You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Filipino I

I. Layunin:

Pagkatapos ng 50 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang


a. Napapangalanan ang pangngalan
b. Nauuri ang mga larawan sa angkop na paksa
c. napahahalagahan ang mga bagay sa ating paligid.

II. Paksang – Aralin

a. Paksa: Pagtukoy sa Pangngalan


b. Sanggunian: Grade I Bagong Sangguniang Pinoy Filipino
c. Kagamitan: projector, laptop, cartolina, at mga larawan

III. Pamamaraan

Gawaing guro Gawaing mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1.Pagganyak
Mga bata, tumingin kayo sa paligid.
Anong nakikita ninyo sa loob ng silid
aralan natin? (magtataas ang mga bata ng kamay)

Magaling!

Lahat ng mga bagay na nasa ating paligid


ay may pangalan.

Mayroon akong ipapakita sa inyo na mga


larawan gamit ang powerpoint presentation
at sabihin niyo lamang kung ano ang nakikita
sa larawan. Bulaklak
Baka
Lalaki
Tabo
Paaralan

Magaling!

Lahat ng mga nabanggit niyo kanina


ay may kanalaman sa pag- aaralan natin
ngayong araw.

B. Panlinang na Gawain

1. Paglalahad

Mga bata, ngayong araw pag-aaralan


natin ang tungkol sa pangngalan.
2. Pagtatalakay

Lahat ng mg nakikita natin sa ating paligid


ay tinatawag na pangngalan.

May apat pangkat ang pangngalan.


ang unang pangkat ay ngalan ng tao.

Halimbawa: Guro, Jesieca, Nanay at Doktor.


Sino naman sa inyo ang makapagbibigay
ng ngalan ng tao. Bb. Jaine Tarun
Nanay
Maria.

Salamat!

Klas, mayroon akong larawan ng isang pamilya.


Sabihin niyo kung anu- ano ang mga pangalan ng
bawat miyembro ng pamilya. Tatay
Nanay
Kuya
Ate
Bunso

Magaling, mga bata!

Dumako na tayo sa ikalawang pangkat ng


pangngalan at ito ay ang bagay.
Halimbawa: lapis, karto, laruan at baso.

Sino ang makapagbibigay ng halimbawa ng


ngalan ng bagay. Telepono
damit
bag
lamesa

Salamat!

Mayroon akong iba’t ibang bagay dito sa


aking mesa, sabihin niyo lamang kung ano
ang nakikita ninyo at kung saan ito ginagamit sa
bahay ba o paaralan. Sabon bahay
lapis paaralan
kutsara bahay
sandok bahay
papel paaralan

Magaling!

Ang pangatlong pangkat ay ang ngalan


ng lugar. Halimbawa: Isabela, Pilipinas
, Sta. Maria at Mall

Sino ang makapagbibigay ng halimbawa


ng ngalan ng lugar? Tuguegarao
Palengke
Vietnam
Salamat!

Magpapakita ako ng mga lawaran ng mga


propesyonal. Sabihin niyo lamg kung saan
nagtatrabaho ang mga ito. Doktor Hospital
Guro Paaralan
Chef Restawrant
Pari Simbahan

Tama!

Pang- apat na pangkat at ngaln ng


hayop . Halimbawa: aso, pusa, baboy at
kalabaw.
Magbigay ng ngalan ng hayop. Lion
Elepante
Kabayo

Mahusay, mga bata!

3. Pagpapraktis

Ang mga nakita niyo kaninang mga


larawan ay ating alamin kung ito ay ngalan
ng tao, bagay, lugar at hayop. Bulaklak Bagay
Baka Hayop
Lalaki Tao
Tabo Bagay
Paaralan Lugar
4. Paglalahat

Ano ang natutunan niyo ngayong araw? Tungkol sa pangngalan.

Tama!

Ano ulit ang pangalan? Ang pangngalan ay ngalan ng tao,


bagay, hayop at lugar.

Mahusay!

5. Pangkatang Gawain

Papangkatin mo kayo sa apat na grupo.


Mayroon akong apat na enbelop dito,
na naglalaman ng ibat- ibang larawan.
Tukuyin niyo lamang ang bawat larawan kung ito
Ay ngalan ng tao, bagay, lugar at hayop.

Kayo ay may limang minuto para gawin ito.

Bago tayo magsimula anu- ano ang pamantayan sa


pangkatang gawain. Magkaroon ng kooperasyon.
Sundin ang panuto
Iwang malinis ang pionagtrabahuhan.

(pagsasagawa ng bata)

C. Pagtataya

Bilugan ang pangalan ng tao, bagay, lugar


at hayop sa pangungusap.

Bilugan ang pangalan ng tao

1. Matapang na tao si Jose.


2. Mabait ang aming guro.

Bilugan ang ngalan ng bagay

1. Ang damit ko ay maganda.


2. nasira ang aming radio

Bilugan ang pangalan ng lugar


1. Si nanay ay pumunta sa palengke.
2. Maganda ang tanawin sa bukid.

Bilugan ang pangalan ng hayop.


1. Ang alago kong aso ay mabait.
2. Kinain ng pusa ang tira kong ulam.

D. Takdang Aralin

Panuto: Isulat sa angkop na kahon ang mga pangngalan na nasa malaking kahon

Tao Lugar

Rufa salamin radyo kalabaw


Maynila ibon James libro
Supot unan tupa Rodrigo
Parke Shane pato orasan
payong Garita Linda telepono
Bagay Hayop

You might also like