You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
REGIONVI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF ESCALANTE CITY
HACIENDA FE ELEMENTARY SCHOOL

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO IV


Grade 4
DAILY School Hacienda Fe Elementary School Subject FILIPINO
LESSON Teacher Quarter Third
PLAN Cres Jules J. Ardo

I. LAYUNIN:
Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang pamilyar at di- 1.Applies
A. PAMANTAYANG knowledge of
PANGNILALAMAN pamilyar sa pamamagitan ng pag-uugnay sa sariling karanasan
content within
B. PAMANTAYAN SA and across
PAGGANAP curriculum
Nasusuri kung opinyon o katotohanan ang isang pahayag (F4PB-IIIf-19) teaching areas
C. KASANAYAN SA
PAGKATUTO

II. NILALAMAN: Mga Pahayag na Opinyon at Katotohanan

III. KAGAMITANG PANTURO


1. Gabay Pangkurikulum MELC
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang mag-
aaral
3. Kagamitan Laptop, television, poweroint manila paper at pentel Pen
4. Pagpapahalaga Pagiging masuri sa mga impormasyong binabahagi

IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL PUNA


A. Panimulang Pambungad na mga salita:
Gawain Magandang umaga mga bata.
Ang layunin natin sa Filipino
1. Pagsasanay ngayong araw ay basahin ng
sabay-sabay:
Mga bata
basahin Bago ang lahat magbibigay muna 5. Manage learner
natin ang ako ng ilang patakaran sa loob ng Sumang- ayon ang mga bata behavior
mga klase. sa ibinigay na alituntunin constructively by
sumusunod -makinig ng mabuti applying positive
na salita. -makibahagi sa mga talakayan and non-violent
-sumali sa talakayan sa pangkatang discipline to ensure
1. Masaya gawain learning focused
2. tahimik -itaas ang kamay sa gustong environments
3. Maganda sumagot sa tanong
4. Magaling
5. Malawak

B. Paghahabi ng Ipapanood sa mga bata ang video


layunin ng aralin clip tungkol sa opinyon at
katotohanan.
1. Tungkol sa ano ang video
clip na inyong napanood?

2. Alam ba ninyo kung ang


sinasabi ay opinyon o
katotohanan?

3. Paano ninyo masasabi na (Learners answer may


ang isang pahayag ay vary)
opinyon?

4. Paano naman natin


malalaman kung ang isang
pahayag ay katotohanan?

5. Balikan natin ang video clip,


alin sa mga pahayag ang
opinyon? ang katotohanan?

C. Pag-uugnay Gusto ba ninyong mas matutunan


ng mga halimbawa pa kung ano ang opinyon at
sa bagong aralin. katotohanan? .

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Mga bata ang tatalakayin natin
paglalahad ng ngayong hapon ay Nasusuri kung
1. Applied
bagong kasanayan opinyon at katotohanan ang isang
knowledge of
#1 pahayag.
content within
and across
Opinyon- Ito ay isang panananaw
curriculum
ng isang tao o pangkat na maaaring teaching areas
totoo pero pwede rin namang hindi. (ESP)

Mga pananda kung opinyon ang


isang pahayag:

 sa aking palagay
 sa tingin ko
 sa nakikita ko
 kung ako ang tatanungin
 para sa akin (Makikinig ang mga bata sa
guro)
Halimbawa:
1. Para sa akin, si Sarah
ang pinakamaganda sa
lahat.
2. Sa tingin ko, ang manga
ay isang masarap na
prutas.

Katotohanan- Ito ay isang pahayag


na nagsasaad ng ideya o
pangyayaring napatunayan at
tanggap ng lahat na totoo.

Mga pananda kung katotohanan ang


isang pahayag:

 batay sa resulta
 pinatutunayan ni
 mula kay
 ayon sa
 ayon kay
 mababasa sa

Halimbawa:

1. Batay sa balita, nagpalabas


na ang pamahalaan ng
sertipikadong bakuna para
sa COVID-19.

