You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Baitang 7
Modular Learning Delivery

Petsa: Marso 3, 2021

I. LAYUNIN

Kasanayan sa Pagkatuto / Kompetensi :


(F7PB-III-12)
Nasusuri ang kulturang nakapaloob sa awiting bayan

 Natatalakay ang kahulugan at mga uri ng awiting-bayan.


 Nalalaman ang iba’t ibang awiting bayan sa Kabisayaan.
 Nabibigyang – halaga ang mga lokal na awiting bayan bilang uri ng
Panitikang Pilipino
 Nakabubuo ng sariling awitin batay sa mga pamatantayan.

II. PAKSA AT NILALAMAN

Panitikan: Awiting Bayan ng Visayas


Kagamitan: Laptop, Projector, Sanayan sa Filipino 7
Sanggunian: Sanayan sa Filipino 7 (Ikalawang Kwarter – Linggo 6 – Aralin 8)
Integrasyon: MAPEH (Music), Araling Panlipunan, Edukasyon sa Pagpapahalaga
Bilang ng Araw: 1

III. PARAAN NG PAGKATUTO

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL

A. Pagtuklas

Gawaing Rutinari

 Panalangin
 Pagbati
 Pagtala ng Liban
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Motibasyon

Panuto: Tukuyin kung ano ang pamagat ng awiting bayan ang


inilalarawan ng sumusunod na pagpapakahulugan sa pamamagitan
ng pagbuo ng lipon ng mga salita. Mga Sagot:

1. Awiting bayan mula sa Bisayas, inaawit ito bilang panghele sa 1. ILI – ILI TULOG ANAY
bata 2. SI PELIMON
3. DANDANSOY

2. Awiting bayan ng mga Cebuano tungkol sa isang mangingisda na


nakahuli ng isang isda, ipinagbibili at kumita ng kaunting pera sapat
lamang upang makabili ng tuba.

3. Isang awitin bayan ng Kabisayaan particular na sa isla ng panay.


Ito ay nasa wikang Hiligaynon. Ikinukwento nito ang pamamaalam
ng kasintahan sa uuwi sa Payaw.

Gabay na Tanong:
Malayang Sagot
Alin sa mga sumusunod na awitin ang madalas mong
naririnig? Nagustuhan mo ba ito? Bakit? Tanggapin ang lahat ng sagot

B. Paghahabi ng Layunin

Panuto: Balikan natin ang pinakapopular na awitin. Punan ng


angkop na salita ang bawat patlang
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Mga Sagot:
Bahay Kubo 1. Munti
2. Singkamas
Bahay kubo, kahit _____ 3. Talong
Ang halaman doon ay 4. Mani
sar-sari ____ at _____ 5. Bataw
sigariyas at _____, sitaw 6. Patola
____, patani, kundol, ___ 7. Kalabasa
upo’t _____ at saka 8. Labanos
meron pang _____, 9. Sibuyas
mustasa, _____, kamatis, 10. Luya
bawang at _____ sa 11. Ligid
paligid ____ ay puno ng 12. Linga
_______.

Malayang Sagot
Magaling! Napunan natin ang mga salita sa patlang. Nagyon,
sabay-sabay nating kantahin ang awiting ito. Sa iyong palagay, Tanggapin ang lahat ng sagot
anong kulturang Pilipino ang nakapaloob sa kantahing ito?

C. Paglinang

Awiting – Bayan

 Ang awiting bayan ay isang uri ng katutubong panitikan na


nasa anyong patula ngunit may tugtugin at indayog na
naaayon sa damdamin, kaugalian at himig ng pag-awit
noong pre-kolonyal.
 Nagsasalaysay din ito ng damdamin, karanasan, kaugalian
at pananampalataya.

