You are on page 1of 13

DETALYADONG PAARALAN MVES BA ITANG 1

BANGHAY - ARALIN PETSA/ARAW JUNE 1, 2023 ASIGNATURA MATEMATIKA


GURO MRS. ROSA RIZZA G. MARKAHAN IKA-APAT
DAILEG

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag – aaral ay inaasahang:
a. Nakilala ang mga datos gamit ang Pictograph
b. Natutukoy ang kahalagahan ng paggamit ng Pictograph.
c. Nakagagawa ng Pictograph

II. PAKSANG ARALIN


PAKSA: PAGKILALA NG DATOS GAMIT ANG PICTOGRAPH
PAGPAPAHALAGA: Pagmamahal sa hayop
SANGGUNIAN: Libro ng Matematika 1, MELCs,
KAGAMITAN: Diorama, Larawan, Telebisyon, Cartolina, Pocket Chart, Iba’t-ibang mga totoong bagay

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG BATA


III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
 Panalangin

Bago tayo magsimula sa ating aralin, tayong lahat ay (Ang mga mag – aaral ay magsisipagtayo at
magsItayo para sa ating panalangin. mananalangin)

Sino ang mangunguna ng panalangin para sa araw na ito? (pupunta sa harap ang bata)

 Pagbati

Magandang Umaga mga bata! Magandang Umaga po Ma’am!


Maari kayong umupo.

 Pagtatala ng mga lumiban sa klase

Tingnan niyo ang inyong katabi, may lumiban ba sa araw na Wala po Ma’am
ito?

 Pagsasanay (Drill)

Ngayon, ay hahatiin ko kayo sa tatlong grupo batay sa kulay ng


inyong mga lamesa. Pangkat Bughaw, Pangkat Dilaw at (ang mga mag aaral ay gagawa ng aktibidad ayon sa
Pangkat Pula. sinabi ng guro)
May ipapakita akong flashcards, at sasagutin ng dalawang
miyembro ng inyong pangkat, gamit ang show me board. Mag-
uunahan ang bawat pangkat sa pagsagot

Handa na po ba?

Opo!
(pagpapakita ng flashcards)

34
63
+ 22 (ang pagsagot sa bawat tanong ay depende sa bata
+ 31 at kung saang grupo nakabilang ang batang
33 makakasagot sa tanong)

+ 74

47 58

+ 41 + 27

Pangkat Bughaw Pangkat Dilaw Pangkat Pula

Palakpakan natin ang mga pangkat na nanalo!

B. BALIK – ARAL

Ipagpatuloy natin ang ating laro.

(pagpapakita ng improvised weight)

Saan nga ulit naman ito ginamit kahapon?

Tumpak! Sa pagtitimbang po ng mga bagay

Gagamitin natin ito sa ating panibagong laro. Kailangaan ko ng


sampong (10) bata para dito.

Sino ang may gusto?

(pipili ng bata) Ako po!

(pipili ang mga bata kung saan ang mas mabigat


tatayo sila sa gilid ng mga napili nilang mga bagay na
Ganito ang ating gagawin. Gamit ang improvised na satingin nila ay mas mabigat)
timbangan, tiitmbangin natin ang mga bagay na aking inihanda
dito sa harapan. Kayongsampu ay pipili at tatayo sa gilid ng
bagay na sa tingin niyo ay mas mabigat.

Kailangan bago matapos ang timer ay nakatayo na kayo sa gilid


kung ano ang sa tingin niyo ang mas mabigat.
Handa na po ba ang lahat?

Unang titimbangin ay isang tumpok ng holen at isang tumpok


ng takip ng bote. Opo!

Ano ang satingin niyo ang mas mabigat?

(pag-umpisa ng bilang ng timer)


(pipili ang mga bata sa dalawa)
Sige timbangin na natin!

Ngayon naman ay timbangin natin ang bato at takip ng tansan

Anong sa tingin niyo ang mas mabigat?

Ano naman ang sa tingin niyo ang mas mabigat tissue o bulak?
(pipili ang mga bata)
Magaling!

C. PAGGANYAK

Ngayon alam niyo na ang paggamit ng non-standards unit.


Tayo ay dumako sa ating bagong aralin.

Mga bata, ano ang tawag dito?