2. Ang dugo ay kulay pula.

D.Pagtalakay ng
bagong konsepto at Ngayon, upang malaman natin kung
paglalahad ng talagang naiintindihan ninyo ang
bagong kasanayan tungkol sa opinyon at katotohanan,
#2 ay magkakaroon tayo ulit ng
pangkatang gawain. Ang unang
pangkat ay pangkat aso, ang
pangalawang pangkat ay pangkat
kabayo, at ang pangatlong pangkat
ay pangkat baboy.

Bago natin simulan ang


pangkatang gawain ay mayroon
tayong rubriks bilang basehan sa
pagbibigay ng puntos sa bawat
pangkat.

RUBRIKS

4 puntos 3 puntos
5 puntos (2 bituin) (1 bituin)
(3 bituin)
>Gumawa >Nagkan
>Gumaw at ya-kanya
a at nakipagtul at hindi
nakipagtu ungan ang nakipagtu
lungan ilan lungan
lamang sa
ang lahat ang mga
mga
ng kasapi kasapi
kasapi
>Walang >May >Marami
maling ilang ang
sagot maling maling
sagot sagot
>Mahusa
y ang >Ilan >Halos
presentas lamang lahat ay
ang
yon ng hindi
mahusay
lahat mahusay
sa
presentas
yon
PANGKAT ASO

Ilagay sa unang kahon


ang mga pangungusap
na opinyon at sa
pangalawang kahon
naman ang katotohanan

Katotohanan
Opinyon

 Pakiramdam ko ako ang


pinakamagandang babae sa
balat ng lupa.
 Isa ang math sa mga
asignatura sa elementarya
 Sa tingin ko, si Kessa ay
nagsisinungaling

PANGKAT KABAYO

Lagyan ng masayang mukha


😊kung ang
pangungusap ay
katotohanan at malungkot
na mukha kung ito ay
opinyon. ☹.

1._____Mas mabilis ang biyahe sa


eroplano kaysa sa barko.

2._____Pakiramdam ko
kinakabahan si Kimberly kanina.

3._____Isa ang English sa mga


asignatura sa elementarya.

PANGKAT BABOY

Lagyang ng ekis (X) kung ang


pangungusap ay opinyon at (/) kung
ito ay katotohanan.
1. _____Sa palagay ko mas
masarap ang fried chicken
kaysa sa pancit.
2. _____Mas mabilis ang
biyahe sa eroplano kaysa
barko.
3. _____Pakiramdam ko mas
magandang tingnan kung
malinis ang ating kapaligiran.

E. Pagtalakay ng
bagongkonsepto at Ngayon naman ay mayroon akong
paglalahad ng ipapabasa na nakasulat sa pisara.
bagong kasanayan Itaas ang kanang kamay kung ang
#2 mga pangungusap ay katototohan,
at itaas naman ang kaliwang kamay
kung ang mga pangungusap ay
opinyon. Maliwanag ba? 1. Itataas ang kanang
kamay
1. Si Jose Rizal ang ating 2. Itataas ang kanang
pambansang bayani. kamay
2. Ayon sa resulta ng 3. Itataas ang kaliwang
imbestigasyon, napatunayan kamay
4. Itataas ang kanang
na si Lucas ay may sala.
kamay
3. Sa aking palagay, mananalo 5. Itataas ang kaliwang
muli si Manny Pacquiao sa kamay
kanyang laban.
4. Ang isang oras ay may 60
minuto.
5. Sa tingin ko, mas matibay
ang Adidas kaysa Nike

F. Paglinang sa
Kabihasnan

Ngayon naman ay
pipili ako ng isa
mula sa inyo. Ang
gagawin niya ay
magbigay siya ng
isang halimbawa ng
katotohanan at
isang halimbawa ng
opinyon. Ipaliwanag
ang iyong sagot.
G. Paglalapat ng Alam na ba ng lahat kung ano ang
aralin sa pang-araw- katotohanan at opinyon? Ang
araw na buhay gagawin ninyo ay tukuyin kung ang
pangungusap ay katotohanan o
opinyon lamang.

