You are on page 1of 8

School: Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 29 - SEPTEMBER 2, 2022 (WEEK 2) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagan ng pagkakaroon ng katatagan ng loob, mapanuring pag-iisip, pagkamatiyaga, pagkamapagtiis, pagkabukas-isip, pagkamahinahon,
at pagmamahal sa katotohanan na magpapalaya sa anumang alalahanin sa buhay ng tao bilang kasapi ng pamilya.
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may mapanuring pag-iisip ang tamang pamamaraan/ pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 2. Nakapagsusuri ng katotohanan bago gumawa ng anumang hakbangin batay sa mga nakalap na
Isulat ang code ng bawat impormasyon
Kasanayan 2.1. balitang napakinggan
2.2. patalastas na nabasa/narinig
2.3. napanood na programang pantelebisyon
2.4 pagsangguni sa taong kinauukulan
II. NILALAMAN Pagkamatiisin, Kaya Kong Gawin !
III. KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
mag-aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
5. Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper,tsart Tsart,bond paper Kuwaderno Kuwaderno Sagutang papel
IV. PAMAMARAAN
ALAMIN TUKLASIN PAGYAMANIN (Gawain 1) ISAISIP TAYAHIN
Mahalagang mahanap ng
isang tulad mo ang Basahin mo ang tula. Gawain 1 Ano ang dapat mong gawin Lagyan ng tsek (/) ang bilang ng
katotohanan. Lagyan ng tsek (/) ang bilang ng upang masuri ang katotohanan pangungusap na
Ito ang nagiging batayan sa Katotohanan, Aalamin Ko! pangungusap na bago ka gumawa ng anumang nagpapakita na ito ay
bawat desisyong gagawin. Ni: Bb. Lea B. Perez nagpapakita na ito ay hakbangin? Lagyan ng tsek ang nakapagsusuri ng katotohanan
Marapat na pag-aralan muna nakapagsusuri ng katotohanan kahon ng mga dapat mong gawin. bago
ang mga impormasyong Ang midya ay kasa-kasama bago gumawa ng anumang
nakalap bago ito Sa araw-araw ng buhay gumawa ng anumang hakbangin hakbangin tulad ng
isakilos. Karaniwang nagpapasigla tulad ng pagsangguni sa taong pagsangguni sa taong
nagmumula ang mga Sapagkat maraming kinauukulan at ekis (X) naman kinauukulan at ekis (X) naman
impormasyong ito sa impormasyon ang dala kung hindi. kung hindi.
balita, patalastas, programa Na nagiging gabay sa tuwina ___1. Hinintay ni Fe ang opisyal na ____1. Naipaliwanag ko nang
sa telebisyon, at taong May napakikinggang balita anunsiyo mula sa presidente maayos at may kompletong
kinauukulan. O kaya’y patalastas na ng samahan bago niya ibinahagi detalye
Kaya mahalaga rin ang nakahahalina ang impormasyon sa ang balita ukol sa bagyo dahil
pagsangguni upang masiguro Sa telebisyon napapanood na ibang nakuha ko ito sa ulat
ang programa kasapi. mismo
katotohanan ng mga ito. Hatid na impormasyon ay ___2. Sinabihan ni Liza ang ng PAG-ASA na siyang
kapani-paniwala kaniyang mga kaklase na hindi awtoridad sa pag-uulat sa
Ngunit paano ko ba malalaman matutuloy ang pagsusulit na kalagayan
kung ito ay may katotohanan? ibibigay ng kanilang guro ng panahon.
Sino ang aking dapat sanggunian upang hindi sila makapaghanda at ____2. Sinasabi ko agad sa
upang tama ay mapatunayan? ng sa gayon ay siya ang aking mga kaibigan ang
Ang pagsusuri ng katotohanan makakuha ng mataas na iskor. balitang
