You are on page 1of 10

Annex 1C to DepEd Order No. 42, s.

2016

GRADES 1 to 12 Paaralan LIMAY ELEMENTARY SCHOOL Antas II-ACACIA


DAILY LESSSON LOG Guro MELANIE R. CORTEZ Asignatura AP
(Pang araw-araw na Tala sa Pagtuturo Petsa / Oras WEEK 4 Markahan IKAAPAT

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang
bawatkasanayan at nilalaman.
Naipaliliwanag na ang mga karapatang tinatamasa ay may katumbas na tungkulin bilang kasapi ng komunidad
A. PamantayangPangnilal
Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad
aman
B. PamantayansaPaggana Nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag- unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang
p pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad
C. Mga
Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga Naiisa-isa ang mga
KasanayansaPagkatuto
Isulat ang code ng katumbas na tungkulin sa katumbas na tungkulin sa katumbas na tungkulin katumbas na tungkulin sa katumbas na tungkulin sa
bawatkasanayan
bawat karapatang bawat karapatang sa bawat karapatang bawat karapatang bawat karapatang
tinatamasa. tinatamasa. tinatamasa. tinatamasa. tinatamasa.
II. NILALAMAN Karapatang tinatamasa ay may katumbas na tungkulin
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahinasagabay MELC Guide 32 MELC Guide 32 MELC Guide 32 MELC Guide 32 MELC Guide 32
ng guro
2. Mga TG p 232 TG p 232 TG p 232 TG p 232 TG p 232
PahinasaKagamitang Module 3 Module 3 Module 3 Module 3 Module 3
Pang-Mag-aaral
3. Mga
pahinasaTeksbuk
4. KaragdagangKagamit
anmulasa Portal
Learning Resource
B. Iba Pang Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard Laptop larawan plaskard
KagamitangPanturo chart chart chart chart
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.
A. Balik- Isulat ang TAMA o MALI Lagyan ng tsek (✓) ang Panuto: Isulat ang T Itama ang takdang aralin Administer Summative
aralsanakaraangaralin ayon sa isinasaad ng mga pangungusap na kung ang pangungusap Test
at/o pagsisimula ng pangungusap: ay nagsasaad ng
nagsasaad ng mga
bagongaralin
______1. Panata kong tungkulin na dapat tamang pagpapahalaga
maging tapat sa pagganap sa mga karapatang
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

ng gampanan sa bawat tinatamasa at M naman


aking tungkulin. karapatan at ekis (x) kung mali.
______2. Sisikapin kong naman kung hindi. ___1. Hindi sumusunod
maging responsableng _______1. Kailangan sa alituntunin ng
manggagawa sa aking ayusin at ingatan ang mga komunidad.
pamayanan. kagamitan sa palaruan. ___2. Panatilihin ang
______3. Gagawin ko _______2. Sulatan ang kaayusan sa komunidad.
lamang ang aking tungkulin bagong pinturang pader ng ___3. Lumiliban sa
kung iyong silid-aralan. klase.
may nagbabantay sa akin. _______3. Sirain at punitin ___4. Nagtatapon ng
______4. Dapat bigyan ng ang mga aklat sa silid- basura sa kalsada.
parangal ang mga aklatan. ___5. Iniingatan ang
tumutupad _______4. Tumulong sa mga kagamitan sa
sa kanilang tungkulin. paglinis ng kapaligiran. palaruan.
______5. Maging masaya _______5. Magsunog ng
sa paggawa ng iyong mga plastic o goma sa likod
tungkulin. ng inyong bahay.
B. Paghahabisalayunin ng Pagkatapos mo ng aralin na Pagkatapos mo ng aralin Sa araling ito, Sa araling ito,
aralin ito, ikaw ay inaasahan na na ito, ikaw ay inaasahan maipaliliwanag na ang maipaliliwanag na ang
naisasagawa ang mga na napapahalagahan ang mga karapatang mga karapatang
karapatang tinatamasa na mga karapatang tinatamasa ay may tinatamasa ay may
may katumbas na tungkulin tinatamasa na may katumbas na tungkulin katumbas na tungkulin
bilang kasapi ng katumbas na tungkulin bilang kasapi ng bilang kasapi ng
komunidad. bilang kasapi ng komunidad. komunidad.
komunidad.
Upang higit na Pag-aralan.
Pagmasdan at ilarawan maunawaan na ang mga
karapatang tinatamasa
ay may katumbas na
tungkulin bilang kasapi
ng komunidad, suriin
ang talahanayan upang
matukoy ang pagkakaiba
nito.
• Nakakita na ba kayo Ano ang napapansin sa
ng taong nanunumpa sa larawan?
harap ng maraming tao?
• Ano ang kaniyang
sinasabi?
• Sino-sino ang mga
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

taong dapat gumawa


ng panata sa pagganap
ng serbisyong nararapat
tamasahin ng
komunidad?

