You are on page 1of 14

PHINMA- University of Pangasinan

College of Social Sciences


Education Department
Arellano St. Dagupan City

Maikling Banghay Aralin


Araling Panlipunan 4
Ika-24 ng Septiyembre, 2021

I. Layunin
Sa araling ito, maaasahang:
a. natutukoy ang iba’t ibang klima at panahon;
b. naiuugnay ang klima at panahon sa lokasyon ng bansa sa mundo; at
c. nakikilala ang Pilipinas bilang isang bansang tropical

II. Paksang Aralin


A1. Kabanata: Ang aking Bansa
A2. Yunit 1 Ang aking Bansa
A3. Paksa: Ang Pilipinas ay Bansang Tropikal
B. Sanggunian:
Ma. Corazon V. Adriano (2015). Araling Panlipunan:
Kagamitan ng mag-aaral (Unang Edisyon). Simeon
Araling Panlipunan 4: Kagamitan ng Mag-aaral
(pahina 21-24)
https://www.youtube.com/watch?v=wjpauA-Hw8w
https://www.youtube.com/watch?v=LGUTDvBBcsw
C. Kagamitan:
Mga kagamitan ng guro- power point, laptop, camera
D. Kakayahan:
E. Mahalagang Aral:
F. Estratehiya:
1. ‘Apat na Larawan at Isang Salita’
Ang estratehiyang ito ay isang pang lahatan aktibidad.
Maihahalintulad ito sa aktibidad na ‘4 pics 1 word’, ang guro ay
magpapakita ng isang larawan kung saan ay malaya silang makapag-isip
kung ano ang isang salita na sagot sa larawan na ipinakita. Naipapakita rito
ang talas at bilis ng kakayahan ng isang estudyante.
2. ‘Loop-A-Word’
Sa estratehiyang ito, kailangan bilugan sa loob ng kahon ang mga
salitang tinutukoy sa bawat pangungusap. Ang mga estudyante ang
malayang hanapin ang mga salita sa loob ng kahon. Naipapakita naman
dito ang kakayahan at bilis ng kanilang pag-tingin ng mga salita.
3. ‘Iakto Mo’
Ang estratehiyang ito ay magkokolaborasyon at gagawa ng mga senaryo
sa harap ng klase ang mag-aaral base sa naiatas na gawain sa kanilang grupo.
4. ‘Buod Bidyo’
Ito ay pinaikling bidyo presentasyon ng lahat ng napag-aralang
paksa ngayong araw. Ito ang magsisilbing mabilisang paalala upang
hindi malimutan agad ang mga natalakay. Mabisa ito lalo na sa mga
estudyanteng hindi ganoon kadali makaalala ng mga napag-aralan.

III.Pamamaraan

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

I. Panimulang Gawain
I.1 Pagdarasal

Maari ba tayong tumayo mga bata upang


manalangin.
*tumayo ang mga bata*

Sino ang may gustong pangunahan ang


pagdarasal
Ako po Teacher!

Halika dito sa harap Cindy. *sinimulan na ang dasal*

Diyos na Banal, maraming salamat


po sa pagkakataong ibinigay ninyo
sa aming lahat upang makapag-
aral. Amen.
Maaari na kayong umupo mga bata.

I.2 Pagbati

Isang masayang pagbati ika-apat na


baitang!

Isang masayang pagbati po teacher!

Mukhang lahat tayo ay maganda ang gising


at masigla! Sana tuloy-tuloy ito hanggang
sa katapusan ng ating klase!

I.3 Pampasigla
Bago tayo magpatuloy ay awitin mo
na natin ang kanta na pinamagatang

I.4 Pag-ayos ng silid aralan


Bago tayo mag-simula, pwede bang
tignan niyo muna kung may kalat sa
inyong paligid, harapan at likuran.
Kung mayroon man kayong nakita,
ito’y pulutin at itapon sa tamang
basurahan

(pagpulot ng mga basura ng mag


aaral)

Tapos na po ba?

Opo Teacher!
Ayusin na rin ang inyong mga upuan at
lamesa, pwede na rin kayong umupo.

Salamat po Teacher!