siyang mainam na hakbang. ___3. Nagpabili agad si Roy sa naririnig ko mula sa aking
Ang pagsangguni sa taong kaniyang ama ng laruang nakita kapitbahay.
kinauukulan niya sa isang patalastas. ____3. Sinisigurado kong tama
tamang awtoridad na ___4. Bagong istilo ng buhok ang ang impormasyong sasabihin
maaasahan. ipinakita ng artista sa isang ko
noon upang maiwasan ang
Sagutan ang mga katanungan. time show. Marami ang gumaya sa pagbibigay ng maling
Isulat ang titik ng tamang mga kaklase ni Ali. impormasyon
sagot sa iyong kuwaderno. Hindi sa
1. Saan karaniwang nagmumula gumaya si Ali dahil taliwas ito sa iba.
ang impormasyong pamantayan ng paaralan. ____4. Lagi kong tinatandaan
nakakalap sa ating paligid? ___5. Laganap ang fake news na hindi lahat ng balitang
A. Mula sa usap-usapan ng mga ngayon. Ipinaaalam ni Lina sa naririnig
kapitbahay kaniyang magulang ang anumang o nalalaman ay totoo kaya
B. Sa mga pang-araw-araw na impormasyon na inaalam ko kung sino ang
nangyayari sa ating paligid kaniyang nalalaman. tamang awtoridad na aking
C. Sa balita, patalastas na lalapitan upang matiyak ang
nabasa o narinig, at sa Gawain 2 katotohanan tungkol dito.
telebisyon Basahin ang patalastas sa ibaba. ____5. Iniiwasan kong
D. Mula sa sinasabi ng matalik Sagutin ang tanong makapagbigay ng maling
na kaibigan pagkatapos nito. Isulat ang iyong impormasyon sa
2. Ang mga sumusunod ay sagot sa patlang. iba kaya tinitiyak ko na sa
mensahe na nais iparating sa iyo tamang kinauukulan ako
ng may-akda ng tula maliban sa magsasangguni.
isa, alin ito?
A. Ang katotohanan ay mabilis
lang malaman kahit hindi na
magsangguni sa ibang tao.
B. Ang pagsusuri ng
katotohanan ay kailangan bago
1. Alin kaya sa sinasabi ng
gumawa ng anumang
patalastas ang katotohanan?
hakbangin.
C. Sa tulong ng mga taong ____________________________
kinauukulan ay malalaman ____________________________
natin ang katotohanan. __
D. Ang pagsangguni sa taong ____________________________
kinauukulan ay siyang ____________________________
tamang paraan upang malaman __
ang katotohanan. ____________________________
3. Paano mo malalaman ang ____________________________
katotohanan? __
A. pagtatanong sa kahit sino 2. Bakit mo ito nasabi?
B. pagsangguni sa taong ____________________________
kinauukulan ____________________________
C. pakikinig sa sabi-sabi ng iba __
D. pagbabasa ng fake news ____________________________
4. Bakit kailangang maging ____________________________
mapanuri? Ang sumusunod ay __
mga magandang dahilan ____________________________
maliban sa isa, alin ito? ____________________________
A. Upang masuri ang __
katotohanan
B. Upang malaman ang tama sa 3. Batay sa patalastas, bibili ka ba
mali ng produktong Freshy
C. Upang tama ay mapatunayan Soap? Bakit?
D. Upang malaman ang tsismis ____________________________
5. Ang sumusunod ay mga ____________________________
dahilan ng pagsangguni muna sa __
taong kinauukulan ng ____________________________
katotohanan maliban sa isa. ____________________________
A. Upang pagkakamali ay __
maiwasan ____________________________
B. Upang pagkalito ay ____________________________
malinawan __
C. Upang katanungan ay
masagutan
D. Upang pagsisisi ay
maramdaman

