Professional Documents
Culture Documents
DLP All Subjects 1 q3 w7
DLP All Subjects 1 q3 w7
4. Pagtalakay:
Sino ang batang maayos sa kanyang mga damit at
gamit?
Anong kabutihan ang magagawa ng pagiging
maayos sa gamit at damit?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ika-pitong Linggo
(Ikatlong Araw)
4. Pagtalakay
Anong kaasalan ang ipinakita ng mga bata? ni
Netnet?
Mabuti ba ang kanilang ginawa matapos maglaro?
Bakit?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ika-pitong Linggo
( Ika-apat na Araw)
GANITO KA BA?
Sa gabi nag-aaral ng leksiyon si Nilda. Nagsisindi
siya ng ilaw. Kailangan ni Nilda ng ilaw sa kanyang
pagbabasa at pagsusulat. Pagkatapos niyang mag-
aral, pinapatay niya ang ilaw dahil hindi na niya
kailangan sa kanyang pagtulog.
4. Pagtalakay
Ano ang kahalagahan ng ilaw?
Ano ang kahalagahan ng tubig?
Ano ang kaasalang ipinararating sa atin ng tula?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ika-pitong Linggo
( Ikalimang Araw)
4. Pagtalakay
Anong ugali ang ipinakita ni Sendong?
Tama ba ang kanyang gawain? Bakit?
Magbigay ng mga gawain na nangangailangan ng
tubig.
BanghayAralinsa MTB-MLE III. Pamamaraan:
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art A. Panimulang Gawain:
Ikatlong Markahan 1. Paghahanda:
Ikapitong Linggo A. Gawain Bago Bumasa:
(Unang Araw) Paghahawan ng balakid sa pamamagitan ng
larawan/pangungusap./kilos
I. Layunin: mabilis tumakbo
- nakikinig at nakasasagot sa kuwento sa pamamagitan ng nasirang hawakan ng bag
talakayan, larawang guhit at dula-dulaan. natanggal na sintas ng sapatos
- Nakabibigkas ng kwento na may wastong bilis, kawastuan, masayang naglalaro
diin, at paghahati at hinto. 2. Pagganyak:
- Nakababasa sa unang kita ng mga salitang nasa talaan sa Sino sa inyo ang marunong magbisikleta?
dagdag na dahon ng aklat Saan kayo nagbibisikleta?
- Nakababasa ng parirala, pangungusap, at maikling kuwento 3. Pangganyak na Tanong:
na may mataas na antas ng salita at mga salitang dapat pang Ipakita ang pabalat ng aklat. Ano ang gusto ninyong
pag-aralan. malaman
nakababasa nang kusa, wasto, may tamang din at tono ng tungkol dito?
mga salitang pang-unang baitang na may mataas na antas B. Gawain Habang Bumabasa:
ng 100 bahagdan sa unang kita Gamitin ang malaking aklat.
II. PaksangAralin: Ang Ating mga Paraan Transportasyon Tanungin ang mga bata sa nakikita nila sa pabalat, may
-tricycle, bisekleta, bangka, barko, dyip, bus, kotse, LRT, akda at iba pa tungkol dito.
motorsiklo, balsa,pagsakay sa Pagbasa ng guro sa kuwento:
kabayo/kalabaw, ang ating paa SINA PEDRO AT PABLO
A. Talasalitaan: Pagtukoy ng mga salitang Isang araw, nagpunta sa plasa sina Pedro at Pablo upang
magkasingkahulugan, magkasalungat, magkasing-bigkas, at maglaro.
mga salitang marami ang kahulugan. Maya-maya ay biglang umulan. “Ulan! , Ulan! Ulan!” sigaw
Pagtukoy ng mga salitang pinaikli. ng dalawang batang lalaki. “Ayan na ang ulan!” Naulanan na
B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento , alamat, ang mga punongkahoy! Naulanan na ang mga kalsada!
pabula, biro, patalastas, at iba pa na may wastong bilis, Naulanan na ang mga bubong! Pero tayong dalawa hindi
kawastuan, diin, at paghahati at hinto nababasa ng ulan!” sabi ng dalawang bata.
C. Pag-unawa sa Binasa: Paghinuha ng damdamin ng mga Tuwang-tuwa ang dalawang bata sa ulan. “Ulan huminto ka
tauhan ayon sa kanilang kilos at sinasabi. na!” nmalakas nilang sigaw. Sa ilang sandal pa ay tumigil na
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa ang ulan. Tinawag ni Pedro si Pablo para maglaro. May bagong
binasang kuwento, alamat at iba pa. bisikleta si Pedro. Kulay berde naman ang dalang bisikleta ni
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga Pablo.
usaping pampaaralan at pampamayanan, pangyayari, Nagkarera ang dalawa. “Bilisan mo, Pablo! Bilisan mo pa!”
