Professional Documents
Culture Documents
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANITIKAN: Mullah Nassreddin (Anekdota
PANGNILALAMAN mula sa Persia) Isinalin sa Filipino ni Roderic
P. Urgelles
GRAMATIKA AT RETORIKA: Diskursong
Pagsasalaysay
URI NG TEKSTO: Nagsasalaysay
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Makapagmumungkahi at makapaglalapat ng
isang matalinong desisyon batay sa pangyayari
na makapag-iiwan ng kakintalan o mensahe sa
bumabasa.
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO DOMAIN KASANAYANG
PAMPAGKATUTO
(LC)
Pag-unawa sa Nasusuri ang
Binasa (Linangin) binasang anekdota
batay sa paksa,
tauhan, tagpuan at
motibo, at paraan ng
pagkasulat at iba pa
Panonood Naibibigay ang
(Linangin) sariling opinyon
tungkol sa napanood
na anekdota
Pagsasalita Naisasalaysay ang
(Linangin) nabuong anekdota
gamit ang mga
paraan ng diskursong
pagsasalaysay
Gramatika at Nagagamit ang
Retorika (Linangin) diskursong
nagsasalaysay sa
pagsulat ng anekdota
Pagpapahalaga Napahahalagahan
(Linangin) ang ibang akdang
pampanitikan ng
ibang bansa
II. NILALAMAN
KAGAMITAN SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
1. pahina sa gabay ng guro 105
2. mga pahina sa kagamitang pang-mag-
aaral
3. mga pahina sa teksbuk 259-261
4. karagdagang kagamitan
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA NAKARAANG Talakayin ang Pagsasanib ng Gramatika at
ARALIN AT PAGSISIMULA NG Retorika. Hayaang magbigay ng mga
BAGONG-ARALIN halimbawa ang mag-aaral.
B. PAGHAHABI SA LAYUNIN NG Ipasagot ang Pagsasanay1 at pag-usapan ang
ARALIN naging sagot ng mga mag-aaral.
C. PAG-UUGNAY NG MGA Magbigay ng reaksiyon tungkol sa mga dapat
HALIMBAWA SA isaalang-alang sa pagsusuri ng isang anekdota
D. BAGONG ARALIN sa pamamagitan ng pagpapagawa ng
Pagsasanay 2. Maaari itong gawing pangkatan,
at iproseso ang sagot.
E. Ipasagot ang Pagsasanay 3. Pag-usapan ang
PAGTALAKAY NG BAGONG naging sagot ng mga mag-aaral.
KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG
BAGONG KASANAYAN #1
F.PAGTALAKAY SA MGA BAGONG Pasulatin ang mag-aaral ng anekdota ayon sa
KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG Pagsasanay 4(I) Pumili ng mahusay na awput
BAGONG KASAYSAYAN #2 ng mag-aaral at basahin ito sa klase.
G. PAGLINANG SA KABIHASAAN Ipasagot ang pokus na tanong: Paano
nakatulong ang diskursong pasalaysay sa
pagsulat at pagbasa ng mga orihinal na akda?
H. PAGLALAPAT NG ARALIN SA
PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY
I. PAGLALAHAT NG ARALIN
J. PAGTATAYA NG ARALIN
IV. MGA TALA
PAGNINILAY
PAGNINILAY
Sinuri ni:
PAGNINILAY
PAGNINILAY
PAGNINILAY
Sinuri ni:
MARIA TERESA D. MACARANAS
Puno, Kagawaran ng Filipino
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANITIKAN: Nelson Mandela: Bayani ng
PANGNILALAMAN Africa (Sanaysay mula sa South Africa)
Isinalin sa Filipino ni Roselyn T. Salum
GRAMATIKA AT RETORIKA: Paggamit
ng Tuwiran at Di-tuwirang Pahayag sa
GRADE 1 to 12 PAARALAN: SampaguitaPaghahatid ng Mensahe
High School BAITANG: 10
PANG-ARAW-ARA URI NG
GURO: Melencio Fernando, Jr. TEKSTO:ASIGNATURA:
NangangatuwiranFilipino
NA TALAB.SA PAMANTAYAN SA Paggawa ng isang balangkas
MARKAHAN: Ikatlo
PAGTUTURO PAGGANAP PETSA: Disyembre 7, 2018
ARALIN / YUGTO:
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO DOMAIN KASANAYANG
PAMPAGKATUTO
(LC)
Pag-unawa sa Naipaliliwanag ang
Napakinggan mga likhang
(Linangin) sanaysay batay sa
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES napakinggan
BIYERNES
12:30-1:30 Grade 10 - A Grade 10 - A Grade 10Nailalahad
-A ang 10 - A
Grade
1:30-2:30 Grade 8 - O Grade 8 - O damdaming
Grade 8 - O Grade 8 - O
2:30-3:30 Grade 10 - C Grade 10 - C Grade 10 - C namayaniGrade
sa awiting
10 - C
3:50-4:50 Grade 10 - L Grade 10 - L napakinggan
Grade 10 - L Grade 10 - L
I. NILALAMAN Pagsasalita Nakapagsasagawa
4:50-5:50 Grade 8 - K Grade 8 - K Grade 8 - K Grade 8 -ng
K
KAGAMITAN SA PAGTUTURO (Linangin) monologo kung
A. SANGGUNIAN paano maipakikita
1. pahina sa gabay ng guro 109 ang pagpapahalaga sa
2. mga pahina sa kagamitang 269-271 sariling wika bilang
pang mag-aaral kabataan
3. mga pahina sa teksbuk Pag-unawa sa Naihahambing ang
4. karagdagang kagamitan Binasa (Linangin) pagkakatulad at
5. IBA PANG KAGAMITANG pagkakaiba ng
PANTURO dalawang uri ng
II. PAMAMARAAN sanaysay
A. BALIK-ARAL SA Gramatika
Ipabasa ang atisa pang halimbawa
Nagagamitngang sanaysay,
NAKARAANG ARALIN AT Retorika (Linangin) angkop na
ang “Ako ay Ikaw.” Maaari itong gawing mga
PAGSISIMULA NG BAGONG- dugtungang pagbasa. tuwiran at di-
ARALIN Ako aytuwirang
Ikaw pahayag sa
ni Hans Remar pagsulat ng sanaysay
T. Salum
Estratehiya
“Ako’y isangsa Pag- sa puso’t
Pinoy, Nakapagsasagawa
diwa. Pinoy nang
aaral (Ilipat) pananaliksik tungkol
sa balangkas
Pagsulat (Ilipat) Nakasusulat ng
balangkas tungkol sa
napakinggang
talumpati
isinilang sa ating bansa. Ako’y hindi sanay sa
mga wikang banyaga, ako’y Pinoy na may
sariling wika. Wikang Pambansa, ang gamit
kong salita…” Hay, napakaganda sa pandinig
ang awiting ito ni Florante. Damang-dama ang
pagmamahal ng mang-aawit sa akin.