SUBUKIN SURIIN ISAGAWA KARAGDAGANG GAWAIN


Basahin mo ang dayalogo. Suriin mo ang mga sitwasyon.
Martes, malakas ang ulan sa Piliin ang titik ng tamang Isang araw napansin mong Nagkagulo sa loob ng klase ni
labas. Abala si Nanay sagot para sa bawat bilang. madilim ang kalangitan at Bb. Perez dahil sa balitang ito.
Emma sa paghahanda ng Isulat ito sa iyong kuwaderno. malakas ang hangin. Naisip mo na Jessy: Alam n’yo ba,
almusal samantalang si Mia 1. Nadaanan mo ang grupo ng baka may bagyong darating. pumuputok na naman pala ang
naman ay nagmamadaling mga lalaking nagkukuwentuhan Ano ang dapat mong gawin Bulkang
pumasok sa kusina. sa kalye. Narinig mong pinag- upang malaman mo ang Mayon.
uusapan ang anak ng inyong kalagayan Leo: Ano, totoo ba ‘yan?
kapitbahay. Ito raw ay dalawang ng panahon? Nakakatakot naman!
araw ng nawawala. Nais ___________________________ Jessy: Oo, totoo daw ito!
mong makatulong sa ___________________________ Rene: Hala, pano na tayo? Baka
paghahanap ngunit hindi mo pa _____________ mamaya maabutan tayo ng
alam ___________________________ makapal na abo.
ang totoong nangyari. Ano ang ___________________________ Jessy: Kaya nga dapat tayong
dapat mong gawin? _____________ magpaalam na kay Bb. Perez na
Pagkatapos makausap ni Aling A. Itatanong ko sa aking nanay ___________________________ makauwi ng bahay at
Emma ang guro ni Mia kung totoo ang aking ___________________________ makapaghanda sa paglikas.
sa telepono ay tinawag niya narinig. _____________ Bb. Perez: Sandali lang, mga
ang anak. B. Pupunta ako sa bahay ng bata! Sigurado ka ba, Jessy na
nawawalang bata upang totoo
tanungin ang kanyang ang balitang iyan? Ayon sa
magulang. balita na ibinahagi ng
C. Ite-text ko siya upang PHILVOLCS sa radyo ngayong
tanungin kung totoong umaga, hindi ito totoo.
nawawala Tanging impormasyon na
siya. galing sa opisina nila ang
Sagutan mo ang mga tanong. D. Ipamamalita ko rin sa iba na dapat paniwalaan ng mga tao.
Piliin ang titik ng tamang siya ay nawawala. Kaya kailangan nating
sagot. 2. Sinabi sa patalastas na iyong suriin nang mabuti ang mga
1. Ano ang balitang natanggap narinig na masarap ang juice na impormasyon kung ito ay
ni Mia isang umaga? binibenta sa isang grocery sa totoo o hindi dahil maraming
A. suspendido pa ang klase inyong lugar. Dahil dito, fake news ngayon.
B. may darating na bagyo nahikayat ka at nais mo ring Jessy: Pasensiya na po, Ma’am.
C. sasama sila sa palaro bumili nito. Paano ka Hindi ko alam na hindi pala ito
D. magkakaroon ng nakasisiguro na masarap at totoo. Narinig ko lang po ito sa
palatuntunan ligtas ang produkto? aking mga kaibigan.
2. Saan nanggaling ang balita? A. Itanong sa mga kaklase kung Bb. Perez: Hayaan mo na. Basta
A. balita mula sa radyo masarap ito. sa susunod, dapat mo munang
B. anunsyo mula sa B. Bumili kaagad upang suriin ang balitang natatanggap
gobernador matikman. upang hindi ito
C. sa kamag-aral na si Joy C. Kumbinsihin ang nanay na ito maghatid ng takot sa ibang tao.
D. sa punongguro ng paaralan ang ipabaon sa iyo. Kailangang hintayin
3. Paano tinanggap ni Mia ang D. Ikonsulta sa magulang kung natin ang tamang awtoridad sa
balitang narinig? maaaring bumili nito. pagbibigay ng
A. Pinaniwalaan niya agad 3. May paboritong programang impormasyon.
pantelebisyon si Mar na Mga bata: Opo, Ma’am. Ito ay
B. Sinuri ang katotohanan ng sinusubaybayan araw-araw. aming pakakatandaan.
impormasyon Hangang-hanga siya sa
C. Sumangguni sa kaniyang pangunahing tauhan dahil Batay sa nabasang usapan sa
guro magaling ito sa kaniyang klase ni Bb. Perez, bakit kaya
D. Sinabihan ang ina na pakikipaglaban sa kaaway. Hindi dapat mong suriin muna ang
alamin ang katotohanan siya natatalo, nais niya itong balita? Isulat ang iyong sagot sa
4. Kung ikaw si Mia, alin sa tularan. Bilang isang kaibigan, graphic organizer.
mga sumusunod ang HINDI ano ang sasabihin mo kay
mo Mar?
na gagawin? A. Itatanong kung anong oras
A. Maging mapanuri sa mga ipinalalabas ang programa.
impormasyong natatanggap. B. Magiging astig siya kapag
B. Maniwala agad sa tinularan ang pangunahing
impormasyong binibigay ng tauhan.
kaibigan. C. Hindi lahat ng ipinakikita sa
C. Humingi ng tulong sa taong palabas ay totoo at
kinauukulan upang maaaring
malaman ang katotohanan. mangyari sa totoong buhay.
D. Timbangin muna ang mga D. Ihinto na ang panonood ng
impormasyon kung ito ay palabas na ito sa telebisyon.
tama o mali.
5. Anong katangian ang
ipinakita ni Aling Emma nang
tinanong niya ang guro ni Mia
bago pinaniwalaan ang
sinabi ni Joy? Siya ay may
_____________________.
A. Mapanuring pag-iisip
B. Malakas na katawan
C. Magandang tinig
D. Busilak na puso

BALIKAN
Basahin ang sitwasyon at
sagutan ang katanungan
tungkol
dito sa tulong ng graphic
organizer.

Isang araw si Mrio t ang


kaniyang mga kamag-aral ay
naglaro ng football. Hindi
naglaon pinatawag sila sa
opisina ng
punong-guro. Tinanong sila
kung sino ang nakabasag ng
salamin
sa bintana. Kaagad na tumayo
si Mario at inamin ang
nagawang
kasalanan. Sinabi niya na hindi
naman sinasadya ang
pangyayari. Nagkataon
lamang na napalakas niya ang
pagsipa ng
bola kaya tinamaan niya ang
bintana. Binati siya ng
punongguro
sap ag-amin sa kaniyang
nagawa. Simula noon, siya ay
hinangaan ng lahat.
Ano-anong mga katangian ang
taglay ni Mario nang sabihin
niya ang totoong nangyari?

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong naranasan:
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong
superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng
ng mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping bata bata __Mapanupil/mapang-aping
mga bata mga bata __Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na mga bata
__Kahandaan ng mga bata __Kahandaan ng mga bata lalo sa pagbabasa. sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo
lalo na sa pagbabasa. na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong teknolohiya teknolohiya kaalaman ng makabagong
teknolohiya teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation presentation presentation presentation presentation
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language __Community Language __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language
Learning Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based
Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material

You might also like