You are on page 1of 4

`

Kagawaran ng Edukasyon
Pambansang Punong Rehiyon
Sangay ng Paaralang Panlunsod
LUNSOD NG LAS PIŇAS
Unang Distrito ng Las Piñas
CAA ELEMENTARY SCHOOL- MAIN

DAILY LESSON LOG


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)

Ikalimang Baitang

Quarter Unang Markahan Checked by:


Teacher (Guro): SHEINA P. MAJADAS
(Markahan): Markahan

Teaching Date (Araw ng Week No. (Blg.


OCTOBER 17, 2022 LUNES
Pagtuturo): Ng Linggo): 6
Teaching Date (Araw ng Araling Panlipunan: V -MALIKHAIN - 4:50-5:30
Pagtuturo): 12:00-6:10
pm V-MATIYAGA - 5:30-6:10

I. Layunin

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang mapanuring pag-unawa at kasaysayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan
ng lahing Pilipino upang mapahalagahan ang konteksto ng lipunan/pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at
ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas.

B. Pamantayan sa Pagganap Naipapamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa
kasanayang pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga
teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino.

C. Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang sosyo-kultural na pamumuhay ng mga Pilipino batay sa pagsamba (animismo, anituismo, at iba pang
ritwal, paglilibing (mummification
primary/ secondary burial practices)
II. Nilalaman Sosyo-kultural at pulitikal na pamumuhay ng mga Pilipino

III.Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mg Pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral
Araling Panlipunan 5 Modyul 5

3. Mga Pahina sa Teksbuk Pilipinas bilang isang bansa, p.88-89

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa portal ng Learning Resources

B. Iba pang Kagamitang Panturo Modules, Chart, laptop, pictures, chalk

IV. Pamamaraan

A. Balitaan Pag-uulat ng napapanahong balita.

B. Balik-aral sa nakaraang aralin at/ Ating balikan ang ekonomikong pamumuhay ng mga sinaunang Pilipino. Isulat ang T kung tama
o pagsisimula ng bagong aralin ang pangungusap at M naman kung mali
____ 1. Ang mga sinaunang Pilipino ay marunong nang magsaka.
____ 2. Ang pagkakaingin ay isinagawa nila sa mga
             Kapatagan.
____ 3. Maraming Pilipino ang namuhay sa mga
             baybay dagat upang mangisda.
____ 4. Pangunahing hanapbuhay ng mga 
           sinaunang Pilipino ang pagsasaka, 
           pangingisda, pangangaso, pagtotroso at 
           pagmimina.
____ 5. Ang pamumuhay ng mga Pilipino ay 
            nakabatay sa kanilang kapaligiran.

C. Paghahabi ng Layunin Hanap-Salita: Hanapin ang mga A L L A H K G K

sumusunod na salita sa puzzle O


N A R I T W A L A
I N P A N G W O L
M I Y B D A E J I
Animismo diwata kalikasan P M U D M W N G K
Ritwal espiritu Y I B D I W A T A
E S P I R I T U S
R M I G O M B N A
B O B U N D O K N
1. Ano ano ang mga naging paniniwala ng mga
sinaunang Pilipino?
2. Paano ang naging paraan ng pagsamba ng mga
sinaunang Pilipino? Ano anong mga ritwal ang
kanilang isinagawa?
3. Bakit mahalaga na igalang natin ang paniniwala
ng mga sinaunang Pilipino?

D. Pag-uugnay ng mga halimbawa . Basahin ang ADM 1 para sa Aralin 6. Tandaan at


sa bagong aralin unawain ang mga mahahalagang konsepto tungkol
sa aralin. Basahin din ang aklat: Araling Panlipunan
5: Pilipinas Bilang Isang Bansa, pahina 86-92.

Pagtalakay ng bagong konsepto at Talayakin ang binasa sa ADM`


paglalahad ng bagong kasanayan #1
Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawai
paglalahad ng bagong kasanayan #2 a. Ibigay ang panuntunan sa pangkatang Gawain.
b. Ipaliwanag ang rubric para sa gawai.
c. Hatiin ang klase sa apat na pangkat.
Bawat pangkat ay magsasagawa ng gawing nakatakd sa kanila

UNANG PANGKAT
Sa pamamagitan ng Graphic Organizer
Punuan ang hanay ng mga hinihinging impormasyon

MGA SINAUNANG TRADISYON AT PANINIWALA


1.Pagsamba Paglilibing
1. 1.
2. 2.
3. 3.
IKALAWANG PANGKAT
Isagawa ang Venn Diagram
Paghambingin ang paniniwala noon at ngayon sa pagsamba at
paglilibing
NNBBOONOO
NOON NGAYON
N

IKATLONG PANGKAT
Gumuhit ng simpleng poster na nagpapakita ng paniniwala at
tradisyon ng mga sinaunang Pilipino. Ipaliwanag sa klase ang
iginuhit na poster
IKAAPAT NA PANGKAT
Sa papagitan ng brainstorming, bawat kasapi sa pangkat ay
magbibigay ng ideya tungkol sa tradisyon at paniniwala ng mga
sinaunang Pilipino. Tipunin ang mga ideya at iulat sa klase.

