You are on page 1of 9

Annex 2B.1 to DepEd Order No.

Paaralan: Palomoc National High School Grade Level: 7 Sampaguita


42, s 2016 Guro: Maribel Aporado Asignatura Filipino
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Markahan: IkalawangMarkahan Linggo Ikalawa

I. LAYUNIN (Learning Objectives)


a. Natutukoy ang iba’tibangantas ng wikana di-pormal;
b. Nabibigyang-halaga ang paksasapamamagitan ng pagbibigay ng kahulugan ng mgasalitabataysaantasnaginamit; at
c. Nasusuri ang antas ng wikanaginamitsapangungusap.
A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawasamgaakdangpampanitikan ng Kabisayaan.

B. PamantayansaPagaganap Naisusulat ng mag-aaral ang sarilingawiting - bayan gamit ang wika ng kabataan.

C. Mga F7WG-IIa-b-7Nasusuri ang antas ng wikabataysapormalidadnaginamitsapagsulat ng awiting-


KasanayansaPagkatuto(Learning bayan (Di-pormal: balbal, kolokyal, lalawiganin)
Competencies)Isulat ang code ng
bawatkompetensi

II. NILALAMAN Antas ng Wika

III. KAGAMITANG PANTURO Powerpoint Presentation, Handouts, panulat at papel

A. Sanggunian
1. Mga pahinasaGabay ng Guro GIYA pahina 4-6
2. Mga pahinasaKagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahinasaTeksbuk
4. KaragdagangKagamitanmulasa portal
ng Learning Resource
B. Iba pang KagamitangPanturo
IV. PAMAMARAAN
Paunang Gawain Panalangin
(Tatawag ng mag-aaralnamamumunosapanalangin)
Pagbati
Pagtala ng Liban
Pagbibigay ngAlituntunin
Indicator 4: Positive Discipline
- Ugaliingnasaoras kung papasok.
- Magingaktibosaklase
- Respetuhin ang ideya ng mgakaklase(Indicator 5)
- Sundin palagi ang mga Health protocols.
- Itaas ang kanangkamay kung may mgakatanungan o sagot.
- Huwag mag-ingaysaloob ng klase. Objective 6: Classroom Management

A. Balik-aralsanakaraangaralin 1. Ano ang tinalakay natin noongnakaraangpagkikita?Sagot: PormalnaWika (Pambansa,


Panretorika)
Sagot: Pormalnawika- ay ang mgasalitangginagamitsamgapormalnapagkakataon at
sinasabingistandard ng wika.
Tanong: Magbigay ng mgahalimbawasapormalnawika?

Pagsisimula ng bagongaralin Pagpapakita ng Bidyu


https://www.youtube.com/watch?v=irydqcYOY5c

Gawain 1: Pangkatang Gawain


Panuto: Hatiin ang klasesadalawangpangkat, sabawatpangkatmagbigay ng
pansarilingpagpapakahulugan/interpretasyonsaawitnanapatungkolsaatingkalikasan.

Krayterya 5 3 1
MagalingnaMagaling Magaling KailangangPaunlari
n

Presentasyon Naipakitanang may Hindi Walang pag-arte


kagalingan ang pag-arte. masyadongnaipakit ang naipakita.
a ang
kagalingansapag-
arte.

Kaangkupan ng Tamang-tama ang May 2 hanggang 3 May 4


mgasalita mgasalitangnaipaskilsapisara salita ang pataasnamgasalita
. hindiangkop. ang hindiangkop.
Kooperasyon Lahat ng miyembro ay May 2-3 miyembro May 4
nagbigay-kooperasyon ang hindinagbigay pataasnamiyembro
ng kooperasyon. ang hindinagpakita
ng kooperasyon.

Kaangkupan ng Maririnig ng lahat ang boses. Sa haraplamang Mahina ang boses.


Boses ang nakaririnig ng
boses.

Kabuuan 20

- MAPEH Integrasyon (pakakantahin ang mga mag-aaral ng kantang “Si Pilemon”)


- ARPAN Integrasyon(magbibigay ng maiklingpagpapaliwanag ang gurosapinagmulan
ng Pilemon, magpapakita ng mapa at ipatuturo ang kinalalagyan ng Cebu)
- MATH Integrasyon(ilangtaonnanangnagingpalasak ang kantangsiPilemon? Sagot: 51
yrs)

Gawain 2: Paglinang ng Talasalitaan/ Indicator 3: Use effective verbal strategies to


support learners understanding
Hanay A Hanay B
1. Namasol a. nangisda
2. Kura b. ipinagbili
3. Tuba c. alakmulasadagta ng
niyognanagingsuka
4. Gibaligya d. pamilihan
5. Merkado e. barya
Sagot:
1. a
2. e
3. c
4. b
5. d

Mga Layunin
B. Paghahabisalayunin ng aralin A. Naiisa-isa ang makatotohanangpangyayarisaakda;
B. Napahahalagahan ang paksasapag-ugnaysakasalukuyangpangyayari; at
C. Nakapagbibigay-halimbawasapamamagitan ng pagsasadula at pag-ugnaysakultura.