kalagayan, balita sa radio at iba pa. kantiyaw ni Pedro. “Bilisan mo rin! Bilisan mo” kantiyaw
D. Pagbaybay: Pagsulat ng wastong baybay ng mga salitang naman ni Pablo. Ngunit napansin ni Pedro na biglang natanggal
natutuhan ang kadena ng kanyang bisikleta. Biglang lumuwag ang pedal
Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa nito. Hindi siya makapadyak nang mabilis. Kahit anong gawin
pangungusap. ni Pedro, ayaw umandar ng kanyang bisikleta. Parang maiiwan
E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at tamang na siya sa karera. Sinikap pa rin niya itong ipedal. Nagtaka siya
paghahati ng mga salita sa tekstong pang-unang baitang sa nang biglang tumakbo ito nang mabilis na mabilis hanggang
unang kita. makarating sa dulo ng paligsahan. “Mabuhay, nanalo ang
Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong bisikleta ko!” sigaw ni Pedro.
tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng bantas sa C. Gawain Matapos Bumasa:
tekstong pang-unang baitang. 1. Pagtalakay:
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento’
ginagamit sa pangungusap. Saan naganap ang kwento?
F. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala, Bakit nagpunta ang dalawang bata sa plasa?
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang wastong Ano ang nagyari habang nasa plasa ang mga bata?
gamit ng bantas, malaking letra, wastong pasok ng unag Anong laro ang ginawa ng dalawa?
pangungusap, biro, tulam awit, bugtong, maikling kwento Ano ang naramdaman ng dalawang bata habang sila’y
at iba pa.: nagkakarera?
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan 2. Pagsasanay:
G. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto ng mga Gumuhit ng isang medalya na ihahandog sa batang nanalo
salitang nagsasaad ng kilos sa pagsasalaysay ng sariling sa laro.
karanasan sa iba’t ibang kaayusan.
H. Pag-unawa sa Tekstong Pang-impormasyon: Pakikinig at IV. Pagtataya:
pagsagot sa mga usaping pampaaralan at pampamayanan, Ipabasa sa mga bata nang isahan.
pangyayari, kalagayan, balita sa radio, patalastas at iba pa 1. “ Ayan na ang ulan!”
sa pamamagitan ng talakayan, larawang guhit, awit, dula- 2. “Ulan huminto ka na!”
dulaan, at sining. 3. “Ula, Ulan, Ulan!”
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah. 4. “Bilisan mo Pablo!”
MTB – MLE Teaching Guide pp. 61-68 5. “Mabuhay, nanalo ang bisikleta ko!”
Beginning Reading Instructional Guide to Help Teachers
(BRIGHT) V. Kasunduan:
Kagamitan: lathalain , larawan at iba pa Iguhit at kulayan ang bisikleta ni Pablo at Pedro sa inyong
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal notebook .
BanghayAralinsa MTB-MLE Kagamitan: lathalain , larawan at iba pa
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo III. Pamamaraan:
(Ikalawang Araw) A. Panimulang Gawain:
I. Layunin: 1. Balik-aral:
- nakikinig at nakasasagot sa kuwento sa pamamagitan ng Balikan ang mga mahahalagang detalye sa nabasang kwento
talakayan, larawang guhit at dula-dulaan. kahapon.
- Nakabibigkas ng kwento na may wastong bilis, kawastuan, Saan lugar gustong maglaro ng mga bata?
diin, at paghahati at hinto. Ano ang nangyari sa kanila sa plasa?
- Nakababasa sa unang kita ng mga salitang nasa talaan sa Bakit kaya umulan ng araw na iyon?
dagdag na dahon ng aklat Ano ang nangyari sa bisikleta ni Pablo?
- Nakababasa ng parirala, pangungusap, at maikling kuwento Ano ang naramdaman ng dalawang bata habang sila ay
na may mataas na antas ng salita at mga salitang dapat pang nagkakarera?
pag-aralan. Anong sasakyan ang ginamit ng mga bata sa karera?
- Nakababasa nang kusa, wasto, may tamang din at tono ng
mga salitang pang-unang baitang na may mataas na antas B. Panlinang na Gawain:
ng 100 bahagdan sa unang kita nakahihinuha ng damdamin 1. Paglalahad: (Gumamit ng mga Larawan)
ng mga tauhan ayon sa kanilang kilos o sinasabi Ngayong araw, ating pag-aaralan ang iba’t ibang uri ng mga
sasakyan.
II. PaksangAralin: Ang Ating mga Paraan Transportasyon Sasakyang Pantubig Panlupa Panghimpapawid
-tricycle, bisekleta, bangka, barko, dyip, bus, kotse, LRT, Bangka kotse eroplano
motorsiklo, balsa,pagsakay sa kabayo/kalabaw, ang ating barko dyip helicopter
paa balsa bus jet
A. Talasalitaan: Pagtukoy ng mga salitang submarine bisikleta
magkasingkahulugan, magkasalungat, magkasing-bigkas, at yate motorbike
mga salitang marami ang kahulugan. tren
Pagtukoy ng mga salitang pinaikli. tricycle
B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento , alamat, 2. Pagtalakay:
pabula, biro, patalastas, at iba pa na may wastong bilis, Alin-alin sa mga sasakyang ito ang nasakyan na ninyo?
kawastuan, diin, at paghahati Paano nakatutulong ang mga sasakyang ito sa buhay ng mga
at hinto tao?
