You are on page 1of 16

Masusing Banghay Aralin

sa Pagtuturo ng Working Time1


sa Kindergarten

Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ang pang-unawa sa mga uri ng panahon.
Pamantayan sa Pagganap
Nagagamit ang kaalaman sa pagpili ng angkop na isusuot o gagamitin sa bawat
panahon.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Natutukoy ang uri ng panahon.
I. Layunin: Pagkatapos ng 50 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. natutukoy ang uri ng panahon,
B. napipili ang tamang kasuotan o kagamitan na naaayon sa panahon; at
C. naipakikita ang pagpapahalaga sa epekto ng panahon sa isinusuot o ginagamit ng
mga tao.
II. Nilalaman
A. Paksa: Uri ng Panahon
B. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: National Kindergarten Curriculum Guide 2011
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral: Readiness Skills Workbook
Kinder pah. 184-186

C. Iba pang Kagamitang Panturo: LCD, Projector, mga larawan, kartolina, pen

III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin


Kahapon, pinag-aralan natin
ang tungkol sa panahon.

Sino ang nakakaalala ng ibig sabihin ng


panahon?
Sige nga, Zian? Ang panahon ay ang pang-araw-
araw
na kondisyon ng hangin at ulap sa
isang lugar.
Tumpak!

Ang panahon ba dito sa Tumauini


ay pareho sa Ilagan? Hindi po!

Paano niyo ito nasabi? Maaaring maulap o


makulimlim po ngayong umaga
sa Ilagan samantalang dito sa
Tumauini ay maaraw.
Maari, dahil magkakaiba ang panahon
mayroon ang isang lugar ngunit
kung minsan may lugar na magkakapareho
ang panahon

B. Pagsisimula ng Bagong Aralin

Ngayong umaga, ay may kakantahin tayo


na pinamagatang “ Maliliit na Gagamba” ,
pakinggan at saka natin ito sasabayan sa
pamamagitan ng video na aking ipapanuod
sa inyo.

Handa na ba kayo? Opo!

(aawitin ang awit)


“Maliliit na Gagamba”

Maliliit na gagamba umakyat sa


sanga, dumating ang ulan at
itinaboy sila. Sumikat ang araw,
natuyo ang sanga. Ang maliliit na
gagamba ay palaging masaya.

C. Paghahabi sa Layunin

Ang inawit natin kanina, ay may


kinalaman sa pag-aaral natin ngayon.
Matutunan natin kung ano ang mga uri
ng panahon at kung paano maaapektuhan
ng panahon ang ating pang-araw-araw
na buhay.

*Talasalitaan
Upang lalo nating maintindihan ang ating
inawit, atin munang alamin ang ibig sabihin
ng mga salitang ito.

Basahin nga natin.


Inyong pagmasdan itong larawan.

Ang gagamba ay itinaboy


ng ulan.

Ano ibig sabihin ng salitang itinaboy?

Tama!
Ngayon, gamitin naman natin sa
pangungusap ang salitang itinaboy.
Subukan mo nga, Sophia? Ang aso ay itinaboy ng aking
tatay.

Magaling!

Alamin naman natin ang ibig sabihin ng


salitang sumikat.
Ang araw ay sumikat.

Batay dito sa larawan, ano kaya ang ibig


sabihin ng salitang sumikat?
Sige nga, Stan? Lumabas po ang araw.

Tumpak!

Gamitin naman natin ang salitang


sumikat sa pangungusap.
Jean-Rose? Unang sumikat sa internet si
Awra.

Salamat!

D. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin

Ngayon, dumako na tayo sa ating pormal


na pagtatalakay. Balikan natin ang ating
inawit.

Ano ang ginagawa ng mga gagamba


sa awit? Subukan mo nga, Friensly. Ang ginagawa ng mga
gagamba sa awit ay umaakyat
sila sa sanga.
Tumpak!

Anong nangyari sa mga gagamba ng


biglang umulan?
Jan- jan? Nabasa po ang mga gagamba,
Ma’am!

Tama!

Ano kaya ang naramdaman ng mga


gagamba nung itinaboy o pinaalis
sila?Stephen? Naging malungkot po sila.

