Professional Documents
Culture Documents
Ahrs LP2
Ahrs LP2
LAYUNIN: Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay na Kurikulum.Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang
Pangkaalaman at Kasanayan.Tinataya ito gamit ang istratehiya ng Formation Assessment.Ganap na mahuhubog ang
mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa
Gabay ng Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Nauunawan nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na
Pangnilalaman katangian at pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito.
B. Pamatayan sa Nakagagagwa ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang
Pagganap Filipino sa loob ng kultura at lipunang Pilipino.
C. Mga Kasanayan Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ai inaasahang:
sa Pagkatuto a. napipili ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o
talakayan batay sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, layunin, at grupong
kinabibilangan(F11PS-IIe-87).
b. napagtitibay ang Kakayahang Diskorsal sa pamamagitan ng mga paraan ng
pagpapahaba ng pangungusap,at;
c. nailalahad ang kahalagahan ng pagpapahaba ng pangungusap sa
pakikipagkomunikasyon.
II. NILALAMAN:
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa
Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
a. Paksa
KAKAYAHANG DISKORSAL:PAGPAPAHABA NG PANGUNGUSAP
E. Balik-aral
Tama,Magaling! Janice.
Ano pa, Rogen?
Mga salitang kumukuha ng atensyon sa
pamamagitan ng pandama, ito po ay
paramdam at papansin.
Tama,Magaling!Rogen.
Ano pa, Mariz?
Ito po ay salita na ang dating sa kausap ay
pinatatamaan siya.
Ang sagasaan at paandaran.
Tama,Magaling! Mariz.
Lubos niyo ngang naunawaan ang ating paksa
kahapon.
B. Paghahabi sa Bago tayo magpatuloy, Cristine maaari mo
Layunin ng Aralin bang basahin ang ating layunin.
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral
ay inaasahang;
a. napipili ang angkop na mga salita
at paraan ng paggamit nito sa mga
usapan o talakayan batay sa
kausap, pinag-uusapan, lugar,
panahon, layunin, at grupong
kinabibilangan.
b. napagtitibay ang Kakayahang
Diskorsal sa pamamagitan ng
mga paraan ng pagpapahaba ng
pangungusap, at;
c. nailalahad ang kahalagahan ng
pagpapahaba ng pangungusap sa
pakikipagkomunikasyon.
C. Pag – uugnay ng May ipapakilala akong matalik kong kaibigan
mga halimbawa sa na si Dora na mahilig mamasyal at
aralin magtanong, lumutas ng problema.
Tutulungan natin si dora na resolbahin ang
kaniyang problema sa pamagitan ng
pagdurogtong ninyo sa kwento.
Nauunawaan ba?
Opo.
Isa pang halimbawa, pakibasa Clarrise.
Ginawa niya ang programang ito para sa
ikauunlad ng ating bansa.
Salamat, ano ang layon na tinukoy sa iyong
nabasa Clarisse?
Layon niyang paunlarin ang ating bansa at
ang pananda na ginamit ay ng.
Tama, Magaling! Clarisse.
Nauunawaan ba ang komplementong layon?
Opo.
Maaari bang magbigay ng halimbawa,
Christine?
Nagbigay ng tulong si Marcos sa mahihirap.
Ang ginamit na pananda ay ng at ang layon
nito ay tumulong.
Tama, Magaling! Christine.
Pakibasa ang huling komplemento, Irish.
F. KOMPELEMENTONG
KAGAMITAN- Isinasaad ang
instrumentong ginamit upang
maisakatuparan ang kilos.
Pinangungunahan ng pariralang sa
pamamagitan ng at mga paghalili nito.
Salamat, Irish.
Ang komplementong kagamitan ay ginagamit
para maisakatuparan ang kilos ng pandiwa.
Halimbawa, pakibasa ng halimbawa, Mariz.
Inikot ni Alex ang park.
Inikot ni Alex sa pamamagitan ng bisekleta
ang park.
Salamat, anong kagamitan ang ginamit ni
alex? Mariz.
Sa pamamagitan ng bisekleta po maam.
Tama, Magaling!
Pakibasa ng sunod na halimbawa, Janice.
Si Raul ay naghukay sa bakuran sa
pamamagitan ng pala.
Salamat, anong bagay o instrumento ang
ginamit ni Raul? Janice.
Sa pamamagitan ng pala.
Tama, Magaling!
Nauunawaan niyo ba ang komplementong
kagamitan?
Opo.
Mainam kung ganun, maaari bang magbigay
ng halimbawa, Clarisse.
AALIS SIYA
Sagot: Pala, na nga, kasi, yata, sana,
naman, nga, daw, lamang.
(ibibigay ang puntos sa nanalo)
NAGPALUTO
NAPASO SI BOYET
NAGTINDA
Sagot: ng.
(ibibigay ang puntos sa nanalo)
Opo.
Ipasa ang papel pauna at makipagpalitan sa
kabila.
(ipapasa ang papel pauna at
makikipagpalitan sa kabila)
Sagot.
1. Layon
2. Sanhi
3. Kagamitan
4. Tagaganap
5. Tagatanggap
(ipapasa ang papel)
Ipasa ang papel pauna
J. Karagdagang Kunin ang inyong kwaderno at pakisulat ang
Gawain at Takdang- inyong takdang aralin.
Aralin (isusulat ng mga mag-aaral ang takdang
aralin.)
Tapos na bang magsulat?
Opo.
Janiella, maaari bang pakibasa ang panuto?
Panuto:Isulat sa patlang ang uri ng
kaganapan ng pandiwa. Pumili sa mga
sumusunod: tagatanggap, tagaganap,
ganapan, sanhi, layon, at kagamitan.
VI. REPLEKSYON: Magnilay sa iyong mga istratehiyang panturo.Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa
bawat lingggo.Paano mo naisakatuparan .Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulunga ? Tukuyin
ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong supebisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% resulta ng
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng paggabay
ng guro (bawat pangkat)
C. Nakatutulong ba ang
remedyasyo sa pagkatuto ng
mag-aaral?
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remedyasyon
E. Alin sa aking mga estratehiya
ang epektibong gamitin? Bakit
nasabing ito ay epektibo?
F. Anong mga kahinaan ang
aking naranasan?
G. Anong inobasyon o local na
kagamitan sa pagtuturo ang
iyong ginamit o tinuklas na
maaari mong ibahagi sa iba
ang guro?
Inihanda ni:
Arlinda M. Pestano
Gurong Nagsasanay
Sinuri ni:
G.Emerson L. Guerra,LPT.
Tagapag-ugnay ng Asignatura ( Filipino )
Pinagtibay ni:
Dr. Junrey P. Petere
Prinsipal