You are on page 1of 8

BUKAL SUR NATIONAL HIGH

Paaralan Baitang BAITANG 8


SCHOOL
TALA SA VALLARTA, MICHAEL Asignatura FILIPINO
Guro
PAGTUTUR
O Petsa APRIL 12, 2023 Markahan IKATLO
Bilang ng
Oras 7:15-8:15 ISANG ARAW
Araw
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 8
i. PAMANTAYAN SA PAGNILALAMAN Naipamamalas ng mga mag-aaral ang
kaugnayan ng Panitikang Popular sa kulturang
Pilipino.
ii. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng
kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa
pamamagitan ng multimedia.
iii. KASANAYANG PAMPAGKATUTO  Nabibigyang kahulugan ang salitang
ginagamit sa radio broadcasting.
 Nahihinuha ang paksa, layon at tono ng
akdang nabasa.
 Naiuugnay ang baiting napakinggan at
naibibigay ang sariling opinyon tungkol sa
mga ito.
 Naisusulat ng wasto ang isang
dokumentaryong panradyo.

iv. LAYUNIN  Natutukoy ang kahulugan ng mga


salitang ginagamit sa Radio
Broadcasting.
 Nalalaman ang kahulugan ng
Paksa,Layon, at Tono.
 Napahahalagahan ang ugnayan ng
Paksa,Layon, at Tono sa Radio
Broadcasting.
 Nakasusulat ng repleksyong papel, batay
sa paksang tinalakay.

v. PAKSA  Mga Salitang Ginagamit sa Radio


Broadcasting
 Paksa, Layon, at Tono

vi. SANGGUNIAN PIVOT 4-A Learners Material, Ikatlong


Markahan unang edisyon 2021

vii. KAGAMITANG PANTURO  Laptap


 Libro
 Yeso at Pisara
 Biswal na kagamitan

viii. PAGPAPAHALAGA Maunawaan ng mag-aaral ang mahahalagang


kaisipan, at damdamin mula sa paksang
tatalakayin.
I. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
G

PAGBATI

Magandang araw! Grade 8 Rose, Ikinagagalak ko


ang muli nating pagkakadaupang palad ngayong
Magandang araw rin po Sir!
araw na ito.
Ikinagagalak po namin ang muli nating
AWAIN NG GURO
pagkakadaupang-palad ngayong araw na
ito.

GAWAIN NG MAG-AARAL

PANALANGIN

Bago tayo dumako sa ating gawain ngayong araw


ay maari ko ba kayong paanyayahan na magsitayo
para simulan ang paunang panalangin na
pangungunahan ni pangulo ng klase.
Pangulo ng klase: Maraming salamat po sa
panibagong araw na inyong ipinahiram sa
amin upang magkaroon ng panibagong
pagkakataon na matuto at ligtas na
makarating sa aming paaralan. Nawa’y
gabayan ninyo kaming lahat gayundin ang
aming mga pamilya sa aming tahanan. At
bigyan ninyo po kami ng lakas, talino at
sapat na kakayahan upang
mapagtagumpayan ang aming mga gawain
sa araw na ito. Amen
Maraming salamat sa mataimtim na panalangin.

PAMPASIGLA

Bago kayo magsi-upo ay magkakaroon muna tayo


ng pampasigla para naman sa umagang ito ay
magising kayong lahat.

Inaasahan na Sir! ang inyong kooperasyon.

Handa na ba kayo?

Simulan na natin!
Mag-aaral: handa na po Sir!
(Sinasagawa ang pampasigla, Chicken
Dance)

PAGSASA-AYOS NG KLASE

Bago kayo magsi-upo ay makikipulot ng mga


basurang makikita ninyo sa inyong paligid at ilagay
muna ito sa inyong bulsa o sa gilid ng inyong mga
bag. Tingnan kung pantay ang mga upuan batay sa
hanay nito. Pagkatapos ay makikiayos ng sarili at
maghanda para sa ating gagawing pag- aaral
(Pagpulot ng mga kalat at Pagsasa-ayos ng
ngayong araw.
linya ng mga upuan)

PAGTALA NG LIBAN

Class monitor, may liban ba ngayong araw? Mag-aaral: Wala po Sir!

Mabuti naman kung ganoon.

PAGBABALIK-ARAL

Bago tayo magtungo sa panibagong talakayin ay


atin munang balikan ang napag-aralan natin
kahapon.

Sino sa inyo ang nakatatanda ng paksang tinalakay


kahapon? Mag-aaral: Ma’am ako po! Ang paksang
tinalakay po natin kahapon ay tungkol sa
mga Popular na babasahin. Tulad na
lamang ng Magasin, Pahayagan at Komiks.