(pagtutukoy sa Diorama na nasa harap)


Gubat po!
Ang tawag dito ay Diorama.

Ano po ulit ang tawag dito?

Ano ang nakikita niyo dito sa Diorama?


Diorama po.
Mahusay!
Mga hayop po ma’am
Ano-anong mga hayop ang nakikita niyo dito?

Magaling! tigre po, elepante po, Unggoy po, Giraffe at Buwaya


po ma’am.

Alam niyo ba ang ibig sabihin ng Diorama?

Ang Diorama ay isang replika ng mga bagay o hayop na


kadalasang nakikita natin sa ating kapaligiran. Hindi po!

Ano po ulit ang tawag dito?


Tama!
Diorama po
Ngayon, Ano-anong mga hayop ang nakikita niyo?

Ano pa po?
Elepente po
Mahusay!
Unggoy. Giraffe, Tigre at Buwayapo.
May alaga ba kayong hayop sa inyong bahay?

Magaling.
Opo,

D. PAGLALAHAD

(pagpapakita ng chart)

Ngayon naman meron ako ditong chart o talaan.

Dito natin ilalagay ang mga hayop na nakita niyo sa ating


Diorama.

Pamagat: Mga hayop na Nakita sa DIorama (paglalagay ng mga mag -aaral ng mga larawan sa
Pangalan ng mga Bilang ng mga hayop pocket chart)
hayop
Tigre (magtatawag ang guro ng mga mag-aaral)

Elepante

Unggoy

Giraffe

Buwaya

(magtatawag ng bata)

Ilang tigre ang nakikita mo sa larawan?


Sige nga idikit mo sa ating talaan

Magaling! Tatlo po maam

ilang Elepante naman ang nakikita mo sa larawan?


Pakidikit mo sa ating talaan.

Mahusay!
Apat po Ma’am
Ano ang sunod ng Elepante?
Idikit mo nga sa ating talaan

Mahusay!

ilang giraffe ang nkikita mo sa ating larawan? Unggoy po ma’am

Magaling!

Idikit mo sa ating talaan. Apat po ma’am.

At ang pang huli. Kenneth ano ang nakikita mo sa larawan?

Tama, idikit mo sa ating talaan.

Magagaling!
Buwaya po ma’am
Sino naman sa inyo ang nag aalaga ng hayop sa bahay?

Sige nga anong hayop ang inaalagaan mo?

Kami po ma’am!
Magaling
Aso po,
IV. PAGTATALAKAY

Pamagat: Mga hayop na Nakita sa DIorama


Pangalan ng mga Bilang ng mga hayop
hayop
Tigre

Elepante

Unggoy

Giraffe

Buwaya

Mga bata anong napansin niyo sa talaan na ating nabuo.


Alam niyo ba ang tawag sa talaan na ito?

Osige.

Ang tawag po dito ay Pictograph.


Hindi po ma’am.
Ano po ulit ang tawag dito?

Magaling!

Sa tingin niyo, para saan kaya ginagamit ang pictograph?


Pictograph po.
Okay,

Ang pictograph, ay isang uri ng graph na gumagamit ng


larawan upang makapaglahad ng datos o impormasyon. Hindi po namin alam ma’am.

Ano ulit ang ibig sabihin ng pictograph?

Magaling!
Sofia: Ito po ay isang uri ng graph na ginagamitan ng
(pagpapakita ng talaan ididikit sa pisara) mga larawan na nagpapakita ng mga datos o
impormasyon.
Ngayon naman ay meron akong bagong talaan dito. Tingnan
niyo nga.

Basahin niyo nga ang mga pangalan ng mga bagay na


nakalagay dito.

Pangalan ng mga Bilang ng mga bagay


bagay
Bintilador (Electric
fan)

Telebisyon (TV) (babasahin ng mga bata ang nakalagay sa talaan)

Pisara

Ilaw
Sa inyong palagay tungkol saan kaya ang talaan na ito?

Magaling!

(Pagpapakita ng larawan)

Princess: Mga bagay po na nakikita po sa paaralan.


ilang larawan ng bintilador ang nakikita mo?

Magaling!

Idikit mo sa ating talaan.

Ilang larawan ng telebisyon ang iyong nakikita? Lima po ma’am.

Magaling!
Sige idikit mo nga sa ating talaan.

