You are on page 1of 3

Teacher: Kelvin Paul B.

Panuncio, LPT
Institution: Department of Education: Division of Tarlac Province
Subject: Edukasyon sa Pagpapakatao
Level: Grade 9 Level

BANGHAY: ARALIN SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO IKASIYAM NA


BAITANG

I. Layunin

A. Natutukoy ang mga karapatan at tungkulin ng tao (EsP9TT- IIa-5.1)


B. Nasusuri ang mga paglabag sa karapatang pantao na umiiral sa pamilya, paaralan,
baranggay/pamayanan, o lipunan/bansa (EsP9TT- IIa-5.2)
C. Naisasagawa ang mga angkop na kilos upang ituwid ang mga nagawa o
naobserbahang paglabag sa mga karapatang-pantao sa pamilya, paaralan,
baranggay/pamayanan, o lipunan/bansa (EsP9TT- IIb-5.4)

II. Nilalaman

A. PAKSA: Karapatan at Tungkulin

B. SANGGUNIAN
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para Sa Mag-aaral Pahina79-92

C. MGA KAGAMITAN
Laptop: Use for PowerPoint Presentation, projector/smart Tv, bond paper scissor,
scotch tape

III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


1. PANIMULANG GAWAIN

A. Pagdadasal
Magsitayo ang lahat para sa ating (Ang lahat ay nagsitayo upang
panalangin. (Video Presentation) manalangin)

B. Pagbati
Magandang umaga sa lahat Magandang umaga po Ginoong Kelvin

Kumusta kayo? Kumusta naman ang


(Sasagot ang mga magaaral)
araw ninyo?

Mabuti kung ganon!

C. Pagsasaayos ng silid aralin


Pakidampot ang mga basura at itapon ito (Ang lahat ng mga mag aaral ay
sa lalagyan at pakiayos ang mga upuan. dinampot ang mga basura at itinapon
sa lalagyanat inayos ang mga upuan.)
D. Pagtatala ng liban sa klase
Gamit ang seat plan ay nagsiyasat ang
guro kung may lumiban sa klase.

Andrew, sino ang mga lumiban ngayon Sir, wala pong lumiban.
sa klasi ninyo?

E. Pagbabalik-aral
Sir ang ating tinalaky noong
Bago tayo dumako sa ating aralin,
nakaraang aralin ay tungkol sa Likas
magkakaroon muna tayo ng balik aral.
na Batas Moral
Ano ba ang ating leksyon kahapon?

Tama, Mahusay!
Sir, ang likas na pagnanais ng tao na
Anu-ano naman ang inyong natutunan sa
gawin ang mabuti at iwasan ang
patungkol sa Likas na batas moral
masama.

Magaling!Maraming salamat..

IV. PARAANG PAGKATUTO

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Pagganyak
So, magkakaroon muna tayo ng game
at tatawagin natin itong “larawan mo
buuin mo”, Kayo ay bumuo ng anim
na grupo, at pagkatapos ay
magbibigay ako ng tig iisang puzzle,
at ito ay ididikit sa black board pagka
buo ng puzzle pictures.

Kunin na ngayon ang mga puzzle


picture. Kayo ay bibigyan ko ng
tatlong minute upang ibuo ito at
ididkit sa black board….

Handa na ba kayo?Simulan na…

Sa palagay ninyo sa mga larawan at


pangalan ng bawat larawan ano ano
ang nakapatungkol sa mga iyan?
Sir, sa akin pong palagay ito ay
Ok Robert! patungkol sa Karapatan…

Verygood Robert! Tama ang iyong


sinabi dahil ang ating paksa sa Araw
na ito ay Karapatan at tungkulin.
A. Pagtatalakay ng Paksa

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Powerpoint

V. PAGLALAHAT
-Kaakibat sa karapatan ng isang tao sa kaniyang kapwa na igalang ito at obligasyon
niyang tuparin ang kanyang mga tungkulin.
-Mahalagang patuloy natayahin ang sarili kung napaunlad mo ang mga kaloob ng Diyos
sa pamamagitan ng pagtupad ng iyong mga tungkulin at paglilingkod sa lipunan.

VI- PAGLALAPAT
Magpapakita ng isang salamin at pera.

VII. PAGTATAYA
Tukuyin kung ang isinasaad ng bawat bilang ay KARAPATAN o TUNGKULIN. NO
ERASURES.
1. Lumaki sa isang tahimik na lipunan.
2. Makapagtapos ng pag-aaral
3. Panatilihing malinis ang bahay
4. Magkaroon ng maayos na pamilya.
5. Mamili ng tamang pinuno.

VIII. TAKDANG ARALIN


Magbigay ng limang (5) halimbawa ng mga paglabag sa karapatang pantao na
nagaganap sa kasalukuyan.
Bakit napakahalaga na maunawaan ang kaugnayan ng karapatan at tungkulin ng tao sa
lipunan sa pagkatao ng tao?

You might also like