Professional Documents
Culture Documents
LEANNE RIQUE DEPED DEMO Finalsss
LEANNE RIQUE DEPED DEMO Finalsss
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikang lumaganap sa Panahon ng Amerikano, Komonwelt at sa
Pangnilalaman Kasalukuyan
B. Pamantayang Pagganap Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong tinalakay tungkol sa pag-ibig sa tao, bayan o kalikasan
C. Mga kasanayan sa MELC: Nagagamit ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa. 8WG-IIe-f-26
Pagkatuto
Natutukoy ang pandiwa at aspekto nito sa loob ng talata o pangungusap.
Nakakukumpleto ng talahanayang nagpapakita ng pagkakaiba-iba ng mga aspekto ng pandiwa mula sa salitang-ugat.
II. NILALAMAN IBA’T IBANG ASPEKTO NG PANDIWA
III. KAGAMITANG Laptop
PANTURO Powerpoint presentation
Larawan mula sa internet
Flashcards
A. Sanggunian Baisa-Julian, Ailene G., Pinagyamang Pluma 8,pp. 264-265
IV. PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong Magtatanong ang guro ng katanungan bilang paglalahad ng bagong aralin.
Aralin Mga tanong:
ELICIT
1. Paggising mo sa umaga, ano ang unang-una mong ginagawa?
ENGAGE
C. Pag-uugnay ng mga Magtatanong ang guro tungkol sa mga larawang ipinasuri sa mga mag-aaral.
halimbawa sa bagong
aralin MGA TANONG:
1. Ano ang napapasin niyo sa bawat larawan?
2. Ang tawag sa mga salitang ito ay?
3. Alam niyo ba ang kahulugan ng salitang pandiwa?
4. Magbigay ng halimbawa ng salitang pandiwa.
Teacher Bb. LEANNE V. RIQUE Grade Level & Section Grade VIII-A
Grade 8 Learning Area FILIPINO - GRAMATIKA
BANGHAY ARALIN Quarter Ikalawang Markahan
EXPLORE
E. Paglinang sa kabihasaan Tatalakayin ng guro ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa sa pamamagitan ng powerpoint presentation.
EXPLAIN
F. Paglalapat ng aralin sa Panuto: Magpapakita ang guro ng mga salita na nakaflashcard at tutukuyin ng mga mag aaral kung nasaan ang
araw-araw na buhay pandiwa at kung anong aspekto ito ng pandiwa. Pagkatapos ay gagamitin ito sa pangungusap.
Mga Salita:
1. Mamimitas
2. Nagbasa
3. Dumaan
4. Bibili
ELABORATE 5. naliligo
Mga tanong:
1. Ano ang pandiwa?
2. Ano ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa na ating tinalakay?
G. Paglalahat ng Aralin 3. Kalian nagagamit ang mga pandiwang nasa aspektong; perpektibo, imperpektibo at kontemplatibo?
4. Magbigay ng pandiwa at gamitin ito sa pangungusap, pagkatapos ay tukuyin kung anong aspekto ito.
Teacher Bb. LEANNE V. RIQUE Grade Level & Section Grade VIII-A
Grade 8 Learning Area FILIPINO - GRAMATIKA
BANGHAY ARALIN Quarter Ikalawang Markahan
I. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat bilang.
1. Perpektibo
a. Si Tenyong ay mamamatay na.
b. Ipinatatawag agad ang kura ng simbahan.
c. Hiniling ni Tenyong na ikasal na sila ni Julia.
3. Perpektibong Katatapos
a. Ang ama ni Miguel ay dumaan sa bahay ni piskal Manuel.
b. Pasisindihan daw ang lahat ng simbahan at sisita paraw ng orkestra.
c. Kararating lang ng ikakasal at siya namang pagdating ni Tenyong na sugatan.
EVALUATE 4. Alin sa mga sumusunod na hanay ang may wastong pagkakasaayos ng mga salita mula perpektibo, imperpektibo,
kontemplatibo, at perpektibong katatapos?
a. kaiiniom; uminom; iinom; umiinom
b. tumakbo; tumatakbo; tatakbo; katatakbo
c. uusbong; kauusbong, umusbong, umuusbong
5. Imperpektibo
a. Tila nilimot na ni Tenyong si Julia.
b. Nayayamot na si Julia sa mga sinasabi ni Miguel.
c. Sinabihan na ni Julia si Miguel na isara na nito ang bibig.
6. Sa anong aspekto ipinapakita na ang kilos ay hindi pa nasisimulan, bagkus ay gagawin pa lamang?
a. Kontemplatibo
b. Imperpektibo
c. Perpektibong Katatapos
7. Kontemplatibo
a. Sasagutin na ni Tenyong ang sulat ni Julia.
Teacher Bb. LEANNE V. RIQUE Grade Level & Section Grade VIII-A
Grade 8 Learning Area FILIPINO - GRAMATIKA
BANGHAY ARALIN Quarter Ikalawang Markahan
9. Perpektibo
a. Nais malaman ni Julia kung naibigay ni Lukas ang sulat kay Tenyong.
b. Kararating lang ng kalaban sa lugar na pinagtatagpuan.
c. Nais kong makakita ng putukan.
10. Alin sa mga sumusunod na pangungusap ang hindi kabilang sa aspektong imperpektibo?
a. Sumasayaw ng tinikling ang mga nakatatanda.
b. Humuhiling sa Panginoon ng supling ang mag-asawang Boy at Minda.
c. Kaiigib lamang ni Pio ng kanyang panligo.
INIHANDA NI:
LEANNE V. RIQUE
Guro