You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA Region
Schools Division of Palawan
Narra del Norte District
NARRA INTEGRATED SCHOOL
(Formerly Narra National High School)
Narra, Palawan
Omayao Road, Panacan II, Narra, Palawan, Email address: 301710nnhs@deped.gov.ph, Telephone No. (048) 433-5449

Paaralan NARRA INTEGRATED Baitang/Antas 2


SCHOOL
Pangalan NENEVEH GRACE Asignatura FILIPINO
RIVERA
DAILY
Linggo/ Petsa FERUARY 27 2024 Markahan IKATLONG
LESSON
(WEEK 5) MARKAHAN
PLAN

I. LAYUNIN
A. Nauunawaan ang ugnayan ng simbolo at ng mga tunog
PAMANTAYANG Naipamamalas ang kamalayan sa mga bahagi ng aklat at kung paano ang
PANGNILALAMAN ugnayan ng simbolo at wika

B. PAMANTAYAN Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin,
SA tono, antala at ekspresyon
PAGGANAP F2TA-0a-j-3

C. MGA Nakapagbibigay ng mga salitang magkakatugma F2KP-IIId-9


KASANAYAN SA
PAGKATUTO
(Isulat ang code
ng bawat kasanayan)

II. NILALAMAN Mga Salitang may Diptonggo


A. Sanggunian K-12 CG. p

1. Mga Pahina sa 122


Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa 324-326
Kagamitang
Pangmag-aaral
B. Kagamitan plaskard ng mga salitang may diptonggo
tarpapel

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Balik-aral at/o 1.Panalangin


pagsisimula Maari bang tumayo ang
ng bagong aralin lahat para sa ating
panalangin? Francis,
pangunahan mo ang ating
panalangin.

Amen!
2. Pagbati

Magandang umaga mga bata!


Magandang umaga rin po!
Bago kayo maupo, maaari bang
Opo ma’am.
ayusin ninyo muna nang maayos
ang inyong mga upuan at
damputin ang mga kalat na
makikita ninyo sa paligid ng
inyong upuan.

3. Pagtala ng mga dumalo sa klase

Sino ang limiban sa ating klase


Narito po ang lahat ma’am
ngayon?

4. Mga Paalala

Bago tayo dumako sa ating


talakayan, ano- anon ga ang ating
mga panuntunan sa loob ng silid-
aralan ?

5. Balik- aral

Saan nagpapatungkol ang ating


aralin noong nakaraang araw ?
Ito ay tungkol sa payak na
pangungusap

Magbigay ng halimbawa ng payak


na pangungusap.
Ang pagputol ng puno ay
nagdudulot ng baha.

Ang kagubatan natin ay dapat


alagaan.
Magaling mga bata! Talagang
naunawaan ninyo ang ating aralin
noong nakaraang araw.

B. Paghahabi sa Kailan ang pinakamasaya mong


layunin ng aralin bakasyon? Pagbabaginan ng
sariling karanasan. (ang mga bata ay nagbigay ng
sariling karanasan)

C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin
Basahing muli ang kuwentong
“Masayang Bakasyon.”

Noong nakaraang bakasyon,


ang magkapatid na Bella at Vico
ay dinala ng kanilng ama sa isang
maliit na baryo sa Bikol upang
dalawin ang matanda nilang lola.
Habang nasa byahe ay masayang-
masaya ang dalawang bata.
Pinagmamasdan nila ang kanilang
dinadaanang malawak at
sementadong kalye gayundin ang
mga bukid na may tanim na
matataas at iba’t- ibang uri ng
punongkahoy.

Pagdating sa bahay ay agad


silang humalik sa kamay ng lola.
‘’Ang ganda po ng lugar ninyo,
Lola!’’ ang sabi ni Bella.

Ang mga nakita ninyo ay bunga ng


pagtutulungan ng mga tao rito sa
aming baryo . Hindi sila
nagpuputol ng mga
punongkahoy . Ang batis at dagat
ay pinangangalagaan at
pinanatiling malinis’’, ang sagot
ng lola. Madaling nagustuhan ni
bella ang baryo ng kanilang lola.
Marami siyang naging kaibigan.
Naglalaro sila sa malawak na
bukid na maraming punongkahoy
na hitik sa bunga. Naliligo sila sa
malinaw na tubig ng batis . Sariwa
at masarap ang gulay at mga isda.
‘’Maraming salamat po, Lola.
Sana po ay makabalik ulit kami sa
susunod na bakasyon,’’ ang sabi
ni Bella sa Lola.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
1. Kahoy, Kamay,
paglalahad ng 1. Ano-anong salita ang may
Punongkahoy,
bagong kasanayan salungguhit?
gulay
#1 2. Ano ang tawag sa mga
2. Diptonggo
salitang may salungguhit?
3. Ka-hoy, ka-may,
3. Pantigin ang mga salita.
punong-kahoy, gu-
4. Paano nagkakatulad ang
lay
mga salitang may
4. Dahil ito ay
salungguhit?
nagtatapos sa
salitang oy at ay

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan Ang pagpapanatili ng kalinisan sa
#2 ating kapaligiran ay tanda ng
pagmamahal sa ating bansa.

Panuto: Piliin sa kahon ang mga


salitang may diptonggo.
sayaw sisiw anay suklay tao Sayaw, anay, sisiw, suklay, kasoy,
sungay,bahay , kalabaw, nanay
baso sabon kasoy unan sungay

bahay kalabaw nanay upuan

F. Paglinang sa Basahin ang sumusunod. Tuloy- tukoy


kabihasnan
(Tungo sa Buhay-bahay
Formative
Assessment) Sabay-abay

Kalaykay-tinapay

Pamaypay- sinampay

G. Paglalapat ng
aralin sa
pang-araw-araw na Unang Pangkat – Magtala ng mga
buhay salitang may diptonggong - ay.

Ikalawang Pangkat – Magtala ng


mga salitang may diptonggong -
oy.

H. Paglalahat ng
aralin
Ang ating aralin ngayong araw ay
Ano ang aralin natin ngayong sa
Filipino? nagpapatungkol sa Diptonggo.

Ano ang diptonggo?

Ang diptonggo ay binubuo ng


alinman sa mga patinig at ng
letrang w o y sa loob ng isang
Magbigay kayo ng halimbawa ng pantig.
diptonggo

Kahoy bahay suklay bahaw uhaw


kalabaw

I. Pagtataya ng Basahin ang pangungusap at 1. Kahoy


aralin sipiin ang mga salitang may 2. Buhay
diptonggo. 3. Bahay
4. Tulay, kahoy
1. Ang kahoy ay mabigat. 5. Mabuhay
2. Ang buhay ng tao ay mahiwaga.

3. Ang bahay ay maraming


palamuti.

4. Ang tulay na kahoy sa bayan ay


nasira.

5. Mabuhay ang Pilipinas!

J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
naka-unawa sa aralin

D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiya sa
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?

F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na nasolusyunan sa
tulong ng aking
punongguro?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Neneveh Grace Rivera Princess Mayla A. Lagrada


Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like