Ilan naman kaya ang bilang ng larawan ng ilaw ang nakikita


niyo, pakidikit mo nga! Isa po ma’am!

Magaling!

(ididikit ng bata ang larawan ng ilaw)


Ilan lahat ang larawan na nakadikit sa ating pictograph?

Mahusay!

(pagpapakita ng talaan sa TV)

Ano ang nakikita niyo sa ating tv? Labing apat (14) po ma’am.
Tama po!

Anong larawan ang nakikita niyo sa ating tv?

Anong klaseng graph po ang nasa tv?


Larawan po!
Magaling!

Pamagat: Ang mga kulay ng krayola ni Mier Isang graph po!


Pangalan ng Bilang ng mga kulay
mga kulay Pictograph po
Pula

Asul

Berde
Dilaw

Ano ang pamagat ng Pictograph?

Magaling!

Ilang kulay ang tinutukoy sa pictograph?

Magaling!
Ang pamagat po ay Ang mga kulay ng krayola ni Mier.
Anong kulay ang pinakamarami sa pictograph?

Tama!
Apat po!
Ano naman ang pinakamaunti?

Mahusay! Kulay Pula po!

Ilan lahat ang bilang ng mga krayola?

Mahusay mga bata! Lara: Kulay dilaw po ma’am!

V. PAGLALAHAT
Labing apat (14) po ma’am!
Mga bata, ano ang ibig sabihin ng pictograph?

Tama!

At alam niyo ba ang kahalagahan ng paggamit ng pictograph? Kyla: Ang pictograph po ay isang uri ng graph na
gumagamit ng mga larawan upang malaman ang
datos.
Tama po!

Ang pictograph ay isang uri ng graph na gumagamit ng


larawan o simbolo upang makapaglahad ng impormasyon o
datos. Mahalaga po ang paggamit ng pictograph dahil dito
Ito ay maikling paglalarawan na ginagamit upang makilala ang mas naiintindihan natin ang mga impormasyon na
isang bagay, tao o hayop. nasa talaan dahil sa mga larawan na ginagamit nito!
Ang mga pictograph ay kadalasang ginagamit sa pagsulat at
pagtutukoy sa mga datos na ginagamitan ng mga larawan.

Upang mas lalo nating maunawaan ang ibig sabihin ng


pictograph ating kantahin ito.

Ako muna ang kakanta at pagkatapos ay uulitin ko upang


sabayan niyo naman ako!

Maliwanag ba?

(gagamit ng instrumento ang guro)

Ang mga datos, Ang mga datos


Sapictograph, Sa pictograph
Simbolong Larawan, Simbolong Larawan
Na naglalahad ng impormasyon
Opo!
(uulitin ng guro ang kanta at sasabayan ito ng mga bata)

(pagkatapos ng kantang ginawa ng guro magtatanong ito sa


mga mag – aaral patungkol sa kanilang kinanta) (sasabayan ng mga mag – aaral ang guro sa
pagkanta)
Kung talagang nakinig kayo ano ang ibig sabihin ng
pictograph?

Magaling!

Bakit mahalaga ang paggamit ng Pictograph?

Tama!
Sofia: Ito po ay isang uri ng graph na ginagamitan ng
Ngayon naiintindihan niyo na ba ang paggamit ng pictograph? mga larawan na nagpapakita ng mga impormasyon!

Zy: dahil mas Madali pong maintindihan ang mga


VI. PANGKATANG GAWAIN impormasyon dahil meron po itong kasamang mga
larawan!

Para sa inyong Gawain hahatiin ko kayo sa tatlong grupo, kung Opo!


sino ang mgakakagrupo kanina sila na rin ang magakakasama
ngayon.

Sa bawat grupo may ibibigay akong Pictograph. Sa pictograph


na ito may nakalagay na mga pangalan ng mga bagay na
hahanapin niyo dito sa ating silid-aralan.

Bawat grupo ay ilalagay na ito sa mga pictograph na ibinigay


ko sa inyo.
Para sa Pangkat Bughaw kukuhanin niyo ang mga larawan sa
Puno ng Kalusugan.

