You are on page 1of 6

School: More DEPED DLL File Downloads at teachershq.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by Ma’am JOVELYN E. MONTILLA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JUNE 26-30, 2017 (WEEK 4) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
Pangnilalaman naipamamalas ang naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang
mapanuring pag-unawa at pag-unawa at kaalaman sa pag-unawa at kaalaman sa pag-unawa at kaalaman sa mapanuring pag-unawa at
kaalaman sa kasanayang kasanayang pangheograpiya, ang kasanayang pangheograpiya, kasanayang pangheograpiya, ang kaalaman sa kasanayang
pangheograpiya, ang mga mga teorya sa pinagmulan ng ang mga teorya sa pinagmulan mga teorya sa pinagmulan ng pangheograpiya, ang mga
teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang ng lahing Pilipino upang lahing Pilipino upang teorya sa pinagmulan ng
lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang konteksto mapahahalagahan ang mapahahalagahan ang konteksto lahing Pilipino upang
mapahahalagahan ang ng lipunan/ pamayanan ng mga konteksto ng lipunan/ ng lipunan/ pamayanan ng mga mapahahalagahan ang
konteksto ng lipunan/ sinaunang Pilipino at ang pamayanan ng mga sinaunang sinaunang Pilipino at ang kanilang konteksto ng lipunan/
pamayanan ng mga sinaunang kanilang ambag sa pagbuo ng Pilipino at ang kanilang ambag ambag sa pagbuo ng kasaysayan pamayanan ng mga
Pilipino at ang kanilang ambag kasaysayan ng Pilipinas sa pagbuo ng kasaysayan ng ng Pilipinas sinaunang Pilipino at ang
sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas kanilang ambag sa pagbuo ng
Pilipinas kasaysayan ng Pilipinas

B. Pamantayan sa Pagaganap Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang
pagmamalaki sa nabuong sa nabuong kabihasnan ng mga sa nabuong kabihasnan ng mga sa nabuong kabihasnan ng mga pagmamalaki sa nabuong
kabihasnan ng mga sinaunang sinaunang Pilipinogamit ang sinaunang Pilipinogamit ang sinaunang Pilipinogamit ang kabihasnan ng mga
Pilipinogamit ang kaalaman sa kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang sinaunang Pilipinogamit ang
kasanayang pangheograpikal pangheograpikal at pangheograpikal at pangheograpikal at mahahalagang kaalaman sa kasanayang
at mahahalagang konteksto ng mahahalagang konteksto ng mahahalagang konteksto ng konteksto ng kasaysayan ng pangheograpikal at
kasaysayan ng lipunan at kasaysayan ng lipunan at bansa kasaysayan ng lipunan at bansa lipunan at bansa kabilang ang mga mahahalagang konteksto ng
bansa kabilang ang mga kabilang ang mga teorya ng kabilang ang mga teorya ng teorya ng pinagmulan at pagkabuo kasaysayan ng lipunan at
teorya ng pinagmulan at pinagmulan at pagkabuo ng pinagmulan at pagkabuo ng ng kapuluan ng Pilipinas at ng bansa kabilang ang mga
pagkabuo ng kapuluan ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino teorya ng pinagmulan at
Pilipinas at ng lahing Pilipino Pilipino lahing Pilipino pagkabuo ng kapuluan ng
Pilipinas at ng lahing Pilipino

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto NO CLASS ( HOLIDAY) Naipaliliwanag ang teorya sa Naipaliliwanag ang teorya sa Naipaliliwanag ang teorya sa SUMMATIVE TEST
(Isulat ang code ng bawat EDIL’FTR pagkakabuo ng kapuluan at pagkakabuo ng kapuluan at pagkakabuo ng kapuluan at
kasanayan) pinagmulan ng Pilipinas batay sa pinagmulan ng Pilipinas batay sa pinagmulan ng Pilipinas batay sa
teoryang Bulkanismo at teoryang Bulkanismo at teoryang Bulkanismo at
“Continental Shelf” “Continental Shelf” “Continental Shelf”