Matagal na panahon na rin simula nang ako ay
ipaglaban ni dating Pangulong Manuel L.
Quezon. Ang pakikipaglaban niyang ito ay
daan upang ako ay umusbong, gamitin, at
tangkilikin. Ako ang simbolo ng
pagkakakilanlan ng ating bansa, ang Pilipinas.
Sa totoo lang, ako ay ginagamit sa maraming
sitwasyon at pagkakataon. Ah, tunay ngang
malayo na ang aking narating bilang isang
instrumento ng komunikasyon. Patunay nito, sa
paglipas ng panahon ay mabilis na naging
moderno na ang ating bansa. Modernong
kagamitan, pamumuhay, moderno na rin pati
kabataan. Talagang ang mga Pinoy ay hindi
nagpapahuli. Subalit, kasabay ng pagbabago at
pagiging modernong ito ay ginawa na rin
akong moderno. Pakiramdam ko ay binihisan
ako upang sumabay sa makabagong panahon.
Sa katunayan, ang wika ng kabataan ngayon ay
tinatawag na Taglish, mga jejemon wika nga.
Ang salitang nanay sasabihing mudra, ang
tatay ay pudra. May magsasabi ring I wanna
make bili that sapatos! Hay, kailangan bang
kasabay ng pagbabago ay pagbabago sa akin?
Nasaan na ang ipinaglabang wika? Mga
kabataan, ang totoo, ako ay ikaw na sasalamin
sa ating bansa. Hindi masama ang pag-unlad at
ang pagbabago kung ang pagbabagong ito ay
para sa ikabubuti at ikaaayos ng
komunikasyon. Sa makabagong panahon,
gamitin mo ako sa iyong wika kung iyan ang
ibig mo, piliin lamang sa tamang panahon at
tamang sitwasyon, tiyak na ang ating patuloy
na pag-unlad.
B. PAGHAHABI SA LAYUNIN Magbigay ng input tungkol sa layunin ng
NG ARALIN balangkas.
Ang nais iparating ng isang akda sa
mambabasa ay tinatawag ding layunin at mas
madaling makita sa pamamagitan ng
pagbabalangkas. Ano-ano ba ang tiyak na
layunin sa paggawa ng balangkas?
1. Nakatutulong ito sa pag-oorganisa ng mga
ideya.
2. Naipakikita ang materyal sa lohikal na
paraan.
3. Naipakikita ang pagkakaugnay-ugnay ng
mga ideya.
Ang mga ito ay dapat ding isaalang-alang sa
pagkuha o pagtala ng mahahalagang
impormasyon
C. PAG-UUGNAY NG MGA Ipagawa ang Gawain 6, ang pagsulat
HALIMBAWA SA balangkas.
BAGONG ARALIN GAWAIN 6: Sa Antas ng Iyong Pag-unawa
Isulat ang sumusunod na tanong at ang iyong
sagot sa iyong sagutang papel.
1. Sa iyong palagay, bakit kailangang
magkaroon ng wikang pambansa?
2. Bigyang interpretasyon ang pahayag na:
“Mga kabataan, ang totoo, ako ay ikaw na
sasalamin sa ating bansa.”
3. Isa sa nakipaglaban para sa wika ay si
Pangulong Quezon. Kung ikaw ay nasa
katayuan niya, tulad din ba ng kaniyang
desisyon ang iyong gagawin upang
magkaroon tayo ng isang wikang
pambansa? Bakit?
4. Sa kasalukuyan, makikita bang malaya ang
mga Pilipino sa paggamit ng wikang
pambansa? Magbigay ng sitwasyon batay
sa sariling karanasan o ng ibang taong
nakapaligid sa iyo.
5. Bilang isang kabataan, paano mo
maipakikita ang pagpapahalaga sa wikang
sarili?
6. Pakinggan ang awit na Ako’y Isang Pinoy.
Anong damdamin ang namamayani sa iyo
tungkol sa wika? Ihambing ito sa
damdaming namamayani sa awit
Magkaroon ng talakayan tungkol sa
ipinabasang sanaysay gamit ang mga gabay na
tanong. Maaaring isulat sa pisara, kartolina o
manila paper ang mga gabay na tanong at
talakayin ito sa paraang UTS o Ugnayang
Tanong-Sagot.
D. PAGTALAKAY NG BAGONG Ipagawa ang Gawain 7.
KONSEPTO AT GAWAIN 7: Itala, Impormasyong Mahalaga
PAGLALAHAD NG BAGONG Sa sanaysay na binasa, isulat nang pabalangkas
KASANAYAN #1 ang mahahalagang impormasyon na nais nitong
iparating sa mambabasa. Gawing gabay ang
sumusunod:
Ako ay Ikaw
I. Bunga ng Pakikipaglaban
A.
B.
C.