I.5 Pagtsek ng lumiban at hindi


lumiban
Cindy, maaari ko bang malaman kung sino
ang lumiban sa ating klase?
Wala pong lumiban sa ating klase
Teacher.

Magaling!
Maraming Salamat, ako’y nagagalak dahil
kitang-kita ko sa inyo na kayo ay handang-
handang matuto!

2. Balik Aral

Nakakatuwa naman at walang lumiban sa


klase ngayon. Bago tayo dumaho sa pag-
aaralan natin ngayon, mag balik aral muna
tayo gamit ang aktibidad na “Apat na
Larawan at Isang Salita’”. Mayroon
akong ipapakita na larawan at sasabihin
niyo kung ano ang isang unang salita na
papasok sa isip ninyo.

Kung handa na ang lahat, maaari niyong


itaas ang inyong isang kamay at tatawagin
ko kayo, naiintindihan ba?

Sa apat na larawan na ito, ano sa tingin


Ako po Teacher!
ninyo ang mga ito?

Oh, Erwin ano sa tingin mo ang mga ito? Teacher mga panahon po.

Tama! Ito ay ang mga iba’t ibang panahon .


3. Pagganyak

Bago tayo dumako sa ating bagong aralin,


mayroon muna tayong hahanapin na salita
sa kahon. Ito ay pinamagatang “Loop-A-
Word”, handa na ba kayong maghanap?
Handa na po Teacher!

Ito ang pang-una.

Nasasabi mong ganito ang klima kung ikaw


ay pinagpapawisan at naiinitan.

Teacher ako po!

Teacher ang nakita ko po na


Trixie, ano pagkakaintindi mo sa kasagutan sa loob ng kahon ay
pangungusap at ano ang nakita mong sagot “mainit”.
sa kahon?

Magaling Trixie, ang sagot ay “mainit”.

Sunod naman natin ito.

Ganito ang klima sa lugar kapag kailangan


mong magsuot ng makakapal na damit.
Ako po Teacher!
Teacher, ang nakita ko po sa kahon
ay “malamig”

Clark, ano kaya ang pagkakaintindi mo sa


pangungusap at ano ang iyong nakita sa
kahon?

Mahusay Clark! Ang kasagutan naman dito


ay “malamig”.

Dito kaya? Ano kaya sa tingin niyo ang


sagot dito?

Kadalasang nagbabaha at nagagamit mo


ang damit na panlamig, kapote, at payong
kapag ganito ang panahon.

Teacher ako po!

Teacher tag-ulan po! Iyon po ang


nakita ko sa loob ng kahon.

Ano sa tingin niyo ang sagot dito?

Zyril, ano kaya ito?

Tama Zyril! Ang sagot naman dito ay “tag-


ulan”.
Ito kayang huling ipapasagot ko,
mahahanap niyo kaya sa loob ng kahon?

Nararanasan ang panahong ito tuwing


bakasyon at walang pasok sa paaralan.
Marami ang nagpupunta sa beach sa
panahong ito.

Teacher! Ako po!

Teacher ang nakita ko po sa loob ng


kahon ay “tag-init”.

Ano sa tingin niyo ang kasagutan dito?

Justin? Ano kaya ito?

Ang gagaling niyo naman. Napaka aktibo


Teacher ako po!
ninyo, mukhang handa na kayo sa ating
bagong aralin ngayon.

Ngayong tapos na nating nasagutan ang


mga iyan, may ideya ba kayo kung ano ang Teacher, tungkol po ba sa iba’t
ating pag-aaralan ngayon? Ang pag-aaralan ibang klima?
natin ngayon ay may kinalaman sa ating
sinagutan kanina lang.

Princess, ano sa tingin mo an gating pag-


aaralan ngayon? Handang-handa na po Teacher!

Mahusay! Halina’t talakayin natin ang


ating paksa ngayon, dahil alam kong Opo Teacher!
magugustuhan ninyo at mag e-enjoy kayo.

Handa na ba kayo?

