You are on page 1of 6

PHILIPPINE NORMAL UNIVERSITY

INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING


Grade 8 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao


Baitang 8
Ikatlong Markahan

ENDURING ESSENTIAL PRACTICE


SUBTHEME TOPIC
UNDERSTANDING QUESTION TEACHER

Culture Ang bugso ng Ano ang Kabutihang-loob CASTILLO,


damdamin o drive nagtutulak sa bilang Paggawa ng Jonah Micah A.
ang siyang akin upang Mabuti sa Kapwa
nagtutulak sa atin gumawa ng
na gumawa ng kabutihang-loob
mabuti sa ating sa kapwa?
kapwa. Ang mga
tao ay natural na
mabuti at
naghahangad na
makatulong sa
kapwa, kailangan
lamang itong
isabuhay.

CONTENT, STANDARDS, AND COMPETENCIES

CONTENT CONTENT PERFORMANCE CODE COMPETENCIES


STANDARDS STANDARDS

a. Konsepto at Naipamamalas ng Naisasagawa ng - Nauunawahan ang


Pananaw sa magaaral ang mag-aaral ang mga tunay ng konsepto
Kabutihang-loob pag-unawa sa angkop na kilos sa ng kabutihang-loob
b. Pitong Gawa mga konsepto sa isang mabuting at naipapakita ito sa
ng Awa para sa paggawa ng mabuti gawaing tumutugon tamang
Tao sa kapwa sa pangangailangan pamamaraan sa
c. Pamamaraan ng mga marginalized, kapwa
ng Pagsasabuhay IPs at differently
d. Limitasyon sa abled.
Paggawa ng
Kabutihan
e. Mabuting
Bunga ng
Paggawa ng
Mabuti sa Kapwa

Preliminaries

Ikatlong Markahan Paksa: Kabutihang-loob bilang Paggawa ng Mabuti sa Petsa: Ika-18 ng Abril,
Week 4 Kapwa 2022
PHILIPPINE NORMAL UNIVERSITY
INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING
Grade 8 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

Mga Layunin: Key Ideas:


Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na: 1. Ang kabutihang-loob
Pangkabatiran:: Nakatutukoy ng mga sitwasyon kung saan ay isinasakilos at
nakatanggap ng kabutihan mula sa kapwa; isinasabuhay.
Pandamdamin: Nakapagbabahagi ng karanasan sa paggawa ng
mabuti sa kapwa; at 2. Ang paggawa ng
Saykomotor: Nakagagawa ng kabutihan timeline na naglalaman ng mabuti sa kapwa ay hindi
mga pagsasabuhay ng kabutihan sa kapwa. naghihintay o
nangangailangan ng
kapalit.

Mga Kagamitan: Sanggunian:


Zoom App Grade 8 Paano
Tablet, smart phone, at laptop Magpakatao book
Lapis at sulatang papel

Learning Activities

Teacher’s Activity Pupil’s Response

Gawain #1: Institutional Video


1. Ang mga mag-aaral ay manonood ng
dalawang-minutong bidyo (institutional video) na
magpapakilala sa kanila sa sub-theme para sa
ikalimang linggo ng unang markahan.
2. Ang sub-theme ay kultura/culture...
3. Ang bidyo ay ipalalabas sa pamamagitan ng
Zoom app sa kalagitnaan ng flag ceremony
(Lunes, 7:00 ng umaga)
Motivational
Activity
Katanungan: Halimbawa ng Sagot:
1. Ano ang mensahe o aral na iyong napulot sa
1. Ang mensahe o aral na
institusyonal na bidyong iyong napanood?
aking napulot sa bidyo ay
__________________.

2. Anong bahagi ng bidyo ang pinakatumatak sa 2. Ang pinakatumatak po


iyo? Bakit? sakin ay
_________________.

https://padlet.com/castill
Gawain #2: Kapwa Kabutihan ojma/azvwazsf4ad1qhb0
Main Activity PANUTO: Ang mga mag-aaral ay tutukoy ng
sitwasyon kung saan sila ay nakatanggap ng
PHILIPPINE NORMAL UNIVERSITY
INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING
Grade 8 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

kabutihan mula sa kanilang kapwa. Pagtapos,


sasagutin nila ang mga katanungan.

PAMPROSESONG TANONG: Halimbawa ng Sagot:


1. Noong ginawa sa iyo ito, ano ang naging 1. Natuwa po ako at
impact nito sa iyo? Bakit? naluha dahil may handa
pong dumamay sa akin.

2. Gaano kahalaga sa iyo na mayroong mga 2. Sobrang mahalaga po


handang tumulong sa iyo? Bakit? dahil may mga problema
po na hindi ko naman
kaya mag-isa. Mahalaga
Analysis po na may mga tao
akong makakasama.

