You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
Division of Taguig City and Pateros
TAGUIG INTEGRATED SCHOOL

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Guro GERALDINE M. BARANAL Aralin Modyul 6: KONSIYENSIYA


Petsa at Oras Ika-5 hanggang ika-9 ng Disyembre, Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
2022
Baitang/Antas 7-SULTAN KUDARAT Markahan Ikalawang Markahan
7-PAIBURONG
7-CABAYLO
7-SUMAKWEL
7-MANOOC
7-SULAYMAN
7-STE
7-TUPAS
7-BANKAW
IKALAWANG LINGGO/UNANG ARAW
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng konsiyensiya sa Likas na Batas Moral.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang paglalapat ng wastong paraan upang itama ang mga maling pasiya o kilos bilang kabataan batay sa taman
konsiyensiya.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto / Most
Essential Learning Competencies Natutukoy ang mga katangian, gamit at tunguhin ng isip at kilos-loobNapahahalagahan ang pagtupad ng tungkulin bilang isang Pilipino.
3. Naipakikita ang mga karapatang natatamo at ang wastong pagtupad sa tungkulin sa
pamamagitan ng malikhaing presentasyon.
Napahahalagahan ang pagtupad ng tungkulin bilang isang Pilipino.
3. Naipakikita ang mga karapatang natatamo at ang wastong pagtupad sa tungkulin sa
pamamagitan ng malikhaing presentasyon.
Napahahalagahan ang pagtupad ng tungkulin bilang isang Pilipino.
3. Naipakikita ang mga karapatang natatamo at ang wastong pagtupad sa tungkulin sa
pamamagitan ng malikhaing presentasyon
Natutukoy ang mga katangian, gamit at tunguhin ng isip at kilos-loobNaipakikita ang mga karapatang natatamo at ang wastong pagtupad sa tungkul
pamamagitan ng malikhaing presentasyon
1. Nakikilala ang konsiyensiya bilang kakayahan ng isip na maghusga ng kabutihan o kasamaan ng isang pasiya o kilos. (6.1)
2. Naipapaliwanag ang Batayang Konsepto ng aralin. (6.3)
3. Nakabubuo ng tamang pangangatuwiran batay sa Likas na Batas na Moral upang makagawa ng angkop na pagpapasiya at kilos araw
(6.4)
II. Nilalaman Modyul 6: Ang Kaugnayan ng Konsiyensiya sa Likas na Batas Moral
A. Sanggunian Edukasyon sa Pagpapakatao (Modyul para sa Mag-aaral)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag- Ikalawang Markahan : Module 6, pahina 129-146
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Panturong Biswal: Laptop, projector, /tv

III. Pamamaraan 1. Pagbati


2. Panalangin
3. Pagkuha ng liban sa klase
*Ang lahat ay mananahimik sa loob ng 2 minuto para sa pananalangin. Matapos nito ay aalamin ang bilang ng mga mag aaral na nasa klas
4. 5-minute drill
*Magpapabasa ng isang talata sa klase na may kinalaman sa bagong aralin.

 Hindi sa dami ng nalalaman at taas ng pinag-aralan ang tunay na sukatan ng katalinuhan, kundi kung paano ginagamit ang mga kaa
pagpapaunlad ng sariling pagkatao, sa paglilingkod sa kapwa at sa paglilingkod o pakikibahagi sa pamayanan. Sadyang natatangi a
sa kaniyang taglay na isip at kilos-loob. Hindi tayo magiging tao kapag hindi natin ginamit sa tama ang mga kakayahang ito. Malakin
ang kumilos tayo nang tama bilang mga taong mapanagutan sa paggamit ng isip at kilos-loob.

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at * Ano ang ating tinalakay noong nakaraang aralin?
pagsisimula ng bagong aralin.

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat tanong. Isulat ang mga sagot sa notbuk.
1. Alin ang batayan ng pagiging pantay ng tao sa kanyang kapwa?
a. Karapatan
b. Isip at kilos-loob
c. Kalayaan
d. Dignidad
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at Gdg
pagganyak

djojjhljl

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at * Pangkatin ang klase sa lima at pag-usapan ang isang malikhaing presentasyon
paglalahad ng bagong kasanayan #2 tungkol sa mga karapatan at tungkulin ng tao sa sumusunod na aspekto: (a) sa pamilya,
(b) sa paaralan, (c) sa barangay o pamayanan, (d) sa bansa o lipunan at (e) sa espiritwalidad.
(gawin sa loob ng 10 minuto)(Collaborative/Constructivist Approach)

Pangkat 1 – Tula o Rap (tungkulin at karapatan ng tao sa pamilya)


