You are on page 1of 13

3

PANGALAN: ____________________________________________
BAITANG/SEKSYON: _______________________________

Araling Panlipunan
Kwarter I – Linggo 6
Paggawa ng Mapa ng Anyong Tubig
at Anyong Lupa sa Sarili at Karatig
na Lalawigan

CONTEXTUALIZED LEARNING-INSTRUCTION KIT


SCHOOLS DIVISION OF PUERTO PRINCESA CITY
Araling Panlipunan – Baitang 3
Contextualized Learning Activity Sheets (CLAS)
Kwarter I - Linggo 6: Paggawa ng Mapa ng Anyong Tubig at Lupa sa Sarili
at Karatig na Lalawigan
Unang Edisyon, 2020
Isinasaad sa Batas Republika 8293, Seksiyon 176 na: Hindi maaring magkaroon ng
karapatang-sipi sa anumang akda ng Pamahalaan ng Pilipinas. Gayunpaman,
kailangan muna ang pahintulot ng pamahalaan o tanggapan ng pamahalaan na
naghanda ng akda kung ito ay pagkakakitaan. Kabilang sa mga maaaring gawin ng
nasabing ahensiya o tanggapan ay ang pagtakda ng kaukulang bayad.

Ang mga akda (kuwento, seleksyon, tula, awit, larawan, ngalan ng produkto o brand
names, tatak o trademarks, palabas sa telebisyon, pelikula atbp.) na ginamit sa CLAS na
ito ay nagtataglay ng karapatang-ari ng mga iyon. Pinagsumikapang matunton ang
mga ito upang makuha ang pahintulot sa paggamit ng materyales. Hindi inaangkin ng
mga tagapaglathala at mga may-akda ang karapatang-aring iyon. Ang anumang
gamit maliban sa CLAS na ito ay kinakailangan ng pahintulot mula sa mga orihinal na
may-akda ng mga ito. Walang anumang parte ng materyales na ito ang maaaring
kopyahin o ilimbag sa anumang paraan nang walang pahintulot ng kagawaran.

Inilathala ng Dibisyon ng Lungsod ng Puerto Princesa


Bumubuo sa Pagsusulat ng Contextualized Learning Activity Sheets

Manunulat: Daryll L. Rabang


Pangnilalamang Patnugot: Joerly G. Aborot, Liezel B. Mangarsi , Lizbeth B. Abadiano
Editor: Maribel C. Argonsola, Glenalyn B. Bautista
Tagawasto: Veronica M. Potente
Tagasuri: Marites L. Arenio,Joerly G. Aborot, Maria Lea A. Magbanua, Rodney M. Ballaran,
Carissa M. Calalin
Tagaguhit: Lizbeth B. Abadiano
Tagalapat: Jeffrey B. Vigonte
Tagapamahala:
Servillano A. Arzaga, CESO V,
SDS Loida P. Adornado, PhD, ASDS
Cyril C. Serador, PhD, CID Chief
Ronald S. Brillantes, EPS-LRMS Manager
Marites L. Arenio, EPS-Araling Panlipunan
Fe O. Cabasal, PSDS
Eva Joyce C. Presto, PDO II
Rhea Ann A. Navilla, Librarian II
Pandibisyong Tagasuri ng LR: Ronald S. Brillantes, Mary Jae J. Parcon, Rodney M. Ballaran,
Carissa M. Calalin, Jouilyn O. Agot

Division of Puerto Princesa City-Learning Resource Management Section (LRMS)


Sta. Monica Heights, Bgy. Sta. Monica, Puerto Princesa City
Tel. Phone no.(048) 434 9438
Email Address: puertoprincesa@deped.gov.ph
Aralin 1
Paggawa ng Mapa ng Anyong Tubig at Anyong Lupa
sa Sarili at Karatig na Lalawigan
MELC: Nakagagawa ng payak na mapa na nagpapakita ng mahalagang anyong
lupa at anyong tubig ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan nito
(AP3LAR-If-10).

Mga Layunin:
1. Naipaliliwanag ang payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong
lupa at anyong tubig ng sariling lalawigan at mga karatig na lalawigan nito
2. Natutukoy ang payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa
at anyong tubig ng sariling lalawigan at mga karatig na lalawigan nito
3. Naiguguhit ang payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa
at anyong tubig ng sariling lalawigan at mga karatig na lalawigan nito

Subukin Natin

Panuto: Unawain ang mga katanungan at bilugan ang titik ng


tamang sagot.

