Professional Documents
Culture Documents
Health 5 4th
Health 5 4th
A. Content Standard Naipapakita ang mga pangunahing lunas at pamamaraan sa mga karaniwang sugat at iba pa
B. Performance Standard Naipapakita ang wastong paraan ng paglulunas sa mga karaniwang sugat at iba pa.
C. Learning Competencies Naipapaliwanag ang kahalagahan ng kaalaman sa wastong paglulunas sa mga indibidwal na
nakaranas ng pagkakagat.H5IS-IVc-36
LAYUNIN: (Contextualized)
A. Knowledge:
Naiisa-isa ang mga pangunahing lunas para sa mga nakakagat ng mga hayop
at insekto
B. Skill:
Naipapakita ang wastong paraan upang mabigyang lunas ang mga nakagat
ng hayop at insekto.
C. Attitude:
● Naipapaliwanag ang kahalagahan ng kaalaman sa wastong paglulunas sa
mga indibidwal na nakaranas ng pagkakagat.
II. Subject Matter: Aralin 15: Pangunahing Lunas sa mga nakagat ng Hayop at Insekto
III. LEARNING RESOURCES
A. References B. Teaching Guide. 53
Edukasyong Pangkatawan at Pangkalusugan p.208-213
C. Other Learning Resources smiley board, CAIM, tsart, meta cards, larawan, Laptop,
Integrasyon: Filipino, ESP, Science
Pamamaraan: Explicit Teaching, Differentiated Instruction, Collaborative Group Activity,
Visualization, Games, Hands-On Learning
Values: Pagiging mapanuri/ Mapanuring pag-iisip
IV. PROCEDURES ACTIVITIES ANNOTATION
S
A) Reviewing previous lesson ( Magandang umaga mga bata. bago tayo magsimula sa ating bagong
or presenting the new lesson This illustrates
aralin ay nais ko munang ipaalala sa inyong muli ang ating mga observable # 4:
Exhibited effective
pamantayan sa pagsasagawa ng mga Gawain.
ELICIT constructive
behavior
( Magandang umaga mga management skills
batang ICtech.
Laro:Pasahan ng Mensahe (Pass the Message) by applying positive
bago tayo magsimula sa ating Mensahe: Mag-ingat na makagat ng hayop at insekto and non-violent
bagong aralin ay nais ko discipline to ensure
munang ipaalala sa inyong Hakbang sa Paglalaro. learning- focused
muli ang Pamantayan. 1. Bumuo ng tatlong pangkat. environments.
Magagawa nyo ba iyan,
habang ako ay nagsasalita 2. Bubunot ang guro ng mga pangalan ng mag-aaral na bubuo sa bawat
dito sa harap? pangkat.
3. Ang bawat pangkat ang pipili ng lider na pupunta sa guro upang Mabasa
o mapakinggan ang mensahe.
4. Sa hudyat ng guro, ipapasa ng lider ang mensahe sa kasunod niyang
Kaklase sa pila.
5. Ang panghuling bata sa pila ang pupunta sa pisara upang isulat ang
mensaheng ipinasa sa kanya.
6. Ang unang pangkat na makapagbibigay ng tamang mensahe ang siyang
nananalo.
B) Establishing the purpose
for the lesson .
● Sino sa inyo ang may mga alagang hayop?
Handa na ba kayo sa
panibagong aralin? ● Ano ang mga ito?
● Paano ninyo sila inaalagaan?
Narito ang paksa sa araw na
ito. ________
● Paano naman naipapakita ng mga alaga ninyong hayop ang
kanilang pagmamahal sa iyo?
Pagkatapos ng araling ito, ● Magpakita ng mga video clips o larawang nagpapakita ng mga
kayo ay inaasahang:
____________ nakakagat ng hayop at insekto.
______ ● Video clips at larawan.
INTEGRATION: E.S.P.
C) Presenting
examples/instances of the new Manood at makinig nang mabuti ang mga pamamaraan upang malunasan ang
lesson kagat ng mga hayop at mga insekto dahil mayroon akong mga hinandang This illustrates
observable #.2
katanungan tungkol dito na sasagutin nyo mamaya
(ENGAGE) Developed and
First Aid for Insect Bites applied effective
(https://www.youtube.com/ teaching strategies
to promote critical
watch?v=brmaBdbMxdA and creative
thinking, as well as
other higher-order
First Aid for animal Bites thinking skills.
(https://www.youtube.com/results?search
query=first+aid+for+animal+bites
1.Ano ang ipinapakita sa unang video ?
Sa ikalawa?
2. Naranasan na ba ninyo ito? Kung oo , ano ang inyong ginawa?
3. Kung hindi naman, alam ba ninyo ang inyong dapat gawin sa
ganitong sitwasyon?
D) Discussing new concepts Tumawag ng tig-iisang pares sa bawat pangkat upang ipakita sa buong
and practicing new skills #1
klase ang tamang pangunang lunas sa kinagat ng aso, pusa at insekto.
(EXPLAIN)
(Bigyan diin na mahalagang mabigyan ng pangunang lunas ang nakakagat
ng mga hayop at insekto pagkatapos ay dalhin sa pinakamalapit na ospital
upang malapatan ng angkop na gamot o bakuna). This illustrates
observable #6.