Pag-uulat ng bawat pangkat


(Gumamit ng rubriks sa pagmamarka ng ulat ng mga
mag-aaral)

Paglinang ng kabisahan (tungo sa formative Lagyan ng   sa unahan ng bilang kung ang pangungusap ay nagpapahayag ng katotohanan at 
test #3) naman kung hindi.

____ 1. Ang mga Pilipino ay naniniwala sa animismo


____ 2. Sumasamba sila sa mga diyos diyosan at
            naniniwala sila sa mga diwata.
____ 3. Binibihisan at nililinis muna ang bangkay ng

             mga sinaunang Pilipino bago ito ilibing
____ 4. Pinababaunan nila ang mga yumao ng mga

             ginto at alahas   kapag naglilibing.
____ 5. Naniniwala rin sila na ang kaluluwa ay

             naglalakbay sa kabilang buhay.
Paglalapat ng Aralin 1. Ang mga sinaunang Pilipino ay naniniwala sa animism at sumasamba iba’t ibang elemento ng
kalikasan tulad ng tubig, puno, araw at iba pa. Kung sa kasalukuyan ay may mga kakilala o kaibigan
ka na patuloy pa rin sa ganitong paniniwala, igagalang mo ba ito? Sa paanong paraan mo ito
isasagawa?
2. Noong unang panahon, ang mga bangkay ng mga yumao ay inililibing o inilalagay sa banga. Ang
iba naman ay sumasailalim sa tinatawag na mummification. Dahil sa pagkakaroon natin ng
pandemic na dala ng COVID-19, sa kasalukuyan, marami sa mga namamatay ay sinusunog
(cremation) na lamang upang maiwasan ang pagkalat ng virus. Sang-ayon k aba sa ganitong paraan
ng paglilibing? Bakit?

Paglalahat ng Aralin Sagutin ang mga sumusunod na katanungan


1. Ano ano ang mga paniniwala at tradisyon ng mga
sinaunang Pilipino sa pagsamba sa diyos?
2. Isa-isahin ang mga ritwal at radisyon sa paglilibing
3. Bakit nagbabago ang mga tradisyon at paniniwala sa
paglipas ng panahon?

Pagtataya ng Aralin Basahin at unawain ang bawat aytem.


Bilugan ang letra ng tamang sagot
1. Sila ay nagtataglay ng isang mayamang kulturang
maipagmamalaki hanggang sa kasalukuyang
panahon.
A. Sinaunang Pilipino C. Mga dayuhan
B. Makabagong Pilipino D. Mga mayayaman
2. Ito ay tumutukoy sa paraan ng pamumuhay ng tao
tulad ng kanilang mga paniniwala, kaugalian, relihiyon
at pagpapahalaga.
A. pagsamba C. kultura
B. pag-aalay D.ritwal
3. Binubuo ito ng dalawang sistema tulad ng animismo
at islam
A. kultura C. paniniwala
B. tradisyon D. pamumuhay
4. Ang mga sinaunang Pilipino ay naniniwala na si
______ ang pinakamakapangyarihan sa lahat.
A. kababaihan C. Bathala
B. kalalakihan D. Diwata
5. Pinaniniwalaan din ng mga sinaunang Pilipino
na ito ay naglalakbay sa kabilang buhay
A. kaluluwa C. diyos diyosan
B. katawan D. mga anito

Karagdagang Gawain para sa Takdang Upang higit na maunawaan at mapalalim ang iyong kaalaman sa paksang tinalakay, makipanayam sa mga
aralin at remidyasyon nakatatanda sa inyong lugar.
Magsaliksik at maaaring gabay na tanong ang sumusunod:
1. Ano-ano ang mga kaugalian noong sinaunang
panahon na patuloy pa ring makikita sa
kasalukuyan?
2. Sa inyo pong palagay may mayamang kultura ba
ang ating mga ninuno?
3. Alin sa mga kultura at tradisyon ng sinaunang
Pilipino ang dapat na patuloy nating tangkilikin sa
kasalukuyan? Bakit?

V.MGA TALA ___Lesson carried. Move on to the next objective.


____Lesson not carried.
VI. PAGNINILAY ___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest about the lesson.
___Pupils were interested in answering the question asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of limet resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finished their work on time due to unnecessary behaviour.
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% _____ Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha  ng 80% sa Pagtataya
sa pagtataya.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng - Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa pagbibigay ng  lunas(remediation)
iba pang gawain para sa remediation
Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin V-MATIYAGA V- MALIKHAIN
Oo
Hindi
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy _____ Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
sa remediation _____ Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
____ Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo na
nakatulong ng lubos? Paano ito V-MATIYAGA V- MALIKHAIN
nakatulong? Duladulaan
Pagtuklas
Panayam
Inobatibo
Paglutas ng suliranin
Iteraktibo
Debate
Talakayan
Bakit? ____________________________________________________
__ Kumpleto ang kagamitan sa pagtuturo __May kooperasyon
__Kagustuhan ng mga bata na matuto __May Audio visual
Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro V-MatIYAGA V- MALIKHAIN
at superbisor?
Pambubulas
Pag-uugali
Sanayang aklat
Kakulangan ng kagamitang
pangteknolohiya
Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga V-MatIYAGA V- MALIKHAIN
kapwa ko guro?
Lokalisayon
Kontekstwalisasyon
indiginasyon
Panoorin/Video
Musika/laro

You might also like