Magaling!
Anong nangyari pagkatapos umulan? Lumabas po si haring araw.

Tumpak!

Naging masaya kaya ang mga gagamba


nung sumikat o lumabas na si haring
araw? Opo!

Paano sila naging masaya?


Rachel? Naging masaya po ang mga
gagamba dahil muli silang
makakaakyat at
makakapaglaro sa sanga ng puno.

Mahusay!

Ano ang dalawang uri ng panahon ang


nabanggit sa awit?
Fhares? Maulan at Maaraw po!

Tama!

E. Pagtatalakay ng Bagong Konsepto

Mayroon akong inihandang mga larawan


dito, muli inyong pagmasdan at
obserbahan ang mga ito.

Ano ang napapansin ninyo sa ating


unang larawan?

Masayang naglalaro ang mga


bata.

Ano pa? Christine- Joy? Nakakapaglaro po ang mga bata


dahil maganda ang panahon.
Tumpak!

Tandaan niyo mga bata na pwede


din tayo maglaro sa loob ng bahay.
May mga laro na angkop lang laruin
sa loob ng bahay katulad ng paglalaro
ng jackstone, dahil ang sobrang paglalaro
sa sikat ng araw ay nagdudulot
ng masamang epekto sa ating kalusugan.

Klas, hindi ba pwedeng maglaro


kapag umuulan? Hindi po.

Bakit? Kapag naglaro po tayo sa ulan


maaring tayo ay magkasakit.

Ano pa? Tayo po ay mabasa at maaaring


magkasipon.

Tama! Ngunit may magandang


naidudulot ang ulan sa atin.
Kapag umulan, nadidiligan ang ating
mga pananim na isa sa kailangan nila
upang silaay mabuhay at lumaki.

Inyong tignan naman ang ating


ikalawang larawan.

Anong napapansin ninyo? Umuulan po.

Tama! Ano naman ang ginagawa ng mga


bata? Pumapasok pa rin po sila sa
paaralan kahit umuulan.
Magaling
Katulad ng mga bata na nasa larawan,
may mga paraan upang maprotektahan
natin ang ating mga sarili sa anumang uri
ng panahon.

Gumagamit o nagsususot tayo ng mga


gamit o damit na naaayon sa panahon.

Ngayon, ating alamin ang pagkakatulad


at pagkakaiba ng mga gamit o damit na
angkop gamitin o isuot sa maaraw o
maulan na panahon sa pamamagitan ng
pagtala sa ating Venn diagram.

Maulan

Dito sa mga batang naglalaro, may


ginamit sila upang maprotektahnan nila ang
kanilang sarili sa sikat ng araw habang sila’y
naglalaro, ano kaya ito?
Subukan mo nga, Joana? Upang maprotektahan ng mga
bata ang kanilang sarili sa sikat
ng araw nagsuot sila ng sumbrero
at ang iba naman ay gumamit ng
payong.

Ginagamit din ba ang payong


kapag umuulan? Opo!
Tumpak!

Ang payong ay pwedeng gamitin sa


panahon ng tag-init at sa panahon ng
tag-ulan.

Maliban sa payong at sombrero, may


Mga alam pa ba kayong pwedeng
isuot o gamitin kapag mainit ang
panahon? Ano ang mga ito?
Jhon-mark? Magsuot po ng sando o di kaya
mga maninipis na damit para
presko sa pakiramdam.

Magaling!

Ano pa? Gumamit din po ng salamin


upang maprotektahan ang mata
sa init ng araw.

Gumamit din ng pamaymay.

Tama!

Dumako na tayo sa ating ikalawang


larawan, ano naman kaya ang ginamit
ng mga bata upang hindi sila mabasa
ng ulan?
Allen? Gumamit sila ng kapote.

Ano pa?
Jigs? Nagsuot din po sila ng bota.

Tama!
Ano pa? Nakapayong din po sila.

Tumpak!

Maliban sa mga nabanggit ninyo, may


alam pa ba kayo na pwedeng gamitin o
isuot kapag umulan? Meron po!

Subukan mo nga Lovely. Pwedeng gumamit ng jacket o di


kaya yung mga makakapal na
damit para di tayo malamigan.