Developed and
Minsan, hindi maiwasan na makagat tayo ng insekto tulad ng bubuyog. applied effective
Dapat alam natin ang pangunang lunas kapag tayo ay nakagat ng insekto. strategies in the
planning and
management of
Kapag tayo ay nakagat ng insekto tulad ng bubuyog, maaari nating gawin developmentally
sequenced teaching
ang mga sumusunod na pangunang lunas: and learning
1. Linisin ang bahagi ng balat na kagat ng sabon at maligamgam na process to meet
curriculum
tubig. Ito ay makatutulong upang maalis ang mga mikrobyo sa requirements and
kagat at maiwasan ang impeksyon. varied teaching
contexts.
2. Ilagay ang malamig na kompresyon sa lugar ng kagat upang
mabawasan ang pamamaga at kati.
3. Gumamit ng antihistamine cream o lotion upang mabawasan ang
kati at pamamaga.
4. Uminom ng antihistamine tablet o kumunsulta sa doktor para sa
ibang mga gamot kung ang reaksyon ay malala.
5. Kung ang kagat ay nagdudulot ng malalang reaksyon tulad ng
paghina ng paghinga o pagsusuka, kailangan mong tumawag agad
sa doktor o magpunta sa pinakamalapit na emergency room.
● batang nakagat
● taong magbibigay ng paunang lunas
● mga kalaro Observable #5:
Shared
● doktor differentiated,
● Magulang ng batang nakagat developmentally
appropriate
opportunities to
address learners’
Pangkat 2: Ang inyong pangkat ay masayang namimitas ng bulaklak sa differences in
gender, needs,
bakuran ng biglang may bubuyog na lumapit sa inyo isa sa kanila ay strengths, interests
nakagat nito. Paano mo siya lalapatan ng pangunang lunas. Ipakita ito. and experiences.
● mga bata
● mga magulang
This illustrates
● guro observable #6.
Developed and
● doktor applied effective
strategies in the
planning and
management of
Pangkat 3: Bumuo ng awitin na nagpapahayag ng kahalagahan ng kaalaman developmentally
sa wastong paglulunas sa mga nakaranas ng pagkakagat. Isulat ito sa sequenced teaching
manila paper at awitin sa klase and learning
process to meet
curriculum
Pangkat 4: Kaarawan ni Fatima. Noon pa niya gustong magkaroon ng requirements and
alagang pusa., kaya naman niregaluhan siya ng kanyang kuya Ramon . Sa varied teaching
contexts. Note: The
tuwa, nilaro niya ito at bigla na lamang siyang nakagat nito. Binigyan siya Lesson plan itself.
ng pangunang lunas ng kanyang magulang saka dinala sa Ospital ng
Marikina.
● Fatima
● Kuya Ramon
● Mga magulang
● Mga kaibigan na dumalo sa kaarawan
● Doctor
(Pangkatang Pag-uulat)
Manatiling nakaupo habang nakikinig sa bawat grupo.
E) Developing Mastery (Leads Bakit kailangang maagapan agad ang taong nakagat ng aso o insekto?
to Formative Assessment)
- Ano kaya ang maaaring maging resulta o kahihinatnan ng biktima kapag
hindi tama ang pagbibigay ng pangunang lunas sa kanya?
Kapag hindi agad siya naagapan?
F) Finding practical Nakita mong pumasok sa inyong bintana ang ilang bubuyog at ang iba 10
application of concepts and naman ay nakita mong gumagapang sa inyong sahig. Ano ang gagawin mo
skills in daily living
upang makaiwas sa kagat ng insekong ito? Papatayin mo ba ang mga
bubuyog? Bakit?
- Ang rabies ng aso ay may mga malalang epekto sa central nervous system
ng isang tao na kapag di naagapan ay maaaring ikamatay ng biktima. Ano
ang maaari mong gawin para makaiwas sa hindi inaaasahang sakuna dulot
ng pagkakakagat ng aso.
G) Making generalization and ● Paano natin malulunasan ang kagat ng mga hayop? Insekto?
abstractions about the lesson
● Gaano kahalaga ang pagbibigay ng paunang lunas sa mga nakagat
(ELABORATE) ng mga hayop at insekto?
● Bilang isang mag-aaral ano ang dapat mong gawin upang
magkaroon ng sapat na kaalaman sa pagbibigay ng paunang lunas?
2. Ano ang dapat gawin sa natuklaw ng ahas kapag ito ay may sugat?
VI. REFLECTIONS
Prepared:
GENEVIBE G. FERNANDEZ
Teacher III
Master Teacher I
Noted;
OIC- DASJMS
Annotation:
According to subject matter expert Beverly Jobrack, “Educational movement such as inquiry-based
learning, active learning experiential learning, discovery learning & knowledge building are variations of
CONSTRUCTIVISM.
This lesson plan shows that I have used research -based knowledge and or principles of teaching
and learning in all components of my lesson. From the REVIEW and PRIMING part, I was able to
ENGAGE my students into using their prior knowledge. While in the ACTIVITY part I was able to let my
students EXPLORE more ideas about the topic. I let my pupil EXPLAIN in the ANALYSIS part and
ELABORATE the concept learned in the abstraction part where the progression of learning also took place.
While the RESEARCH-BASED KNOWLEDGE was used in the APPLICATION part wherein the
COLLABORATIVE PRACTICE and CHALLENGING TASK was used.