PAGNINILAY
Sinuri ni:
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANITIKAN: Nelson Mandela: Bayani ng
PANGNILALAMAN Africa (Sanaysay mula sa South Africa)
Isinalin sa Filipino ni Roselyn T. Salum
GRAMATIKA AT RETORIKA: Paggamit
ng Tuwiran at Di-tuwirang Pahayag sa
Paghahatid ng Mensahe
URI NG TEKSTO: Nangangatuwiran
B. PAMANTAYAN SA Paggawa ng isang balangkas
PAGGANAP
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO DOMAIN KASANAYANG
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES PAMPAGKATUTO
BIYERNES
12:30-1:30 Grade 10 - A Grade 10 - A (LC)
Grade 10 - A Grade 10 - A
I. NILALAMAN
1:30-2:30 Grade 8 - O Pag-unawa
Grade 8 - O sa Grade 8Naipaliliwanag
-O Gradeang
8-O
2:30-3:30 Grade 10 SA
KAGAMITAN - C PAGTUTURO
Grade 10 - C Napakinggan
Grade 10 - C mga likhang
Grade 10 - C
A. SANGGUNIAN
3:50-4:50 Grade 10 - L Grade 10 - L (Linangin) sanaysay
Grade 10 - L batay sa
Grade 10 - L
4:50-5:50 Grade 8 - K Grade 8 - K napakinggan
Grade 8 - K Grade 8 - K
Gramatika at Nagagamit ang
Retorika (Linangin) angkop na mga
tuwiran at di-
tuwirang pahayag sa
pagsulat ng sanaysay
1. pahina sa gabay ng guro 109
2. mga pahina sa kagamitang 270-272
pang mag-aaral
3. mga pahina sa teksbuk
4. karagdagang kagamitan
B. IBA PANG KAGAMITANG powerpoint presentation
PANTURO
PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA Pagsasanib ng
NAKARAANG ARALIN AT Gramatika at Retorika
PAGSISIMULA NG BAGONG- L.C.1) Ibigay bilang input tungkol sa
ARALIN gramatika. Maaaring isulat sa pisara, kartolina
o manila paper ang mahahalagang
impormasyon.
Alam mo ba na…
nakatutulong sa pag-unawa ng mensahe ng
isang diskurso ang paggamit ng angkop na
mga tuwiran at di-tuwirang pagpapahayag?
Mahalaga ang mga ito sa pagkuha ng mga
impormasyong nais bigyang linaw. Nagiging
mas malinaw ang isang sanaysay/talumpati
dahil sa mga tuwiran at di-tuwirang
pagpapahayag. Madaling matukoy sa mga
ito ang katotohanan o opinyon.
May mga pang-ugnay na nagpapatibay o
nagpapatotoo sa isang argumento upang
makahikayat. Kabilang dito ang sa katunayan, ang
totoo, bilang patunay, at iba pa.
Halimbawa:
1. Sa totoo lang, maraming magagandang
lugar sa Pilipinas na dapat munang
pasyalan bago ang ibang bansa.
2. Si Ranidel ay nanalo ng Ulirang
Kabataang Award, bilang patunay, narito
ang kaniyang sertipiko.
Ang tuwirang pahayag ay mga pahayag na may
pinagbatayan at may ebidensiya kaya’t kapani-
paniwala. Samantalang ang di-tuwirang pahayag
ay mga pahayag na bagaman batay sa sariling
opinyon ay nakahihikayat naman sa mga
tagapakinig o tagapagbasa.
B. PAGHAHABI SA LAYUNIN L.C.2) Ipasagot ang Pagsasanay 1 at
NG ARALIN Pagsasanay 2. (I)
Pagsasanay 1: Suriin ang mga pangungusap.
Uriin kung tuwiran o di-tuwiran ang pahayag
na ginamit.
1. Ayon sa estadistika, mas marami ang
bilang ng mga babae kaysa mga lalaking
Pilipino.
2. Ang pagtaas ng bilihin ay maaaring
maging dahilan upang mas maraming tao
ang magutom.
3. Isang katotohanan ang lumabas sa balita
na naipasa na ang Freedom of
Information sa Senado.
4. Walang malaking nakapupuwing kaya’t
huwag maliitin ang inaakalang maliit na
kakayahan ng kapwa.
5. Mayaman ang bansa sa kalikasan.
Patunay nito ang magagandang paligid o
tanawin na dinarayo ng mga turista.
Pagsasanay 2: Balikan ang tekstong Ako ay
Ikaw. Suriin ang mga salitang may salungguhit
sa ilang pangungusap, tuwiran ba o di-tuwiran
ang pahayag? Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
C. PAG-UUGNAY NG MGA L.C.3) Pumili ng ilang mag-aaral na
HALIMBAWA SA maglalahad ng kanilang ginawa.
BAGONG ARALIN
D. PAGTALAKAY NG BAGONG L.C.4) Ipasagot ang Pagsasanay 3. Ibigay
ang
KONSEPTO AT sumusunod na pamantayan sa pagsulat ng
PAGLALAHAD NG BAGONG sanaysay. (I)
KASANAYAN #1 a. Kalinawan
b. Gramatika
c. Bantas
d. Panghihikayat
e. Mga tuwiran at
di-tuwirang pahayag
f. Kaangkupan sa paksa
Pagsasanay 3: Sumulat ng sariling sanaysay
na may mga tuwiran at di-tuwirang pahayag
tungkol sa kasalukuyang pangyayari sa bansa
na ang layunin ay makapanghikayat sa
kaniyang mambabasa. Maaaring gamitin ang
sumusunod na mga transitional device. Gawin
ito sa iyong sagutang papel.
sa katunayan sa totoo lang ang totoo bilang
patunay isang katotohanan patunay nito
ebidensiya ng
E. PAGTALAKAY SA MGA L.C.5) Pagpapapasagot muling pokus na
BAGONG KONSEPTO AT tanong:
PAGLALAHAD NG BAGONG • Paano nakatutulong ang angkop na mga
KASAYSAYAN #2 tuwiran at di-tuwirang pahayag sa paglalahad
ng impormasyon?
F. PAGLINANG SA Magbalik-aral sa mga tinalakay na aralin.
KABIHASAAN
G. PAGLALAPAT NG ARALIN PU.A.2) Alamin ang mahahalagang
SA PANG-ARAW-ARAW NA konseptong natutuhan ng mag-aaral sa aralin
BUHAY sa pamamagitan ng pagpapasagot sa mga
tanong sa Pagnilayan at Unawain. Gamitin
ang grapikong presentasiyon. (K)
Ngayong naunawaan mo na ang pagkakaiba
at pagkakatulad ng sanaysay sa iba pang
akdang pampanitikan at ang gamit ng tuwiran
sa di-tuwirang pahayag, sa bahaging ito ay
tatayahin kung naunawaan mo na ang
mahahalagang konsepto sa aralin.
1. Mabisa bang paraan ang sanaysay sa
paglalahad ng mahahalagang
impormasyon sa kultura ng Africa?
2. Paano nakatutulong ang angkop na mga
tuwiran at di-tuwirang pahayag sa
pagkuha ng mahahalagang
impormasyon?