KUNDIMAN
-awit ng pag-ibig
-nagmula sa pinaikling pairalang “kung hindi man”
- Dandansoy, Manang Biday

KUMINTANG o TIKAM
-awit pandigma
-pagbati sa bayani at bayang nagtagumpay
- Awit sa Marawi
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

OYAYI o HOLOBRIN
-awit sa pagpapatulog ng bata na naglalaman ng
bilin
-Ili-ili Tulog Anay, Sa Ugoy ng Duyan

D. Pagpapalalim
Mga Awiting Bayan ng Kabisayaan
Mga Awiting Bayan ng Kabisayaan Cebuano
Cebuano Dandansoy
Dandansoy
Dandansoy, bayaan ta ikaw,
Dandansoy, bayaan ta ikaw, Pauli ako sa Payao
Pauli ako sa Payao Ugaling kong ikaw hidlawon
Ugaling kong ikaw hidlawon Ang Payao imo lang lantawon.
Ang Payao imo lang lantawon. Dandansoy, kon imo apason
Dandansoy, kon imo apason Bisan tubig di mag magbalon
Bisan tubig di mag magbalon Ugaling kung ikaw uhawon
Ugaling kung ikaw uhawon Sa dalan magbubon-bobon
Sa dalan magbubon-bobon Hiligaynon
Hiligaynon Si Pelimon
Si Pelimon
Si Pelimon, Si Pelimon
Si Pelimon, Si Pelimon Namasol sa kadagatan
Namasol sa kadagatan Nakakuha,nakakuha
Nakakuha,nakakuha Sang isdang tambasakan
Sang isdang tambasakan Guibaligya, guibaligya
Guibaligya, guibaligya Sa merkadong guba
Sa merkadong guba Ang halin puros kura
Ang halin puros kura Ang halin puros kura
Ang halin puros kura Igo lang ipanuuba
Igo lang ipanuuba

Ili-ili Tulog Anay


Ili-ili Tulog Anay
Ili-ili tulog anay
Ili-ili tulog anay Wala diri imo nanay
Wala diri imo nanay Kadto tuenda, bakal papay
Kadto tuenda, bakal papay Ili-ili tulog anay
Ili-ili tulog anay

E. Paglinang sa Kabisaan ng Aralin

Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na mga tanong. Malayang Sagot


1. Alin sa mga awiting-bayan ang kaya mong sabayan?
2. Alin sa mga ito ang naibigan mo? Tanggapin ang lahat ng sagot
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

3. Sa tulad ninyong kabataan, nagnanais din ba kayong


kantahin ang mga awiting-bayan? Bakit?
4. Sa awting “Ili-ili tulog anay”, anong kulturang Bisaya
ang masasalimin dito?

F. Paglalapat ng Aralin sa Pangaraw-araw na Pamumuhay

Pagpapahalaga:
Bilang isang kabataan, ano ang mangyayari kung tuluyan nang Malayang Sagot
nakalimutan ng mga kapwa kabataan ang pagtangkilik sa ating
awiting bayan bilang bahagi ng panitikang Pilipino? Tanggapin ang lahat ng sagot

G. Paglalahat
Panuto: Narito ang isang awiting-bayan sa Bisaya na isinalin sa
Wikang Filipino. Suriin ang ideyang nakapaloob sa awit na
sumasalamin sa kultura/tradisyong ng mga Bisaya. Isulat ang
Sumasang-ayon kung ang pahayag ay sumasalamin ng
kultura/tradisyon at Sumasalungat naman kung hindi.

Si Pelimon Si Pelimon

Si Pelimon, Si Pelimon Si Pelimon, si Pelimon,


Namasol sa kadagatan Nangisda sa karagatan,
nakahuli, nakahuli Ng
Nakakuha,nakakuha isdang tambasakan
Sang isdang tambasakan Pinagbili,pinagbili sa
Guibaligya, guibaligya palengke sira
Sa merkadong guba Ang kanyang pinagbilhan,
ang kanyang pinagbilhan,
Ang halin puros kura Pinambili ng tuba.
Ang halin puros kura
Igo lang ipanuuba

Tanong:

1. Ang mga taga Bisaya ay mahilig uminom ng tuba.


2. Ang tauhan ay nagnenegosyo ng tuba.
3. Isa sa mga hilig ng mga Pilipino ay mamingwit/manghuli ng Mga Sagot:
isda.
4. Pangingisda ang pangunahing hanapbuhay ng mga taga 1. Sang-ayon
Bisayas. 2. Salungat
5. Bahagi na ng selebrasyon ang pag-inom ng alak/ tuba. 3. Sang-ayon
4. Sang-ayon
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

5. Sang-ayon

IV. EBALWASYON

Panuto: Punan ng tamang uri ng awiting bayan ang patlang. Isulat ang sagot sa hiwalay na papel.

