You are on page 1of 8

Grade 1 to 12 Paaralan: SANTA MARIA Baitang/Antas 10-D/E

NATIONAL HIGH
Daily Lesson SCHOOL
Log Guro: Assignatura Filipino
Petsa/Oras Pebrero 20,2023 Markahan Ikatlong
2:30-3:30 Markahan
Pangatlong araw

I.Layunin

A.Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng
Africa at Persia.
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapaghihikayat tungkol sa
kagandahan ng alinmang bansa batay sa
binasang akdang pampanitikan.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit nang angkop ang mga pamantayan
sa pagsasaling-wika.F10WG-IIIa-71

a.Natutukoy ang mga pamantayan sa


pagsasaling-wika.

b. Napapaliwanag ang kahalagahan ng


pagsasaling-wika tungo sa pagkakaintindihan ng
dalawang magka-ibang wika.

c. Naisasalin ng tama ang mga salita gamit ang


mga pamantayan sa pagsasaling-wika.

II.Nilalaman Maaaring Lumipad ang Tao ,Pahina 247-249


Naisalaysay ni Virginia Hamilton
Isinalin sa Filipino ni Roderic P. Urgelles

III. Kagamitan sa Pagtuturo

A.Sanggunian Filipino 10 Panitikang Pandaigdig

B.Kagamitang Panturo Laptop,Telebisyon,Colored paper

IV.Pamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A.Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o
Pagsisimula ng Bagong Aralin

G: Isang mapagpalang araw sa inyong lahat ! Magandang hapon po aming guro.

G:Manatiling nakatayo at tayo ay


mananalangin.

Panginoon naming Diyos,


Maraming salamat sa walang sawang Amen!
pagbibigay ng mga biyaya … Amen.

G:Bago umupo paki-ayos muna ang mga upuan


at pakipulot ang mga kalat kung mayroon man.
Opo guro.

G:Maraming salamat . Sino po ang lumiban sa


ating klase ngayon Sa ngayon po ay walang lumiban sa ating klase
guro.
G:Mabuti naman kung wala.Bago tayo dumako
sa ating aralin ,ito ang mga dapat tandan bago
magsimula ang ating klase.
a.Makinig ng mabuti sa guro.
b.Umupo ng maayos.
c.K may katanungan maaaring magtanong
pagkatapos ng talakayan.

Malinaw po ba?
Opo guro.

G:Russel, ano ang natalakay natin sa nakaraang


pagkikita? Ang ating tinalakay kahapo ay tungkol sa
mitoliyang “Maaaring Lumipad ang Tao”

G:Tama, Ibigay ang mga tauhan at ilarawan ang


mga ito.
Si Toby, siya ay may pusong maaawain at
matulungin , si Sara isang tagapagsilbi,siya ang
unang nakalipad at ang tagapagbantay,malupit
at mapagparusa.
G:Tumpak. Sino naman ang nakaka-alam ng
sikreto ni Liongo?Troy

G:Sino ang unang pinalipad ni Toby at bakit? Si Sara po , siya po ang unang pinalapid ni Troy
Irish sapagkat siya po ay hinampas ng lubid at
pinahirapan ng tagabantay.

G:Tama.Makalipas ang ilang araw sino Ang patay na bata nakahandusay po.
namanang sumunod na tinulungan ni Toby?

G:At ano ang sumunod na pangayayari?Lloyd. Tinulungan po ni Toby ang kaniyang kasamahan
na nahihirapan.Nakita po ito ng tagabantay at
hindi siya pinaniwalaan ng may-ari ng palayan.

G:Magaling! Bago tayo dumako sa ating


panibagong paksa .Mayroon akong mga strips
dito na may nakasulat na mga ingles na salita
at isalin niyo sa ating wika.Maliwanag po ba. Opo

G:Francine ,bumunot ka ng iyong isasalin .