Paano nakatutulong ang angkop na mga tuwiran at di-
tuwirang pahayag sa pagkuha ng mahahalagang
impormasyon?
H. PAGLALAHAT NG ARALIN
I. PAGTATAYA NG ARALIN PU.A.3) Ipaulat sa bawat pangkat ang
pinagkaisahang sagot nila. Hikayatin
ang bawat pangkat na gawin ito sa masining
na paraan. Hingan ng feedback ang bawat
pangkat sa naging sagot ng iba pang pangkat.
Magbigay rin ng feedback ang guro.
Pagbibigay ng Pangwakas na Pagtataya ng
Aralin
MGA TALA
PAGNINILAY
Sinuri ni:
Gabi
ni Ildefonso Santos
Habang nagduruyan ang buwang ninikat sa lundo
ng kanyang sutlang liwanag, isakay mo ako. Gabing
mapamihag, sa mga pakpak mong humahalimuyak!
I. PAGTATAYA NG ARALIN T.C.2) Ipasuri at paghambingin ang dalawang
tula na nakalahad sa Gawain 3. Bigyan ng
sapat na oras ang mga mag-aaral sa
pagsasagawa nito. (K)
1. Ano ang sukat at tugma ng mga tula?
2. Paano naging marikit ang mga tulang
binasa?
3. Ano ang talinghaga ng mga tulang binasa?
Ipaliwanag.
4. Nasalamin ba sa dalawang tula ang kultura
ng bansang pinagmulan nito? Patunayan.
T.C.3) Pumili ng ilang mag-aaral na
magbabahagi ng kanilang sagot.
MGA TALA
PAGNINILAY
Sinuri ni:
a. Sukat
b. Tugma
c. Kariktan
d. Talinghaga
Sinuri ni:
C. PAG-UUGNAY NG MGA
HALIMBAWA SA L.A.5) Matapos ang sapat na oras na inilaan sa
BAGONG ARALIN pagsusuri, ipabahagi sa klase sa napiling tagapag-
ulat ang naging sagot ng pangkat sa Gawain 6.
Patunayan
Mo! Makabubuting purihin ang nagbahagi ng
mahusay na kongklusyon gamit ang grapikong
representasiyon.
GAWAIN 6: Patunayan Mo!
Sa sagutang papel, bumuo ng kongklusyon sa tulong ng
kasunod na grapikong representasiyon sa kabilang
pahina.
Suriin ang tulang binasa. Ito ba’y isang tulang malaya o
tulang tradisyonal? Malinaw bang naisalaysay ang kultura
ng bansang pinagmulan nito?
PATUNAY
KONGKLUSYON
D. PAGTALAKAY NG BAGONG
KONSEPTO AT L.B.1) Iugnay ang tinalakay na tula na Hele ng Ina
PAGLALAHAD NG BAGONG sa
KASANAYAN #1 Kaniyang Panganay sa ikalawang tulang susuriin-
Ang Matanda at Batang Paruparo. Matapos nito ay
ipabasa
ito nang tahimik sa mga mag-aaral. (I)
Ang Matanda at ang Batang Paruparo
Rafael Palma
Isang paruparo na may katandaan,
Sa lakad sa mundo ay sanay na sanay;
Palibhasa’y di nasisilaw sa ilaw
Binigyan ang anak ng ganitong aral:
Ang ilaw na iyang maganda sa mata
Na may liwanag nang kahali-halina
Dapat mong layuan, iyo’y palamara,
Pinapatay bawat malapit sa kaniya.
“Ako na rin itong sa pagiging sabik!
Pinangahasan kong sa kaniya’y lumapit,
ang aking napala’y palad ko pang tikis
nasunog ang aking pakpak na lumiit.”
“At kung ako’y itong nahambing sa iba
na di nagkaisip na layuan siya,
disin ako ngayo’y katulad na nila,
nawalan ng buhay at isang patay na.”
Ang pinangaralang anak ay natakot
at pinangako ang kaniyang pagsunod;
ngunit sandali lang. Sa sariling loob
ibinulong-bulong ang ganitong kutob;
“Bakit gayon na lang kahigpit ang bilin
ng ina ko upang lumayo sa ningning?
Diwa’y ibig niyang ikait sa akin
ang sa buong mundo’y ilaw na pang-aliw.”
“Anong pagkaganda ng kaliwanagan!
isang bagay na hindi dapat layuan,
itong matanda ay totoo nga namang
sukdulan ng lahat nitong karuwagan!”
“Akala’y isa nang elepanteng ganid
ang alin mang langaw na lubhang maliit,
at kung ang paningin nila ang manaig
magiging higante ang unanong paslit.”
“Kung ako’y lumapit na nananagano
ay ano ang sama ng mapapala ko?
Kahit na nga niya murahin pa ako
ay sa hindi naman hangal na totoo.”
“Iyang mga iba’y bibigyan ng matwid
sa kanilang gawa ang aking paglapit,
sa pananakali’y di magsisigasig
sa nagniningningang ilaw na marikit.”
Nang unang sandaliy’ walang naramdaman
kundi munting init na wari’y pambuhay,
ito’y siyang nagpapabuyo pang tunay
upang magtiwala’t lumapit sa ilaw.
Natutuwa pa nga’t habang naglalaro
ay lapit nang lapit na di nahihinto
sa isang pag-iwas ay biglang nasulo
tuloy-tuloy siyang sa ningas nalikmo.
Nang unang sandali’y walang naramdaman kundi
munting init na wari’y pambuhay, ito’y siya pa ngang
nagpabuyong tunay
upang magtiwala’t lumapit sa ilaw.
At siya’y hindi na muling makalipad
hanggang sa mamatay ang kahabag-habag,
ang ganyang parusa’y siyang nararapat
sa hindi marunong sumunod na anak.
- Mula sa Diwang Kayumanggi. 1970
E. PAGTALAKAY SA MGA L.B.2) Upang mapatunayan na nauunawaan ng
BAGONG KONSEPTO AT mga
PAGLALAHAD NG BAGONG mag-aaral ang kanilang binasa, ipasagot ang
KASAYSAYAN #2 grapikong representasiyon sa Gawain 7. Linawin sa
mga mag-aaral ang panuto sa isasagawang gawain.
