You are on page 1of 8

Cc

COLLEGE OF TEACHER EDUCATION


Binalonan Pangasinan

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


GRADE 8- MABINI
MARCH 21, 2022, LUNES
10:00 - 11:00 A.M

I. Layunin
Sa pagtatapos ng isang oras na talakayan,ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga paraan sa paghahanda ng isang pahayagan.
b. Naipapaliwanag ang importansya ng pahayagan sa pagbibigay ng impormasyong
nangyayari sa isang lipunan.
c. Nakabubuo ng isang pamagat o kapsyon kahalintulad sa isang pahayagan gamit ang
“Facebook Create Post”.

II. Paksang Aralin:


a. Paksa: Larawang Pampahayagan
b. Sanggunian: Reynaldo L. Aguillar (2001) Mga Bahagi ng Pahayagan, National
Bukstore, Quezon City, pp. 45-58
c. Kagamitan: Laptop, Power Point Presentation
d. Pagpapahalaga: Nababatid ang kahalagahan ng mga larawan sa pahayagan.

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang gawain:

 PANALANGIN
Panginoon po naming Diyos, Salamat po ng
Magsitayo po tayo at tayo'y manalangin. napakarami, Dahil ligtas mo po kaming tinipon sa
dakong ito Upang makapag-aral po kami ngayon.
Sana linisin mo po anuman ang nakita mong hindi
mabuti sa aming mga puso. Patawarin mo po kami
sa aming mga kasalanan. Ihanda mo ang aming
pag-iisip sa pagtanggap ng mga karunungan Upang
lalo naming maunawaan ang ituturo sa amin
ngayon
Lalo mo pong tulungan ang aming mahal na guro
Pagpalain mo po siya sa kanyang walang sawang
pagmamalasakit sa amin Magiging masaya nawa
siya sa kanyang pagtuturo At kami naman ay
handang makinig sa kanyang ituturo
Ingatan mo po kaming lahat sa buong panahon ng
pag-aaral Sa inyo po lahat ng kapurihan Hinihingi
po namin ang lahat ng ito Sa pangalan ni Hesus na
aming Dakilang Tapapagligtas. Amen
 PAGBATI

Estratehiya: “Mommy Dionisia Clap”


Teknik: Sa pamamagitan ng Mommy Dionisia Clap,
hudyat ito na handa na ang mga mag-aaral para sa
panibagong talakayan, sasambitin ng guro ang

Mommy Dionisa Clap


(Clap 3x)
(Padyak 3x)
Magandang Umaga mga kapwa ko mag-aaral
Magandang Umaga po Guro
Mabuhay!

Magsi-upo na kayo.

(Uupo ang mga mag-aaral)

 PAGTALA NG LIBAN

Estratehiya: “Favorite Color”


Teknik: Babanggitin ng guro ang pangalan ng mag-
aaral at kapag narinig ng mag-aaral ang kanyang
pangalan sasabihin niya ang kanyang paboritong
kulay.

G. Jasper
Dilaw

 PAGLALAHAD NG ALITUNTUNIN

Estratehiya: “Code”
Teknik: Bilang kaayusan ng ating klase, nais kong
isaulo niyo ang aking mga alituntunin gamit ang
code na aking sasambitin

Klas, kapag sinabi kong ALPHA, ibig sabihin ay:


Huwag maingay kapag ang guro ay nagsasalita.

Kapag sinabi kong BRAVO, ibig sabihin ay: Itago


ang mga nakakasagabal na gamit sa talakayan at
umupo ng maayos.

At kapag sinabi kong OMEGA, ibig sabihin ay:


Huwag makikipag-usap sa katabi.

Maliwanag ba klas?

Opo Ginoo.

 PAGSASANAY

Narito ang mga salitang ating napag-aralan nang


nakaraang talakayan. Maari niyo bang basahin ng
malakas, malinaw at mabilis.

Mahihinuha “Mahihinuha”

Malinang
“Malinang”

Sanaysay “Sanaysay”

Balangkas “Balangkas”

Akda “Akda”

Mahusay!

 BALIK-ARAL

Estratehiya: “Palabunutan”
Teknik: May dalawang kahon na inihanda ang
guro, sa loob ng unang kahon ay may mga piraso
ng papel na may katanungan patungkol sa
tinalakay noong nakaraang tagpo at sa
pangalawang kahon naman nakasulat ang mga
pangalan ng mag-aaral. Bubunot ang guro sa mga
kahon upang malaman kung sino ang sasagot at
kung ano ang katanungan.

Bb. Irene
Ano ang ibig sabihin ng lathalain?

Ang lathalain ay isang akdang batay sa


misteryosong sangkap sa pamahayagan na
tinatawag na pangkatauhang kawilihan.

Mahusay!

Bb. Trisha
Ano naman ang mga layunin ng tanging lathalain?

Ito po ay ang magpabatid, magturo, magpayo, at


manlibang.
Magaling!

G. Bryan
Magbigay ng tatlong mungkahing panimula sa
pagsulat ng lathalain

Panretorikang Tanong, Panggulantang na Pahayag,


at Pasalaysay na Simula.

Napakahusay!
Palakpakan ninyo ang inyo mg aka klase.

 PAGHAWAN NG SAGABAL
Estratehiya: Paghahanap ng Salita
Teknik: Sa pamamagitan ng paghahanap ng salita,
tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga salitang
maaring bago pa lamang sa kanilang pandinig.