Mga iba pang isasalin. Ang aking nabunot po ay Good bye my love.Sa
2.Fight! wikang filipino, paalam giliw/mahal ko.
3.I’m leaving
4.Good luck!
5.Forgive me.

B.Paghabi sa Layunin ng Aralin

G:Ngayon naman tukuyin kung tama o mali ang


pagsasalin ng mga parirala o
pangungusap.Ipapasa ang bola at kung kanino
ito tumigil ay siya ang tutukoy kung tama o mali
ang kahulugan ng pagsalin ng mga salita.Kung
mali ay ibigay ang tamang sagot.

Donafel -runny nose-tumakbong ilong


Mali po , ang tamang sagot ay sinisipon .
Mga iba pang parirala
2.Fall in line-pumila
3.Study hard-mag-aral ng matigas
4.You are the apple of my eyes-Ikaw ang pabor
ng aking mga mata.
5.Balang araw, maghihiganti ako-Bullet sun, I
will giant.

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Bagong


Aralin

G:Ngayon ating tatalakayin kung ano ang


proseso ng pagsasalin. Basahin mo ang unang
talata Elbert at ipaliwanag ang iyong
naintidihan .

Pagsasaling wika- ang paglilipat sa


pinagsasaling wika na pinakamalapit na
katumbas ng diwa at estilong nasa wikang
isasalin. Pag-aaral po sa pagbabago ng salita sa paglipas
ng panahon
G:Tama .
Patuloy ang talakayan…..
PAGSASALING-WIKA
• ang pagsasaling wika ay ang
paglilipat sa pinagsasalinang wika
ng pinakamalapit na katumbas na
diwa at estilong nasa wikang isasalin?Ang
isinasalin ay ang diwa ng talata at hindi ang
bawat salita na bumubuo rito.
MGA KATANGIANG DAPAT TAGLAYIN NG
ISANG TAGAPAGSALIN
1.Sapat na kaalaman sa dalawang wikang
kasangkot. Nakukuha niya ang kahulugan ng
kaniyang isinasalin o siya'y mahusay na.
Kumokonsulta sa diksyonaryo. Nauunawaan
niya ang maliit na himaymay ng kahulugan at
halagang pandamdamin taglay ng mga salitang
gagamitin.

2. Sapat na kaalaman sa gramatika ng dalawang


wikang kasangkot sa pagsasalin. Ang kaalaman
sa gramatika ng dalawang wika sa pagsasalin ay
kailangang-kailangan ng tagapagsalin sa
pagsusuri ng diwang nais ipabatid ng awtor,
gayundin sa wastong paggamit ng mga salita,
wastong pagkakabuo, at pagsusunod-sunod.

3. Sapat na kakayahan sa pampanitikang paraan


ng pagpapahayag. Ang kakayahang magsalita sa
dalawang wikang kasangkot sa pagsasalin at
kaalaman sa gramatika ay hindi sapat para
makapagsalin. Kaya kung ang lahat ng salin ay
patas, nagiging higit na mahusay na
tagapagsalin ang manunulat.

4.Sapat na kaaalan sa paksang isasalin. Marapat


na ang tagapagsalin ay may higit na kaaalaman
sa paksa. Sapagkat siya ay higit na nakakaalam
at nakakaunawa sa mga konseptong
nakapaloob dito.

5.Sapat na kaalaman sa kultura ng dalawang


bansang kaugnayan ng pagsasalin.

Gabay sa Pagsasaling-wika
1.Isagaw ang unang pagsasalin. Isaisip na ang
isasalin ay diwa ng isasalin at hindi salita.
2.Basahin at suriing mabuti ang pagkakasalin.
Tandaang ang pagdaragdag ,pagbabawas,
pagpapalit, o pagbabago sa orihinal na diwa ng
isinasalin nang walang napakalaking dahilan ay
isang paglabag sa tungkulin ng tagapagsalin.
3.Rebisahin ang salin upang ito’y maging totoo
sa diwa ng orihinal. Ayusin ang bahaging hindi
malinaw at nagbibigay ng kalituhan. Bigyang-
pansin din ang aspektong panggramatika ng
dalawang wikang kasama sa pagsasalin.