Ipawasto ang sagot ng mga mag-aaral. Iugnay ang
gawaing ito sa susunod na gawain. (I at K)
GAWAIN 7: Ipaliwanag Mo!
Isagawa ang pasaklaw na pagpapaliwanag sa
sagutang papel gamit ang kasunod na grapikong
representasiyon.
ELEMENTO NG TULA PAGSUSURI
a. Sukat
b. Tugma
c. Kariktan
d. Talinghaga
F. PAGLINANG SA
KABIHASAAN
G. PAGLALAPAT NG ARALIN
SA PANG-ARAW-ARAW NA
BUHAY
H. PAGLALAHAT NG ARALIN Paglalahat Batay sa Pagsusuri
Ito ba’y tulang tradisyonal o malaya? Patunayan.
Nasalamin ba sa tula ang kultura ng bansang
pinagmulan nito? Sa paanong paraan? Patunayan
I. PAGTATAYA NG ARALIN L.B.3) Pangkatin ang klase. Ipasagot ang mga
tanong na nasa loob ng speech balloon sa Gawain
7. Bigyan sila ng sapat na oras sa pagsagot at
pagkatapos ay ipaulat sa klase ang naging sagot ng
bawat pangkat. Mainam na gantimpalaan ang
pangkat na nagbahagi ng mahusay na sagot. Ano
ang layunin ng tulang binasa? Anong uri ito ng teksto?
_______________________________________________
_______________________________________________
Paano naiba ang unang tulang binasa sa ikalawang tula?
Magkatulad ba ang pagiging masining ng dalawang tula?
Patunayan.
IV. MGA TALA
PAGNINILAY
1. bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
2. bilang ng mag-aaral na nangangailangan pa ng iba pang
gawain para sa remediation
3. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
4. bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
5. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito nakatulong?
6. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro, superbisor, o puno ng
kagawaran?
7. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa guro?
Sinuri ni:
PAGNINILAY
Sinuri ni:
PAGNINILAY
Sinuri ni:
I. PAGTATAYA NG ARALIN
PAGNINILAY
Sinuri ni:
I.LAYUNIN
A. PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYAN SA
PAGGANAP
C. MGA KASANAYAN
SA PAGKATUTO
II.NILALAMAN
KAGAMITAN SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
1. pahina sa gabay ng guro
2. mga pahina sa
kagamitang pang-
mag-aaral
3. mga pahina sa teksbuk
4. karagdagang kagamitan
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III. PAMAMARAAN
1. Pagganyak
Magpalaro ng Pinoy Henyo at ipahula nang mga bagay na sumisimbolo sa
Pasko.
Ipaalam sa mga mag-aaral na ang mga kabanatang babasahin ay tungkol sa
noche buena at tungkol sa isang batang nag-iisa sa buhay.
Ipasuri ang larawan sa mga pahina 513 at 523 upang maengganyo at mabuo ng mga
mag-aaral ang kwento sa kanilang kaisipan.
II.NILALAMAN
KAGAMITAN SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
1. pahina sa gabay ng guro
2. mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral
3. mga pahina sa teksbuk
4. karagdagang kagamitan
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III. PAMAMARAAN
1. Pagganyak
Magpalaro ng Pinoy Henyo at ipahula nang mga bagay na sumisimbolo sa Pasko.
Ipaalam sa mga mag-aaral na ang mga kabanatang babasahin ay tungkol sa noche buena at tungkol sa isang batang nag-iisa sa buhay.
Ipasuri ang larawan sa mga pahina 513 at 523 upang maengganyo at mabuo ng mga mag-aaral ang kwento sa kanilang kaisipan.
2. Pagbibigay ng mga Tanong Pangganyak
Ano ang kakaiba sa pagdiriwang ng Pasko noong panahong iyon?
Ano ang naging puhunan ni Basilio sa pagiging matagumpay sa buhay sa kabila ng pagiging ulila at nag-iisa sa buhay?
3. Pagbasa Nang Tahimik sa Akda
Kabanata V – Noche Buena ng Isang Kutsero
Kabanata VI – Si Basilio
(Habang binabasa ang kabanata ay hikayatin ang mga mag-aaral na maaari silang magtala ng mga salitang kanilang nabasa sa akda
na hindi kabilang sa talaan ng talasalitaan na hindi nila lubos na nauunawaan at pagkatapos ay hanapin ang kahulugan nito sa
diksiyonaryo.)
4. Pagtalakay sa Binasa
Ipasagot ang pagganyak na tanong.
Ipasagot din bang mga tanong para sa talakayan sa Pag-isipan at Sagutin A sa mga pahina 517 at 518, 527 at 528. Maaaring gamitin
ang estratehiyang Round Robin with Talking Chips sa gawaing ito.
Kabanata V-Noche Buena ng Isang Kutsero
a. Nakilala mo si Sinong sa kabanatang ito. Ilarawan si Sinong bilang kutsero, bilang mamamayan, at bilang Katoliko.
b. Ano-anong pagmamalabis ang ginawa ng guardia civil sa kaawa-awang kutsero?
c. Bakit gayon na lang ang paghihintay niya sa sinasabi niyang “hari ng mga Indio”? Anong damdamin ang inihahatid sa kanya ng pag-
asam na balang araw ay makawawala rin ang hari sa kanyang tanikala?
d. Bakit kaya “Noche Buena ng Kutsero” ang pamagat ng kabanatang ito gayong hindi ito nailarawan dito? Maghinuha sa magiging
noche Buena ng kutserong si Sinong dahil sa mga nangyari sa kanya nang gabing iyon.
e. Kung ikaw si Basilio at nasaksihan mo ang paghuli at pananakit sa kutsero ng guardia civil; dumating sa iyong kaalaman ang
suliranin ng mga manggagawa ni Kapitan Tiago; at nalaman mo ang masamang balita sa pamilya ni Juli, ano ang iisipin at gagawin
mo?
f. Anong damdamin ni Basilio ang lutang na lutang nang Makita ang dating bayan at ang pahirap na pahirap na kalagayan ng mga
mamamayan dito. Iugnay ang mensaheng nais ihatid ng may-akda rito.
g. Anong imahe ang inilalarawan ni Rizal kay Kapitan Basilio at sa mga prayleng nagpapabili sa kanya ng alahas? Makikita pa rin ba
ang ganitong kalakaran sa ating bansa hanggang sa kasalukuyan? Magbigay patunay.
h. Ano ang nais ikintal ni Rizal sa iyong isipan tungkol sa mensahe ng kabanatang ito?