C. Pag-uugnay ng Mahusay na Bata Ano ang katumbas ng Ano ang katumbas ng


mgahalimbawasabagonga Basahin natin ang isang Isang hapon nang umuwi si bawat karapatang bawat karapatang Setting of standard
ralin tula: Helen sa kanilang bahay tinatamasa ng isang tinatamasa ng isang
galing sa paaralan na may batang tulad mo ? batang tulad mo ?
Panata Ko, Tungkulin ko ngiti at masayang nagmano
at yumakap sa kanyang ina
Kaming mga guro ay na kasalukuyang nagluluto.
handang magturo, Masayang masaya niyang
Sa mga mag-aaral at ipinamalita ang magandang
maging sa mga kapwa nangyari sa araw na
guro. iyon.”Ma, nakakuha po ako
Hangad namin lahat ng ng mataas na marka sa
kabataan ay matuto, aming pagsusulit kanina,
Nang magandang buhay at napuri po ako ng aking
mabuting asal ay isapuso. guro. Kanina rin po habang
palabas po ako ng aming
Panata namin ang silid-aralan nagpulot po ako
magbigay ng mabuting ng kalat at tinapon sa
aral, tamang tapunan, nakita po
Upang mga kabataan ay ako ng aming punongguro
magkaroon ng parangal. at pinuri din po ako”
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

Kinabukasan ay dapat pagpapahayag ni Helen.


paghandaan, Sobrang galak ng ina ni
Dahil ito’y higit na Helen sa narinig na balita
kayamanan kailan man. ng kaniyang anak.
“Binabati kita anak!
Mahalagang ibahagi ang Mahusay kang bata,
ating kaalaman. ipagpatuloy mo ‘yan. Oh
Upang sa buhay tayo ay siya, sige na magpalit ka na
may kahalagahan. ng damit at tayo’y kakain
Mahalin at igalang kaming na. Tamang tama nagluto
mga guro, ako ng paborito mong
Upang kami’y masiyahan sa pagkain” sabi ng ina.
aming pagtuturo Pagbalik sa kusina, nakita
ni Helen ang kaniyang ina
na naghahanda na sa
kanilang hapag kainan.
Naghanda ang kaniyang ina
ng masarap at
masustansiyang pagkain
para sa kanilang hapunan.
“WOW! Ang paborito ko!
Ang sarap naman nito Ma!
“Maraming Salamat po.”
D. Pagtalakaysabagongkons 1. Ano ang pamagat ng Mga Tanong: Pagtatalakay sa mga Ipakita ang mga larawan. Giving of instruction
epto at paglalahad ng tula? Karapatan at ang Ipabigay ang tungkulin
bagongkasanayan # 1 2. Sino ang tinutukoy sa 1. Bakit nagpasalamat si katumbas na tungkulin ng mga Karapatan na
tula? Helen sa kaniyang ina? nito. nasa larawan.
3. Ano ang kanyang 2. Ayon sa iyong binasa,
panata? anong mga karapatan ang
4. Bakit iyon ang kanyang tinatamasa ni Helen?
panata? 3. Tinatamasa mo rin ba
5. Bilang mag-aaral, ang mga karapatang
mayroon ka rin bang tinatamasa ni Helen?
panata? Ano 4. Nagpapasalamat ka ba
ito? at pinapahalagahan ang
iyong tinatamasang
karapatan?
E. Pagtalakaysabagongkons Kopyahin at kompletuhin Panuto: Iguhit ang Isulat ang K kung ang Iguhit ang masayang Supervising the test
epto at paglalahad ng ang pangungusap gamit isinasaad ay karapatan mukha kung
bagongkasanayan # 2 masayang mukha ( )
ang mga ginulong letra na ng isang batang tulad ipinapatupad ang mga
kung ang
nasa ibaba ng mo at T kung tungkulin. karapatan nang maayos
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

pangungusap. pahayag ay nagsasaad ng at malungkot kung hindi.


1. Ang kapitan ng barangay magandang epekto ng _____ 1. Mag-aral nang 1. Ang pamilya ni Dulce
ay maasahan , mabuti, at pamumuno sa komunidad mabuti ng mga leksyon. ay masayang naninirahan
may _______________ sa at malungkot na mukha ( _____ 2. Maging ligtas sa kanilang komunidad.
sarili. ) sa mga panganib. 2. Hindi nag-aaral si
kung hindi. Ilagay ang _____ 3. Maglaro sa Carlo dahil sa kahirapan.
sagot sa sagutang papel. mga pook-libangan. 3. Maganda ang plasa ng
2. Ang mga pulis ay walang
1. Nagtutulungan ang mga _____ 4. Tumulong sa aming komunidad.
pinapanigan sa
tao sa mga gawain. paglilinis ng paligid. Maraming mga bata ang
pagpapatupad ng
2. Malinis ang palengke at _____ 5. Mahalin ang ligtas na naglalaro rito
_______________.
walang basurang mga magulang. tuwing walang pasok sa
nakakalat. paaralan.
3. Ang tanod sa aming 3. Malinis ang kapaligiran , 4. Sa ilalim ng tulay
barangay ay huwaran at walang dumi o basurang naninirahan ang pamilya
mabuting nakakalat. ni Mark. Yari ito sa
_______________ sa iba. 4. Maraming tambay na pinagtagpi-tagping kahon
nag-aaway sa kalsada. at plastik.
5. Iba-iba man ang 5. Maraming mga bata
4. Ang pinunong ang may angking
_______________ ay relihiyon, subalit may
pagkakaisa at kakayahan sa pagguhit,
maaasahan ng pag-awit at pagsayaw sa
bawat kasapi ng pagtutulungan ang bawat
isa. aming komunidad. May
komunidad. proyekto ang aming
kapitan na paligsahang
5. Ang aming kapitan ay pangkultural upang mas
palaging inuuna ang lalo pang gumaling sa
_______________ ng mga mga kakayahang ito.
taong kanyang
pinaglilingkuran.

F. PaglinangsaKabihasaan Hanapin sa loob ng kahon Panuto: Iguhit ang puso Hanapin sa hanay B ang Iguhit ang iyong Show honesty in
(Tungosa Formative ang kung nagpapakita ng katumbas na tungkulin tungkulin sa Karapatan answering the test
Assessment) tagapaglingkod na pagpapahalaga sa ng mga karapatang sa edukasyon. questions
nagsasabi ng panata sa karapatang tinatamasa at nakatala sa hanay A.
bawat iguhit ang bilog kung hindi. Isulat ang letra ng
bilang: ___1. Nagmamano at tamang sagot sa
gumagamit ng po at opo sa patlang.
MAGSASAKA DOKTOR mga nakatatanda.
GURO PULIS TINDERA ___2. Nag-aaway ang mga Hanay A
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

_____________1.Panata ko magkakapitbahay. _____ 1. Makapag-aral


na magtinda ng sariwang ___3. Nagpapasalamat sa _____ 2. Maisilang at
gulay Panginoon sa mga mabigyan ng pangalan
at prutas sa tamang biyayang natatanggap. _____ 3. Magkaroon ng
presyo. ___4. Nagkakalat ng malusog at malakas na
_____________2.Panata ko basura sa likod ng pangngatawan
na hulihin ang mga paaralan. _____ 4. Makapaglaro at
lumalabag ___5. Nagtutulungan ang makapaglibang
sa batas at mapanatili ang bawat isa sa paglilinis ng _____ 5. Makapamuhay
katahimikan ng komunidad. kapaligiran sa isang maayos, malinis
_____________3. Panata at tahimik na
ko ng ibigay ang dekalidad komunidad.
na
edukasyon sa mga mag- Hanay B
aaral. A. Kumain ng
_____________4. Panata masustansiyang pagkain
ko na gamutin ang mga B. Mag – aral na mabuti
maysakit C. Tumulong sa paglilinis
_____________5. Panata ng kapaligiran ng
ko na magtanim ng gulay komunidad at sumunod
upang may makain ang sa tuntunin ng
mga mamamayan sa komunidad
komunidad. D. Ingatan ang mga
kagamitan sa palaruan
E. Pangalagaan ang
pangalan
G. Paglalapat ng aralinsa Gumuhit ng isang Kahunan ang mga larawan Ano-ano ang mga Pangkatang Gawain:
pang-araw-arawnabuhay paboritong na nagpapakita ng tungkulin na dapat
tagapaglingkod sa pagpapahalaga ng mong gampanan sa Pangkat 1: Ligtas at
komunidad. Sa gilid nito, karapatang tinatamasa at bawat karapatang maayosnakapaligiran ang
isulat lagyan ng ekis (X) naman tinatamasa mo sa iyong kailangangtirahan ng
ang panata ng kung hindi. komunidad? mga bata subalitsagilid
tagapaglingkod na ito. ng kalsadasilanakatira at
barong barong ang
kanilangbahay. Ano ang
magigingepektonitosamg
a bata?

Pangkat 2: Hindi
nakokolekta ang
mgabasurasakomunidad
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

kaya
nagkalatitosakalsada.
Ano ang
magigingepektonitosamg
ananinirahandito?
H. Paglalahat ng Aralin Mahalaga na makagawa ng Paano mo pinapahalagahan ● Ang karapatan ay mga Bakit mahalagang Recording the test results
panata ang mga ang iyong karapatang pangangailangang dapat ipatupad ang mga
tagapaglingkod upang tinatamasa? tinatamasa ng isang tao tungkulin sa mga
______________________ upang makapamuhay Karapatan?
__________. siya nang matiwasay at
maayos.
● Ang tungkulin ay mga
pananagutang dapat
gawin ng isang tao
katumbas ng mga
karapatang kaniyang
tinatamasa.
● Bawat karapatan ay
may katumbas na
tungkulin upang hindi
maabuso ang mga
karapatang ating
tinatamasa.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa patlang ang Pagtambalin ang larawan Basahin ang bawat Iguhit ang masayang
tagapaglingkod sa mga na nagpapakita ng aytem at itiman ang mukha kung ang
sumusunod na mga pagpapahalaga sa letra ng tamang sagot. pangungusap ay
nabanggit na panata. karapatang tinatamasa sa 1. Ito ay mga nagsasaad ng
____________1. Panata ko Hanay A at angkop na pangangailangang dapat pagtatamasa ng
na gumawa ng mga salitang naglalarawan sa tinatamasa ng isang tao karapatan bilang kasapi
magagara Hanay B. Isulat lamang ang upang makapamuhay ng ng komunidad at
at magandang kasuotan. tamang letra ng sagot. maayos ? malungkot na mukha
___________2. Panata naman kung hindi.
kong tulungan ang mga Ⓐ Karapatan
nagbubuntis at tiyaking Ⓑ Panangutan ________1. Si Mara ay
maging ligtas sa kanilang Ⓒ Tungkulin malaya at masayang
panganganak. 2. Ito ay mga nakikipaglaro sa kanyang
___________3. Panata ko pananagutang dapat mga kaibigan sa
na alagaan ang aking gawin ng isang tao palaruan.
pamilya katumbas ng mga ________2. Ang pamilya
at mga anak. karapatang kanyang ni Angela ay masayang
___________4. Panata tinatamasa? naninirahan sa maayos,
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

kong mag-aral nang mabuti tahimik at ligtas na


at Ⓐ Alituntunin komunidad.
tuparin ang aking pangarap Ⓑ Karapatan ________3. Sa tabing
sa buhay. Ⓒ Tungkulin kalsada naninirahan at
___________5. Panata ko 3. Tukuyin ang natutulog sa kariton ang
na ipaglaban ang aking katumbas na tungkulin pamilya ni Mang Arturo.
bansa ng karapatang nakasulat ________4. Isinilang ng
sa mga mananakop at sa loob ng kahon. isang ginang ang isang
ipagtanggol ito sa mga malusog na sanggol at
kasamaan. Karapatang magkaroon pinangalanang itong
ng sapat na edukasyon Dave Andrei.
Ⓐ paunlarin ang buhay ________5. Hindi
Ⓑ mag-aral nang nakapag-aral si Mario
mabuti dahil sa kahirapan kaya
Ⓒ pagsunod sa mga siya ay pumasok na
alituntunin ng lamang bilang kargador
pamayanan sa palengke.
4. Sa nakasalungguhit
na karapatan , ano ang
katumbas na tungkulin
sa nasabing karapatan?

Ⓐ pagpili ng sariling
pamilya
Ⓑ pagsunod sa utos at
payo ng mga
magulang
Ⓒ paggalang sa mga
awtoridad at kapwa tao
sa paligid
5. Karapatan :
Magkapamuhay sa isang
malinis , maayos at
tahimik na komunidad ;

Tungkulin :
____________________
_________
Ⓐ pagpili ng sariling
relihiyon
Ⓑ paggalang sa kapwa
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

tao
Ⓒ pakikiisa sa
pagpapanatili ng
kalinisan at kaayusan ng
komunidad.
J. Karagdagang Gawain Kopyahin ang tsart.
para satakdang-aralin at Isulat ang katumbas na
remediation tungkulin ng bawat
karapatan .

IV. Mga Tala


IV. Pagninilay
A. Bilang ng mag- ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
aaralnanakakuha ng 80 earned 80% above earned 80% above earned 80% above earned 80% above
% sapagtataya
B. Bilang ng mag- ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
aaralnanangangailangan require additional activities require additional activities require additional require additional
ng iba pang gawain para for remediation for remediation activities for remediation activities for remediation
sa remediation
C. Nakatulongba ang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
remedial? Bilang ng mag-
aaralnanakaunawasaarali ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who ____ of Learners who
n
caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson caught up the lesson
D. Bilang ng mga mag- ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who ___ of Learners who
aaralnamagpapatuloysa continue to require continue to require continue to require continue to require
remediation remediation remediation remediation remediation
E. Alin
samgaistratehiyangpagtut
uro ang nakatulong ng
lubos? Paano
itonakatulong?
F. Anong suliranin ang
akingnaranasannasolusyu
nansatulong ng
akingpunungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitangpanturo ang
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016

akingnadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwa ko
guro?

You might also like