AP5PLP-Id-4 AP5PLP-Id-4 AP5PLP-Id-4


II. NILALAMAN Pinagmulan ng Pilipinas at mga Pinagmulan ng Pilipinas at mga Pinagmulan ng Pilipinas at mga
Sinaunang Kabihasnan Sinaunang Kabihasnan Sinaunang Kabihasnan
Mga teorya sa Pagkabuo ng Mga teorya sa Pagkabuo ng Mga teorya sa Pagkabuo ng
Kapuluan ng Pilipinas Kapuluan ng Pilipinas Kapuluan ng Pilipinas
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng p. 14-17 p. 14-7 p. 14-17
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pilipinas Bilang Isang Bansa p. 38- Pilipinas Bilang Isang Bansa p. Pilipinas Bilang Isang Bansa p. 38-
42 38-42 42
4. Karagdagang Kagamitan Original File Submitted and
mula sa portal ng Learning Formatted by DepEd Club Member
Resource - visit depedclub.com for more
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, batayang aklat, larawan Laptop, batayang aklat, larawan Laptop, batayang aklat, larawan ng
ng bulkan at tulay na lupa, mapa ng bulkan at tulay na lupa, mapa bulkan at tulay na lupa, mapa ng
ng daigdig ng daigdig daigdig
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Pagbabalik aral tungkol sa Pagbabalik aral tungkol sa Pagbabalik aral tungkol sa Pilipinas
aralin at/o pagsisimula ng Pilipinas biang isang archiepelago Pilipinas biang isang biang isang archiepelago
bagong aralin archiepelago
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sa aralling ito at natatalakay ang Sa aralling ito at natatalakay ang Sa aralling ito at natatalakay ang
mga teorya ukol sa pagkabuo ng mga teorya ukol sa pagkabuo ng mga teorya ukol sa pagkabuo ng
kapuluan ng Pilipinas at kapuluan ng Pilipinas at kapuluan ng Pilipinas at mababatid
mababatid din ang mga mababatid din ang mga din ang mga paliwanang ng
paliwanang ng siyentipiko paliwanang ng siyentipiko siyentipiko tungkol sa pagkabuo ng
tungkol sa pagkabuo ng Pilipinas tungkol sa pagkabuo ng Pilipinas Pilipinas sa kasalukuyan nitong
sa kasalukuyan nitong anyo sa kasalukuyan nitong anyo anyo
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Magpakita ng larawan tugkol sa Magpakita ng larawan tugkol sa Magpakita ng larawan tugkol sa
sa bagong aralin mga pinagulan ng kapuluan ng mga pinagulan ng kapuluan ng mga pinagulan ng kapuluan ng
Pilipinas Pilipinas

Pilipinas

D. Pagtatalakay ng bagong Magpakita at ipabasa sa mga Magpakita at ipabasa sa mga Magpakita at ipabasa sa mga bata
konsepto at paglalahad ng bata ang isang alamat na bata ang isang alamat na ang isang alamat na pinagmulan
bagong kasanayan #1 pinagmulan ng Pilipinasa at pinagmulan ng Pilipinasa at ng Pilipinasa at ipasagot ang ilan
ipasagot ang ilan sa mga tanong ipasagot ang ilan sa mga tanong sa mga tanong kaugnay rito
kaugnay rito kaugnay rito 1. Ano ang iyong masasabi
1. Ano ang iyong masasabi 1. Ano ang iyong tungkol sa alamat?
tungkol sa alamat? masasabi tungkol sa 2. Kapanipaniwala baa ng
2. Kapanipaniwala baa ng alamat? mga alamat tungkol sa
mga alamat tungkol sa 2. Kapanipaniwala baa ng pinagmulan ng Piliinas?
pinagmulan ng Piliinas? mga alamat tungkol sa a. lupa
pinagmulan ng Piliinas?

E. Pagtatalakay ng bagong Magpakita ng mga larawan Ipanood sa mga bata ang aktwal
konsepto at paglalahad ng tungkol sa mga teorya sa na pagputok ng
bagong kasanayan #2 pagkabuo ng kapuluan ng bulkanhttps://youtu.be/-6G-
Pilipinas. nHlPvHc
Halimbawa: mapa ng daigdig, - Ilahad ang mga teorya:
bulkan, siyentista at tulay na lupa Continental drift
theory, bulkanismo at
tulay na lupa
- Ipakita ang mga
larawan nito

F. Paglinang sa Kabihasan Talakayin ang 3 teorya na Talakayin ang 3 teorya na Talakayin ang 3 teorya na
(Tungo sa Formative nagpapaliwanag sa pinagmulan nagpapaliwanag sa pinagmulan nagpapaliwanag sa pinagmulan ng
Assessment) ng kapuluan ng Pilipinas ng kapuluan ng Pilipinas kapuluan ng Pilipinas
a. Teoryang continental d. Teoryang continental g. Teoryang continental drift
drift drift h. Teoryang bulkanismo
b. Teoryang bulkanismo e. Teoryang bulkanismo i. Teorya ng tulay na lupa
c. Teorya ng tulay na lupa f. Teorya ng tulay na lupa Ipabasasa mga bata ang
Ipabasasa mga bata ang mga teorya ukol sa
mga teorya ukol sa pagbuo ng kapuluan ng
Ipabasasa mga bata
pagbuo ng kapuluan ng Pilipinas sa pahina 40-41
ang mga teorya ukol sa
Pilipinas sa pahina 40- sa batayang aklat
pagbuo ng kapuluan ng
41 sa batayang aklat
Pilipinas sa pahina 40-
- 41 sa batayang aklat
G. Paglalaapat ng aralin sa pang- Hatiin ang mga bata sa tatlong Hatiin ang mga bata sa tatlong Hatiin ang mga bata sa tatlong
araw-araw na buhay grupo. Bawat pangkat ay bubuo grupo. Bawat pangkat ay bubuo grupo. Bawat pangkat ay bubuo ng
ng Tsart ng Paghahambing na ng Tsart ng Paghahambing na Tsart ng Paghahambing na kung
kung saan ipaliliwanag ang kung saan ipaliliwanag ang saan ipaliliwanag ang tatlong
tatlong teorya batay sa hiningi ng tatlong teorya batay sa hiningi teorya batay sa hiningi ng
talahanayan. Isulat nila sa mga ng talahanayan. Isulat nila sa talahanayan. Isulat nila sa mga
meta strip na ibibigay ng guro. mga meta strip na ibibigay ng meta strip na ibibigay ng guro.
Bago magsimula ay ilahad muna guro. Bago magsimula ay ilahad Bago magsimula ay ilahad muna
ang rubriks sa pagmamarka ng muna ang rubriks sa ang rubriks sa pagmamarka ng
paghahambing pagmamarka ng paghahambing paghahambing
Pangkat 1 – teoryang continental Pangkat 1 – teoryang Pangkat 1 – teoryang continental
drift continental drift drift
Pangkat 2 – teoryang bulkanismo Pangkat 2 – teoryang Pangkat 2 – teoryang bulkanismo
o pacific theory bulkanismo o pacific theory o pacific theory
Pangkat 3 – Teoryang tulay na Pangkat 3 – Teoryang tulay na Pangkat 3 – Teoryang tulay na lupa
lupa lupa Teorya paliwan patunay
Teorya paliwan patunay Teorya paliwan patunay at ag
at ag at ag siyentist
siyentist siyentist ang
ang ang naghain
naghain naghain ng
ng ng teorya
teorya teorya