Tama!

Huwag din tayo magpapakabasa sa ulan.


Kapag nabasa tayo, magpalit tayo agad
dahil kapag pinatuyo pa natin ito sa ating
katawan ay maaari tayong magkasakit.

Paano naaapektuhan ng panahon ang


isusuot o gagamitin ng isang tao?

Princess? Depende po sa uri ng panahon,


kung mainit, magsuot ng
maninipis na damit para di-
mainitan.

Ano pa! Jom? Kapag tag-ulan naman at


malamig ang panahon magsuot
ng makapal na damit upang hindi
ginawin o lamigan.
Tama!

Ano pa! Kung mali po gagawin natin,


halimbawa po di tayo nagdala ng
payong at nabasa tayo ay
pwede tayong magkasakit.

Mahusay!

Bakit mahalaga na angkop ang gagamitin


o isusuot natin sa panahon ng tag-init
o tag-ulan?
Sige nga, Kate? Dapat angkop o wasto ang
gagamitin o isusuot natin sa
panahon ng tag-init
o tag-ulan upang tayo’y maging
komportable.

Tumpak!

Ano pa, subukan mo nga Neithan? Mahalaga ito upang hindi


tayo magkasakit.
Magaling!
Mahusay!
Tandaan niyo mga bata na ang panahon ay
parang buhay lang natin o yung mga damit na
inaayon natin sa panahon. Minsan, may
dumarating na problema (masamang panahon)
at minsan ay masaya tayo ( magandang panahon),
pero kahit na anong problema huwag nating
kakalimutan ang panginoon para humingi
ng tulong at magpasalamat sa kanya.

F. Paglinang sa Kabihasaan

Ngayon ay papangkatin ko kayo sa 6 na pangkat.


Ito ang unang pangkat, pangalawang pangkat,
pangatlong pangkat, pang-apat na pangkat,
pang-limang pangkat at pang-anim na pangkat.
Mayroon akong puzzle dito at ang gagawin
niyo lamang ay buuin o ayusin ito.

Bago tayo magsimula, ano-ano ulit ang Magkaroon ng kooperasyon.


mga pamantayan sa pangkatang gawain? Magtulungan.
Huwag makikipag-away.

Bibigyan ko lamang kayo ng 5 minuto


para gawin ang aktibidad na ito, ang inyong gagawin
ay aking iwawasto sa pamamagitan ng
rubriks sa pangkatang gawain.

Rubriks sa Pangkatang Gawain


Pamantayan Napakahusay Mahusay Di gaanong
Mahusay

Kaayusan Maayos ang May isang parte na di May ilang di maayos


pagkakabuo sa akma sa nabuong puzzle. na parte ng puzzle
puzzle.

Kooperasyon Lahat ng miyembro Isa o dalawang Tatlo o higit pa sa


ay nagpapakita ng miyembro ang hindi miyembro ang hindi
pagkakaisa sa nagpakita ng pagkakaisa nagpakita ng
paggawa ng sa paggawa ng aktibidad. pagkakaisa sa
aktibidad. paggawa ng
aktibidad.
Disiplina Lahat ng miyembro Isa o dalawang Tatlo o higit pa sa
ay nagpapakita ng miyembro ang hindi miyembro ang hindi
disiplina nagpakita ng disiplina. nagpakita ng
disiplina.
(gagawin ng mga bata ang
aktibidad)

Unang Pangkat

Ikalawang Pangkat

Ikatlong Pangkat

Ika-apat na Pangkat
Ikalimang Pangkat

Ika-anim na Pangkat

(iwawasto ng guro ang ginawa ng mga


bata gamit ang rubriks? (Pag-uulat sa buong puzzle)

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw- araw na Buhay

Dating grupo parin. Tayo ay maglalaro na


tatawagin nating“Damitan Mo Ako”

Simple lang ang layunin ng ating laro.


Bawat grupo ay bibigyan ko ng envelop na
naglalaman ng mga larawan ng mga damit
o gamit na ididikit ninyo sa inyong mga
larawan.