1. Ang __________ ay isang uri ng awiting-bayan na panghele sa bata.


2. Ang “Tagpuan” ni Moira De la Torre ay halimbawa ng ___________.
3. Ang ______________ ay pinaikling “Kung Hindi Man”
4. Ang “Awit sa Marawi” ay awting bayan na ______________
5. Ang “Sa Ugoy ng Duyan” ay halimbawa ng ______________.

V. KASUNDUAN (Differentiated Instruction)

Panuto: Pumili ng isa (1) sa mga sumsunod na mga gawain sa ibaba. Ito ang magsisilbing awtput para sa
ikalawag markahan. Ang pamatayan ang mgasisilbing gabay sa paggawa ng napiling proyekto.

1. Lumikha ng isang awitin batay sa napapanahong isyu at krisi sa bansa. Lapatan ng pansariling tono ang awit.
I-record ito at ipasa sa guro gamit ang messenger application.
2. Gumawa ng jingle. Bumuo ng isang saknong ng tula na ngapapakita ng kultura at tradisyon na sumasalim sa
panitikang Pilipino. Lagyan ng tono ng kahit anong uri ng kanta. I-video ito at ipasa sa guro gamit ang
messenger app.
3. Gumuhit ng isang larawan na nagpapakita ng pagtangkilik sa kulturang Pilipino lalo na sa mga awiting bayan.
4. Bumuo ng isang slogan na nagbibigay mensahe at kahalagahan sa ating mga awiting bayan.

Pamantayan Napakahusay Mahusay Katamtaman Kailangan pang


5 4 3 pagbutihin 2

Nilalaman / Angkop ang napiling Angkop ang paksa Maayos ang Hindi angkop ang
Paksa paksa at napakahusay at mahusay ang pagkakalahad ng paksa napiling paksa at
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ILOILO
DISTRICT OF SAN JOAQUIN-SOUTH
LAWIGAN NATIONAL HIGH SCHOOL

ng pagkakabuo’t pagkakabuo ng at ngunit napakahusay ng


malinaw ang awitin ayon sa nangangailangan ng pagkakabuo’t
pagkakalahad ng nilalaman nito. kaunting pagpapakinis Malabo ang
nilalaman sa pagkakabuo ng pagkakalahad ng
awitin ayon sa nilalaman
nilalaman nito.
Tono / Himig Angkop ang tono na Angkop ang Angkop ang inilapat na Hindi angkop ang
inilapat sa ginawang inilapat na tono sa tono sa ginawang tono na inilapat sa
atwting bayan. ginawang kanta, kanta, ngunit hindi ginawang atwting
Nakakaagaw ng nakuha ang gaanong nakuha ang bayan. Hindi
atensyon ng mga atensyon ng ilan sa atensyon ng mga Nakakaagaw ng
tagapakinig at may mga tagapakinig at tagapakinig at mahina atensyon ng mga
kaisahan ng tinig. may kaisahan ng ang kaisahan ng tinig. tagapakinig at
tinig. walang kaisahan ng
tinig.
Paggamit ng Napakahusay ng Mahusay ang Maayos ang Mahina ang
Sukat at pamamaraan ng pamamaraan ng pamamaraan ng pamamaraan ng
Tugma paggamit ng mga paggamit ng mga paggamit ng mga tunog paggamit ng mga
tunog sa huling tunog sa huling sa huling pantig ng tunog sa huling
pantig ng bawat pantig ng bawat bawat taludtod at pantig ng bawat
taludtod at konsistent taludtod at konsistent ang sukat sa taludtod at hindi
ang sukat sa bawat konsistent ang bawat saknong. konsistent ang sukat
saknong. sukat sa bawat sa bawat saknong.
saknong.
Tamang Gumamit ng 8 Gumamit ng 6 Gumamit ng 4 Gumamit ng 1
paggamit ng hanggang 10 uri ng hanggang 7 uri ng hanggang 5 uri ng hanggang 3 uri ng
Tayutay tayutay sa kabuuan tayutay sa kabuuan tayutay sa kabuuan ng tayutay sa kabuuan
ng nilikhang akda. ng nilikhang akda. nilikhang akda. ng nilikhang akda.

Inihanda ni:

DAVID JOHNRAE S. ROMERO


Teacher I

You might also like