Pangkat 2 – Kanta o Jingle (tungkulin at karapatan ng tao sa paaralan)
Pangkat 3 – Maikling dula (tungkulin at karapatan ng tao sa barangay/pamayanan)
Pangkat 4 – Quiz Show (tungkulin at karapatan ng tao sa bansa/lipunan)
Pangkat 5 – TV Sitcom/News (tungkulin at karapatan ng tao sa espiritwalidad)
F. Paglinang sa Kabihasahan Bigyan ng sapat na panahon ang bawat pangkat para sa presentasyon ng natapos na pangkatang
gawain. Bigyan din ng pagkakataong makapagbigay ng pagtatasa ang bawat pangkat sa kapwa
pangkat na magpapakita ng kanilang presentasyon. (gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative
Approach)

Gamiting kraytirya ang sumusunod:


1. Kaangkupan ng pormat batay sa nakatakdang uri ng presentasyon (5 puntos)
2. Maikli ngunit mahusay ang paliwanag o deskripsiyon ng nakatakdang presentasyon.
(5 puntos)
3. Kaisahan at pakikiisa ng bawat kasapi ng pangkat (5 puntos)
4. Nakapupukaw ng interes ang ginawang presentasyon. (5 puntos)

Magbigay ng ilang papuri o pagpuna sa mga ginawang presentasyon batay sa pangangailangan


nito
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na katanungan sa isang sagutang papel.

Tayahin ang Iyong Pang-unawa:


1. Ano ang konsensiya? Ipaliwanag.
2. Paano nauugnay ang Likas na Batas Moral sa konsensiya ng tao? Ipaliwanag.

Pag-uugnay ng Batayang Konsepto sa Pag-unlad ko Bilang Tao:


1. Ano ang kabuluhan ng Batayang Konsepto sa aking pag-unlad bilang tao?
2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking mga pagkatuto sa aralin na ito?
G. Paglalapat sa aralin sa pang-araw-araw na BIG IDEA/TAKEAWAY:
buhay  Malaki ang papel na ginagampanan ng iyong konsensiya sa buhay mo. Dito nakasalalay ang paghubog ng iyong pagkatao dahil ito a
humuhusga sa kilos na iyong pinipiling gawin. Nakadepende ang iyong konsensiya sa Likas na Batas na Moral na iniukit na ng Diyos
simula ng tayo’y Kaniyang nilikha. Ipinagkaloob ito sa atin dahil nakikibahagi tayo sa Kanyang karunungan at kabutihan.
H. Paglalahat sa aralin Ang bawat tao ay may kanya-kanyang karapatan. Mapahahalagahan niya ito nang husto
kung ang bawat karapatan ay natatamasa at nararanasan niya sa tulong ng kanyang kapwa at ng
mga pangunahing institusyon. Kaakibat ng bawat karapatan ang pagtupad sa mga gampanin at
tungkulin ng bawat tao sa kanyang kapwa, sa bayan, at sa Diyos (gaya ng napapaloob sa
Panatang Makabayan

Takdang Aralin (Preparing for Christmas):


I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sa isang short bond paper, gawin ang “Kontrata ng mga Pasiya at Kilos na Pauunlarin Ko”. Gamiting gabay ang halimbawa sa ko
ito sa isang short folder.

Kontrata ng mga Pasiya at Kilos na Pauunlarin Ko

Linggo Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes Sabado

Kung Naglalaro ako


(Ang pasiya o ng computer
kilos na games tuwing
kailangang Linggo bago
baguhin) gawin ang
homework ko.
Damdamin Nalulungkot ako
Ko dahil naging
(Damdamin ko pabaya ako sa
sa pasiya o aking pag-aaral.
kilos) Nagsisisi ako
dahil wala
akong
maisumiteng
homework
kinabukasan.
Kaya Uunahin ko ang
(Ang dapat paggawa ng
kong gawin homework bago
tungo sa maglibang tulad
kabutihan) ng paglalaro ng
computer
games.

Ipinangangako kong tutuparin ang mga tinukoy kong pagbabago sa loob ng isang linggo.

Lagda ng mag-aaral (Tagatupad ng Kontrata)

Kapatid o kaklase na sumusubaybay sa tagatupad (Mensahe at Lagda):

Mensahe at lagda ng Magulang:

J. Karagdagang gawain para sa takdang-


aralin at remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking punong guro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuhong nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni: Sinang-ayunan nina: Pinagtibay nina:

MS. GERALDINE M. BARANAL MR. JOSE JEBBIE L. SANTOS DEBBIE JOYCELYN M. DAGTING DR. JOSELITO F. MATAAC MRS. BERNADETH
BAUTISTA
Subject Teacher Subject Coordinator STE/Science Coordinator Principal IV PSDC- CLUSTER
I

MRS. MARIPAZ E. ALBES


Master Teacher

Republic of the Philippines


Department of Education
National Capital Region
Division of Taguig City and Pateros
TAGUIG INTEGRATED SCHOOL
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO

Guro GERALDINE M. BARANAL Aralin Modyul 5: ISIP AT KILOS-LOOB


Petsa at Oras Ika-17 hanggang ika-18 ng Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Nobyembre, 2022
Baitang/Antas VII-STE Markahan Ikalawang Markahan
IKALAWANG LINGGO/ UNANG ARAW
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isip at kilos-loob.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng angkop na pagpapasiya tungo sa katotohanan at kabutihan gamit ang isip at kilos-loob.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto / Most 1. Naipaliliwanag na ang isip at kilos-loob ang nagpapabukod-tangi sa tao, kaya ang kanyang mga pagpapasiya ay da
Essential Learning Competencies patungo sa katotohanan at kabutihan. (EsP7PS-Ib-5.3)
2. Naisasagawa ang pagbuo ng angkop na pagpapasiya tungo sa katotohanan at kabutihan gamit ang isip at kilos-loo
(EsP7PS-Ib-5.4)
II. Nilalaman Modyul 5: ISIP AT KILOS-LOOB
A. Sanggunian Edukasyon sa Pagpapakatao (Modyul para sa Mag-aaral)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Ikalawang Markahan : Module 5, Unang Linggo, pahina 110-124
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Panturong Biswal: Laptop, projector

III. Pamamaraan 1. Pagbati


2. Panalangin
3. Pagkuha ng liban sa klase
*Ang lahat ay mananahimik sa loob ng 2 minuto para sa pananalangin. Matapos nito ay aalamin ang bilang ng mga mag a
nasa klase.
4. 5-minute drill
*Magpapabasa ng isang talata sa klase na may kinalaman sa bagong aralin.
 Hindi sa dami ng nalalaman at taas ng pinag-aralan ang tunay na sukatan ng katalinuhan, kundi kung paano ginagamit an
kaalamang ito sa pagpapaunlad ng sariling pagkatao, sa paglilingkod sa kapwa at sa paglilingkod o pakikibahagi sa pama
Sadyang natatangi ang tao dahil sa kaniyang taglay na isip at kilos-loob. Hindi tayo magiging tao kapag hindi natin ginami
ang mga kakayahang ito. Malaking gampanin ang kumilos tayo nang tama bilang mga taong mapanagutan sa paggamit n
kilos-loob.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at Balik Tanaw
pagsisimula ng bagong aralin. - Tumawag ng ilang mag-aaral na nais magbahagi ng kanilang natutunan sa nakaraang aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at Presentasyon ng Output
pagganyak
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
amit ang objective board, babasahin
paglalahad ng bagong kasanayan #
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
guroang mga layunin ng aralin. (gawin
F. Paglinang sa Kabihasahan

G. Paglalapat sa aralin sa pang-araw-araw


loob ng 5
na buhay
minuto) (Reflective Approcah)
1. Nasusuri ang mga paglabag sa
karapatang pantao na umiiral sa pami
paaralan,
barangay/pamayanan, o lipunan/bans
2. Nakapagpapahayag ng saloobin hin
sa napanood na documentary film.
3. Nakapagsasagawa ng maikling dula
nagsusuri sa mga paglabag sa
Isa-isang ipapakita at ipapaliwanag ng bawat mag-aaral ang kanilang output sa harapan.
Magbibigay ng feedback ang guro sa bawat isa.

H. Paglalahat sa aralin  Hindi sa dami ng nalalaman at taas ng pinag-aralan ang tunay na sukatan ng katalinuhan, kundi kung paano ginagamit an
kaalamang ito sa pagpapaunlad ng sariling pagkatao, sa paglilingkod sa kapwa at sa paglilingkod o pakikibahagi sa pama
Sadyang natatangi ang tao dahil sa kaniyang taglay na isip at kilos-loob. Hindi tayo magiging tao kapag hindi natin ginami
ang mga kakayahang ito. Malaking gampanin ang kumilos tayo nang tama bilang mga taong mapanagutan sa paggamit n
kilos-loob.
I. Pagtataya ng Aralin Takdang Aralin:
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na katanungan:
J. Karagdagang gawain para sa takdang- 1. Paano maipapakita ang gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob sa pang-araw-araw na kilos?
aralin at remediation 2. Ano ang inaasahan na dapat magawa ng tao dahil siya ay nilikhang may isip at kilos-loob?
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking punong
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuhong nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinang-ayunan nina: Pinagtibay nina:


MS. GERALDINE M. BARANAL MR. JOSE JEBBIE L. SANTOS DEBBIE JOYCELYN M. DAGTING DR. JOSELITO F. MATAAC DR. MARIVIC T.
ALMO
Subject Teacher Subject Coordinator STE/Science Coordinator Principal IV Science
Supervisor

MRS. MARIPAZ E. ALBES


STE Master Teacher In-Charge

You might also like