C. Pag-uugnay ng Gawain 1: Dayalogo – Indicator 3: Use effective verbal strategies to support learner’s
mgahalimbawasabagongaralin understanding.

Panuto: Basahin ang dayalogo.Ibigay ang angkopnaemosyon at ang buongsalita ng


sinalungguhitan.

Juan: P’reanona? Tutuloyba tayo mamaya?


Pedro: Pa’no kung tayo ay hindipapansinin.Lagot tayo kay erpatpagnalamanniyaito?
Jun: Bahala na nga. Basta merontayongdalat’yakmagigingmasayasiya. Ah! Ako ang
bahala, lodiakonipapang.

Tanong: Ano ang inyongnapapansinsamgasalitang may salungguhit?


D. Pagtatalakay ng bagongkonsepto at Paksa: Di-Pormal
paglalahad ng bagongkasanayan #1
Di-Pormal –mgasalitangkaraniwangginagamitsapakikipag-usapsamgakakilala o kaibigan. Ito
ay nauurisatatlo:

(Magbibigay ng halimbawabagotatalakayin ang paksa)

 Balbal (Slang)– ang


tawagsamgasalitangkaraniwangginagamitsamgakalyekaya’tmadalasnatinatawag ding
salitangkalye o salitangkanto. Anosa Ingles ang balbal? Indicator 1
- Hindi itoginagamitsamgapormalnapagtitipon o pagsulat.
Halimbawa:
bagets – kabataanlespu – pulis
charing – biro nenok –nakaw
datung – perasikyo- guwardiya
ermat – nanayutol – kapatid
erpat- tatay yosi- sigarilyo

 Kolokyal (Colloquial) – ito ay ginagamitsa pang-araw-arawnapakikipag-usap at


madalasginagamitan ng pagpaikli o pagkakaltas ng ilangletraupangmapaikli ang salita
o kaya’ymapagsama ang dalawangsalita.Anosa Ingles ang kolokyal? Indicator 1

Halimbawa:
Pa’nomulasapaanokelanmulasa kalian
P’re mula sa pare meron mula sa mayroon
Te’namulasatarananasa’nmulasanasaan

(Magbibigay ng halimbawabagotatalakayin ang paksa)

 Lalawiganin (Provincialism) – mgasalitangkaraniwangginagamitsamgalalawigan o


probinsya o kaya’ypartikularnapook kung saannagmula o kilala ang wika.
- Ang mgalalawiganingsalita ay may
taglaynakakaibangtono o bigkasnamaaaringmagbigay
ng ibangkahulugandito.
Halimbawa:
Ambotmulasasalitang Bisaya naibigsabihin ay “ewan”
Kaonmulasasalitang Bisaya naibigsabihin ay “kain”
Manong at manangmulasasalitang Ilocano naibigsabihin ay “kuya” at “ate”

Ngarudmulasasalitang Ilocano nakatumbas ng katagang “nga”

Ano-ano ang mga di-pormalnawika? (Hihikayatin ng guro ang mga mag-


aaralnasumagot)Indicator 7 Apply a range of successful strategies that motivate
learners to work productively.

E. Pagtatalakay ng bagongkonsepto at Pangkatang Gawain- Indicator 6 (Maintain learning environments that nurture and
paglalaPhad ng bagongkasanayan inspire learners to participate, cooperate and collaborate in a continued learning.)
#2
Indicator 8 (Hihikayatin ng guro ang mga mag-aaralnaipakita ang BUONG TALENTO)

Unang Pangkat- Pag-arte(Indicator 8)Para samga mag-aaralna ang katalinuhan ay ang


pagharapsamadla

Sitwasyon: (Balbal)-
Panuto: Gumawa ng maiklingpagsasadulanaginagamitan ng mgasalitangbalbal. Tukuyin,
isulat at ipaliliwanag ng tagapag-ulat ang mgabalbalnaginamitpagkatapos ay idikitsapisara.

Paksa: Nakita niyonanamimigay ng limanglibo ang inyongkapitan at gusto


niyorinnamabigyanngunithindi kayo kwalipikado.

PangalawangPangkat

Sitwasyon: (Lalawiganin) – Indicator 9 (Subanen Group)


Panuto: Gumawa ng maiklingpagsasadulanaginagamitan ng mgasalitanglalawiganin.
Tukuyin, isulat at ipaliliwanag ng tagapag-ulat ang mgalalawiganinnaginamit at pagkatapos ay
idikitsapisara.

Paksa: Tutulungan ang kaklasenghindinakapasokdahilsawala ng makaindahilnaka-quarantine.