_______1. Ano ang isang mahalagang instrument na nagpapakita ng


eksaktong kinalalagyan ng lugar, pisikal na katangian na
nakakatulong upang mapuntahan ang mga lugar na hindi
pa nararating?
A. Compass C. Mapa
B. Direksyon D. Sasakyan
______2. Anong uri ng mapa na nagpapakita ng ekonomiya na
mayroon sa inyong lalawigan, lungsod at rehiyon?
A. Globo
B. Mapang pang- ekonomiya
C. Mapang pang-klima
D. Mapang topograpiya
______3. Paano nakakatulong ang mapa sa mga dayuhan,
manlalakbay sa isang lugar o bansa?
A. Para maligaw ang mga turista sa lugar.
B. Para mapatagal ang pagpunta sa lugar.
C. Para hindi makita ang magagandang tanawin.
D. Para mapadali ang pagpunta sa lugar na di-pamilyar.
1
________4. Ito naman ay mga guhit na kumakatawan sa mga lugar sa
isang mapa.
A. Direksyon C. Larawan
B. Kulay D. Simbolo
_______5. Ginagamit ito upang mapadaling malaman ang tamang
lokasyon ng tanawin sa bawat lugar kung saan ito
matatagpuan?
A. Compass C. Pananda
B. Direksyon D. Simbolo

Ating Alamin at Tuklasin


Paghawan ng Balakid
Mga bata, upang mapadali ang ating
Direksyon- ginagamit upang paglalakbay ay kinakailangan nating
mas mapadaling malaman matutunan ang paggamit ng mapa. Ano
ang tamang lokasyon ng
anyong lupa at anyong tubig nga ba ang mapa? bakit mahalaga ito?
sa bawat lugar kung saan ito
matatagpuan. Ang mapa ay isang mahalagang
Panuntunan- Nakalagay sa
instrumento upang mapuntahan ang mga
gilid ng mapa na tumutukoy
lugar na hindi pa nararating. Iba’t ibang
sa mga uri ng simbolo upang
mapa
mas mapadali ang paggamit ang maari mong gamitin.
ng mapa. Karamihan sa mga mapang ito ay
Simbolo- Ito ay mga guhit sa
nagpapakita iba’t ibang layunin. Kung nais
mapa na kumakatawan sa
nating makita kung anong uri ng produkto
mga lugar sa isang mapa.
ang mayroon sa isang lugar, maaari nating
Bawat simbolo ay mayroong
kahulugan. tignan ang kanilang mapang pang-
ekonomiya.
Kung nais namang alamin ang uri ng klima sa isang lugar, maaring
tumingin sa mapang pang-klima. Mainam ito kapag nais nating
pumunta sa lugar na iyon upang mapaghandaang mabuti ang
paglalakbay.
Kung nais mo namang malaman ang mga magagandang tanawin
tulad ng anyong lupa o anyong tubig sa lugar na pupuntahan ay
mapang topograpiya naman ang gagamitin.
(Pinagkunan: Roderos, Marilou G., et al. Araling Panlipunan 3, kagamitan ng Mag-aaral - Rehiyong
MIMAROPA Unang Edisyon. Pasig City: Department of Education-
Bureau of Learning Resources. 2019. p. 84)
2
Ang mapa ay isang patag na larawang representasyon ng isang
lugar o lupon ng mga lugar. Ipinakikita nito ang eksaktong
kinalalagyan ng lugar, ang mga pisikal nitong katangian at ang mga
lugar na kalapit nito. Maraming impormasyon ang makukuha sa
mapa. Halimbawa nito ay ang lokasyon, hugis, laki, taas, direksyon at
hangganan ng isang lugar.
Gumagamit ng iba’t ibang simbolo ang mapa. Ito ay mga guhit sa
mapa na kumakatawan sa mga lugar sa isang mapa. Bawat simbolo
ay mayroong kahulugan. Matatagpuan ito sa panuntunan. Nakalagay
ito sa gilid ng mapa.

Mga Simbolo sa Mapa

Anyong Tubig Anyong Lupa

dagat lawa burol bundok

talon ilog bulkan kapatagan


Gumagamit din ng mga direksyon upang mas mapadaling malaman
ang tamang lokasyon ng anyong lupa at anyong tubig sa bawat
lugar kung saan ito matatagpuan. Hindi na kailangang ilagay ang
aktuwal na distansiya, kailangan nalang lagyan ng pananda. Ang
pangunahing direksyon ay ang hilaga, silangan, timog, at kanluran.
Ang mga pangalawang direksyon naman ay binubuo ng hilagang-
silangan, hilagang-kanluran, timog-silangan, at timog-kanluran.
(Pinagkunan: Flores, Mario L. II., et al. Tuklas Lahi Serye sa Araling Panlipunan- 3 Edisyon Kto12.
Brilliant Creations Publishing, Inc.Novaliches Quezon City. 2015. p. 4-7)
3
Simbolo ng Pangunahin at Pangalawang Direksyon