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at


Paglalahad ng Bagong Kasanayan

G: Naintindihan po ba ?
Opo guro.
G:Ating isalin sa Ingles ang mga salita.Ikaw Ivan.

G:Tama Keeper po guro.

Mga Salita
1.Tagapagbantay
2.Misteryo
3.Nagpagulong-gulong
4.Mahika
5.Kumikinang

E.Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa


Formative Assesment)

G:Hatiin ang klase sa apat na grupo Isalin sa


filipino ang sumusunod.Ang bawat miyembro
ay may sariling kopya.

1.There was a great outcryin. The bent backs


straighted up,old, and young who were called
slaves and could fly joined hands.

2. The Kikuyos are large tribe. They speak a


beautiful Bantu language and lived on the
slopes of Movement Kenya.

3.The Yoruba believe that there is a


god,Ori,who supervise people’s choice in
heaven.

4.In the days of King Solomon, three thousand


years ago, there lived in Ethiopia a dynasty of
Queen, who reigned with great wisdom.

F.Paglapat ng Aralin sa Pang-araw-araw na


Buhay
G: Jamielyn, paano nakakatulong ang
pagsasaling wika sa ating buhay?

Nagbibigay daan ang pagsasalin sa mabisang


komunikasyon sa pagitan ng tao sa ating
mundo.
G:Ano pa Renz?

Dahil sa pagsasaling wika natututo tayo ng


iba’t-ibang uri ng wika na ating ginagamit sa
G:Magaling. pang-araw-araw nating pamumuhay,
nakakatulong ito sa atin sa pakikipag
komunikasyon.
G.Paglalahad ng Aralin

G:Renz, Kung ikaw si Toby tutulungan mo ba


ang iyong kasamahan kahit na maibubunyag
nito ang inyong kapangyarihan?

G:Magaling. Maraming salamat sa iyung


ibinahagi.

H.Pagtataya ng Aralin
Panuto: Suriin ang salin ng mitolohiyang
“Maaaring lumipad ang Tao” gamit ang
kasunod na talahayan. Lagyan ng tsek ang
mapipiling eskala:5-Napakataas, 4- Mataas, 3-
Mataas-taas, 2-Hindi Mataas at 1-Paunlarin pa.

The Overseer rode Ang bantay ay


after her, nagronda, habang
hollerin,”Sarah flew huhihiway,
over the fences. She sumisigaw.
flew over the Samantalang si Sara
woods,tall trees at ang kaniyang anak
could not snag her. ay lumilipad sa
Nor eagle. Now, until bakuran, sa mga
she was gone from kahoy, sa mga
sight. No one dared nagtataasang puno
speak about it. na hindi siya nakikita
Couldn’t believe it, maging ng
But it was, because tagapagbantay.
they that was there Lumilipad siyang
saw that it was. tulad ng isang agila
hanggang sa unti-
unti na silang makita
ng mga taong nasa
ibaba. Walang
sinuman ang
makapagsalita
tungko dito, hindi
makapaniwala,
subalit Nakita nila
ito.

KATANGIAN 1 2 3 4 5
Sapat na kaalaman sa
dalawang wikang
kasangkot.
Sapat na kaalaaman sa
gramatika ng dalawang
wikang kasangkot sa
pagsasalin.
Sapat na kaalaman sa uri
ng panitikang isasalin.
Sapat na kaalaman sa
paksang isasalin.
Sapat na kaalaman sa
kultura ng dalawang bansa
kaugnay sa pagsasalin.

I.Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin


at Remedion
Basahin ang Mullah Nassreddin (Anekdota mula
sa Persia, Iran)

V.Mga Tala

VI.Pagninilay

Inihanda ni: Iwawasto ni:

IRISH PEARL M. EWAY EDDIELYN P.LATUGAN

Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like