C. Pag-unawa sa Binasa: Paghinuha ng damdamin ng mga Nakaaapekto kaya ang mga sasakyang ito sa pag-unlad ng ating
tauhan ayon sa kanilang kilos at sinasabi. bansa?
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa C. Pangwakas na Gawain
binasang kuwento, alamat at iba pa. 1. Paglalahat:
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga Paano nakatutulong ang mga sasakyan sa pag-unlad ng
usaping pampaaralan at pampamayanan, pangyayari, bansa?
kalagayan, balita sa radio at iba pa. Tandaan: May mga ibat-ibang uri ng mga sasakyan tulad ng:
D. Pagbaybay: Pagsulat ng wastong baybay ng mga salitang Sasakyang Pantubig Panlupa Panghimpapawid
natutuhan Bangka kotse eroplano
Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa barko dyip helicopter
pangungusap. balsa bus jet
E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at tamang submarine bisikleta
paghahati ng mga salita sa tekstong pang-unang baitang sa yate motorbike
unang kita. tren
Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong tricycle
tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng bantas sa
tekstong pang-unang baitang. Ang mga sasakyan ito ay nakatutulong sa pagpapadali ng
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na paglalakbay ng mga tao, paninda at iba pang kalakal.
ginagamit sa pangungusap. 2. Pagsasanay:
F. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala, Pumili ng isang sasakyang nais mo at iguhit ito.
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang wastong
gamit ng bantas, malaking letra, wastong pasok ng unag IV. Pagtataya:
pangungusap, biro, tulam awit, bugtong, maikling kwento Tingnan ang mga sasakyan; isulat kung ito ay pang-lupa, pang-
at iba pa.: tubig o pang-himpapawid.
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan 1. kotse
G. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto ng mga 2. kalesa
salitang nagsasaad ng kilos sa pagsasalaysay ng sariling 3. jet
karanasan sa iba’t ibang kaayusan. 4. submarine
H. Pag-unawa sa Tekstong Pang-impormasyon: Pakikinig at 5. tricycle
pagsagot sa mga usaping pampaaralan at pampamayanan,
pangyayari, kalagayan, balita sa radio, patalastas at iba pa V. Kasunduan:
sa pamamagitan ng talakayan, larawang guhit, awit, dula- Gumupit at magdikit ng tig-isa ng uri ng transportasyon sa
dulaan, at sining. inyong notbuk.
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
MTB – MLE Teaching Guide pp. 61-68
Beginning Reading Instructional Guide to Help Teachers
(BRIGHT)
BanghayAralinsa MTB-MLE Nagpunta sila sa plasa.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art B. Panlinang na Gawain:
Ikatlong Markahan 1. . Paglalahad:
Ikapitong Linggo Magbigay ng isang paraan kung paano napananatiling
(Ikatlong Araw) malusog ang ating mga katawan.
I. Layunin: Gusto ba ninyong mag-ehersisyo tayo?
nakagagamit ng tamang salitang kilos sa pagsasalaysay ng Sabayan natin ang awit, gawin ang kilos na ipinahihiwatig sa
sariling karanasan sa iba’t ibang kaayusan. awit(iparinig),
II. PaksangAralin: Ang Ating mga Paraan Transportasyon MAG-EXERCISE TAYO TUWING UMAGA
-tricycle, bisekleta, bangka, barko, dyip, bus, kotse, LRT, Mag-exercise tayo tuwing umaga (3x)
motorsiklo, balsa,pagsakay sa kabayo/kalabaw, ang ating Upang ang katawan natin ay sumigla.
paa sa umaga’y magdyagging-dyagging
A. Talasalitaan: Pagtukoy ng mga salitang sa plasa’y magtambling-tambling
magkasingkahulugan, magkasalungat, magkasing-bigkas, at ang leeg mo ay ipapaling-paling
mga salitang marami ang kahulugan. ang braso mo’t kamay ay isuntok-suntok mo sa hangin.
Pagtukoy ng mga salitang pinaikli. 2. Pagtalakay:
B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento , alamat, Tungkol saan ang awit?
pabula, biro, patalastas, at iba pa na may wastong bilis, Anu-anong kilos ang sinabi sa awit?
kawastuan, diin, at paghahati May mga kilos na nagawa ito ay nasa pangnagdaang aspeto ng
at hinto pandiwa.
C. Pag-unawa sa Binasa: Paghinuha ng damdamin ng mga hal. naglaro kahapon
tauhan ayon sa kanilang kilos at sinasabi. May mga kilos na kasalukuyang ginagawa, ito ay
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa pangkasalukuyang aspeto
binasang kuwento, alamat at iba pa. ha. Naglalaro ang mga bata ngayon
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga May mga pandiwa na gagawin pa lamang, ito ay nasa aspeto ng
usaping pampaaralan at pampamayanan, pangyayari, panghinaharap
kalagayan, balita sa radio at iba pa. hal. Maglalaro kami bukas.