H. Paglalahat ng Arallin Itanong sa mga bata: Itanong sa mga bata: Itanong sa mga bata:
1. Ano ang mga kaalaman 4. Ano ang mga kaalaman 6. Ano ang mga kaalaman at
at kasanayan ang madali at kasanayan ang kasanayan ang madali
mong natutuhan mula madali mong mong natutuhan mula sa
sa aralin? natutuhan mula sa aralin?
2. Anong mga kaalaman at aralin? 7. Anong mga kaalaman at
kasanayan mula sa 5. Anong mga kaalaman kasanayan mula sa aralin
aralin ang nahihirapan at kasanayan mula sa ang nahihirapan kang
kang matutuhan? aralin ang nahihirapan matutuhan?
3. May pinaniniwalaan k kang matutuhan? May pinaniniwalaan k aba sa mga
aba sa mga tinalakay na May pinaniniwalaan k aba sa tinalakay na teroya tungkol sa
teroya tungkol sa mga tinalakay na teroya tungkol pinagmula ng Pilipinas?Ipaliwanag
pinagmula ng Pilipinas? sa pinagmulan ng Pilipinas? ang sagot
Ipaliwanag ang sagot Ipaliwanang ang sagot
I. Pagtataya ng Aralin Pagtukoy sa konsepto. Pagtukoy sa konsepto. Pagtukoy sa konsepto.
Isulat sa ¼ na papel ang Isulat sa ¼ na papel ang Isulat sa ¼ na papel ang
konseptong hinihingi sa konseptong hinihingi sa konseptong hinihingi sa
bawat bilang. bawat bilang. bawat bilang.
______1. Tawag sa ______1. Tawag sa ______1. Tawag sa
supercontinent sa supercontinent sa supercontinent sa
sinasabing pinagmulan sinasabing pinagmulan sinasabing pinagmulan ng
ng Pilipinas. ng Pilipinas. Pilipinas.
_____ 2. Teoryang
tungkol sa unti-unting _____ 2. Teoryang tungkol sa _____ 2. Teoryang tungkol sa unti-
unti-unting paggalaw ng mga unting paggalaw ng mga kalupaan
paggalaw ng mga
kalupaan mula sa isang mula sa isang supercontinent.
kalupaan mula sa isang supercontinent.
supercontinent.

J. Karagdagang gawain para sa Suriin ang mga pares ng Suriin ang mga pares ng Suriin ang mga pares ng
takdang-aralin at remediation pangungusap. Isulat ang S kung pangungusap. Isulat ang S kung pangungusap. Isulat ang S kung ito
ito ay nagsasaad ng sanhi at B ito ay nagsasaad ng sanhi at B ay nagsasaad ng sanhi at B kung
kung ito ay bunga. Isulat ang kung ito ay bunga. Isulat ang ito ay bunga. Isulat ang inyong
inyong sagot sa kwaderno. inyong sagot sa kwaderno. sagot sa kwaderno.
1. ________ Patuloy ang 1. ________ Patuloy ang 1. ________ Patuloy
pagtambak ng mga pagtambak ng mga ang pagtambak ng
volcanic na material sa volcanic na material sa mga volcanic na
ilalaim ng karagatan ilalaim ng karagatan material sa ilalaim ng
_______ Unti –unting _______ Unti –unting lumitaw karagatan
lumitaw ang mga pulo ang mga pulo sa karagatan na
sa karagatan na siyang siyang bumuo ng kapuluan. _______ Unti –unting lumitaw ang
bumuo ng kapuluan. mga pulo sa karagatan na siyang
bumuo ng kapuluan.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

More DEPED DLL File Downloads at teachershq.com


File Created by Ma’am JOVELYN E. MONTILLA

You might also like