You are on page 1of 7

Grade

GRADES 1 to 12 School: Level: One


DAILY LESSON LOG Learnin
Teacher: g Area: Filipino I
Teaching
Dates and June ____, 2021 (Day)
Time: 9:00 am – 10:00 am Quarter: IV

Gawaing Pangguro Gawaing Pangmag-aaral

I. Layunin
A. Pamantayang Pang Natutukoy ang mga pandiwang ipinapakita ng larawan at mga salitang kilos na ginamit sa
nilalaman pangungusap.
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng sariling pangungusap gamit ang mga salitang kilos o pandiwa.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap tungkol sa Gawain sa tahanan, paaralan at
Pagkatuto: pamayanan.
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. Nilalaman SALITANG KILOS O PANDIWA
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro Module
2. Mga pahina sa SLM_FILIPINO1_Q4_W6
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
SLM and Learning Plans from Paranaque Learning Resource Portal
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Code. https://sites.google.com/depedparanaquecity.com/lrdmspque/learningresources?authuser=0
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, paper, illustration board, pentel pen, chalk
Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa Panuto: Sabihin ang iyong hinuha tungkol sa kalalabasan
nakaraang aralin at/o ng pangyayari sa bawat bilang.
pagsisimula ng bagong
aralin.
1. Maagang nakatulog si Lando dahil masakit ang kaniyang
ulo. Hindi siya tuloy nakagawa ng mga tuloy Nakagawa ng
mga takdang-aralin niya.
Marahil ay papasok siya.
Sasabihin niya sa kaniyang
guro kung bakit hindi siya
Nakagawa ng mga takdang-
aralin.

2. Malapit na ang pasukan sa eskuwela. Papasok na ang


bunsong si Bong. Hindi pa siya marunong umuwi ng bahay
nang mag-isa.
Siguro ay ihahatid at sundo
siya ng kanyang magulang sa
paaralan.

3. Dumaan muna ang mga barkada ni Rosy sa mall bago


pumasok sa paaralan. Hahuli sila sa klase at nagsisimula na
ang guro sa pagtuturo.
Marahil ay mapapagitan sila at
ipapatawag ang kanilang
magulang.

B. Paghahabi ng layunin Laro: Jumbled Words


ng aralin. Panuto: Tukuyin ang wastong salita para sa sumusunod na
JUMBLED WORDS.

mag-aaral
iginuhit

naghanap

naglakbay

nagpipinta

C. Pag-uugnay ng mga Panonood ng Video tungkol sa mga panuntunan sa Birtwal na


halimbawa sa bagong pakikinig.
aralin.
https://www.youtube.com/watch?v=QYxEZLfZupw

Panood ng kwentong “Si Nina sa Bayan ng Daldalina”.


https://www.youtube.com/watch?v=VvWMvEZL4yM

Panuto: Sagutin ang mga tanong base sa kwentong


napanood at napakinggan.

1. Sino ang batang walang boses?


a. Si Elmer
b. Si Alma
c. Si Nina
d. Si Karlo

2. Sa anong bayan nakatira sina Nina? c. Si Nina


a. Bayan ng Daldalino
b. Bayan ng Daldalito
c. Bayan ng Dalmaldita
d. Bayan ng Daldalina

3. Ano ang nais mahanap ni Nina?


a. Boses niya d. Bayan ng Daldalina
b. Boses ng kanyang Ina
c. Boses ng kanyang Bayan
d. Boses ng kanyang Ama

4. Saan natagpuan ni Nina ang kanyang boses?


a. Natagpuan niya sa lansangan a. Boses niya
b. Natagpuan niya sa pagsayaw
c. Natagpuan niya sa pag-pipinta
d. Natagpuan niya sa paglalaro

5. Napakinggan ba ng bayan ng Daldalina si Nina sa c. Natagpuan niya sa pag-


pamamagitan ng pagguhit? pipinta
a. Opo, dahil namangha sila sa kakaibang
boses ni Nina.
b. Hindi, dahil hindi naman boses ang
pagguhit.
c. Opo, pero nagdadalawang isip pa din ang

bayan kay Nina.


d. Hindi, dahil alam nilang si Nina ay totoong
walang boses.

a. Opo, dahil namangha sila sa


6. Ano ang iyong natutunang aral sa kwentong napanood at kakaibang boses ni Nina.
napakinggan?

(Maaaring iba-iba ang sagot


ng mga mag-aaral.)

D. Pagtalakay ng bagong Pagbasa ng mga Pangungusap mula sa kwentong napanood at


konsepto at paglalahad ng napakinggan.
bagong kasanayan #1
Panuto: Tukuyin ang mga salitang may salugguhit sa
bawat pangungusap?

1. Hinanap ni Nina, kasama ang kanyang mga


magulang, ang boses sa lahat ng sulok ng bayan ng
Daldalina.
2. Naglakbay si Nina kung saan saan.
3. Namangha siya sa ganda ng mga ito at napansin niya
ang isang lalaki sa isang tabi na nagpipinta.
4. Iginuhit ni Nina ang lahat ng kanyang nakita at
napuntahan.
5. Dahil doon, natutuhan ng mga taga-Daldalina na hindi
naman talaga kailangan ni Nina ng boses para ipakita
kung sino siya.