(Kung sino man ang unangmakatapos ay bibigyan ng karagdagang puntos) Indicator 7:


Maintain learning environment that promotes fairness that encourage learning.

Pamantayan:
Krayterya 5 3 1
MagalingnaMagaling Magaling KailangangPaunlari
n

Presentasyon Naipakitanang may Hindi Walang pag-arte


kagalingan ang pag-arte. masyadongnaipakit ang naipakita.
a ang
kagalingansapag-
arte.

Kaangkupan ng Tamang-tama ang May 2 hanggang 3 May 4


mgasalita mgasalitangnaipaskilsapisara salita ang pataasnamgasalita
. hindiangkop. ang hindiangkop.

Kooperasyon Lahat ng miyembro ay May 2-3 miyembro May 4


nagbigay-kooperasyon ang hindinagbigay pataasnamiyembro
ng kooperasyon. ang hindinagpakita
ng kooperasyon.

Kaangkupan ng Maririnig ng lahat ang boses. Sa haraplamang Mahina ang boses.


Boses ang nakaririnig ng
boses.

Kabuuan 20

Indicator 7 (Bigyan ng papuri ang mgapangkatsakanilangpresentasyon para mas


maipakita pa ang galing at mas makapagbigay pa ng kooperasyonsabawatgawain)

F. PaglinangsaKabihasan(Tungosa
Formative Assessment) Panuto: Tukuyin kung ang pangungusap kung anongantas ng wika ang sumusunod. Isulat ang
salitangFACEMASK kung ang pangungusap ay nasaantas ng balbal, ALCOHOL kung
nasaantas ng kolokyal at SOCIAL DISTANCING kung nasaantas naman ng Lalawiganin.
1. Jean: Uysilola, emote na emote.
2. Liza: Hayaanmongasiya, moment niyaito eh.
3. Nanay: O sigekaon namgabata.
4. Lyn: Ma, kasama ko palasyotako.
Nanay: Halina kayo, kainngarud ta.

Sagot:
1. FACEMASK
2. FACEMASK
3. SOCIAL DISTANCING
4. FACEMASK
SOCIAL DISTANCING
G. Paglalapat ng aralinsa pang-araw- (VALUES integration)
arawnabuhay
Kung kayo ay nasapalengke, anongwika ang inyonggagamitin at bakit?
Angkop bang gumamit ng mgasalitang di-pormalsapagpupulong ng mgaguro? Ipaliwanag.
Paano momapahahalagahan ang paggamit ng wikasa pang-araw-arawnabuhay
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang antas ng wikana di-pormal?
Ano ang balbal, kolokyal at lalawiganin?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang pinakasagotsabawatbilang.
1. Ano ang
tawagsamgasalitangkaraniwangginagamitsamgakalyekaya’tmadalasnatinatawag ding
salitangkalye o salitangkanto.
A. Balbal C. Di-Pormal
B. Kolokyal D. Lalawiganin
2. Ano ang mgasalitangkaraniwangginagamitsamgalalawigan o probinsya o
kaya’ypartikularnapook kung saannagmula o kilala ang wika.
A. Balbal C. Di-Pormal
B. Kolokyal D. Lalawiganin
3. Alin samgasumusunod ang halimbawa ng lalawiganin?
A. Shokla C. Kaibigan
B. Ambot D. Kaaway
Para sabilang 4
Wala pa tayong datung, pre. Saka na ‘yan.
4. Ano ang angkopnakahulugan ng salitangnakasalungguhit?
A. kaibigan C. kasintahan
B. pera D. kaaway
Masaya ang tiparkina Jun kagabi.
5. Anongantas ng wika ang angkopsapangungusap?
A. Balbal C. Lalawiganin
B. Kolokyal D. Pormal at Di Pormal
J. Karagdaganggawain para satakdang- Panuto: Sumulat ng isangtalatanakinapapalooban ng mga di pormalnasalita.
aralin at remediation Pamantayan
Nilalaman- 10pts
Gramatika- 10 pts
Kabuuan- 20pts
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaralnanakakuha ng 80%
sapagtataya
B. Bilang ng mag-aaralnanangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulongba ang remedial? Bilang ng
mag-aaralnanakaunawasaaralin
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloysa remediation
E. Alin
samgaistratehiyangpagtuturonakatulong
ng lubos? Paano itonakatulong?
F. Anongsuliranin ang
akingnaranasannasolusyunansatulong ng
akingpunungguro at superbisor?
G. Anongkagamitangpanturo ang
akingnadibuhonanaiskongibahagisamgaka
pwa ko guro?

Inihanda ni: Ipinasa kina:

Maribel P. Aporado Gng. Bernardita T. Araneta G. Jaime P. Generoso


Guro I Ulo ng Departamento Punong Guro II

You might also like