Kabanata IV – Si Basilio
a. Ano-anong kasawian ang naranasan ni Basilio nang maulila? Paano niya naharap ang mga ito?
b. Paano natulungan ni Kapitan Tiago si Basilio na makapagsimula ng bagong buhay?
c. Ano ang naging pakikitungo kay Basilio ng kanyang mga kaklase at gusro sa paaralan sa simula ng taon hanggang sa ikatlong taon
ng kanyang pag-aaral? Bakit hindi siya sumuko sa kabila ng kalagayang tila walang patutunguhan?
d. Ano-anong uri ng guiro o propesor ang nakilala niya sa unang tatlong taon niya sa pag-aaral?
e. Kung sakali’t magkaroon ka ng mga gurong tulad ng mga naging unang guri niya nang mag-aral na sa Maynila, ano ang gagawin
mo?
f. Paano nakatulong kay Basilio ang pagluha at pagsusumbong sa puntod ng kanyang ina ng mga kasawian, hinaing, at iba pang pait na
naranasan niya sa buhay? Ikaw, kanino ka naglalabas ng sama ng loob kapag may suliranin? Paano ito nakatutulong sa iyo?
g. Paano nagbago ang kanyang kapalaran nang malipat siya sa Ateneo Municipal?
h. Aling bahagi ng buhay ni Basilio ang nakapanlulumo o nakapagpapagabag ng iyong loob at bakit? Aling bahagi naman sa kanyang
buhay ang nais mong siya ay batiin at gayahin? Bakit?
i. Kung ikaw ay isang mag-aaral na may natatago palang talent at galing subalit hindi mo nailalabas dahil sa iba’t ibang kadahilanan,
ano ang gagawin mo upang tulad ni Basilio ay maipakita mo ito at magtagumpay ka rin?
j. Ikaw ang pinakamahusay at nanguna sa klase. Napili kang bumigkas ng talumpati para sa mga magsisipagtapos na kagaya mo. Ano
ang magiging mensahe mo para sa iyong mga kamag-aral, magulang, mga guro, at piling panauhin na titimo sa kanilang puso at
damdamin?
Isunod na talakayin ang pagsusuri at pag-aaral ni Tomas C. Ongoco pagkatapos ng ginawang talakayan at bahaginan sa pangkat.
Mapapansing karaniwang mga Pilipino rin ang mga guwardiya sibil nang panahong iyon. Sila ay Pilipinong umaalipusta at
nagpapahirap sa kapwa nila Pilipino.
Si Bernardo Carpio ay sinasabing hiram sa isang Mehikanong alamat na dumating sa bansa bilang tauhan sa mga awit at korido, at
inangkin ng ating mga ninuno bilang isang katutubo. Ang kuwento ni Bernardo Carpio ay ginamit ng mga Kastila upang ituro ang
pagpapakasakit sa lupa upang matamo ang kaginhawaan sa langit. Dahil sa pangmamanipulang kultural ng mga Kastila, nawala o
nabawasan ang paghahangad ng mga Pilipino para sa mas maganda at maayos na pamamahala at estado sa buhay.
Hindi nagiging mabisa ang pagtuturo noong panahon ng Kastila dahil sa isang klase ay may 300 hanggang 400 na mga estudyante.
Kapuna-punang napagaling ni Basilio, na isa lamang estudyante sa medisina, ang ketonging nilimusan ni Maria Clara ng laket.
Paniwala pa rin noon na hindi nagagamot ang nakahahawang sakit na ketong at sinasalamin nito ang paniniwala ni Rizal na kayang
mapagaling ang sakit na ito sa pamamagitan ng makabagong medisina.
Magpabuo nang mahusay na kaisipan tungko sa pag-aaral na ito at iugnay sa kasalukuyang panahon.
5. Pagsagot sa Pagsasanay Tungkol sa Binasang Akda
Kabanata V-Noche Buena ng Isang Kutsero
Pagkatapos ng mas malalim na talakayan tungkol sa mga kabanatang pinag-aralan ay ipasagot na ang mga pagsasanay sa akda.
Pag-isipan at Sagutin B (Nakapaghihinuha para sa mga pangyayari sa akda), sa mga pahina 518 at 519
Pag-isipan at Sagutin C (Nabibigyang-kahulugan ang Matatalinghagang Pahayag na ginamit sa binasang kabanata ng nobela)
(F10PT-IVb-c-83), mga pahina 519 at 520
Kabanata VI-Si Basilio
Pag-isipan at Sagutin B (Napagsusunod-sunod ang ilang pangyayari sa kabanata), pahina 528
Pag-isipan at Sagutin C (Natutukoy ang papel na ginampanan ng mga tauhan sa pamamagitan ng pagtunton sa mga pangyayari;
pagtukoy sa mga tunggaliang naganap, pagtiyak sa tagpuan, at pagtukoy sa wakas) (F10P8-IVb-c-87), pahina 529
Maaaring ipabahagi sa mag mag-aaral ang ginawang ladder organizer gamit ang estratehiyang Art Gallery
6. Paglalagom
Gamit ang estratehiyang One Minute Paper, ipasulat sa mga mag-aaral ang natutuhan nila sa araling ito.
7. Pagbibigay ng Takdang-aralin
Ipabasa ang Kabanata VII at VIII tungkol kay Simoun at Masayang Pasko.
IV.MGA TALA
PAGNINILAY
1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
2. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan pa ng iba pang gawain para sa remediation.
3. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
4. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
5. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
6. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro, superbisor, o puno ng kagawaran?
7. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro?
Sinuri ni:
II.NILALAMAN
KAGAMITAN SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
5. pahina sa gabay ng guro
6. mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral
7. mga pahina sa teksbuk
8. karagdagang kagamitan
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III. PAMAMARAAN
1. Pagganyak
Isulat ang pamagat sa pisara ng isa sa dalawang kabanatang babasahin-Si Simoun Gamitin ang estratehiyang Title Talk upang maghinuha ang mga
mag-aaral kung tungkol saan ang kabanata. Isunod na ipakita ang larawan sa mga pahina 532 at 545. Ipaisip kung ano kaya ang mahahalagang
bagay na ilalantad sa kanila sa araw na ito.