D. Pagbaybay: Pagsulat ng wastong baybay ng mga salitang C. Pangwakas na Gawain
natutuhan 1. Paglalahat:
Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa Anu-ano ang tatlong kapanahunan ng pandiwa?
pangungusap. Tandaan:
E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at tamang Ang pandiwa ay may 3 panahunan.
paghahati ng mga salita sa tekstong pang-unang baitang sa nagawa na ginagawa pa gagawin pa lang
unang kita. Hal.
Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong Salitang-ugat NaganapNa Ginaganap Pa Gaganapin pa
tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng bantas sa lang
tekstong pang-unang baitang. Kain kumain kumakain kakain
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na laro naglaro naglalaro maglalaro
ginagamit sa pangungusap. lakad naglakad naglalakad maglalakad
F. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala, tayo tumayo tumatayo tatayo
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang wastong simba nagsimba nagsisimba magsisimba
gamit ng bantas, malaking letra, wastong pasok ng unag
pangungusap, biro, tulam awit, bugtong, maikling kwento 2. Pagsasanay: Punan ng wastong pandiwa ang bawat hanay
at iba pa.: Salitang-ugat NaganapNa Ginaganap Pa Gaganapin pa
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan lang
G. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto ng mga
Tulog
salitang nagsasaad ng kilos sa pagsasalaysay ng sariling
Luto
karanasan sa iba’t ibang kaayusan.
Langoy
H. Pag-unawa sa Tekstong Pang-impormasyon: Pakikinig at
pagsagot sa mga usaping pampaaralan at pampamayanan, Walis
pangyayari, kalagayan, balita sa radio, patalastas at iba pa uwi
sa pamamagitan ng talakayan, larawang guhit, awit, dula-
dulaan, at sining. IV. Pagtataya:
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah. Punan ng wastong pandiwa ang patlang.
MTB – MLE Teaching Guide pp. 61-68 1. Kahapon ako ay ________ng lollipop.
Beginning Reading Instructional Guide to Help Teachers 2. Bukas _____ako sa nanay sa Maynila.
(BRIGHT) 3. ____ang mga bata sa kantina ngayon.
Kagamitan: lathalain , larawan at iba pa 4. Bakit ka __kahapon?
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal 5. Saan ka ______sa Linggo?
I. Layunin: 6. Paglalahat:
- nagagamit ang pang-uri sa paglalarawan ng Anu-ano ang mga iba’t ibang uri ng transportasyon?
pamilya. Lahat ba ng transportasyon ay magkakapareho ?
3. Tukoy-Alam: V. Kasunduan:
Nakasakay na ba kayo sad yip? Iguhit ang jeepney ng Tatay.
Masarap bang sumakay sad yip?
4. Paglalahad:
Gamit ang larawan magkwento tungkol sa
pampaseherong sasakyan na kung tawagin ay Jeep.
Sa Pilipinas lamang makakakita ng ganitong uri ng
sasakyan. Sa lahat ng panig ng bansa ay makikita
ang ganitong uri ng transportasyon. Marami ang
naisasakay ng dyip. May dalawa itong mahaba at
magkaharap ng upuan. Sa unahan nakasakay ang
tsuper katabi ang upuan ng dalawa pang pasahero.
Makukulay at magaganda ang mga dyip sa ating
bansa. Sinasalamin nito ang pagiging masayahin ng
mga Pinoy.
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin: Tandaan:
- nagagamit ang pang-uri sa paglalarawan ng Transportasyon ang tawag sa mga sasakyang
pamilya. ginagamit ng mga tao sa paglalakbay at
pangangalakal o paghahanapbuhay.
II. Paksa: Salitang-kilos May mga sasakyang pangtubig, pang-lupa at
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa panghimpapawid.
Napakinggan: Nakagagawa ng paglalahad ng isang Gumagamit tayo ng mga pang-uri upang ilarawan
kaganapan batay sa mga hayag o nakalap na ang mga sasakyan.
impormasyon
2. Gramatika: Nagagamit ang wastong pang-uri 7. Kasanayang Pagpapayaman:
sa paglalarawan ng pamilya Iguhit ang sariling pamilya habang nakasakay sa
Sanggunian: paboritong sasakyan.
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4)
pah. 19-22 IV. Pagtataya:
Kagamitan: tsart ng awit na “bangkang Papel”, Gamitin ang angkop na pang-uri para sa bawat
bangkang papel , papel at pangkulay, malaking batya kasapi ng pamilya.
na may tubig 1. Si Mang Isko ay isang (tamad, masipag, makulit)
na tsuper ng taxi.
III. Pamamaraan: 2. (Masinop, Bulagsak, Pabaya) si Aling Nena sa
1. Paunang Pagtataya: pagtatago sa konting ipon niya.
Anong sasakyan ang karaniwang sinasakyan ng 3. (Mababait, Malilikot, Mayayabang) ang mga
inyong pamilya? anak nila na laging nasa tabi ng mag-asawa.
4. Ang pamilya nila bagaman mahirap ay
2. Tunguhin (malungkot, masungit, masaya) naman.
Ngayong araw ay gagamitin natin ang mga 5. (Sapat, Sobra, Kulang) ang kinikita ni Mang Isko
pang-uri sa paglalarawan sa pamilya. para sa gastusin ng kanyang pamilya.