Mahusay! Ano pa kaya ?


Mag-aaral: Sir! Mga Estratehiya sa
pangangalap ng datos.

Tulad ng..

Mag-aaral: Obserbasyon, Interbyu,


Questioning, Brainstorming at Pagsasarbey.

Magaling!

Ngayon naman nais kong ibigay ninyo ang 3 uri ng


Impormal na Komunikasyon.
Mag-aaral: Sir! ang Balbal, Kolokyal, at
Banyaga.

Mahusay! At natandaan ang tinalakay natin


kahapon.

Ngayong araw na ito ay may inihanda si Sir na


maikling gawain na siyang susulyap sa panibagong
talakayan ngayong araw.

PAGGANYAK

Ang Gawain na ito ay tatawagin natin “FIND ME”


Mekaniks: Hahanapin lamang ninyo ang mga
salitang may kinalaman sa ating gagawaing rebyu
na mayroong maikling pagtatalakay.

Malinaw ba? Mag-aaral: Malinaw po Sir!


Simulan na natin.

B A B A E T A M F A P V
A R A D Y O N S E N A O
M H O I H N O K E N K I
D P Q A G O N J D O S C
Q S T V D F A G B U A E
Q U E U E C B W A N K O
O A A A A S A I C C O V
L L M N L H N S K E B E
O A R A L A D K T R Y R
D Y I L A R H R C I S I
I O R O R E A I I M N R
K N S G V L E P R I S G

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


B. Paglinang na Gawain

ACTIVITY

1. Paglalahad ng Aralin

Matapos ang ating maikling aktibiti ay nais


ko munang malaman kung nagustuhan ba
ninyo ang ginawa natin ngayong araw?
Mag-aaral: Nagustuhan po namin.

At dahil nagustuhan ninyo ang ating


ginawa, sa inyong palagay ano kaya ang
mga paksang tatalakayin natin ngayong Mag-aaral: Ma’am ito po ay tungkol sa Radio
araw? Broadcasting at Paksa, Layon at Tono.

Tama! ngayon ay simulan na natin ang


pagrerebyu kalakip ng maikling talakayan.
2. Talakayan

Mekaniks: Magkakaroon tayo ng mini-


Quizbee kung saan ay hahatiin ang buong
klase sa apat na pangkat at kinakailangan
na ang bawat miyembro may nakatalagang
numero upang ang lahat ay mayroon ng
pagkakataon upang sumagot. Ito ay
pabilisan at patamaan. Iikot lamang ito sa
mga salita na ginagamit sa Radio Mag-aaral: Opo naunawaan namin.
Broadcasting. Ito ay mahahati sa dalawang
kategorya, para sa unang kategorya ay
may (1puntos), sa ikalawang kategorya ay Mag-aaral: Handang-handa na po kami.
may (2 puntos).

Naunawaan ba ang inyong gagawin?

Handa na ba kayo?

Mag-aaral: Radyo
Magaling! Para sa unang kategorya ito ay
may katumbas na (1) isang puntos bawat
katanungan. Mag-aaral: Queue

1.Isang midyum na nakapaghahatid ng Mag-aaral: Iskrip


balita at mga impormasyon sa mga
mamamayan.

2.Ito ay hanay ng mga patalastas na Mag-aaral: Feedback


pinagsunodsunod.
Mag-aaral: Sign-On
3. Ito ang taguri sa manuskrito ng isang
audio-visual material na ginagamit sa
broadcasting. Mag-aaral: Voiceover
4. Isang nakakaiirtang tunog na nililikha ng
pagtatangkang palakasin ang ispiker sa
paglalapit dito ng mikropono. Mag-aaral: Mag-aaral: Playlist

5. Ito Ang oras na ang estasyon ng radyo


ay nagsisimula sa pagbobroadcast nito.
Mag-aaral: Backtiming
6. Isang teknikal pamproduksiyon na
pinagsasalita ang isang tao na maaaring
live o inirekord. Mag-aaral: FM

7. Ito ay opisyal na talaan ng mga kantang


patutugtugin ng isang estasyon sa isang Mag-aaral: Announcer
takdang araw o linggo.

8. Ito Ang pagkalkula ng oras bago narinig


ang boses sa isang kanta upang kapagka
dinugtungan ito ng kanta.

9. Isang paraan ng paglalagay ng datos sa


isang alternating current.

