You are on page 1of 8

1

MASUSING BANGHAY ARALIN


Halimbawang Masusing Banghay Aralin (DLP) sa Filipino para sa Pagpapakitang-turo (Grade 9)
Retrieved and modified from https://www.teacherph.com/detailed-lesson-plan-english/

Masusing Banghay Aralin (DLP) ay "roadmap" ng guro para sa isang aralin. Naglalaman ito ng detalyadong paglalarawan ng
mga hakbang na gagawin ng isang guro sa pagtuturo ng isang partikular na paksa. Ang isang karaniwang DLP ay naglalaman ng mga
sumusunod na bahagi: Mga Layunin, Nilalaman, Mga Mapagkukunan ng Pagkatuto, Pamamaraan, Mga Puna at Pagninilay.

Paaralan Paaralan Lapu Lapu City College Baitang/Antas Ika-10 na Baitang

Guro Raymond T. Verallo Asignatura Filipino

Petsa/Oras Ika-03 ng Decembre 10:30/11:00AM Markahan Unang Markahan

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinasagawang critque tungkol sa
alimang akdang pampanitikang mediterranean.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto FB10PB-Ic-d-64 – nabibigyang-reaksyon ang mga kaisipan o ideya sa tinalakay na akda.

D. Layunin sa Pagkatuto Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:


1. Nakapagbibigay ng sariling opinyon o reaksyon sa isang sanaysay na nabasa sa
pamamagitan ng pagsulat ng reaksyong papel
2. Naipamamalas ang karunongan at ediya sa binasa sa pamamagitan ng debate
3. Naksusulat ng sariling sanaysay ukol sa napapanahong isyo.

II. NILALAMAN Pagpapakahulugang Metaporikal

III. KAGAMITANG PANTURO


1. ZOOM o Google. Meet

2. Laptop

3. Powerpoint Presentation

4. Iba pang kagamitang panturo Pantulong na Biswal

IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain “Magandang umaga mga mag-aaral...” “Magandang umaga, Gng/Bb.!”

“Magdasal tayo...” (Isang mag-aaral ang mamumuno sa


panalangin)

2
(Pagtatala sa lumiban) (Ang mga mag-aaral ay magsasabi kung
sino ang lumiban sa klase)

“Kumusta ang inyong araw?” “Mabutin naman po Gng/Bb.!”

“Magaling, Handa na ba kayo sa panibagong “Opo!”


paksang ating tatalakayin?’

“Okay, Mabuti naman simulan na natin.” “Opo, Gng/Bb.!”

B. Pagganyak Pangkatang Gawain


Bago natin simulan ang atong talakayan ay magkakaroon muna tayu ng pampagising na
gawain, naia kong ipangkat kayo sa apat na pangkat. May inihanda akong papel na may
nakasulat na mga numero na may katumbas sa alpabetong Pilipino na kung saan ang 1 ay A
hanggang Z at ito ay 26.

Nakuha ba ? Opo ginoo!

Pumili kayu ng isang represetante bawat pangkat upang kunin ang papel na may mga numerong
nakasulat dito sa harapan. Kapag nakuha na ninyu ang salitang tinutukoy ng mga numerong
nakasulat ay maaring ipaskil ito sa harapan, at ang unang makakuha ng sagot ay bigbigyan ko ng
15 na puntos at 10 naman sa sunod at ang ikatlo at panghuli ay 5.

Maliwanag ba ? Opo ginoo!

19,1,14,1,25,19,1,25 . SANAYSAY
19,9,13,21,13,1 SIMULA
11,1,20,1,13,1,14 KATAWAN
23,1,11,1,19 WAKAS

C. Paglalahad Okay so ngayon, batay sa inyung isinasagawang (Magbibigay ng sagot ang mag-aaral.)
actibidad ano ba sa tingin niyo ang ating paksang Ang atin tatalakayin po ngayon ay
tatalakayin ngayon ? tubgkol sa sanaysay ginoo!

Tama ! ang ating tatalakayin ngayun ay ang


sanaysay!

Bago ang lahat ito nga pala ang mga layunin para Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral
sa talakayan ngayon! Basahin ng sabaysabay ay inaasahan na:
1. Nakapagbibigay ng sariling opinyon o
reaksyon sa isang sanaysay na nabasa.
2. Naipamamalas ang karunongan at ediya
sa binasa sa pamamagitan ng debate
3. Naksusulat ng sariling sanaysay ukol sa
napapanahong isyo.