Ipabahagi sa bawat pangkat ang kanilang mga hinuha at sabihing babalikan nila ito kapag tapos ng basahin ang kabanata. Ipabatid sa mga mag-
aaral na sa paghihinuha hindi mahalaga kung ito ay tama o mali. Ang mahalaga ay nalilinang ang kanilang kasanayan sa pag-iisip ng kritikal
2. Pagbibigay ng mga Tanong Pagganyak
Sino ang totoong Simoun? Saan ba siya nagmula?
Totoo bang maligaya ang Pasko ng mga tauhan sa kabanata?
3. Pagbasa Nang Tahimik sa Akda
Kabanata VII-Si Simoun
Kabanata VIII-Masayang Pasko
(Habang binabasa ang kabanata ay hikayatin ang mga mag-aaral na maaari silang magtala ng mga salitang kanilang nabasa sa akda na hindi
kabilang sa talaan ng talasalitaan na hindi nila lubos na nauunawaan at pagkatapos ay hanapin ang kahulugan nito sa diksiyonaryo.)
4. Pagtalakay sa Binasa
Ipasagot ang mga pagganyak na tanong.
Pabalikan ang kanilang hinuha sa Kabanata VII.
Ipasagot din ang mga tanong para sa talakayan sa Pag-isipan at Sagutin A sa mga pahina 540, 550, at 551. Maaaring gamitin ang estratehiyang
Round Table Discussion sa gawaing ito.
Kabanata VII-Si Simoun
a. Paano natuklasan ni Basilio ang lihim ni Simoun? Bakit niya naisipang magpakita sa kabila ng panganib sa gagawin niyang ito?
b. Ano kaya ang hinuhukay ni Simoun? Bakit kaya tila naubusan na siya ng lakas sa paghuhukay gayong hindi pa naman siya katandaan?
c. Bakit hindi itinuloy ni Simoun ang nakaambang pagbaril sa binata? Paano niya kinumbinsi si Basilio na sumama sa kanyang ipinaglalaban?
d. Bakit hindi niya nagising ang damdaming makabayan ni Basilio sa kanyang mga sinabi? Ano raw ang hindi mainam sa plano niyang magkaroon
ng payapang buhay at magsilbi sa mga kababayan sa pamamagitan ng panggagamot?
e. Bakit napukaw ni Simoun ang damdamin ni Basilio nang banggitin niyang ang nagagawa lamang ni Basilio para sa namatay na ina at kapatid ay
magtungo sa puntod nang minsan sa isang taon upang lumuha na parang isang babae?
f. Paano niya naipasok sa diwa nito ang makapaningil para sa mga kaapihang dinanas mula sa pamahalaang walang malasakit para sa kanyang mga
mamamayan?
g. Ano ang ibig sabihin ni Simoun sa pahayag niyang ito: “Ako ang hukom na magpaparusa sa sistemang panlipunan sa kanyang sariling mga
pagkakasala”?
h. Sa iyong palagay, kung hindi man niya napapayag ang binate ngayon ay darating kaya ang oras na mahihimok din ni Simoun si Basilio na sumama
sa kanyang ipinaglalaban? Patunayan.
i. Nakita mob a ang katangian ni Ibarra ng Noli Me Tangere sa katauhan ni Basilio? Magbigay ng patunay.
j. Ano ang ibig sabihin ng, “Walang manlulupig kugn walang magpapaalipin”? Magbigay ng totoong halimbawa at karanasan para ditto.
Kasunod ng talakayan ay ipabahagi sa katabi ang mahahalagang usapan o pahayag nina Simoun at Basilio para sa bayan.
Ipaliwanag ang mensaheng tumimo sa iyong puso na magagamit mo sa iyong buhay sa dalawang kahon at sa ibaba naman nitong mga patlang ay
ang iyong paliwanag sa bawat sa mensahen.
____________________________________________________________ ____________________________________________________________
____________________________________________________________ ____________________________________________________________
____________________________________________________________ ____________________________________________________________
Kabanata VIII-Masayang Pasko
a. Bakit maagang gumising si Juli nang umagang iyon? Saan kaya siya pupunta?
b. Bakit magdamag na lumuha si Juli?
c. Ano ang pampalubag-loob ni Juli sa kanyang lolo nang magpaalam siya rito? Siya kaya mismo ay naniniwala sa kanyang sinasabi tungkol sa
kanyang matututuhan habang naninilbihan? Maghinuha.
d. Ano-anong kaugaliang Pilipino ang mababakas mo sa pagdiriwang ng Pasko noon? May pagkakatulad pa rin ba ito sa paraan natin ng pagdiriwang
sa kasalukuyang panahon?
e. Nakalimutan nga kaya o sinadya ni Juli na hindi batiin ng “Maligayang Pasko” ang kanyang Lolo? Ano ang dahilan ditto?
f. Bakit “Masayang Pasko” ang pamagat ng kabanatang ito? Naaangkop ba ito para sa kalagayan ng mga tauhan sa kabanatang ito? Ano ang ibig
iparating ng may-akda sa mambabasa?
g. Anong bagay ang nangyari kay Tata Selo na labi na ikinasindak ng mga bisita niya nang Paskong iyon?
h. Ikaw ay nakapagbabasa at nakapanonood din ng mga paksa tungkol sa mga taong nagdanas nang matinding kasawian sa buhay. Paano maaaring
makaapekto sa mga taong ito ang naranasang mapapait na kasawian sa buhay? Paano ito dapat harapin upang maiwasang lumala pa ang kanyang
dalahin?
Pagkatapos ng talakayan ay idagdag pa ang ilang mahahalagang kaisipan hango sa pag-aaral ni Tomas C. Ongoco
Lagi si Simoun sa tahanan ni Kapitan Tiago upang makasagap ng balita tungkol kay Maria Clara.
Sina Don Rafael, Elias, at Maria Clara ang isa sa mga dahilan ng kanyang paghihiganti.
Si Basilio ay tulad din ni Pilosopong Tasyo na (una?) sa kanilang panahon. Magagaling ang kanilang layunin subalit hindi akma sa takbo ng
kanilang panahon.