3. Tukoy-Alam: V. Kasunduan:
Ano ang masasabi mo sa iyong pamilya? Gamitin sa pangungusap
1. masunuring mga anak
4. Paglalahad: 2. mapagmahal na mga magulang
Big Book – Under the Sea
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Saan nagtungo ang pamilya?
Saan sila sumakay?
Ano ang masasabi mo sa bawat kasapi ng pamilya?
6. Paglalahat:
Anu-ano ang mga iba’t ibang uri ng transportasyon?
Lahat ba ng transportasyon ay magkakapareho ?
Napagsabihan si Efren ng kanyang guro. “Alam mo
ba Efren kung bakit kita napagsabihan ngayon?”
dagdag pa ng guro. “Kasi hindi ka nagpasa ng
ARALING PANLIPUNAN I takdang-aralin sa napagkasunduan nating araw ng
Ikatlong Markahan pasahan. Sana ay hindi na ito mauulit ha?” “Opo,
Ikapitong Linggo Ma”am” malungkot at nahihiyang tugon ni Efren.
( Unang Araw)
3. Pagtalakay:
I. LAYUNIN: Ano ang takdang-aralin ng mga bata?
Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga paglabag Bakit ayaw lumapit ni Efren sa guro?
sa mga alituntunin sa silid-aralan. Pinarusahan ba si Efren?
Anong paglabag ang kanyang ginawa?
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan Tama ba iyon? Bakit?
A. Aralin 4.1: Ang Mga Alituntunin sa Aking Gagayahin ba ninyo ang ginawa ni Efren? Bakit?
Silid-Aralan 4. Paglalahat:
B. Sanggunian: Anong halimbawa ng alituntunin sa silid-aralan ang
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10 nilabag at nabanggit sa kwentong narinig o nabasa?
Teacher’s Guide pp. Tandaan:
Activity Sheets pp. 25-28 May iba’t bang alituntuning ipinatutupad sa inyong
C. Kagamitan: silid-aralan. Mahalagang sumunod sa mga
larawan , tsart ng kwento alituntunin upang mapanatili ang kaayusan at
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino katahimikan sa paaralan.
Ang hindi paggawa ng takdang-aralin ay isa sa
III. PAMAMARAAN: paglabag sa mga alituntunin sa silid-aralan.
A. Panimulang Gawain: 5. Paglalapat:
1. Balik-aral Pagsasadula sa kwentong narinig.
Ano ang dapat mong gawin kung pansamantalang
umalis ang inyong guro sa silid-aralan? IV. Pagtataya:
Bilugan ang titik ng tamang sagot.
2. Pagganyak:
Nakaranas na ba kayong mapagsabihan ng inyong 1. Antok na antok ka na pero hindi pa tapos ang
guro? inyong ginagawang takdang-aralin. Ano ang
Anong alituntunin ang hindi mo sinunod? gagawin mo?
Inulit mo pa ba ang paglabag na iyon? Bakit? a. matutulog ka na lang
B. Panlinang na Gawain: b. ipagagawa sa nanay
1. Paunang Pagtataya: c. papasok ng walang ginawang takdang-aralin
Itanong:
Ano ang dapat gawin sa mga mag-aaral na 2. May kahirapan ang inyong takdang-aralin kaya
lumalabag sa mga tuntunin ng silid-aralan? a. hindi mo na lang tatapusin
b. hihingi ng tulong sa kapatid pero ikaw parin ang
2. Paglalahad: gagawa
Ipabasa ang kwento: c. mangongopya na lang sa kaklase kinabukasan.
Matapos mapag-aralan ng mga bata ang 3. Nakalimutan mong sagutan ang iyong takdang-
pagrerecycle, binigyan sila ng gawaing-bahay ng aralin kaya
kanilang guro. Ito ay ang paggawa ng bookmark a. sasabihin mo na naiwan ang iyong notbuk sa
mula sa lumang karton at magasin. bahay
Pinaalala pa ng guro na kailangan nila itong ipasa sa b. iiyak ka na lang
susunod na araw. c. sasabihin mo ang totoo sa iyong guro
Kinabukasan, isa-isang tinawag ng guro ang mga 4. Alin sa mga sumusunod ang halimbawa ng
bata para ipakita ang kanilang nagawa. paglabag sa alituntunin ng silid-aralan?
Tatlong beses ng tinatawag ng guro si Efren pero a. paggawa ng takdang-aralin
hindi siya tumatayo para lumapit sa guro. b. pagtuturo ng takdang-aralin sa kaklase
“Bakit Efren, wala ka bang nagawa na c. hindi paggawa ng takdang-aralin
bookmark?” tanong ng guro. Nakayuko si Efren 5. Ano kaya ang dapat gawin sa batang hindi
habang sinabi na gumagawa ng takdang-aralin?