1. Hinanap
2. Naglakbay
3. Namangha
4. Iginuhit
Panuto: Basahin ang mga salitang nagmula sa kwentong 5. Natutuhan
napanood at napakinggan. Sabihin ang salitang ugat ng
bawat salitang kilos.

Anong masasabi ninyo sa mga salitang ating tinalakay mula sa


kwento?
(Maaaring iba-iba ang sagot
ng mga mag-aaral.)

Ang mga salita tinalakay ay


nagpapakita ng kilos o galaw.
Magaling!

Ang mga salitang ito ay tinatawag na salitang kilos o


Pandiwa. Ito ay bahagi ng pananalitang nagbibigay buhay sa
pangungusap dahil nagsasaad ito ng kilos o galaw ng tao,
hayop o bagay.

Ano-ano ang mga panlaping idinagdag sa mga pandiwang


tinalakay?
Panlapi: na, ma, nag, mag, um,
Ang mga Pandiwa ay salitang ugat at mga panlapi. in at hin
Panlapi: na, ma, nag, mag, um, in at hin
Halimbawa: umiyak
Salitang-ugat: iyak
Panlapi: um

E. Pagtalakay ng bagong Panunuod ang maiksing Video Lesson.


konsepto at pagalalahad Isagawa ang panuntunan sa Birtwal na pakikinig.
ng bagong kasanayan #2
https://www.youtube.com/watch?v=zKJs89iwGkQ&t=426s

Ano-ano ang mga pandiwang nabanggit sa napanood na


Video?
Sumasayaw, naglalakad,
nagtuturo, tumatakbo,
kumakanta, naglalaro,
kumakain, nagsisipilyo,
nagmamaneho, natutulog, nag-
eehersisyo, nagbibisikleta,
naglilinis, nababasa, umiinom,
nagagalit, umiiyak, tumatawa,
tumatalon, nagluluto.

Magaling!

F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa Panuto: Tukuyin ang mga salitang kilos o Pandiwang
Formative Assessment)
ipinapakita sa bawat larawan. Gumawa ng pangungusap
gamit ang mga
ito.

Nagbabasa
1.  Ang bata ay
nagbabasa.

2. Kumakain
 Sabay sabay
kumakain ang buong
pamilya.

Nagpipinta
3.  Siya ay nagpipinta ng
magagandang
tanawin.

Nagtuturo
 Ang guro ay
masayang nagtuturo.
Nagluluto
4.  Si nanay ay nagluluto
ng masustansyang
pagkain.

5.

G. Paglalapat ng aralin sa Ang mga mag-aaral ay papangkatin sa lima.


pang-araw-araw na buhay May kanya kanyang Gawain ang bawat Pangkat.

Naligo, binasa, diligan,


patayin, magsama.

Kumakain, nagbasa,
kumakanta, naliligo, naglaba,
umupo, naglalangoy,
naglalaro, tumayo, umalis.

 matulog, ipagawa,
ibalik
 tinanggal, tumakbo,
kinuha
 hilahin, puntahan,
hintayin
1. sumipa
2. kumakanta
3. naghuhugas
4. umupo
5. tumalon

Magaling mga bata!

H. Paglalahat ng Aralin Sagutin ang mga sumusunod na tanong.

1. Ano ang tawag sa bahagi ng pananalitang nagbibigay buhay


sa pangungusap dahil nagsasaad ito ng kilos o galaw ng tao,
hayop o bagay?

2. Ano–ano ang mga panlaping idinadagdag sa salitang-ugat Salitang kilos o Pandiwa


ng pandiwa?

Ang mga Panlaping na ma,


nag, mag, um, in at hin
Magaling!

I.Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang salitang kilos na ginamit sa bawat


pangungusap.

1. Si Liza ay nagsusulat.
2. Nagsuot ng facemask si ate.
3. Naglalaro ang mga bata sa parke.
4. Ang pamilya Reyes ay namasyal sa SM.
5. Ang mga mag-aaral ay nagbabasa ng aklat.
1. nagsulat
2. nagsuot
3. naglalaro
4. namasyal
5. nagbabasa

J.Karagdagang gawain Panuto: Gumawa ng isang maiksing talatang may


para sa takdang-aralin at 5 – 7 pangungusap tungkol sa mga ginagawa mo sa inyong
remediation
tahanan araw-araw. Guhitan ang mga pandiwang ginamit sa
iyong talata.

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 80% sa Pagtataya
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
ngangailangan ng iba pang ___ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng gawain para sa remediation
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi


remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin. ____ bilang ng mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa ___ bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well:
pagtuturo ang nakatulong ng ___ Group collaboration
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils
naranasan na solusyunan sa __ Pupils’ behavior/attitude
tulong ng aking punungguro at __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition

G. Anong kagamitang panturo The lesson have successfully delivered due to:
ang aking nadibuho na nais ___ pupils’ eagerness to learn
kong ibahagi sa mga kapwa ko ___ complete/varied IMs
guro? ___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in

You might also like