You are on page 1of 4

I.

Layunin
sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang
a. Nakikilala at natukoy ang kosepto ng tatlong aspeto ng pandiwa,
b. Nailalahad ang kahalagahan ng wastong pangangalaga sa kalikasan
c. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng salita at pangungusap gamit ang mga aspekto ng
pandiwa.

II. Paksang aralin

a. Paksa: ASPEKTO NG PANDIWA


b. Sanggunian: Landas sa wika 8, Lydia Liwanag , Pahina 90-99
c. Kagamitan: Laptop(PPT), projector, speaker, cartolina at ______ ________
d. Pagpapahalaga: pangangalaga sa kapaligiran

III. Pamamaraan

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL

A. Panimulang gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtatala ng liban
4. Dril

 Bago tayo tumungo sa ating aralin,


magbalik-aral muna tayo sa ating
nakaraang aralin.
 Ano nga ulit ang pandiwa?  Ang pandiwa ay salitang nagsasaad ng kilos
o nagbibigay buhay sa isang lipon ng salita.

 Mahusay! Bigyan ng guro ng “chips”  Panlapi po at salitang ugat


 Klase, ano-ano nga ulit ang bumubuo
sa pandiwa?  Si Cardo ay nagsaing sa kawayan
 Magaling! Sino sa inyo ang makapag-
bibigay ng halimbawa ng
pangungusap na may pandiwa?  Nagsaing po sir
 Sa iyong pangungusap nasaan ang
pandiwa?  Nag po ang panlapi at saing naman po ay ang
 Kung gayon, sa pandiwa nagsaing salitang ugat.
alin ang panlapi at ang salitang ugat?
B. Pagbasa ng lunsaran

 Ngayon klase, mayroon akong


ipakikitang dalawang larawan.
Bibigyan ko kayo ng isang minute
upang sipatin at pagmasdan ang mga
litrato.

Matapos nating pagnilayan ang mga


larawan bibigyan ko kayo ng dalawang
minute upang pag-isipan ang isasagot
niyo sa mga tanong na ito:

-ano ang kaugnayan ng larawan ng


kaliksan noon at ngayon?
-kung hindi tayo magbabago, ano
kayang uri ng mundo ang makikita
natin sa hinahaharap?

(Matapos ang tatlong minute)

 Ano ang nakikita niyo na sa larawa ng


kaliksan noon?  Napakanda po at ubod ng linis ng mga ilog.

 Ano naman ang napapansin niyong


pagbabago sa kaliksan ngayon?  Nakita ko po sa larawan na dahil sa tao nasira
ang napakandang kalikasan noon.
 Ano-ano bang maling aktibidad ang
ginawa at ginagawa ng tao ngayon?  Marami po tulad ng pagtatapon ng basura,
pagkalbo sa kabundokan at iba pa.
 Ano kayang mangyayari sa hinaharap
kung hindi tayo magbabago?
 Tuluyan na pong masisira ang mundo.
 Tama kayo klase, kung hindi tayo titigil
sa pag-aabuso sa kapaligiran tuluyan
nang magbabago ang mundo?

 Klase, mula sa ating tinalakay kanina


hinggil sa kalagayan ng ating
kalikasan, dapat din nating maunawan
na ang mga salita ay gaya rin ng
kalikasan, sila ay maaring magbago o
mag-iba batay sa panahon ngayon.
Klase, diyan papasok an gating aralin
sa umagang ito. ANG ASPEKTO NG
PANDIWA.

 Ngayon, nais kong pakinggan niyo


ang awiting ito na may pamagat na:
Masdan mo ang kapaligiran, kung
alam niyo ang awit maari kayong
sumabay. Bibigyan ko kayo ng sipi ng
liriko nito.

 Bilang repleksyon sa pangangalaga


ng kalikan, ano kaya ang nais ipabatid
ng awitin.
 Huwan na tayong magpatumpik-tumpik pa,
 Mahusay! simulan na ang pangangalaga sa kaliksan.

C. Pagsusuri

 Tingnan niyo muli ang kopya ng


liriko. Ibigay niyo nga ang mga
pandiwa sa inyong makikit.
(Tatawag ang guro ng mga mag- HNAY A HANAY B HANAY K
aaral at ipasusulat ang kanilang  ________ napapansin madadapuan
sagot sa inihandang papel at ________ nangyayari _______
ididikit sa pisara) ________ namamatay darating
Narrating nawawala aakyatin
(________ ng guro ang mga sagot ng mag- Isinilang hinihiling dadalhin
aaral)

 Tignan ang mga salitang nasa


hanay A. kalian nagyari ang mga
kilos? Nagyari na ba mga ito?

 Samakatuwid saang aspekto kaya  Opo, ang mga salitang nasa HANAY A ay
ng pandiwa ito nabibilang? nagawa na o natapos na.

 Naganap po.
 Mahusay! Pangnagdaan o kaya
ay perspektibo.

 Ano ngayon ang ipinahahayag ng  Ito po ay nagpapahayag ng kilos na ginawa na


mga pandiwang nasa aspektong o natapos na.
pangnagdaan/perspektibo?
 Naglaba, nagsulat

 Sino ang makapagbibigay ng iba


pang mga halimbawa nito?
 Gamitin moa ng iyan sa
pangungusan .  Si nanay ay naglaba ng damit kahapon.

Mahusay! ( bigyan ng “chips”)

 Dumako naman tayo sa Hanay B.


kalian nagaganap ang mga kilos?

 Kung gayon, anong aspekto ng  Kasalukuyan pa poy nagaganap at di pa po


pandiwa kaya ito nabibilang? tapos.

 Naganap po.

You might also like