Professional Documents
Culture Documents
Philippines ANTAS
LAYUNIN: Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay na Kurikulum.Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang
Pangkaalaman at Kasanayan.Tinataya ito gamit ang istratehiya ng Formation Assessment.Ganap na mahuhubog ang
mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa
Gabay ng Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa
Pangnilalaman lipunang Pilipino.
B. Pamatayan sa Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o
Pagganap lingguwistiko ng napiling komunidad.
C. Mga Kasanayan Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
sa Pagkatuto a) naipaliliwanag ang heograpikal, morpolohikal, at ponolohikal na varayti ng
wika;
b) natutukoy kung ang mga halimbawang pangungusap ay heograpikal,
morpolohikal at ponolohikal; at
c) nakagagawa ng isang dayalogo na nagpapamalas ng heograpikal, morpolohikal
at ponolohikal na varayti ng wika.
II. NILALAMAN:
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa
Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
a. Paksa Heograpikal, Morpolohikal, at Ponolohikal na Varayti ng Wika
3. Pagsasaayos ng silid-aralan
Maraming Salamat.
5.Balik-aral
? ? ? ?
1 2 3 4 Ang pangkat na makakukuha ng
tamang sagot ay makatatanggap ng
mga pasalubong na sinasabi ko.
Nauunawaan ba?
1, 2, 3!
Pangkat dalawa ano ang inyong
ideya?
Nagustuhan ba ninyo?
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Manatili sa inyong mga pangkat,
paglalahad ng bibigyan ko kayo ng kanya-kanyang
bagong kasanayan mga paksa sapagkat nais kong kayo
mismo ang tumuklas kung ano ang
heograpikal, morpolohikal, at
ponolohikal na varayti ng wika, kaya
tamang-tama ang mga pasalubong na
inyong natanggap dahil magagamit
ninyo ito sa inyong pag-uulat.
1. Heograpikal
na varayti
2.
2. Morpolohikal na
varayti
3. Ponolohikal na
varayti
(magsasama-sama ang mga
magkakapangkat at magpaplano ng gagawin
nila.)
(makalipas ang 3 minuto tatalakayin na ng
bawat pangkat ang paksang kanilang
nakuha.)
Pangkat isa
Magandang umaga po, ako po si
Arlene ang kinatawan ng pangkat
isa at ang tatalakayin naming paksa
ay tungkol sa Heograpikal na
varayti ng wika.
Salita: mangungutang
Maynila:manghihiram ng pera
Pampanga: magtatanong ng
direksyon.
Halimbawa:
Bigyan ng limang palakpak ang
unang pangkat. “Napatak ang mga dahon”
“Nasuray ang dyipni”
“Mapurol ang ulo”
Halimbawa: “pagewang-gewang”
ang sasakyang minamaneho ng
lasing na drayber.
Tagalog-Maynila kumain
Tagalog-Batangas nakain
Camarines Sur makakan
Legaspi City magkakan
Ang morpolohikal na varayti ng
wika ay ginagamitan ng mga
panlapi.
Halimbawa:
Salitang-ugat: bili
Panlapi: -um
Nabuong salita: bumili (sa Ingles,
to buy)
Salitang-ugat: bili
Panlapi: mag-
Nabuong salita:magbili(sa ingles, to
sell)
Halimbawa:
Iluto lutuin
Iihaw ihawin
Iinit initin
Igisa gisahin
Ang mga salitang ito ay ginamitan
ng mga panlaping i- (unlapi) at in
(hulapi)
1, 2, 3, 1, 2, 3, Yes oh Yes!
Pangkat tatlo
Magandang umaga po kami po ang
pangkat tatlo at ang aming iuulat ay ang
ponolohikal na varayti ng wika na
pangungunahan ni Jecell.
Halimbawa;
Often - /o-fen/ vs. /of-ten/
Nike - /Nayk/ vs. /Nay-ki/
Away - /a-wey/ vs. /a-way/
Today - /tu-dey/ vs. /tu-day/
Porshe - /por-sha/ vs. /porsh/
1, 2, 3!
Maraming salamat sa kooperasyon ng
bawat pangkat. Palakpakan ang mga
sarili.
Samantala, sa ponolohikal na
varayti, nasa bigkas at tunog ng salita
ang pagkakaiba.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa Manatili sa inyong mga pangkat
kabihasaan sapagkat magkakaroon naman tayo ng
(Tungo sa gawaing tatawagin nating “Bunot ko,
Formative sagot mo”.
Assessment)
Bibigyang ko ang bawat pangkat ng
tatlong watawat na may kulay pula,
dilaw at asul. Babasahin ko ang
pangungusap at sasabihin ninyo kung
ito ba ay Heograpikal,
Morpolohikal at Ponolohikal na
Varayti ng wika.
I. Pagtataya ng aralin
2. Morpolohikal Kumuha ng mga panulat at sagutan
ang mga katanungang nakasulat sa
na varayti, ang
pagkakaiba ay papel na ibibigay ko sa inyo.
nasa anyo at
ispeling ng salita Panuto: Sagutin ang mga tanong. Isulat ang
at hindi sa taglaysagot sa loob ng thought bubble.
na kahulugan nito. Mga sagot ng mag-aaral.
1. Ano ang heograpikal na varayti ng wika?
1. Heograpikal na
varayti, nasa
katawagan at
2. Ano ang morpolohikal na varayti ng wika?
kahulugan ng
salita ang
VI. REPLEKSYON: Magnilay sa iyong mga istratehiyang panturo.Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa
bawat lingggo.Paano mo naisakatuparan .Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulunga ? Tukuyin
ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong supebisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% resulta ng
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng paggabay
ng guro (bawat pangkat)
C. Nakatutulong ba ang
remedyasyo sa pagkatuto ng
mag-aaral?
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remedyasyon
E. Alin sa aking mga estratehiya
ang epektibong gamitin? Bakit
nasabing ito ay epektibo?
F. Anong mga kahinaan ang
aking naranasan?
G. Anong inobasyon o local na
kagamitan sa pagtuturo ang
iyong ginamit o tinuklas na
maaari mong ibahagi sa iba
ang guro?
Inihanda ni:
Bb. Cristy Lintot
Gurong Nagsasanay
G. Emerson Guerra
Gurong Tagapagsanay
Sinuri ni:
Bb. Cherryl G. Marigocio
Tagapag-ugnay ng Asignatura ( Filipino )