S I M P A T Y A J M
P A G T A T A B A S
F L V N F F F I U L
S A N D Y S N Y J I
Q N J A D A G H J N
S B H K M S A Q E A
T U N G G A L I A N
B B L K A D N I S G

 PAGGANYAK

Estratehiya: Pagpapakita ng Litrato


Teknik: Magpapakita ng iba’t ibang litrato ang guro
at ang bawat estudyante ay maghahayag ng
kanilang sariling pagpapakahulugan sa ipinakitang
litrato

Gamit po sa pagkuha ng mga larawan.


Mga batang salat sa buhay at ang tanging
hanapbuhay ay mamulot ng basura.

Mga batang estudyante na nagpupursiging mag-


aral sa kabila ng kakulangan nila sa buhay.

Isa pong pahayagan na nabibili kung saan-saan.

 PAGLALAHAD NG ARALIN

Lahat ng litrato na aking pinakita at inyong


sinagutan ay may kaugnayan sa panibago nating
talakayan ngayong araw na ito.
May nakakaalam ba sa inyo kung ano ang bago
nating tatalakayin?

Sa palagay ko po ay patungkol ito sa mga larawan


na makikita sa mga pahayagan

Tama! Mahusay, dahil ang tatalakayin natin


ngayong araw ay patungkol sa Larawang
Pampahayagan.

 PAGTALAKAY SA ARALIN
Estratehiya: Kinig Husay
Teknik: Sa pamamagitan ng PowerPoint
presentation ay hihikayatin ang mga mag-aaral na
makinIg ng mahusay sa gagawing talakayan.

 PAGLALAHAT

Estratehiya: Taas Kamay


Teknik: Magtatanong ang guro patungkol sa
tinalakay kung talaga namang naintindihan nila
ang talakayan.

Ano ang paksang tinalakay natin ngayong araw?


Bb. Angel
Ang paksang tinalakay natin ngayong araw ay
patungkol sa larawang pampahayagan.

G. Ian ang ibig sabihin ng larawang pampahayagan


ay?
Ang larawang pampahayagan ay isang sining at
agham sa pagkuha ng larawan at ang pagsasama g
larawan at ng sulatin tungkol dito.

Bakit mahalaga ang pahayagan sa pagbibigay ng


impormasyong nangyayari sa isang lipunan.
G. Jason
Sa pamamagitan po ng pahayagan ay nalalaman
natin ang mga pangyayari na nangyayari sa ating
bansa at pati na rin sa buong mundo.

 PAGLALAPAT

Estratehiya: Facebook Create Post


Teknik: Gamit ang Facebook Create Post. Bubuo
ng isang kapsyon ang mag-aaral na katulad sa
nababasa sa pahayagan.
 PAGPAPAHALAGA

Ang larawang pampahayagan ay mas


nakakatulong upang mapukaw ang atensyon
ng mambabasa at lalong naiingganyo na
magbasa sa mga impormasyong nasusulat sa
pahayagan.

IV. Pagtataya

PANUTO: Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang sagot sa patlang bago ang bilang.

____1. Ito ay isang sining at agham sa pagkuha ng larawan at ang pagsasama ng larawan at ng sulatin
tungkol dito.
a. pahayagan b. larawang pampahayagan
c. magasin d. larawan
____2. Tekstong kasama sa larawan, gawang sining o guhit.
a. credits b. katawan
c. kapsyon d. catchline
____3. Ito ay ay bahagi ng kapson na nagpapaliwanag sa larawan.
a. credits b. katawan
c. kapsyon d. catchline
____4. Ito ay nagsisilbing pamagatng kapsyon at nakalimbag sa maitim na tipo at sa malalaking titik .
a. credits b. katawan
c. kapsyon d. catchline
____5. Ito ang litratistang kumuha o nagbigay ng larawan
a. credits b. katawan
c. kapsyon d. catchline
____6. Ito ay pag-aalis ng hindi magandang sanligan o background upang mapalutang ang pangunahing
mensahe nito
a. bleeding b. cropping
c. crowded d. retouching
____7. Nangangahulugan ito sa pagputol ng bahagi ng larawan na hindi kailangan upang maipakita ang
pangunaheng mensahe at maragdagan ang dating nito sa pamamagitan ng madraman anggulo.
a. bleeding b. cropping
c. crowded d. retouching
____8. Layuning mapaganda pa lalo ang kaanyuhan ng pahina ay inilimbag ang larawan na lumalabas sa
lugar na dapat kalagyan nito..
a. bleeding b. cropping
c. crowded d. retouching
____9. Tumutukoy sa mga larawang ganap, maliwanag, walang dumi o mantsa at madaling kopyahin sa
pamamagitan ng kamera.
a. Kahalagang pang-etniko ( Technical value )
b. Kahalagahang pag-editoryal ( Editorial value )
c. Kumuha ng larawang may kilos (action pictures)
d. Mga larawang nakaayos (posed)
____10. Tumutukoy sa mga larawang kawili-wili at nagsasalaysay kahit sa unang sulyap pa lamang; may
mga saglit na katotohanan at kabuuan.
a. Kahalagahang pag-editoryal ( Editorial value )
b. Kahalagang pang-etniko ( Technical value )
c. Mga larawang nakaayos (posed)
d. Kumuha ng larawang may kilos (action pictures)

V. Takdang aralin

Basahin ang Pagwawasto ng Orihinal at Pruweba sa Pahina 10-15.


Inihanda ni:

Autor,Phillip A.

Isinumite kay:

REYNARD G. PANGDIW

You might also like