“Opo, Ma’am, kasi po nakalimutan ko.” a. paluin b. pagsabihan c. pauwiin
Maganda ang labanan ng dalawang pangkat, wala
V. Kasunduan: Pangako: Lagi akong gagawa ng ni isa na ibig magpatalo sa dalawang pangkat.
aking mga Takdang-aralin. Hanggang sa isa na lamang ang puntos na
ARALING PANLIPUNAN I pinaglalabanan ay matatalo ng mga babae ang mga
Ikatlong Markahan lalaki. Dahil ayaw magpatalo ng mga lalaki, nang
Ikapitong Linggo hindi makasagot ang kagrupo ni Arnold bigla niyang
( Ikalawang Araw) isinigaw ang sagot. “Ihinto na lamang natin ang
larong ito.” sabi ng guro.
I. LAYUNIN:
Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga paglabag 3. Pagtalakay:
sa mga alituntunin sa silid-aralan. Anong laro ang ginawa ng mga bata?
Sino ang dalawang pangkat na naglaban?
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan Bakit biglang ipinasya ng guro na ihinto na lamang
A. Aralin 4.1: Ang Mga Alituntunin sa Aking ang laro?
Silid-Aralan Sa iyong palagay, ano ang naramdaman ng guro sa
B. Sanggunian: ginawa ni Arnold? Tama ba ang kanyang ginawa?
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10 Anong paglabag sa alituntunin ang nagawa niya?
Teacher’s Guide pp. Itutuloy pa kaya ng guro ang kanilang paglalaro?
Activity Sheets pp. 25-28
C. Kagamitan: 4. Paglalahat:
larawan , tsart ng kwento Anong halimbawa ng alituntunin sa silid-aralan ang
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino nilabag at nabanggit sa kwentong narinig o nabasa?
2. Paglalahad: V. Kasunduan:
Ipabasa ang kwento: Pangako: Sasagot lamang ako kapag ako na ang
Boys Versus Girls tinawag o binigyan ng pagkakataong sumagot.
Sa kanilang klase sa Matematika, sinimulan ito
ng guro sa isang laro. Pabilisan sa pagbibigay ng
tamang sagot. Magtutunggali ang mga lalaki laban
sa mga babae. May karampatang parusa ang grupo
na matatalo tulad ng pagdidilig ng halaman o
paglilinis ng silid-aralan.
“Handa na ba kayo mga bata?” tanong ni Gng.
Santos
Pinaalala muna niya ang pamantayan sa laro.
“Handang-handa na po kami” sigaw ng mga bata.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
( Ikatlong Araw)
4. Paglalahat:
I. LAYUNIN: Anong halimbawa ng alituntunin sa silid-aralan ang
Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga paglabag nilabag at nabanggit sa kwentong narinig o nabasa?
sa mga alituntunin sa silid-aralan.
Tandaan:
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan May iba’t bang alituntuning ipinatutupad sa inyong
A. Aralin 4.1: Ang Mga Alituntunin sa Aking silid-aralan. Mahalagang sumunod sa mga
Silid-Aralan alituntunin upang mapanatili ang kaayusan at
B. Sanggunian: katahimikan sa paaralan.
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10 Ipinagbabawal ang paglalaro tulad ng takbuhan sa
Teacher’s Guide pp. loob ng silid-aralan dahil maari itong maging sanhi
Activity Sheets pp. 25-28 ng inyong kapahamakan.
C. Kagamitan:
larawan , tsart ng kwento 5. Paglalapat:
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino Pagsasadula sa kwentong narinig.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya: V. Kasunduan:
Itanong: Pangako: Iiwasan ko ang maglaro sa loob ng aming
Ano ang dapat gawin sa mga mag-aaral na silid-aralan.
lumalabag sa mga tuntunin ng silid-aralan?
2. Paglalahad:
Oras ng rises, habang abala ang guro sa
paggabay sa mga mag-aaral sa kanilang pagbili ng
mga pagkain sa kantina ay mabilis na nakabalik sa
silid-aralan sina Jose att Wally. Naghabulan ang
dalawa paikot-ikot sa mga desk. Maingay at magulo
ang dalawa habang nagtutugisan. Maya-maya,
biglang may bumagsak, “Krrrrash” basag ang
plorera ng guro sa ibabaw ng kanyang mesa.
Dumudugo naman ang kamay ni Jose.
3. Pagtalakay:
Anong oras naganap ang kwento?
Sinu-sino ang naghabulan sa loob ng silid-aralan?
Ano kaya ang mararamdaman ng guro pagbalik niya
sa loob ng silid-aralan?
Anong paglabag sa alituntunin ng silid-aralan ang
nalabag ng dalawa?
Tutularan ba ninyo sila? Bakit?
Bakit napahinto ang guro sa kanyang pagtuturo?
Ano ang sanhi ng awayan ng dalawang bata?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
( Ika-apat na Araw)
2. Paglalahad:
Habang tahimik na nagklaklase ang mga mag-
aaral sa unang baitang, bigla na lamang umiyak si
Celia. Nahinto tuloy sa pagtuturo ang kanyang guro.
“Ano ang problema mo Celia?” ang tanong ng guro.
Pahikbi-hikbing sumagot si Celia, “Kasi po, inaaway
ako ng katabi ko kasi hindi ko po siya napahiram ng
krayola.” Tinanong ng guro si Delia. “Totoo ba
iyon, Delia? tanong ng guro. Buong taray na
sumagot si Delia. “Kasi madamot siya, hinihiram ko
lamang ayaw niyang magpahiram eh.”