3. Mayroon ka bang nagustuhan sa mga sagot


3. Opo, iyong may
ng kaklase mo? Ano ito at bakit?
nagbukas po ng pinto
para sa kanya dahil kahit
sa maliit na bagay ay
maaari pa rin po pa lang
maipakita ang
kabutihan.

https://www.canva.com/d
Balangkas: esign/DAE9kMDvpRs/mh
a. Konsepto at Pananaw sa Kabutihang-loob q5w73GDMoyFAeMZq6y_
b. Pitong Gawa ng Awa para sa Tao g/view?utm_content=DA
c. Pamamaraan ng Pagsasabuhay E9kMDvpRs&utm_camp
d. Limitasyon sa Paggawa ng Kabutihan aign=designshare&utm_
e. Mabuting Bunga ng Paggawa ng Mabuti sa Kapwa medium=link2&utm_sour
ce=sharebutton

Nilalaman:

Ang kabutihang-loob ay isang katangian na makita


Abstraction ang pangangailangan ng kapwa. Ito ay isang
pagpapahalaga na naglalayon tumulong at
maglingkod sa kapwa.

a. Konsepto at Pananaw sa Kabutihang Loob


i. Bugso ng damdamin - ito ang nag-uudyok
sa atin upang gumawa ng mabuti.
ii. Isinasakilos - ito ay hindi nasusukat sa
mga tiyak na pagsasalita lamang,
kailangan ito ay isinasakilos at
isinasabuhay.
iii. Hindi naghihintay ng kapalit - ito ay hindi
nababayaran.
PHILIPPINE NORMAL UNIVERSITY
INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING
Grade 8 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

b. Pitong Gawa ng Awa para sa Tao


i. Pakainin ang nagugutom
ii. Painumin ang nauuhaw
iii. Damitan ang mga walang damit o saplot
sa katawan
iv. Bigyang-proteksyon ang walang
masisilungan
v. Bisitahin ang mga maysakit
vi. Bisitahin ang mga nasa bilangguan
vii. Ilibing ang mga patay

c. Pamamaraan ng Pagsasabuhay
i. Pasalita at wastong pag-uugali
- maging magiliw sa kapwa
- maging positibo
- mabubuti lamang ang sabihin
- maging mapagtanggap
ii. Tamang gawain at pamamaraang
pagkilos
- sundin ang utos ng mga magulang
- maging magalang
- magkusa na buksan ang mga pinto
- maging mabuting tagapakinig

d. Limitasyon sa Paggawa ng Kabutihan


i. Maging maingat sa mga taong hindi
kilala
ii. Tiyakin na katanggap-tanggap ang
tulong
iii. Mag-ingat sa maaaring mang-abuso
iv. Kumuha ng pahintulot mula sa mga
awtoridad

e. Mabuting Bunga ng Paggawa ng Mabuti sa


Kapwa
i. Kabutihang Panlahat - ang
kabutihang-loob ay hindi pansarili
lamang, ito ay tungo sa kabutihang
panlahat.

Gawain #3: Stop, Think, and Do https://jamboard.google.


PANUTO: Pupunan ng mga mag-aaral ang traffic com/d/1_TyUMefcWi2NCv
lights na tungkol sa kabutihang-loob sa Jamboard. zSplSe7JhHYC-mZvucWd
Gagawing basehan sa pagsagot ang sumusunod: Sjmr9iJ3o/edit?usp=shari
Application ● Red Light - Mga dapat iwasan dahil hindi ng
nagpapakita ng mabuting gawain.
● Yellow Light - Mga mabuting gawain na hindi
pa nagagawa, ngunit gustong gawin.
PHILIPPINE NORMAL UNIVERSITY
INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING
Grade 8 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

● Green Light - Mga nagawang mabuti sa


kapwa na dapat ipagpatuloy.

Gawain #4: Quizalize https://app.quizalize.com/


PANUTO: Sa pamamagitan ng Quizalize, ang mga view/quiz/kabutihangloo
mag-aaral ay magkaroon ng maikling pagsusulit. Ang b-bilang-paggawa-ng-m
mga mag-aaral ay pipili ng pinaka tamang sagot sa abuti-sa-kapwa-54848b4
bawat katanungan. 9-7a18-4934-9339-885f0d
1af976
TAMA O MALI
1. Ang kabutihang-loob ay nangangailangan ng Mali
mga tiyak na pagsasalita lamang.
2. Mahalaga ang maging mabuti ngunit Tama
kailangan maging maingat sa mga taong
maaaring mang-abuso.

MULTIPLE CHOICE
1. Alin sa mga sumusunod ang hindi C
nagpapakita ng pagsasabuhay ng
kabutihang-loob sa pasalita at wastong
pag-uugali?
a. Maging positibo
b. Maging mapagtanggap
Assessment c. Maging mailap sa kapwa
d. Mabubuti lamang ang sabihin

2. Bakit kailangan maging maingat sa D


pagtulong sa mga hindi kilala?
a. Dahil hindi mo naman sila kilala
b. Dahil maaaring hindi ka nila tulungan
pabalik
c. Dahil maaari silang mang-abuso at
umulit
d. Dahil may mga taong may
masasamang intensyon

3. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa C


pitong gawa ng awa para sa tao?
a. Painumin ang nauuhaw
b. Bisitahin ang mga maysakit
c. Makinig sa mga may problema
d. Bigyang-proteksyon ang walang
masisilungan

Gawain #5: Kabutihan Timeline


PANUTO: Sa loob ng isang linggo, ang mga mag-aaral
Assignment ay magtatala ng mga kabutihang nagawa nila sa
kanilang kapwa. Maglagay ng mga patunay sa bawat
kabutihan sa pamamagitan ng mga larawan.
PHILIPPINE NORMAL UNIVERSITY
INSTITUTE OF TEACHING AND LEARNING
Grade 8 EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

Inihanda ni:

Jonah Micah A. Castillo


Practice Teacher (Grade 8 Edukasyon sa Pagpapakatao), PNU-ITL
castillo.jma@pnu.edu.ph

You might also like