D. Pagtatalakay (Magbibigay ng sagot ang mag-aaral.)


Ano ngaba ang sanaysay basi sa inyung
pagkakaintindi ? Ang sanaysay ay isang uri mg pagsusulat
na kung saan ito ay naglalaman ng mga
Tama, magaling! Ang sanaysay o essay sa wikang opinyon o ediya sa isang paksa!
Ingles ay isang komposisyon na kadalasan ay
naglalaman ng pananaw o kuro-kuro ng may akda.
Sa ganitong paraan, naipapahayag ng may akda
ang kanyang damdamin sa mga mambabasa. Isa rin
itong uri ng pakikipag-komunikasyon na ang
layunin ay maipabatid ang iyong saloobin sa isang
makabuluhan at napapanahong paksa o isyu.
Ang sanay ay may tatlong bahagi po ginoo
Ano naman ang bahagi ng sanaysay ? ito ay ang Panimula, Katawan at
konklusyon!

Tama magaling, hindi natin matatawag na


sanaysay ang isang likha kung walang panimula,
katawan at konklusyon!

Kaya ngayon ay meron akong inihandang sanaysay


na pinamagatang “ Ang ningning at ang liwanag”
ni Emilio Jacinto, bibigyan ko lamang kayu ng
limamn minuto sa pagbabasa ng sanaysay na ito.
Ang Ningning At Ang Liwanag
Emilio Jacinto
ng akdang "Ang ningning at ang Liwanag"
Ang ningning ay nakasisilaw at nkakasisira ng
paningin.
Ang liwanag ay kinakailangan ng mata,
upang mapagwari ang buong katunayan ng mga
bagay-bagay.
Ang bubog kung tinatamaan ng nagaapoy na sikat
ng araw
ay nagniningning;ngunit sumusugat sa kamay ng
nagaganyak na dumampot.
Ang ningning ay madaya.
Ating hanapin ang liwanag,tayo'y huwag
mabighani sa ningning.
Sa katunayan ng masamang naugalian:Nagdaraan
ang isang
karwaheng maningning na hinihila ng kabayong
matulin.
Tayo'y nagpupugay at ang isasaloob ay mahal na
tao ang nakalulan.
Datapwa'y marahil naman ay isang
magnanakaw;marahil sa ilalim ng
kanyang ipinagtatanghal na kamahalan at mga
hiyas na tinataglay

ay natatago ang isang pusong sukaban.

Okay, tapos na ang limang minuto sa pagbabasa ng Opo Ginoo!


sanaysay, Naintindihan ba ang binasang sanaysay ?

E. Pagtatasa “Sa pagkakataong ito tayo ay magkakaroon ng


isang gawain upang masuri ang inyong ediya sa
binasang sanaysay.

F. Paglalahat “Ano ba sa tingin niyo ang nagtulak o nag udyok (Magbibigay ng sagot ang mag-aaral.)
sa awtor na isupat ang sanaysay tungkol sa Para sa akin po ang nag udyok ng awtor
ningning at liwanag ? para isulat ang sanaysay na ito ay ang
mga taong madaling naakit sa ningning
ng kayamanan at hindi binibigyang
pansin ang panloob na anyo ng isang tao
na kung saan ito ay maituturing nating
liwanag, yun lang po.
Abay magaling, isang masigabong palakpakan
naman jan.

G. Paglalapat Pangakatang Gawain: Sa ngayon ay ipapangkat ko nanaman kayu sa dalawang grupo para sa
isang debate sa iusaping: Ano ba ang higit na napabuti ang ningning ba o ang liwanag ?
Bawat pangkat ay may isang represetante upang bumunot kung anong bahagi ang kanilang
ipaglalaban.

Mga pamantayan:

Nilalaman : 15
Kaangkopan sa paksa : 15
Estratehiya : 10
Kabuoan : 40 puntos

3
H. Pagtataya
PANUTO: Sumulat ng isang reaksyong papel batay sa sanaysay ni Emilii Jacinto na”Ang
ningning at ang liwanag”.

Bibigyan ko lamanh kayu ng sampong minuto upang tapusin ang isinagawang reaksyon.

I. Takdang Aralin Para sa takdang aralin natin ay nais kong aumulat kayu ng usang sanaysay ukol sa
mga napaanahong isyu na nangyayari sa bansa.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga estratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral.

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang


ng mga mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

4
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatutulong ng lubos?
Paano ito
nakatutulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa tulong ng
aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like