Damitan nyo lang ang inyong larawan ayon sa


angkop na panahon at sa lugar na inyong
pupuntahan.

Unang Pangkat
Maulan ang panahon at kayo ay magsisimba,
ano kaya ang angkop ninyong gamitin
o isuot?

Ikalawang Pangkat
Maganda ang sikat ng araw kaya
mamasyal kayo sa xentro mall.
Ano kaya ang angkop ninyong
gamitin o isuot?

Ikatlong Pangkat
Maaraw ang panahon kaya
isinama kayo ng inyong nanay
sa palengke para bumili ng
gastusin sa bahay. Ano kaya ang
angkop ninyong gamitin o isuot?

Ika-apat na Pangkat
Papasok na lamang kayo sa
paaralan ng biglang umulan,
ano kaya ang angkop ninyong
gamitin o isuot upang hindi kayo
mabasa at magkasakit?

Ikalimang Pangkat
Maganda ang sikat ng araw kaya nakakapaglaro
kayo labas ng bahay. Ano ang angkop
gamitin o isuot upang maprotektahnan ninyo
ang inyong sarili sa sikat ng araw.

Ika-anim na Pangkat
Inutusan ka ng iyong nanay
na bumili ng mantika sa tindahan
kaso umuulan, ano kaya ang angkop ninyong
gamitin o isuot upang hindi kayo
mabasa at makabili kayo ng mantika?

Pero bago muna yan, akin munang basahin


ang ating rubrik sa aktibidad na ito.

Rubriks sa Pangkatang Gawain

Pamantayan Napakahusay Mahusay Di- gaanong


Mahusay

Kaangkupan Lahat ng miyembro Isa o dalawang Tatlo o higit pa sa


ay pumili ng angkop miyembro ang hindi miyembro ang hindi
na damit na naaayon angkop ang pinili na angkop ang pinili na
sa panahon at lugar. damit o gamit na dapat damit o gamit na
naaayon sa panahon at dapat naaayon sa
lugar. panahon at lugar.
Kooperasyon Lahat ng miyembro Isa o dalawang Tatlo o higit pa sa
ay nagpapakita ng miyembro ang hindi miyembro ang hindi
pagkakaisa sa nagpakita ng pagkakaisa nagpakita ng
paggawa ng sa paggawa ng aktibidad. pagkakaisa sa
aktibidad. paggawa ng
aktibidad.
Disiplina Lahat ng miyembro Isa o dalawang Tatlo o higit pa sa
ay nagpapakita ng miyembro ang hindi miyembro ang hindi
disiplina nagpakita ng disiplina. nagpakita ng
disiplina.

Handa na ba kayo? Opo!


(gagawin ng mga bata ang aktibidad)

H. Paglalahat ng Aralin

Mga bata, ano ang natutunan niyo sa


araw na ito?
Sige nga, Arkin? Ang natutunan ko po sa araw na
ito ay tungkol sa uri ng panahon.
Tumpak!

At ano itong dalawang


uri ng panahon na ating tinalakay?
Mae? Maulan at Maaraw po.
Mahusay!

Magbigay nga kayo ng mga gamit o


damit na pwedeng gamitin o isuot sa
panahon ng tag-init? Sando, Tsinelas, Salamin,
Sumbrero

Tumpak!
Paano naman sa panahon ng tag-ulan? Bota, Kapote, Jacket, Payong

Magaling! Talagang nauunawaan niyo na


ang ating tinalakay ngayong araw na ito.

I. Pagtataya ng aralin
Pagmasdan ang mga larawan. Sa anong panahon kaya natin gagamitin o isusuot ang

mga bagay na ito.Bilugan ang maaraw kung sa tingin ninyo ito ay ginagamit sa

tag-init at maulan kung ito ay ginagamit sa tag-ulan.

maaraw maulan

1.

2. maaraw maulan

3. maaraw maulan

4. maaraw maulan
5. maaraw maulan

I. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin

Gumupit ng limang (5) larawan ng damit na sinusuot kapag tag-init at tag-ulan.


Idikit ito sa loob ng kahon sa ibaba.
Mga isusuot sa maaraw na panahon Mga isusuot sa maulan na panahon

IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.

You might also like