Kung ganon, umayos na kayo ng upo at


making mabuti, maliwanag ba klase?
Ako po Teacher!
II. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Ang pag-aaralan natin ngayon ay tungkol Klima…
sa “Ang Pilipinas ay Tropikal” Ang klima ay ang pangkalahatang
kalagayan ng panahon sa isang
lugar na may kinalaman sa
atmospera o hanging nakapaligid sa
Sino ang may gustong basahin ang Klima? mundo, temperature o ang sukat ng
init o lamig ng paligid, at iba pang
nakaaapekto sa pamumuhay ng mga
Nica, paki-basa naman ang nasa power nilalang dito.
point.

Maraming salamat Nica.

Ang klima ay ang kabubuang kalagayan ng


panahon na tumatagal sa isang bansa. May
kinalaman sa klima ang uri ng ating
kasuotan at mga bahay na itinayo natin.
Ang dalawang uri ng klima sa bansa ay ang
tag- araw at tag-ulan.
Ako po Teacher!
Upang malaman ang klima ng isang lugar o
bansa, mahalagang matukoy ang lokasyon,
topograpiya o paglalarawan ng katangian
ng isang lugar, at ang hangin at tubigang
mayroon ito. Panahon…
Ang panahon ay ang kalagayan ng
papawirin at kalagayan ng hangin
Sino naman ang gustong magbasa ng sa alinmang lugar sa bansa sa
panahon? maikling panahon.

Mike, basahin mo na ang nasa power point.

Ang panahon ay tumutukoy naman sa


kalagayan ng kapaligiran. Halimbawa na
rito ang “tag-lamig” at “tag-init”.

Pero ano nga ba ang pagkakaiba ng klima at Opo Teacher!


ang panahon?

Ang klima ay kalagayan ng atmospera ng


isang lupain sa loob ng mahabang panahon,
habang ang panahon naman ay kondisyon
ng atmospera sa isang natatanging pook sa
loob ng nakatakdang oras.

Naintindihan ba mga bata?

Mabuti naman.
Sa tingin ko po ma’am may mga
bahagi lamang po.

Ang klima sa ibat’t ibang lugar ay


nagkakaiba-iba dahil sa pag-ikot ng daigdig
sa araw at pag-inog sa sarili nitong aksis.
Bunga nito, may mga bahagi ng ang mundo
na direktang nasisinagan ng araw.

Sa tingin niyo may mga bahagi lang ba na


nasisinagan ng araw o lahat ay nasisinagan?
Tama ang sinabi mo Dexter.

May bahagi lamang ang nasisinagan at may


mga lugar na hindi.

Malaki rin ang kaugnayan ng mga linya ng


latitude sa uri ng klima sa mga lugar sa
daigdig.

Tignan ang Mapa.

Nakararanas ang mga naninirahan


sa bahaging ito ng higit na init at
sikat ng araw. Ang klimang tropical
ay maaari ring mahalumigmig,
basa, at tuyo.

Ang bahagi ng ng Tropiko ng Kanser at


Tropiko ng Kaprikorn ay tinatawag na
Mababang Latitud o Rehiyong Tropikal.

Pakibasa ang nasa powerpoint Raven.

Maraming salamat Raven.

Tinatawag naming Gitnang Latitud o Hindi po ma’am.


Rehiyong Temperate ang bahaging nasa
pagitan ng kabilugang Arktiko at Tropiko
ng Kanser at ang nasa pagitan ng Opo ma’am.
kabilugang Antartiko at Tropiko ng
Kaprikorn.
Ang mga panahon na nararanasan ditto ay
tagsibol, tag-init, taglagas, at taglamig dahil Sa malamig at puno ng makakapal
sa palihis na sikat ng araw ditto.
na yelo po.
Ang mga nasa hilagang latitude hanggang
Polong Hilaga at timog latitude hanggang
Polong Timog ay hindi naman tinatamaan
ng direktang sikat ng araw.

Ang bahaging ito ay tinatawag na Rehiyong


Polar.

Pamilyar ba kayo sa salitang Polar?

Eh ang Polar Bear?

Opo ma’am.
Sa mga nakikita ninyo sa mga palabras na
may polar bear, saan sila madalas
natatagpuan?

Napakahusay!

Ang Rehiyong Polar ay napapaligiran ng


makakapal na yelo na hindi natutunaw
dahil kaunting sikat ng araw lamang ang
nakakarating ditto.