Ang ating lalawigan ay muling itinanghal na “Best Island in the World”


ngayong taon. Dahil diyan mas lalo itong dadagsain ng mga turista
upang pasyalan at makita ang naggagandahang tanawin mula sa
mga anyong lupa at anyong tubig na mayroon tayo. Upang mas lalo
nating maipakilala sa mga dayuhan na gustong pumunta
kinakailangang mayroon tayong sapat na kaalaman sa paggamit ng
mapa upang masabi natin kung saan matatagpuan ang mga
naggagandahang tanawin na mayroon tayo. Kung wala naman
tayong mapa sa ating mga barangay o lugar na kinabibilangang
lugar, maari tayong gumawa ng payak na mapa na maaari nating
maibigay sa mga turista upang maging gabay ito.

Sa pag-aaral ng lalawigan at rehiyon, mahalagang matutunan ang


paggamit at paggawa ng mapa. Ito ay upang magsilbing gabay sa
lubusang pagkilala ng katangiang pisikal ng sariling lalawigan, rehiyon
at ng karatig nito

4
Tayo’y Magsanay
Gawain 1
Panuto: Basahing mabuti ang mga katanungan sa ibaba. Isulat ang
Tama kung wasto ang ipinapahayag na mensahe at Mali naman kung
hindi.

_______1. Ang mapa ay hindi mahalagang instrument na ginagamit


upang puntahan ang isang lugar.
_______2. Ang MIMAROPA ay kilalang puntahan ng mga dayuhan na
nagmula sa iba’t ibang bansa.
_______3. May iba’t ibang uri ng mapa na maaring magamit upang
matukoy ang pagkakakilanlan ng isang lugar.
_______4. Hindi ginagamitan ng pangunahin at pangalawang
direksyon ang mapa upang tukuyin ang mga lugar.
_______5. Gumagamit ng mga simbolo ng anyong lupa at anyong
tubig ang mga mapa upang mapadaling matutun ang
kinalalagyan ng mga ito.
Gawain 2
Panuto: Base sa napag-aralan. Gumawa ng sariling payak na mapa
sa inyong kumunidad na mayroong anyong lupa at anyong tubig.

Bakit mahalagang matutunan ang kahalagahan ng mapa?

5
Ating Pagyamanin
Gawain 1
Panuto: Base sa pisikal na mapa ng ating rehiyon, tukuyin ang mga
lalawigan sa sumusunod na pahayag.
___________1. Dito makikita ang Underground River na tinaguriang
“New Seven Wonders of Nature” noong 2011.
___________2. Tampok sa lugar na ito ang Kuweba ng Bathala at
Poctoy White Beach.
___________3. Ang Kuweba ng Lis-Ong, Bon Bon Beach naman ang
tampok sa lugar na ito.
___________4. Sa lalawigang ito makikita ang White Beach Resort at
Najuan Lake National Park.
___________5. Matatagpuan dito ang Apo Reef at Bundok Iglit-Baco.
Gawain 2
Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap. Punan ang
patlang ng tamang sagot.
1. Ang ______________ ay isang patag na larawan ng
representasyon ng isang lugar o lupon ng mga lugar.
2. Ang _____________ay mga guhit sa mapa na kumakatawan sa
mga lugar ng isang mapa.
3. Gumagamit din ng ______________upang mapadaling malaman
ang tamang lokasyon ng anyong lupa at anyong tubig sa bawat
lugar kung saan ito matatagpuan.
4. Ang pangunahing direksyon ay ang hilaga, _________ timog, at
kanluran.
5. Ang mga pangalawang direksyon naman ay binubuo ng
hilagang- silangan, hilagang- kanluran, timog- silangan, at
_______________.

Bilang mag-aaral, paano makakatulong ang mapa sa pagbibigay ng


impormasyon tungkol sa magagandang tanawin sa inyong lalawigan,
lungsod at rehiyon?

6
Ang Aking Natutuhan

Panuto: Kumpletuhin ang mga pangungusap. Piliin ang angkop na


sagot sa loob ng kahon.

direksyon impormasyon kinalalagyan

lokasyon mapa

Ang__________ay isang patag na larawang representasyon ng


isang lugar. Ipinakikita ang eksaktong__________ng lugar at pisikal
nitong katangian.
Maraming _________ sa mapa. Halimbawa nito ay ang ________,
hugis, laki, taas, _______at hangganan ng isang lugar.