3. Pagtalakay:
“Dapat ay mangopya ka rin kagaya naming lahat,”
ang sabi ni Cristy.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
( Ikalimang Araw)
I. LAYUNIN:
Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga paglabag “Hindi, kahit na mababa ang makuha kong marka,
sa mga alituntunin sa silid-aralan. hindi ako mangongopya,” ang sagot ni Carlos.
B. Panlinang na Gawain:
Muling ipabasa ang tula sa mga bata.
Iba’t Ibang Buwan
Bagong taon ay Enero
Pebrero’y araw ng puso ko
Marso, Abril, saka Mayo
Magbabakasyon naman tayo.
(Ikalimang Araw) 3 4 5 6 7 8
9 10 11 12 13 14 15
I. Mga layunin: 16 17 18 19 20 21 22
- nagagamit ang kalendaryo sa pagsasabi ng 23 24 25 26 27 28 29
araw ng ibinigay na petsa
30 31
- nagagamit ang kalendaryo sa pagsasabi ng
Bilugan ang ikalawang linggo ng buwan.
petsa ng ibinigay na araw. Lagyan ng ekis ang 3 araw na ilalagi nila roon?
Anu-anong petsa ito?
II. Paksa Anong petsa sila babalik? Ikahon mo.
A. Aralin 31: Mga Buwan ng Taon
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah. F. Paglalahat
Curriculum Guide pah. 12 Paano ang paghanap ng petsa sa kalendaryo?
Gabay ng Guro pah. 55-56 Paano ang paghanap ng araw sa kalendaryo?
Pupils’ Activity Sheet pp.____ Tandaan:
C. Kagamitan: plaskard ng ngalan ng mga buwan , Sa paghananap ng petsa:
kalendaryo Hanapin muna ang buwan.
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: Hanapin ang binigay na araw/petsa
Pagsasabi ng araw ng ibinigay na petsa. Hanapin ang petsa/araw sa hanay na katapat ng
Pagsasabi ng petsa ng ibinigay na araw. araw/petsa na ibinigay.
III. Pamamaraan G. Paglalapat:
A. Panimulang Gawain Lutasin:
1. Balik-aral: Hanapin mo sa kalendaryo ang petsa ng:
Anu-anong mga impormasyon ang makikita sa 1. Araw ng Kalayaan
kalendaryo? 2. Ikalawang Sabado sa buwan ng Oktubre
2. Pagganyak: 3. huling Linggo ng buwan ng Mayo
Sabihin kung anong buwan ginaganap ang mga
sumusunod : IV. Pagtataya:
Bagong Taon Tingnan ang kalendaryo at sagutin ang mga
Araw ng mga Puso sumusunod na tanong:
Bakasyon Disyembre 2012
Pasko Linggo Lunes Martes Miyerkule Huwebe Biyerne Sabado
Araw ng mga Patay s s s
Mahal na Araw 3 4 5 6 7 8
9 10 11 12 13 14 15
B. Panlinang na Gawain: 16 17 18 19 20 21 22
1. Paglalahad: 23 24 25 26 27 28 29
Gamit ang kalendaryo, ipatukoy sa mga bata ang 30 31
mga mahahalagang impormasyon na makukuha rito. 1. Anong petsa ang huling Huwebes sa buwan ng
Disyembre?__________________
C. Pagsasagawa ng Gawain: 2. Ang pista ng Niños Inocente ay tuwing ika__ng
Pangkatang Gawain: Disyembre.
Bigyan ang bawat pangkat ng gawain sa paghanap 3. Ang petsa ng unang linggo ng Disyembre?_____
ng araw ng ibinigay na petsa at petsa ng ibinigay na 4. Anu-ano ang mga petsa ng mga linggo sa
araw. Disyembre?_______
Pangkat 1 – Buwan ng Marso 5. Anu-ano ang mga petsa ng lahat ng Sabado?
Pangkat 2 – Buwan ng Nobyembre
Pangkat 3 – Buwan ng Hunyo V. Kasunduan
Hanapin:
Alamin ang mga petsa ng mga Holiday sa taong Today, we will read and recite a poem. Find out in
2013 this poem the different feelings a person can have or
express.
FEELINGS
Sometimes I feel angry,
Sometimes I feel sad,
LESSON PLAN IN ENGLISH Sometimes I feel scared,
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 7 – Day 1
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge: 1. happy ____
1. Unlocking of words through picture clues: 2. sad ____
sad, angry, glad, frightened, surprised 3. angry ____
As I flash the facial card, imitate the feelings each 4. scared ____
card show. 5. surprise______
B. Presentation:
VI. Assignment
Memorize the poem. house, school, market, garden, church, store, mall
Let the children identify the place.
What one word can you give for all these words?
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Guessing Game:
Show pictures:
a boy with knapsack on his back
a lady with a basket on her arm
a man riding on a carabao ‘ s back
a woman carrying a booklet and arosary
Can you tell where each of these people go?