Hindi raw masaya ang mga bata kapag Pasko noon dahil maaga silang ginigising, binibihisan ng inaalmirol na damit, magsisimba nang matagal,
mamamasko sa mga kamag-anak upang tumula, sumayaw, o umawit. Kapag nabigyan ng aginaldo ay mapupunta pa sa magulang at kapag
nadumihan ang damit ay masasaktan sa kurot ng magulang.
Magpabuo ng mahalagang kaisipan tungkol sa mga tinalakay sa pag-uugnay sa kasalukuyang panahon.
5. Pagsagot sa Pagsasanay Tungkol Sa Binasang Akda
Kabanata VII-Si Simoun
Ipasagot na ang mga pagsasanay pagkatapos ng mahusay na talakayan sa mga kabanatang pinag-aralan
Pag-isipan at Sagutin B (Natutukoy kung ang mga nakadiing salita ay magkasingkahulugan o magkasalungat), pahina 541
Pag-isipan at Sagutin C (Natutukoy ang detalye ng mahahalagang pangyayari sa akda), pahina 541
Pag-isipan at Sagutin D (nabibigyang-kahulugan ang matatalinghagang pahayag na ginamit sa binasang kabanata ng nobela) (F10PT-IVb-c-83), sa
mga pahina 541 at 542
Kabanata VIII-Masayang Pasko
Pag-isipan at Sagutin B (Nakikilala ang damdamin ng tauhan sa kanilang ikinilos, sinabi, o iniisip), pahina 547
Pag-isipan at Sagutin C (Nakapagpapahayag ng saloobin sa mahalagang pangyayari sa akda), mga pahina 547 at 548
6. Paglalagom
Lagumin ang aralin gamit ang estratehiyang CROWN.
C-(communicate what you have learned) Ilahad ang iyong natutuhan sa aralin na ito.
R-(react) Magbigay ng reaksiyon ukol sa natutuhan.
O-(offer one sentence that sums up what the whole lesson was about) Magbigay ng isang pangungusap na lalagom sa kabuoan ng aralin na ito.
W-(where, cite places where one could use this) Saan mo magagamit ang natutuhan mo sa araling ito?
N-(note how well you did today?) Ano ang masasabi mo sa ginawa mo sa araling ito?
7. Pagbibigay ng Takdang-aralin
Ipabasa ang Kabanata IX-Si Pilato at Kabanata X-Kayamanan at Kagustuhan
IV.MGA TALA
PAGNINILAY
8. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
9. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan pa ng iba pang gawain para sa remediation.
10. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
11. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
12. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
13. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro, superbisor, o puno ng kagawaran?
14. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro?
Sinuri ni:
E. PAGLINANG SA KABIHASAAN
G. PAGLALAHAT NG ARALIN
H. PAGTATAYA NG ARALIN
Sinuri ni:
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang na
mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang suliranin sa
lipunang Pilipino sa kasalukuyan.
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP
Nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa lipunang
Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan.
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO
nakapaglalarawan sa mga tauhan at pangyayari sa tulong ng imahinasyon at
lahat ng pandamdam;
nakikilala ang pangunahing kaisipan o mahahalagang mensahe ng binasa;
napipili ang salitang hindi dapat mapasama sa pangkat;
nakikilala ang pangunahing kaisipan o mahahalagang mensahe ng binasa.
II. NILALAMAN
KAGAMITAN SA PAGTUTURO
A. SANGGUNIAN
D. pahina sa gabay ng guro 264
E. mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral
F. mga pahina sa teksbuk 503-527
G. karagdagang kagamitan
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
Aklat ng Pinagyamang Pluma 8 (Florante at Laura), mga pahina 503-536
III. PAMAMARAAN
B. BALIK-ARAL SA NAKARAANG ARALIN AT PAGSISIMULA NG
BAGONG-ARALIN
H. Pagganyak
Magpalaro ng Pinoy Henyo at ipahula nang mga bagay na sumisimbolo sa Pasko.
Ipaalam sa mga mag-aaral na ang mga kabanatang babasahin ay tungkol sa noche buena
at tungkol sa isang batang nag-iisa sa buhay.
Ipasuri ang larawan sa mga pahina 513 at 523 upang maengganyo at mabuo ng mga mag-
aaral ang kwento sa kanilang kaisipan.
J. PAGHAHABI SA LAYUNIN NG ARALIN
I. Pagbibigay ng mga Tanong Pangganyak
Ano ang kakaiba sa pagdiriwang ng Pasko noong
panahong iyon?
Ano ang nagging puhunan ni Basilio sa pagiging
matagumpay sa buhay sa kabila ng pagiging ulila at
nag-iisa sa buhay?
K. PAG-UUGNAY NG MGA HALIMBAWA SA BAGONG ARALIN
J. Pagbasa Nang Tahimik sa Akda
Kabanata V – Noche Buena ng Isang Kutsero
Kabanata VI – Si Basilio
(Habang binabasa ang kabanata ay hikayatin ang mga
mag-aaral na maaari silang magtala ng mga salitang
kanilang nabasa sa akda na hindi kabilang sa talaan ng
talasalitaan na hindi nila lubos na nauunawaan at
pagkatapos ay hanapin ang kahulugan nito sa
diksiyonaryo.)
L. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG
BAGONG KASANAYAN #1
K. Pagtalakay sa Binasa
Ipasagot ang pagganyak na tanong.
Ipasagot din bang mga tanong para sa talakayan sa
Pag-isipan at Sagutin A sa mga pahina 517 at 518, 527
at 528. Maaaring gamitin ang estratehiyang Round
Robin with Talking Chips sa gawaing ito.
Kabanata V-Noche Buena ng Isang Kutsero
b. Nakilala mo si Sinong sa kabanatang ito.
Ilarawan si Sinong bilang kutsero, bilang
mamamayan, at bilang katoliko.
M. PAGTALAKAY SA MGA BAGONG KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG
BAGONG KASANAYAN #2
N. PAGLINANG SA KABIHASAAN
P. PAGLALAHAT NG ARALIN
Q. PAGTATAYA NG ARALIN
PAGNINILAY
15. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
16. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan pa ng iba pang gawain para sa
remediation.
17. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
18. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
19. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
20. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro, superbisor, o puno ng kagawaran?
21. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Sinuri ni: