You are on page 1of 7

DETALYADONG BANGHAY-ARALIN

Paaralan Antas
Guro Asignatura
Petsa Markahan
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Pangnilalaman Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na
pamumuhay.
B. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing
Pagganap konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-
araw-araw na pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa 1. Nasusuri ang mga salik na nakakaimpluwensiya sa pangangailangan
Pagkatuto at kagustuhan (AP9MKE-Ie-11)
o Nabibigyang – halaga ang mga salik na nakakaimpluwensiya sa
pangangailangan at kagustuhan.
o Nakakabuo ng matalinong pagpapasya sa pagpili ng
pangangailangan at kagustuhan.
II. NILALALMAN
A. NILALAMAN Yunit 1: Mga Pangunahing Konsepto ng Ekonomiks: Batayan ng
Matalinong Paggamit ng Pinagkukunang Yaman tungo sa Pagkamit
ng Kaunlaran

Paksa: Pangangailangan at Kagustuhan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Pahina: 28-32
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina: 37-49
Kagamitang Pang-
aaral
3. Mga pahina ng Pahina: 37-49
Teksbuk
4. Karagdagang K-12 Gabay Pangkurikulum, Araling Panlipunan 1-10, p188
Kagamitan mula https://sites.google.com/site/kahuluganngekonomiks/services/mga-salik-
sa portal ng na-nakakaimpluwensiya-sa-pangangailanagan-at-kagustuhan
Learning
Resource
B. Iba pang Laptop, Monitor, Powerpoint Presentation, Manila Paper, Marker, Tarpapel
kagamitang at Scotch Tape
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa A. Panalangin Panalangin:
nakaraang aralin
at/o pagsisimula  Ang guro ay tatawag ng Ama namin…
ng bagong aralin estudyante para pangunahan ang
panalangin.

B. Pagbati

 Magandang araw mga mag-aaral!  Magandang araw po ma’am!

C. Pagtala ng Lumiban

 May lumiban ba sa araw na ito?  Wala po ma’am!

D. Panuntunan sa Silid-Aralan:

1. I-off o ilagay sa “silent mode”


ang cellphone.
2. Maging masigasig at makilahok
sa tlakayan sa silid-aralan.
3. Makinig at sumunid sa mga
panuto.
4. Resprtuhin ang guro at mga
kaklase.
5. Umupo ng maayos.
E. Pagbabalk Aral:
Sagot:
 Ano ng aba ang tinalakay natin
kahapon?  Ang ating tinalakay kahapon ay
tungkol sa kakapusan at
Magaling! kakulangan.

 Ano nga ulit ang kakapusan at


kakulangan?  Ang kakapusan ay hindi
kasapatan ng pinagkukunang-
yaman upang mapunan ang
pangangailangan at kagustuhan
ng tao samantala ang
kakulangan ay isang kaganapan
kung saan nagkakaroon ng
pamsamantalang kakulangan sa
Tama!
suplay ng isang produkto.
 Bakit tayo nakakaranas ng
 Nakakaranas tayo ng kakapusan
kakapusan at kakulangan?
dahil sa walang katapusang
pangangailangan at kagustuhan
ng tao samantalang ang
pinagkukunang-yaman ay kapos
Magaling! o may limitasyon.

B. Paghahabi sa Bago tayo tumungo sa ating


layunin ng aralin panibagong talakayan ay
magkakaroon muna tayo ng unang
gawain na konektado sa ating
aralin sa araw na ito.

Gawain 1: BAGAY MO! CHOICE MO

Panuntunan:
 Hahatiin ang klase sa tatlong
(3) pangkat. Tingnan ang
ilalim ng iyong upuan upang
malaman kung saang
pangkat ka nabibilang.
o Unang Pangkat (Blue)
o Pangalawang Pangkat
(Orange)
o Pangatlong Pangkat (Red)

 Ikaw ay nasa tindahan o sa


mall, magsulat ng mga
bagay na iyong nakikita o
nais bilhin o ang iyong
binibili sa araw-araw mong
pamumuhay.
 Isulat ang iyong sagot sa
pisara sa itinakdang espasyo
ng iyong pangkat.
 Bibigyan lamang ang mga
mag-aaral ng dalawang (2)
minuto upang gawin ang
gawain.
 Pagkatapos ay, gamit ang
graphic organizer, tukuyin
ang mga ito kung ito ba ay
pangangailangan o
kagustuhan.
 Bibigyan lamang ng
karagdagang dalawang (2)
minuto ang bawat pangkat
upang gawin ang gawain.
C. Pag-uugnay ng Pamprosesong Tanong Maaaring Sagot:
mga
halimbawa sa (Tatawag ng isang mag-aaral  Ang mga bagay na nais kong
bagong aralin mula sa klase) bilhin ay ang mga
sumusunod:
 Maaari mo bang isalaysay
ang mga bagay na iyong PANGA- KAGUSTUHA
nakikita o nais bilhin sa mall NGAILANGA N
o ang binibili mo sa pang- N
araw-araw?  Tooth-  Cell-
brush phone
 Bis-  Milktea
cuits  Mama-
 Prutas haling
 Gulay damit
 Mama-
haling
sapato
s
 Vic-
toria’s
Secre
Co-
logne

 Ang nais kong bilhin ay ang


mga sumusunod:
PANGA- KAGUSTUHA
NGAILANGA N
N
 Pagkain  Stuff
 Damit Toys
 Cellphon
 Sanitary
e
Napkins  Mamahali
 Tubig ng
 Gamot Laptop
 Bike
 Mga
nakakalas
ing na
inumin

 Sa iyong palagay, ang mga  Opo ma’am.


bagay ba na iyong isinulat
ay naipangkat mo ng tama?
 Batay sa iyong obserbasyon  Opo ma’am.
sa mga salaysay ng iyong
kaklase, magkaiba ba ang
kanyang pangangailangan
at kagustuhan?
 Para sa inyong sariling
pananaw, ano ang ibig  Para sa aking sariling
sabihin ng pangangailangan pananaw, ang
at kagustuhan? pangangailangan ay ang
mga bagay na ating
kailangan at ang
kagustuhan naman ay ang
mga bagay na ating gusto.
Mahusay!  Batay sa aking sariling
pananaw, ang
(Magpapakita ng depenisyon pangangailangan ay ang
para magkaroon ng isang mga bagay na kailangan
upang mabuhay ang tao
Pagpapakahulugan sa samantala ang kagustuhan
“Pangangailangan at naman ay ang mga bagay
Kagustuhan”) na maaring wala ang isang
tao subalit maaari pa rin
siyang mabuhay.
 Kung ganun, sa tingin niyo,
ano kaya ang ating  Pangangailangan at
magiging paksang aralin? Kagustuhan.

Tama!
D. Pagtalakay ng Upang mas maunawaan pa ang
bagong ating aralin, magkakaroon tayo
konsepto at ng isang gawaing tatawaging:
paglalahad ng
bagong GAWAIN 2: TANGING
kasanayan #1 LARAWAN MO!

(Tatawag ng isang mag-aaral


mula sa klase)

Buuin lamang ang mga


letrang palaisipan.

Maaring Sagot:
DAED
 Edad

 Anong salik ang


ipinapakita sa larawan?
 Nakakaapekto ang edad
sapagkat habang mas tumatanda
ay lumalaki ang
pangangailangan.
 Sa iyong palagay,
paano nakakaapekto  Ang pangangailangan at
ang edad sa kagustuhan ay nagbabago
pangangailangan at ayon sa edad ng tao.
kagustuhan ng tao? Sapagkat ang kabataan ay
nasisiyahan kung ang mga
bagay na mayron siya ay
naayon sa kanyang panlasa.
Sa pagtanda ng tao, mas
mamarapatin niya na
magkaroon ng mga bagay
na mananatiling malusog
Tama! ang pangangatawan.

A TN
A S
G N
E UD
K SA
OYN

 Anong salik ang  Antas ng Edukasyon


ipinapakita sa larawan?
 Nakakaapekto ito dahil mas
masilan sa pagbibili ng
produkto ang may mga
 Paano nakakaapekto ang kaalaman.
antas ng edukasyon sa
pangangailangan at  Ang pangangailangan ng tao ay
kagustuhan ng tao? may pagkakaiba rin batay sa
antas ng pinag-aralan. Ang
taong may mataas na pinag-
aralan ay karaniwang mas
Malaki ang posibilidad na
Magaling! maging mas mapanuri sa
kanyang pangangailangan at
kagustuhan.
KTAAYAUN SA LPIUNAN

 Anong salik ang ipinahihiwatig  Katayuan sa Lipunan


ng larawan?
 Sa iyong sariling opinyon, paano  Nakakaapekto ito sapagkat ang
nakakaapekto ang katayuan sa mga taong may katayuan ay may
lipunan sa pangangailangan at kakayahangbumili ng mga bagay
kagustuhan ng tao? na nagdudulot ng kasiyahan na
itinuturing na kagustuhan.

 Nakakapekto ito sapagkat ang


taong mataas ang posisyon ay
maghahangad ng sasakyan
Mahusay! sapagkat malaki ang
maitutulong nito upang siya ay
maging produktibo sa kanyang
mga gawain.

PNAALSA

 Anong salik ang ipinahihiwatig  Panlasa


ng larawan?

 Nakakapekto ang panlasa


sapagkat tayo ay may iba’t-
 Sa iyong sariling opinyon, paano ibang panlasa na naayon sa
nakakaapekto ang panlasa sa edad.
pangangailangan at kagustuhan
ng tao?  Ang panlasa ng kabataan ay
naayon sa uso sa pananamit,
gupit ng buhok at pagkain.
Tama!

KIAT

 Anong salik ang ipinahihiwatig


ng larawan?
 Kita

 Nakakaapekto ang kita


dahil ang taong may
mataas na kita ay
 Sa iyong sariling opinyon, paano nakakabili ng mga bagay na
nakakaapekto ang kita sa sobra sa kanyang
pangangailangan.
pangangailangan at kagustuhan
ng tao?
 Nakakaapekto ito sapagkat
Magaling! nakakabili ng mga bagay na
itinuturing na kagustuhan
at mas malaki rin ang
konsumo.
KPAALIIGRNA AT
KILAM

 Anong salik ang ipinapakita  Kapaligiran at Klima


ng larawan?

 Nakakaapekto ito sapagkat ang


tao ay mas bibili ng mga bagay
na naayon sa kanyang
 Paano nakakaapekto kapaligiran at ang klima ng lugar
ang kapaligiran at
kung saan sya nabibilang.
klima sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao?  Nakakaapekto sapagkat
kung ang paligid mo ay
malapit sa dagat,
kalimitan ng hanapbuhay
ng mga tao rito ay
pangingisda kaya malaki
ang pangangailangan sa
mga produktong pangisda.
Kung malamig ang panahon
ay mas nangangailangan
ang tao ng jacket at
sweater. Kung mainit
Mahusay! naman ang panahon ay
nangangailangan ang tao
ng pangsangga sa init tulad
ng electric fan.
Gabay na Katanungan:

 Ano-ano ang mga salik na Sagot:


nakakaimpluwensiya sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao?  Ang mga salik na
nakakaapekto
sapangangailngan at
kagustuhan ng tao ay edad,
antas ng edukasyon,
Mahusay! katayuan sa lipunan,
panlasa, kita, kapaligiran
at klima.

 Bakit nagkakaiba-iba din Maaring Sagot:


ang mga salik na mayroon
ang bawat indibidwal?  Nagkakaiba-iba din ang mga
salik na mayroon ang
bawat indibidwal sapagkat
tayo ay magkaiba-iba ng
kailangan at gusto.

 Nagkakaiba-iba din ang mga


salik na mayroon ang
bawat indibidwal sapagkat
tayo ay iba-iba may
mahirap at may mayaman.

 Nagkakaiba-iba din ang mga


salik na mayroon ang
bawat indibidwal sapagkat
hindi x`magkapareho ang
halaga ng perang kinikita
Magaling!
ng bawat isa.
E. Pagtalakay ng GAWAIN 3: Gaga- When?
bagong konsepto
at paglalahad ng Panuntunan:
bagong kasanayan
#2  Sa parehong pangkatan, gumawa
ng dula-dulaan na magpapakita
ng sumusunod na tema “Ang
MAtalinong Pagpapasya”
 Ipakita ang pagkakaroon ng
matalinong pagpapasya sa
pagpili ng pangangailangan at
kagustuhan gayundin ang mga
salik na nakakaimpluwensya sa
pangangailangan at kagustuhan
ng tao.

You might also like