Pangkat Bughaw
Pamagat: Uri ng mga Gulay na makikita sa Hardin
Talong

Okra

Ampalaya
(gagawin ito ng Limang minuto, mag uumpisa ang
oras kapag nakuha na lahat ng larawan na nakatala
Kamatis sa bawat grupo)

(PAGPAPASKIL NG PICTOGRAPH SA PISARA NG


1. Anong gulay ang pinakamaraming bilang? BAWAT GRUPO)
2. Anong gulay ang pinakamaunting bilang?
3. Ilan lahat ang bilang ng mga larawan sa pictograph?

Pangkat Bughaw
Para naman sa Pangkat Dilaw kukuhanin niyo ang mga larawan Sagot:
sa Basket ng Katalinuhan. 1. Ang pinakamaraming gulay na bilang ay Okra
po.
Pangkat Dilaw 2. Ang may pinakamaunting bilang ay
Pamagat: Uri ng mga Prutas na makikita sa Hardin Ampalaya.
Pangalan ng Bilang ng mga Prutas 3. Ang bilang ng mga larawan ay 12 (labing
mga Prutas dalawa) po.
Saging

Mansanas

Mangga

Santol

1. Anong prutas ang pinakamaraming bilang?


2. Anong prutas ang pinakamaunting bilang?
3. Ilan lahat ang bilang ng mga larawan sa pictograph?
At para sa ating Pangkat Pula, kukuhanin niyo ang mga Pangkat Dilaw
larawan sa Bulaklak ng Kagandahan. Sagot:
1. Mangga po.
Pangkat Pula 2. Ang pinakamaunting bilang ay santol po.
Pamagat: Uri ng mga Bulaklak na makikita sa Hardin 3. Meron po kaming 14 o labing apat na prutas
Pangalan ng Bilang ng mga Bulaklak sa pictograph
mga Bulaklak

Rosas

Gumamela

Sampaguita

Marisol

(gagawin lamang ito sa limang minuto)

(pagkatapos ay ipapaskil ito ng bawat grupo sa pisara)

Tanong bawat grupo:

1. Anong bulaklak ang pinakamaraming bilang?


2. Anong bulaklak ang pinakamaunting bilang?
3. Ilan lahat ang bilang ng mga larawan sa pictograph?

Pangkat Pula
VII. INDIBIDUWAL NA GAWAIN Sagot:
1. Rosas po ang pinakamarami.
2. Gumamela naman po ang pinakamaunti.
Gamit ang isang pictograph. Sagutan ang mga tanong. 3. 14 po ang lang ng larawan na sa pictograph.

Mga Insektong Matatagpuan sa Hardin


Mga Pangalan ng Bilang ng mga Insekto
Insekto
Tutubi

Bubuyog
Tipaklong

Gagamba

Paru-paro

Ilan ang mga hayop na tinutukoy sa pictograph?

Magaling!

Anong hayop naman ang may pinakamaraming bilang?

Tama!

Ano naman ang pinakamaunti?

Mahusay! Limang hayop po!

Ilan lahat ang bilang ng mga larawan sa pictograph?

Magaling! Bubuyog po!

VIII. PAGTATAYA Gagambba po!

Tingnan ang pictograph, sagutan ang mga sumusunod na


tanong.
Labing tatlo (13) po ma’am
Pamagat: Ang mga paboritong Gulay ng mga bata
Kalabasa

Patatas

Labanos

Karots
Ilang Gulay ang makikita sa pictograph?

Tama!

Ilang bata ang may gusto sa labanos?

Tama!

Anong gulay ang may pinakamaraming bilang?

Mahusay!
Apat po!
Anong gulay naman ang may pinakamaunting bilang?

Mahusay mga bata! Dalawa po ma’am

Naiintindihan na ba ang paggamit ng pictograph?


Patatas po!

Ano nga ulit ang pictograph?

Labanos po!

Magaling!

IX. TAKDANG ARALIN Opo ma’am!

Bilang pagtatapos ng ating aralin. Sasagutan niyo ito sa inyong


mga bahay. Ang pictograph po ay isang uri ng graph na
gumagamit ng larawan upangmakapaglahad ng
Gumawa ng isang Pictograph na tungkol sa paborito niyong datos!
prutas. Gumuhit o gumipit ng mga prutas at ilagay ito sa
Pictograph.

Pamagat: Ang Aming Pinakapaboritong Prutas


Pangalan ng mga
Prutas Larawan ng mga Prutas
1.
2.
3.
4.
5.

You might also like