ng OO at mga sumagot ng
Assessment)#3 ng papel (kopya ng Carousel Brainstorming. HINDI. Mahahati ang klase
saknong) na pagninilayan Bibigyan ng guro ang sa dalawang panig. Narito
ng bawat pangkat. bawat pangkat ng ang pamantayang
Sagutang Papel kung gagamitin:
Ipapakita ng guro ang saan kanilang itatala ang
panukatan sa pagmamarka sagot. Relatibong Argumento
sa pamamagitan ng PPT at 50%
LCD Projector. Sa Gawain, nagtalaga Panghihikayat
ang guro ng mga 30%
Magtatalaga ng iba’t ibang estasyon kung saan ang Inilaang oras
gawaing pangkalinangan bawat pangkat ay 20%
sa bawat pangkat: bibigyan lamang ng KABUUAN
tatlong (3) minute upang 100%
Unang Pangkat---------- sagutin ito. Matapos ang
Pagbabalita tatlong (3) minute, iikot
muli ang pangkat
Ikalawang Pangkat---- papunta sa susunod na
Pagsulat ng Liham estasyon.
Ikatlong Pangkat------- Ang mga sumusunod ay
Adbertisment katanungan sa bawat
istasyon:
Ikaapat na Pangkat----
Talkshow ISTASYON 1: Ilahad ang
tatlong tauhan
Bibigyan ng sampung (10) ISTASYON 2: Ibigay ang
minuto sa paghahanda. Lunan

Bibigyan ang bawat ISTASYON 3:


pangkat ng tatlong (3) Kaganapan sa Pagdating
minuto sa presentasyon. ni Duke Briseo at
Florante sa Crotona
Ang magiging huling marka ISTASYON 4:
ay magmumula sa dalawa: Kaganapan sa Pagtalaga
Guro at Klase. kay Florante bilang
Mangunguna sa
Digmaan.
ISTASYON 5:
Kaganapan sa Unang
Pagkikita ni Florante at ni
Laura.

G. Paglalapat Ng Matapos ang bawat Sa pamamagitan ng PPT


Aralin Sa Pang presentasyon, magbibigay at LCD Projector,
Araw-Araw Na ang guro at ang klase ng tatalakayin ng klase ang
Buhay komento at tatalakayin ng mahahalagang ideya
klase ang mga sumusunod gamit ang dugtungang
na tanong: pagkukuwento at
1. Bakit biglang umuwi ng sumusunod na gabay na
Albanya si Adolfo? Ilahad katanungan:
ang mga pangyayari.
1. Ano ang nilalaman ng
2. Bakit labis ang sulat ng monarka ng
paghihinagpis ni Florante? Crotona?

3. Paano tinanggap ng 2. Sino ang makakalaban


binate ang pagkamatay ng ni Florante sa bayan ng
ina? Crotona?

4. Ano ang nadarama ng 3. Bakit nagulat si Haring


isang anak sa pagkawala Linceo nang Makita si
ng isang ina? Florante?

5. Bakit kailangang maging 4. Bakit si Florante ang


metatag sa anumang napiling heneral na
pagsubok sa buhay? namuno sa pagtatanggol
Itatala pa rin ng mga sa bayan ng Crotona?
tagatala ang puntos ng
bawat pangkat. 5. Ilarawan ang
damdaming naghahari sa
6. Bakit biglaan ang puso ni Duke Briseo sa
pagpapauwi kay Florante patungo ng anak sa
sa Albanya? digmaan.

7. Ano ang mahigpit na 6. Paano nagkakilala sina


tagubilin ng maestro ni Florante at Laura?
Florante sa kanya?
7. Ilarawan ang reaksyon
8. Bakit kaya pinayuhan ng ni Florante nang Makita
guro si FLorante sa si Laura.
kanyang pakikitungo kay
Adolfo? 8. Ano kaya ang
naramdaman ni Laura
9. Bakit kaya pinasama nang Makita si Florante?
kay Florante si Mirando?
9. Ano ang pagkakakilala
10. Ano ang naghahari sa ni Florante kay Laura?
puso ni Florante nang
magpaalam sa mga 10. Ano ang himutok ni
kamag-aral? Florante tungkol kay
Laura?

Itatala ng tagatala ang


iskor ng bawat pangkat
sa iskoring sheet.

Ang unang magtataas ng


kamay sa pagdugtong
ang makakakuha ng Paggamit ng ICT sa pagpaparinig ng
puntos.
musika—kaakibat ng mga layunin sa
aralin.
H. Paglalahat Ng Sa pamamagitan ng Bibigyang pagkakataon ng Iparirinig ng guro sa Tatawag ang guro ng isang
Aralin malayang talakayan, guro ang klase na magbigay klase ang awiting (1) magbibigay ng
ipapakita ng guro sa ng pinakanagustuhan nitong “Ranger Song” ng AFP. paglalagom ng argumento
pamamagitan ng PPT at ideya na inilahad ng bawat sa bawat panig.
LCD projector ang mga pangkat. Ipaliliwanag pa rin Sa pamamagitan ng
sumusunod na pahayag na nila ang dahilan gamit ang malayang talakayan,
siyang ipaliliwanag ng mga ekspresyon sa ipapakita ng guro sa
klase: pagpapahayag. pamamagitan ng PPT at
LCD projector ang mga
1. Ipaliwanag: Anumang sumusunod na pahayag
kasamaan ay may na siyang ipaliliwanag ng
hangganan. klase:

2. Ano-ano ang mga aral 1. Ipaliwanag: Digmaan

Paggamit ng ICT sa pagpaparinig ng


musika—kaakibat ng mga layunin sa
aralin.
na natutuhan mo sa aralin? baa ng tugon upang
matamo ang kapayapaan
3. Sa palagay mo ba, ng bansa.”
marami pang tulad ni
Adolfo sa kasalukuyan? Iparirinig ng guro sa
Ipaliwanag ang sagot. klase ang awiting
“Ngiti” ni Jay-R Siaboc.
4. Ipaliwanag: Sa oras ng
tawag ng tungkulin para sa Sa pamamagitan ng
iyong bayan, kailangang malayang talakayan,
handa kang tumugon ipapakita ng guro sa
upang ipagtanggol ito pamamagitan ng PPT at
sukdulang mamatay. LCD projector ang mga
sumusunod na pahayag
5. Ano-ano ang mga na siyang ipaliliwanag ng
katangiang taglay ng mga klase:
bayani upang dakilain at
tularan? 1. Naniniwala ka ba sa
love at first sight?
6. Handa ka bang Ipaliwanag.
maglingkod sa iyong 2. Ano ang positibo at
bayan? Ipaliwanag. negatibong dulot nito sa
isang umiibig?
Itatala pa rin ng mga
tagatala ang puntos ng
Paggamit ng e-Quiz upang mapadali ang
bawat pangkat.
paglalahad at pag-unawa nito.
I. Pagtataya Ng Magbibigay ang guro ng 20 Magbibigay ang guro ng
Aralin bilang ng Pagtatayang 20 bilang ng Pagtatayang
Kombensyonal tungkol sa Kombensyonal tungkol
kabanata 17 at 18 na sa kabanata 19 at 20
ipapakita niya sa (Pagpupuno at Tama o
pamamagitan ng PPT at mali) na ipapakita niya sa
LCD Projector. pamamagitan ng PPT at
LCD Projector.
Bibilangin ng bawat
pangkat ang kabuuan ng Bibilangin ng bawat
puntos. Ibibigay ng guro pangkat ang kabuuan ng
ang karampatang puntos.
bahagdan sa bawat Ibibigay ng guro ang
puntos: karampatang bahagdan
BLG. Ng ISKOR sa bawat puntos:
BAHAGDAN
16-20 98% BLG. Ng ISKOR BAHAGDAN
11-15 95% 16-20 98%
6-10 90% 11-15 95%
1-5 85% 6-10 90%
1-5 85%
J. Karagdagang Papangkatin ang klase sa Ipababasa ng guro sa klase Gawaing indibidwal:
Gawain Para Sa dalawa. Pagtutulungan nito ang Kabanata 19: Bayan ng
Takdang-Aralin At ang paksang: “Kanino higit Crotona at Kabanata 20: Gumawa ng tula ng pag-
Remmediation na malapit ang mga anak: Kagandahang walang ibig para sa isang
sa Ina o sa Ama? kawangis. minamahal. Isusulat sa
kuwaderno na ibabahagi
Isusulat ang magkaibang sa klase kinabukasan.
katangian nina Adolfo at
Florante. Magsaliksik ng buhay ng
mga bayaning
nagtanggol o naglingkod
sa ating bayan. Pumili ng
isa at iulat sa klase.
Gagamitin ang dayagram
na character map sa
paghahambing sa tunay na
katangian nina Adolfo at
Florante.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang Ng Mga 97% 99% 94% 99%
Mag-Aaral Na
Nakakuha Ng 80%
Sa Pagsususlit.
B. Bilang Ng Mga 3% 1% 6% 1%
Mag-Aaral Na
Nangangailangan
Ng Iba Pang Gawain
Para Sa
Remediation.
C. Nakatulong Ba 48 mag-aaral 42 ma-aaral 40 mag-aaral 38 ma-aaral
Ang Remmedial?
Bilang Ng Mag-Aaral
Na Nakaunawa Sa
Aralin.
D. Bilang Ng Mag- 2 mag-aaral 1 mag-aaral 3 mag-aaral 1 mag-aaral
Aaral Na
Magpapatuloy Ng
Remediation.
E. Alin Sa Mga Differentiated Instruction Character Tsart Dugtungang Indibidwal na Presentasyon
Istratehiyang Pagkukuwento
Pagtuturo Ang
Nakatulong Ng
Lubos? Paano Ito
Nakatulong?
F. Anong Suliranin Oras ng paghahanda ng e- Oras sa pag-uulat Pamamahala sa klase Oras sa Paglalahad
Ang Aking kagamitang pampagkatuto tuwing iikot ng istasyon.
Naranasan Na Masyadong maligoy.
Solusyonan Sa
Tulong Ng Aking
Punongguro At
Superbisor?
G. Anong Hyperlinked quiz bowl Pamantayan sa Pangkatang Carousel Brainstorming Pamantayan sa Paglalahad
Kagamitang Panturo method Pag-uulat ng Tula, Isahang Pag-uulat
Ang Aking Nabuo Na at Debate
Nais Kong Ibahagi
Sa Aking Kapwa
Guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Inaprubahan ni:

LORENEL S. INTERINO SANDY A. SALDIVAR NELSON L. ESPAÑO


Filipino 8 OIC Secondary School Principal II

You might also like