1. Para sa akin, ang basurero


ang pinakamahalagang
katulong sa pamayanan
2. Lahat ng tao ay ginawa ng
Diyos na may kanya-
kanyang talento at
kakayahan.
3. Para sa akin, ang
Mahalagang malaman kung
pagwawalis sa gabi ay
opinyon o katotohanan ang
malas. isang pahayag para malaman
natin kung alin sa mga
Bakit mahalaga na ating pahayag ang totoo, at kung ito
malaman kung ang isang ay opinyon lamang ng isang
pahayag ay katotohanan o tao.
opinyon?

H. Paglalahat ng
Aralin
1. Ano ang katotohanan?
Katotohanan- Ito ay isang
pahayag na nagsasaad ng 4 Managed classroom
structure to engage
ideya o pangyayaring learners, individually
napatunayan at tanggap ng or in groups, in
lahat na totoo. meaningful
exploration, discovery
and hands-on
activities within a
range of physical
learning
environments.
2. Ano ang opinyon? Opinyon- Ito ay isang
panananaw ng isang tao o
6. Used differentiated,
pangkat na maaaring totoo
developmentally
pero pwede rin namang hindi. appropriate learning
experiences to address
learners gender,
needs, strengths,
interest and
experiences

Panuto: Suriin ang bawat pahayag. 3. Applies a


I. Pagtataya range of
Isulat sa patlang ang K kung ang
teaching
pangungusap ay nagsasaad ng strategies to
katotohanan. Isulat naman ang O develop
kung ito ay isang opinyon. critical and
creative
thinking, as
1. _____Ang Pambansang 1. K well as
watawat ng Pilipinas ay may 2. O higher-order
3. O thinking
kulay bughaw, pula, puti, at
4. K skills.
dilaw. 5. O
2. _____Ang paboritong kulay
ko ay bughaw.
3. _____Sabado ang
pinakamasayang araw para
sa akin.
4. _____Ang isa kapag
dinagdagan ng dalawa ay
magiging tatlo.
5. _____Para sa akin, mas
masarap ang prutas kaysa
gulay.

Para sa inyong takdang -aralin,


I. Takdang-
Aralin gumawa ng tatlong halimbawa ng
opinyon at tatlong halimbawa ng
katotohanan. Isulat ito sa kalahating
papel.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng
80% sapagtataya
B.Bilang ng mga-
aaralnanangangaila
ngan ng iba pang
gawain para sa
remediation
C.Nakatulongbaang
remediation? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punung guro at
superbisor?
G. Anong kagamitan
ang aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

CRES JULES J. ARDO


Teacher II

Iniwasto ni:

RONIE H. BAYADOG
Head Teacher III

show. Ikalawang Pangkat

Kilanin (aurally at visually) ang


na sa larawan kung anong
Puntos Indikasyon
5 Tamang Sagot, Nagpapakita ng
kasabikan sa pagkatuto, kooperasyon
at pagtulong sa paggawa ng tungkulin.

4 May maling isa, Nagpapakita ng


kasabikan sa pagkatuto, kooperasyon.

3 May maling dalawa, Nakilahok kahit


nahuli at my gabay ng guro
2 Natapos ang Gawain pero di
nagpapakita ng kasabikan sa
pagkatuto.
1 Hindi interesado sa pakikipaglahok sa
mga Gawain.

Puntos Indikasyon
5 Tamang Sagot, Nagpapakita ng
kasabikan sa pagkatuto, kooperasyon
at pagtulong sa paggawa ng tungkulin.

4 May maling isa, Nagpapakita ng


kasabikan sa pagkatuto, kooperasyon.

3 May maling dalawa, Nakilahok kahit


nahuli at my gabay ng guro
2 Natapos ang Gawain pero di
nagpapakita ng kasabikan sa
pagkatuto.
1 Hindi interesado sa pakikipaglahok sa
mga Gawain.

You might also like