Kaya sa mga bansang nasa Rehiyong Polar


mararamdaman ang sobrang lamig sa
buong taon.

Sa tingin niyo ba ng klima ng isang bansa


ay nababatay sa kinalalagyan nito?

Maliwanag po ma’am.
Tama.

Katulad na lamang ng ating bansa, ang


Pilipinas. Dahil malapit sa ekwador at nasa
mababang latitude ang bansa natin, tropical
ang klimang nararanasan ditto. Direktang
nakatatanggap ng sikat ng araw ang bansa
kaya’t mainit at maalinsnagan ang klima
rito.
Gayunpaman, nakararanas din ng malamig Ma’am kung mabibigyan po ako ng
na klima ang bansa dahil sa hanging tiyansang pumili ay sa Rehiyong
nagmumula sa Dagat Kanlurang Pilipinas at
Karagatang Pasipiko. Polar po.

Maliban sa mga nabanggit, nakararanas din


ng iba’t ibang klima ang bansa dahil sa Kasi po ma’am nakararans po sila
iba’t ibang salik tulad ng temperature, taas ng tag-lamig at parang lahat po ata
ng lugar, galawa ng hangin, at dami ng ulan ng klima ay mayroon sila.
na matututuhan mo sa susunod na aralin.
Ako po ma’am sa kuntento na po
Nakakasunod baa ng lahat? ako sa bansang Pilipinas kasi po
ako ay mahina sa lamig at dahil nga
Mabuti naman kung ganoon. po nasa mababang latitud tayo kaya
po tropical po ang klima natin.
2. Pagpapahalaga

Ngayon base sa ating natalakay kanina


saang Rehiyon ng Mapa gusto niyong
manirahan?

Pakisagot ang tanong Carlo.

Bakit sa Rehiyong Polar?

Mahusay Carlo! Ikaw naman Anne.

Mahusay Anne! Aking nakita na kayo


talaga ay nakinig sa ating talakayan
ngayong araw.

3. Paglalapat
Ngayon naman para sa ating aktibidad,
Tayo ay maglalaro! Ang pamagat ng larong
ito ay BIGYAN MO AKO.

Bumuo ng pangkat na may limang kasapi.


Gamit ang globo, isulat sa papel ang mga
bansang may klimang tropika. Tatawagin
ko ang bawat pangkat upang mag bigay ng
bansang nailista ninyo. Isang bansa lamang
ang ibibigay ng bawat pangkat sa tuwing
ako ay mag tatanong. Gagawin ito ng
paulit-ulit. Ang pangkat na hindi makapag
bibigay ng sagot ay hindi na kasali sa laro.

4. Paglalahat

Magaling mga bata! Kayo ba ay nasiyahan


sa ating aktibidad?

Mabuti naman kung ganon!

Ang ating susunod na aktibidad ay PAIR-


SHARE.

Kumuha ng kapareha. Sumulat ng limang


maaaring gawin ng mga naninirahan sa
isang bansang tropikal tulad ng Pilipinas.
Ibahagi sa kapareha ang iyong mga
naisulat.

Halimbawa: Maligo sa dagat lalo na kapag


mainit ang panahon.

5. Pagtataya

I. Basahin ang mga pangungusap.


Kung ito ay naglalarawan ng
mga katangian ng isang bansang
tropikal. Isulat ang bilang nito
sa loob ng araw. Kung hindi,
isulat sa loob ng ulap. Kopyahin
ang mga drowing sa sagutang
papel at dito isulat ang sagot.
1. Ang mga naninirahan dito ay
nakararanas ng matinding sikat ng
araw.
2. Umuulan ng yelo sa lugar na ito.
3. Nakararanas ng apat na uri ng
panahon ang mga bansang ito.
4. Nasa mababang latitude ang mga
lugar na nakararanas ng klimang ito.
5. Direktang nakatatanggap ng sikat
ng araw ang mga bansa.

6. Takdang Aralin

Kopyahin ang tsart sa sagutang papel. Isulat


sa unang hanay ang magagandang bagay na
nararanasan sa isang bansang tropikal at sa
ikalawang hanay naman ang hindi.

Maganda Hindi Maganda

You might also like