Ating Tayahin
Panuto: Unawain ang mga katanungan at isulat ang titik ng tamang
sagot.

______1. Anong uri ng mapa na nagpapakita ng ekonomiya na


mayroon sa inyong lalawigan, lungsod at rehiyon?
A. Globo C. Mapang pang-klima
B. Mapang pang- ekonomiya D. Mapang topograpiya

______2. Paano nakakatulong ang mapa sa mga dayuhan,


manlalakbay sa isang lugar o bansa?
A. Para maligaw ang mga turista sa lugar.
B. Para mapatagal ang pagpunta sa lugar.
C. Para hindi makita ang magagandang tanawin.
D. Para mapadali ang pagpunta sa lugar na di-pamilyar.

7
______3. Ginagamit ito upang mapadaling malaman ang tamang
lokasyon ng tanawin sa bawat lugar kung saan ito
matatagpuan?
A. Compass C. Pananda
B. Direksyon D. Simbolo

______4. Ano ang isang mahalagang instrumento na nagpapakita ng


eksaktong kinalalagyan ng lugar, pisikal na katangian na
nakakatulong upang mapuntahan ang mga lugar na hindi
pa nararating?
A. Compass C. Mapa
B. Direksyon D. Sasakyan

______5. Ito naman ay mga guhit na kumakatawan sa mga lugar


sa isang mapa.
A. Direksyon C. Larawan
B. Kulay D. Simbolo

8
Susi sa Pagwawasto

Subukin Natin Gawain 2


1. C 1. Mapa
2. B 2. Simbolo
3. D 3. Direksiyon
4. D 4. Silangan
5. B 5. Timog-kanluran

Tayo’y Magsanay Ang Aking Natutunan


Gawain 1 Gawain 1
1. Mali 1. mapa
2. Tama 2. kinalalagyan
3. Tama 3. impormasyon
4. Mali 4. lokasyon
5. Tama 5. direksyon
Gawain 2
Gawain 2
Depende sa sagot ng bata Depende sa sagot ng bata

Ating Pagyamanin Ating Tayahin


Gawain 1 1. B
1. Puerto Princesa City 2. D
2. Marinduque
3. B
3. Romblon
4. C
4. Oriental Mindoro
5. Occidental Mindoro 5. D

Sanggunian
Aklat
Roderos, Marilou G, J.M, Eligio, R.L, Fabrero, I.C, Chongco, P.J,
Dandal Jr., J.D, Solatorio, M.L, Arenio. Ma.M.D,Lo, S.M,Muñiz,
F.E,Abac, E.A. Eleazar, N.T, Raulo, L.M,Lu, C.A,Capunitan,
D.A,Bermoy Araling Panlipunan 3 kagamitan ng mag-aaral
sa rehiyong MIMAROPA, Pasig City,1600: Studio Graphics
Corp.,2019
Flores, Mario L.II, J.M. R, Ignacio, R.S, Padernal Tuklas Lahi Serye sa
Araling Panlipunan- Ikatlong Baitang Edisyong Kto12.
Inilimbag sa Pilipinas ng Brilliant Creations Publishing, Inc.
Bonanza Plaza 2, Block 1, Lot 6, Hilltop Subdivision Greater
Lagro, Novaliches, Quezon City, 2015.
9
FEEDBACK SLIP

A. PARA SA MAG-AARAL
Maraming salamat sa paggamit ng CLAS Modyul na ito.
Hangarin nito ang iyong lubusang pagkatuto sa tulong ng
OPO HINDI
iyong kapamilya.

1. Kontento at masaya ka bang natuto gamit ang modyul


na ito?

2. Nasunod at nagawa mo ba ang mga proseso at


pamamaraang nakasaad para sa iba’t ibang gawain
para sa iyong pagkatuto?

3. Ikaw ba ay ginabayan o sinamahan ng sinuman sa iyong


kapamilya para sa pag-aaral gamit ang CLAS na ito?

4. Mayroon bang bahagi sa CLAS na ito na ikaw ay


nahirapan (kung Opo, ano ito at bakit?)

B. PARA SA MAGULANG O TAGAPATNUBAY


Suhestiyon o Rekomendasyon para sa mas maayos na
serbisyo at pagkatuto ng inyong anak gamit ang CLAS na ito?

Mayroon (Pakisulat sa nakalaang guhit)

Wala

Contact Number : __________________________________

PANGALAN NG MAG-AARAL:
Lagda ng Magulang o
Tagapatnubay:
Petsa ng Pagtanggap ng
CLAS:
Petsa ng Pagbalik ng CLAS:

Lagda ng Guro:

10
11

You might also like