10.Sila ang taong naririnig sa radyo na


may trabahong magbasa ng iskrip o mga Mag-aaral: Ma’am ang paksa po ay tungkol sa tema,
anunsyo. ang layon naman po ay ang layunin, samantalang
ang tono naman po ay ang saloobin ng may akda.

Ngayon ay dumako na tayo sa ikalawang


bahagi ng gawain kung saan ay gagawain
parin ninyo ito ng pangkatan. (2Puntos)

Pero bago ang lahat nais ko munang Teksto:


alamin kung ano nga ba ang kahulugan o
hinuha tungkol sa Paksa, Layon at Tono Napakaganda ng Grand Place sa Bangkok, Thailand!
Tabi-tabi ang mga bulwagan na may makukulay na
bubong. Nagkalat din ang mga imaheng tubog ginto.
Napakaganda rin ng disenyo ng mismong mga
palasyo ng hari ng kaniyang mga anak na prinsipe’t
prinsesa na makikita sa kalayuan. Ito ang sagot ng
Mahusay! asya sa kulturang dugong-bughaw ng Europa.

Dahil naunawaan na ninyo ang kaisipan


tungkol sa Paksa, Layon at Tono ay
mayroon akong inihanda ritong maikling
babasahin, na kung saan ay tutukuyin
natin kung ano ang Paksa,Layon at Tono
nito.

Mag-aaral: D.

Matapos ninyo itong basahin ay may Mag-aaral: A.


inihanda si Sir! ng ilang katanungan. Ito ay
hindi pabilisan kung hindi ito ay patamaan
ng sagot, gagawain pa rin natin ito ng
pangkatan. Mag-aaral: C.
1. Ano Ang paksa ng teksto?

A. Ang disenyo ng Grand Place


B. Ang hambingan ng monarkiya ng
Europa at Asya
C. Ang saya ng paglalakbay sa Grand
Place
D. Ang turismo ng Bangkok, Thailand

2. Ano ang layon ng teksto?

A. Naglalarawan (Deskriptibo)
B. Nagbibigay impormasyon
(Impormatibo)
C. Naglalahad ng Kuwento (Naratibo)
D. Nanghihikayat (Persuwaysib)
3. Ano ang tonong nangingibabaw sa
teksto?

A. Masaya
B. Naiinis
C. Namamangha
D. Nasasabik.
ANALYSIS

1. Bakit mahalaga na malaman ang


paksa, layon at tono ng isang
teksto. Mag-aaral: Para mas mabilis natin malaman ang
kabuuang kaisipan ng ating binabasa

Mahusay! Sino pa ang nais magdagdag ng Mag-aaral: Nakatutulong po ito na magkaroon ng


kanyang kasagutan? kalinawan sa isang mambabasa upang mabatid ang
punto ng may akda.

2. Sa inyong palagay, may kaugnayan


kaya ang Paksa, Layon at Tono sa Mag-aaral: Opo, may kaugnayan po sila sapagkat
Radio Broadcasting? ang paksa,layon at tono ay hindi lamang sa mga
tekstong babasahin kung hindi maging sa Radio
Broadcasting.

Magaling!

ABSTRACTION

At dahil nalaman na natin ang kaugnayan


ng dalawa, ngayon naman ay may
ipakikinig ako sa inyo na ilang balita mula
sa radyo, tukuyin kung ano ang paksa,tono
at layon nito.
https://

www.youtube.com/watch?v=Z3uDTupXMjU

Malinaw ba?
Mag-aaral: Malinaw po Sir!

Dahil malinaw ano kaya ang pinababatid


na paksa, layon, at tono ng radyong
napakinggan.

Mag-aaral: Sir, ang paksa ay tungkol sa kopiko dark,


bago ang layon po niya, una ay makapagbigay aliw at
kasunod naman ay makapagbatid ng impormasyon
patungkol sa paksa. Samantalang ang Tono naman
po ay masaya dahil naghihikayat na siya nagbibigay
din siya ng impormasyon tungkol ditto.

APPLICATION

Bilang pagtatapos ng ating aralin ay…

Panuto: Sumulat kayo ng isang maikling


repleksyong papel tungkol sa natutunan
ninyo sa araling tinalakay ngayong araw na
ito.

Ito ay naglalaman lamang ng 5-8


pangungusap.

Pamantayan sa Puntos
Pagmamarka
Nilalaman 5
Maayos na daloy 5
na kaisipan.
Tamang 3
paggamit ng
gramatika at
bantas.
Kalinisan 2
Kabuuan 15

Inihanda ni:

Vallarta, Michael

(Practice Teacher)

Isinulit kay:

Dar Coronado
(CooperatingTeacher)

You might also like