B. Presentation:
Show pictures of:
C. Modeling:
Answer the question:
How do you feel? I feel_____________.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Game: Best Actress/Actor
Teacher gives a situation, pupil shows the
feeling through facial expressions.
ex. you are very angry
B. Presentation:
Teacher gives the situation, pupils raise the facial
expression cards to show the feeling expressed.
ex. you got perfect score in your test.
B. Presentation:
Today, we shall play Charades.
I’ll call someone to act out the feeling then the rest
will identify the feeling that your classmate acted
out.
I feel _________.(facial expression)
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Song: It’s a world of laughter
A world of tears
It’s a world of hopes
And a world of fears
There’s so much that we share
That each time we’re aware
It’s a small world after all.
If you’re happy and you know it
Clap your hands
Then your face will surely show it
If you’re happy and you know it
Clap your hands.
-angry – cross your arm
-scared – close your eyes
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 7 – Day 5
- sad- bow your head
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS: C. Modeling:
Expressive Objectives: Answer the question:
Realize that people can have different feelings How do you feel? I feel_____________.
Appreciate that we are special in different ways.
Appreciate that singing songs and reciting rhymes D. Conceptualization:
can be fun. People can have different feelings.
Instructional Objectives: A person’s feeling shows his emotions.
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Identify/count syllables in E. Guided Practice: :
words Group Singing
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. IV. Evaluation:
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and Box the names of place in each sentence.
give examples and classify naming words of places. 1. The Grade one pupils had their Field Trip in Star
City.
I. PRE-ASSESSMENT: 2. They bought some toys in the mall.
Song: If You’re Happy and You Know It 3. They ate in Mc Donald’s restaurant.
If you’re happy and you know it, 4. They also visited Ocean Park in Manila.
Clap your hands 5. They enjoyed the show in Realto Theater.
If you’re happy and you know it
stomp your feet. V. Assignment
Memorize the song.
II. Objectives:
- identify different feelings
- show the different feelings
- give naming words of places
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
What are the different feelings that a person can
feel?
B. Presentation:
Sing a song about feelings.
If you’re Happy and You know It
If you’re happy and you know it,
Clap your hands
Tayo ay magiging masigla..
D. Paglalapat:
Pagpapakitang kilos ng lahatan
2. Pagganyak
Iparinig ang awit. Naiinganya ba kayong sumayaw
sa tugtog?
B. Panlinang na Gawain
Paru-parong Bukid
Ang posisyon ng awit –kilos na ito ay paharap.
Ang bawat salita ay gagawin ng kilos.
Aawitin natin at kumilos nang pasayaw ayon sa mga
salita.
C. Paglalahat:
Paano isinasagawa ang awit na may kilos?
Masaya ba kayo?
Tandaan:
ang awit na may kilos ay nakatutuwang gawain
natin. Ito ay nakapagpapaligaya sa atin. Ito ay
nagpapagaan ng ating pakiramdam
3. Pagsasagawa sa gawain sa patnubay ng guro.
C. Pagpoproseso ng Gawa:
Tawagin ang lider ng bawat grupo para
maibahagi ang kanilang nalikhang pagkain mula sa
mga recyclable materials.
Banghay Aralin sa ART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
(Ika-apat na Araw)
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagganyak:
Paupuin ang mga bata nang pabilog at basahin sa
kanila ang kwentong, “Halo-halo Espesyal”
Ano ang paborito ninyong pagkain?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ngayong araw ay gagawa tayo ng mga pagkain mula
sa mga lumang bagay o patapong bagay.
sinulid –pansit o pasta
plastik na baso- halo-halo
Japanese paper- meat balls
cotton balls- ice cream
karbord- tinapay
kanin-dulo ng cotton buds
2. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating gumawa ng mga
pagkain gamit ang mga bagay na ito.
2. Paghahanda ng mga kagamitan:
Tingnan natin kung paano tayo matutulungan ng
ating dila para matuloy ang lasa ng mga pagkain.
Piringan ang mata ng 10 bata. Hayaang silang
tumikim ng tig-kaunti ng mga pagkain.
I. Layunin: 3. Pagtalakay:
- naipaliliwanag ang kahalagahan ng dila. Ano ang nakatulong sa inyo para masabi ang lasa?
- naipapakita ang wastong pangangalaga Mahalaga ba ang dila?
sa dila..
C. Paglalahat:
II. Paksa: Personal Health Mahalaga ang ating dila kaya dapat lamang itong
A. Health Habits and Hygiene: pangalagaang mabuti.
Pangangalaga sa Dila Tandaan::
B. Kagamitan : pagkain tulad ng biscuit, calamansi, Ang ating dila ay mahalagang bahagi ng ating
ampalaya o kape katawan na dapat nating pangalagaan.
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide p. Dahil sa ating idila nalalasahan natin ang iba’t ibang
11 uri ng pagkain tulad ng maasim, matamis, maalat,
Teacher’s Guide pp. 8-9 mapait, maanghang.
Pupils’ Activity Sheet pp. 15-17 Dapat nating pangalagaan ang ating mga dila.
2. Gawain: