You are on page 1of 14

DETALYADONG BANGHAY-ARALIN

Paaralan Lemery National High School Antas Grade 9

Guro Mayra A. Apura Asignatur Araling Panlipunan


a
Petsa & Oras Hunyo 09, 2023 (10:00- 11:00 am) Markahan Ikaapat na Markahan
I. LAYUNIN
A. Pamantayan g Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto
Pangnilalaman ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-
araw na pamumuhay.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga
Pagganap pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pang- araw-araw na pamumuhay.
C. Mga Kasanayan 1. Nasusuri ang mga salik na nakakaimpluwensiya sa
sa Pagkatuto pangangailangan at kagustuhan (AP9MKE-Ie-11)
• Nabibigyang – halaga ang mga salik na
nakakaimpluwensiya sa pangangailangan at kagustuhan.
• Nakakabuo ng matalinong pagpapasya sa pagpili
ng pangangailangan at kagustuhan.
II. NILALAMAN
Yunit 1: Mga Pangunahing Konsepto ng Ekonomiks: Batayan
ng Matalinong Paggamit ng Pinagkukunang Yaman tungo sa
A. Nilalaman Pagkamit ng Kaunlaran

Paksa: Pangangailangan at Kagustuhan


III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Pahina: 28-32
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina: 37-49
Kagamitang
Pang-aaral
3. Mga Pahina ng Pahina: 37-49
Teksbuk
4. Karagdagang K-12 Gabay Pangkurikulum, Araling Panlipunan 1-10, p188
Kagamitan mula sa https://sites.google.com/site/kahuluganngekonomiks/services/mga-
portal ng Learning salik- na-nakakaimpluwensiya-sa-pangangailanagan-at-kagustuhan
Resource
B. Iba pang Laptop, Monitor, Powerpoint Presentation, Manila Paper, Marker,
kagamitang panturo Tarpapel at Scotch Tape

IV. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
o Balik-aral sa A. Panalangin Panalangin:
nakaraang aralin
at/o pagsisimula  Ang guro ay tatawag ng  Ama namin……
ng bagong aralin estudyante para
pangunahan ang
panalangin.

B. Pagbati
 Magandang araw po ma’am!
 Magandang araw mga mag-
aaral!

C. Pagtala ng Lumiban
 Wala po ma’am!
 May lumiban ba sa araw na
ito?
D. Panuntunan sa Silid-
Aralan:

1. I-off o ilagay sa “silent mode”


ang cellphone.
2. Maging masigasig at makilahok
sa talakayan sa silid-aralan.
3. Makinig at sumunod sa mga
panuto.
4. Respetuhin ang guro at
mga kaklase.
5. Umupo ng maayos.

E. Pagbabalik Aral: Sagot:

 Ano nga ba ang tinalakay  Ang ating tinalakay kahapon


natin kahapon? ay tungkol sa kakapusan at
kakulangan.
Magaling!

 Ano nga ulit ang kakapusan  Ang kakapusan ay hindi


at kakulangan? kasapatan ng pinagkukunang-
yaman upang mapunan ang
pangangailangan at
kagustuhan ng tao
samantala ang kakulangan
ay isang kaganapan kung
saan nagkakaroon ng
pansamantalang pagkukulang
Tama! sa suplay ng isang
produkto.

 Nakakaranas tayo ng
kakapusan dahil sa walang
katapusang pangangailangan
at kagustuhan ng tao
samantalang ang
pinagkukunang yaman ay
kapos o may limitasyon.
 Bakit tayo nakakaranas ng
kakapusan at kakulangan?

Magaling!

o Paghahabi sa Bago tayo tumungo sa ating


layunin ng panibagong talakayan ay
aralin magkakaroon muna tayo ng unang
gawain na konektado sa ating
aralin sa araw na ito.

Gawain 1: BAGAY MO! CHOICE


MO!

Panuntunan:

 Hahatiin ang klase sa tatlong


(3) pangkat. Tingnan ang
ilalim ng iyong upuan upang
malaman kung saang
pangkat ka nabibilang.

o Unang Pangkat
(Blue)
o Pangalawang Pangkat
(Orange)
o Pangatlong Pangkat
(Red)

• Ikaw ay nasa tindahan o sa


mall, magsulat ng mga
bagay na iyong nakikita o
nais bilhin o ang iyong
binibili sa araw-araw mong
pamumuhay.

• Isulat ang iyong sagot sa


pisara sa itinakdang espasyo
ng iyong pangkat.

• Bibigyan lamang ang mga


mag-aaral ng dalawang (2)
minuto upang gawin ang
gawain.

• Pagkatapos ay, gamit ang


graphic organizer, tukuyin
ang mga ito kung ito ba ay
pangangailangan o
kagustuhan.

• Bibigyan lamang ng
karagdagang dalawang (2)
minuto ang bawat pangkat
upang gawin ang gawain.

C. Pag-uugnay ng Pamprosesong Tanong: Maaaring Sagot:


mga
halimbawa sa (Tatawag ng isang mag-aaral
bagong aralin mula sa klase)

• Maaari mo bang isalaysay • Ang mga bagay na nais kong


ang mga bagay na iyong bilhin ay ang mga
nakikita o nais bilhin sa mall sumusunod:
o ang binibili mo sa pang-
araw-araw? PANGA- KAGUSTUHA
NGAILANGA N
N
• Tooth- • Cell-
brush phone
• Bis- • Milktea
cuits • Mama-
• Prutas haling
• Gulay damit
• Mama-
haling
sapato
s
• Vic-
toria’s
Secret
Co-
logne

• Ang nais kong bilhin ay


ang mga sumusunod:

PANGA- KAGUSTUHA
NGAILANGAN N
• Pagkain • Stuff Toys
• Damit • Cellphone
• Sanitary • Mamahaling
Napkins Laptop
• Tubig • Bike
• Gamot • Mga
nakaka-
lasing na
inumin

• Sa iyong palagay, ang mga


bagay ba na iyong isinulat • Opo ma’am.
ay naipangkat mo ng tama?

• Batay sa iyong obserbasyon


sa mga salaysay ng iyong
kaklase, magkaiba ba ang • Opo ma’am
kanyang pangangailangan at
kagustuhan?

• Para sa inyong sariling


pananaw, ano ang ibig
sabihin ng pangangailangan • Para sa aking sariling
at kagustuhan? pananaw, ang
pangangailangan ay ang
mga bagay na ating
kailangan at ang kagustuhan
naman ay ang mga bagay na
ating gusto.

• Batay sa aking sariling


pananaw, ang
pangangailangan ay ang
mga bagay na kailangan
upang mabuhay ang tao
samantala ang kagustuhan
naman ay ang mga bagay na
maaring wala ang isang tao
Mahusay! subalit maaari pa rin siyang
(Magpapakita ng depenisyon para mabuhay.
magkaroon ng
isang
pagpapakahulugan
sa
“Pangangailangan at Kagustuhan” )
• Kung ganun, sa tingin niyo,
ano kaya ang ating magiging
paksang aralin? • Pangangailangan at
Kagustuhan.

Tama!
D. Pagtalakay ng Upang mas maunawaan pa ang
bagong ating aralin, magkakaroon tayo
konsepto at ng isang gawaing tatawaging:
paglalahad ng
bagong GAWAIN 2: TANGING LARAWAN
kasanayan #1 MO!

(Tatawag ng isang mag-aaral


mula sa klase)

Buuin lamang ang mga letrang


palaisipan.

Maaaring Sagot:

DAED • Edad

4
• Anong salik ang ipinapakita
ng larawan? • Nakakaapekto ang edad
sapagkat habang mas
• Sa iyong palagay, paano tumatanda ay lumalaki
nakakaapekto ang edad ang
sa pangangailangan.
pangangailangan at
kagustuhan ng tao? • Ang pangangailangan at
kagustuhan ay nagbabago
ayon sa edad ng tao. Sapagkat
ang kabataan ay nasisiyahan
kung ang mga bagay na
mayron siya ay naayon sa
kanyang panlasa. Sa pagtanda
ng tao, mas mamarapatin niya
na magkaroon ng mga bagay
na mananatiling malusog ang
pangangatawan.

Tama!

ATNAS GNEUDKSAOY • Antas ng Edukasyon


N

• Anong salik ang ipinahihiwatig • Nakakaapekto ito dahil mas


ng larawan? masilan sa pagbibili ng
produkto ang may mga
kaalaman.
• Paano nakakaapekto ang
antas ng edukasyon sa
pangangailangan at • Ang pangangailangan ng tao
kagustuhan ng tao? ay may pagkakaiba rin batay
sa antas ng pinag-aralan. Ang
taong may mataas na pinag-
aralan ay karaniwang mas
malaki ang posibilidad na
maging mas mapanuri sa
kanyang pangangailangan at
kagustuhan.

Magaling!

• Katayuan sa Lipunan

KTAAYAUN SA LPIUNA
N • Nakakaapekto ito sapagkat
ang mga taong may katayuan
• Anong salik ang ipinahihiwatig ay may kakayahang bumili ng
ng larawan? mga bagay nagdudulot ng
kasiyahan na itinuturing
• Sa iyong sariling opinyon, kagustuhan.
paano nakakaapekto ang
katayuan sa lipunan sa • Nakakaapekto ito sapagkat
pangangailangan at ang taong mataas ang
kagustuhan ng tao? posisyon ay maghahangad ng
sasakyan sapagkat malaki ang
maitutulong nito upang siya
ay maging produktibo sa
kanyang mga gawain.

Mahusay!

• Panlasa

PNAALSA • Nakakaapekto ang panlasa


sapagkat tayo ay may iba’t-
• Anong salik ang ipinahihiwatig ibang panlasa na naaayon sa
ng larawan?
edad.
• Sa iyong palagay, paano
• Ang panlasa ng kabataan ay
nakakaapekto ang panlasa sa
pangangailangan at naaayon sa uso sa pananamit,
gupit ng buhok at sa pagkain.
kagustuhan ng tao?

Tama!

• Kita

KIAT
• Nakakaapekto ang kita dahil
ang taong may mataas na
• Anong salik ang ipinahihiwatig
kita ay nakakabili ng mga
ng larawan?
bagay na sobra sa kanyang
pangangailangan.
• Paano nakakaapekto ang
kita sa pangangailangan at
kagustuhan ng tao? • Nakakaapekto ito sapagkat
Nakakabili ng mga bagay na
itinuturing na kagustuhan at
mas malaki rin ang konsumo.

Magaling!

• Kapaligiran at Klima

• Nakakaapekto ito sapagkat ang


tao ay mas bibili ng mga bagay

6
KPAALIIGRNA AT KIL na naayon kanyang kapaligiran
AM at ang klima ng lugar kung saan
siya nabibiling.
• Anong salik ang ipinapakita
ng larawan? • Nakakaapekto sapagkat kung ang
paligid mo ay malapit sa dagat,
• Paano nakakaapekto kalimitan ng hanapbuhay ng mga
ang kapaligiran at klima tao rito ay pangingisda kaya
sa pangangailangan at
kagustuhan ng tao? malaki ang pangangailangan sa
mga produktong pangisda. Kung
malamig ang panahon ay mas
nangangailangan ang tao ng
jacket at sweater. Kung mainit
naman ang panahon ay
nangangailangan ang tao ng
pangsangga sa init tulad ng
electric fan.

Sagot:

• Ang mga salik na


nakakaapekto sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao ay edad,
Mahusay! antas ng edukasyon, katayuan
sa lipunan, panlasa, kita,
Gabay na Katanungan: kapaligiran at klima.

• Ano-ano ang mga salik na


nakakaimpluwensiya sa Maaaring Sagot:
pangangailangan at
kagustuhan ng tao? • Nagkakaiba-iba din ang mga
salik na mayroon ang bawat
indibidwal sapagkat tayo ay
magkaiba-iba ng kailangan at
Mahusay! gusto.

• Nagkakaiba-iba din ang mga


• Bakit nagkakaiba-iba din salik na mayroon ang bawat
ang mga salik na mayroon indibidwal sapagkat tayo ay
ang bawat indibidwal? iba-iba may mahirap at may
mayaman.

• Nagkakaiba-iba din ang mga


salik na mayroon ang bawat
indibidwal sapagkat hindi
magkapareho ang halaga ng
perang kinikita ng bawat isa.

Magaling!
E. Pagtalakay ng GAWAIN 3: Gaga- When?
bagong
konsepto at Panuntunan:
paglalahad ng
bagong • Sa parehong pangkatan,
kasanayan #2 gumawa ng dula-dulaan na
magpapakita ng sumusunod
na tema “Ang Matalinong
Pagpapasya”.

• Ipakita ang pagkakaroon ng


matalinong pagpapasya sa
pagpili ng pangangailangan at
kagustuhan gayundin ang
mga salik na
nakakaimpluwensya sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao.

Unang Pangkat- Edad at Antas ng


Edukasyon

Pangalawang Pangkat- Katayuan


sa Lipunan at Panlasa

Pangatlong Pangkat- Kita at


Kapaligiran at Klima

• Bibigyan lamang ang bawat


pangkat ng limang (5)
minuto upang
makapaghanda sa gawain.

• Bawat pangkat ay may


tatlong (3) minuto para
ibahagi at ipaliwanag sa
klase ang nagawang gawain.

Rubrik sa Dula-Dulaan:

Paman- Deskripsiyon Pun


tayan -tos
Present Nagpapakita
ation ng 5
(Pagpap pagkamalikhai
alabas) n
Charact Makatotohana
ers ng pagganap 5
(Tauhan
)
Theme May kaisahan
(Paksa) at organisado 5
ang diwa.
Relevan Maaaring
ce gamitin ang 5
sitwasyon sa
pang-araw-
araw na
pamumuhay.
Iskrip Maayos at
malinaw ang 5
pagkakasunod
-sunod ng
mga ideya.
Kabuua
n / 25
Maaaring Sagot:

Pamprosesong Tanong: • Ang naging basehan ko sa pag


sagot ay pagbibigay ng pansin
kung saan nakalaan ang pera
1. Batay sa inyong
na base sa aking
pinakitang gawain, ano-
pangangailangan.

8
ano ang mga naging
basehan niyo sa upang • Ang naging basehan ko sa pag
magkaroon ng sagot ay ang mga salik na
matalinong pagpapasya nakakaimpluwensiya sa
sa pag pili ng inyong pangangailangan at
pangangailangan at kagustuhan ng tao.
kagustuhan?

• Nagbigay daan ang mga salik


na nakakimpluwensiya sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao sa
2. Paano nagbigay daan- pamamagitan ng pagsisilbing
ang mga salik na gabay nito tungo sa
nakakaimpluwensiya sa pagkakaroon ng karapat-dapat
pangangailangan at na desisyon.
kagustuhan ng tao batay
sa inyong ginawang • Nagbigay daan ang mga salik
gawain? na nakakaimpluwensya sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao sa
pamamagitan ng pagkakaroon
ng prinsipyo na kung ano ang
mas kailangan na mas
makakatulong sa aking pang-
araw-araw na buhay ay yun
ang uunahin.

• Nagbigay daan ang mga salik


na nakakaimpluwensya sa
pangangailangan at
kagustuhan ng tao sa aking
pagpili tungo sa pagkakaroon
ng matalinong pagpapasya.

Magaling!

F. Paglinang sa Itanong: Maaaring Sagot:


Kabihasaan
(tungo sa • Bakit ba mahalaga na • Mahalaga na ating isaalang-
Formative ating isaalang-alang at alang at pahalagahan ang mga
Assessment) pahalagahan ang mga salik salik sapagkat nagbibigay ito
na nakakaimpluwensiya sa sa atin ng kaalaman.
pangangailangan at
kagustuhan ng tao? • Mahalaga na ating isaalang-
alang at pahalagahan ang mga
salik sapagkat ito ang
magsisilbing gabay natin sa
pagpili n gating
pangangailangan at
kagustuhan.

Magaling!
Maaaring Sagot:

• Sa paanong paraan • Sa pamamagitan ng mga


nakakaapekto ang mga salik salik na binanggit ay
na nakakaimpluwensiya sa nagkaroon ako ng
pangangailangan at realisasyon na pumili ng
kagustuhan ng tao? pangangailangan at
kagustuhan sa isang
sitwasyon na kinalalagyan
ko ngayon.

9
• Sa pagdedesisyon sapagkat
may mga bagay na dapat
isaalang-alang bago
matugunan ang ating
pangangailangan at
kagustuhan.

• Sa pananaw ng tao at sa
pagkakaroon ng pagnilay-
nilay kung ang mga bagay
ba na nais bilhin ay
pangangailangan o
Mahusay! kagustuhan niya lamang.

G. Paglalapat ng Tanong: Maaaring Sagot:


aralin sa
pang- araw- • Anu-ano ang dapat taglayin • Dapat ay mayroon ang isang
araw na ng isang tao upang tao ng kaalaman.
buhay magkaroon ng matalinong
pagpapasya sa pagtamo ng • Itinutuon sa pang-araw-
kanyang mga araw ang mga bagay na
pangangailangan? kailangan dahil kapag alam
mo kung
ano ang mga gusto mo at
kailangan ay mas madali
mong malaman kung anong
bagay ang dapat bigyan mo
ng prayoridad at halaga.
• Pag-alam ng mga uri ng
bibilhin

• Pagkakaroon ng bukas na
pag-iisip sa mga bagay -
bagay

Magaling!

• Alin sa mga salik na • Lahat ng mga salik ay


nakakaimpluwensiya sa naranasan ko na.
pangangailangan at Halimbawa dito sa
kagustuhan ang naranasan Pilipinas ang klima
mo? Sa papaanong natin ngayon ay mainit. Ito
pagkakataon mo ito ang nagbigay daan sa akin
naranasan? upang bumili ng electric fan
at air condition unit.
• Ang naranasang kong salik
ay edad at panlasa. Nung
bata pa ako gustong gusto
kong kumain ng mga
chichirya o “junk food”
pero ngayon na
nagkakaedad na ako ay
mas gusto ko na ang mga
Mahusay! masustansyang
pagkain.

H. Paglalahat ng Tanong: Sagot:


aralin
• Ano – ano ba ang mga salik • Ang mga salik na
na nakakaimpluwensiya sa nakakaimpluwensiya sa
pangangailangan at pangangailangan at
kagustuhan ng tao? kagustuhan ng tao ay edad,
antas ng edukasyon,
katayuan sa lipunan,
panlasa, kita, kapaligiran at
klima.
Magaling!

10
Maaaring Sagot:
• Paano natin malalaman
kung ang isang bagay ay • Ang bagay ay isang
isang pangangailangan o pangangailangan kung
kagustuhan? kailangan niya ito upang
mabuhay araw-araw. Ang
isang bagay ay kagustuhan
kung ito ay nagdudulot ng
kasiyahan.

• Ang bagay ay isang


pangangailangann kung ito
ay nakakatulong upang
maging produktibo at ang
isang bagay ay kagustuhan
kung ito ay hindi
nakakadagdag sa pagiging
produktibo ng isang tao.
Mahusay!

• Sa simpleng paraan, paano


mo maipapamalas ang • Sa paglalapat nito sa aking
inyong pagpapahalaga sa pang-araw-araw na buhay
mga salik na sa
nakakaimpluwensiya sa paggawa ng mga desisyon
pangangailangan at tungkol sa aking
kagustuhan ng tao? pangangailangan at
kagustuhan.
• Sa pamamagitan ng
pagsasabuhay ng konsepto
nito.

• Sa pamamagitan ng pag-iisip
ng tama at pagiging
masinop sa pagpili ng mga
bagay na mas kailangan.
Magaling!

I. Pagtataya ng A. Punan ang Patlang


aralin
Panuto: Pumili ng kasagutan sa
loob ng kahon. Tukuyin kung anong
salik na nakakaimpluwensiya ito sa
kagustuhan at pangangailangan ng
tao.

Edad Antas ng Edukasyon

Katayuan sa Lipunan Panlasa

Kita Kapaligiran Klima A. Sagot:

1. Gusto nang magkapatid 1. Edad


na Jean at Jen na mamasyal sa
park, ngunit mas kailangan ng
kanilang lola na magpahinga sa
bahay.
2. Panlasa
2. Ang istilo ng pananamit
ng mga kabataan ngayon ay ibang-
iba sa istilo ng mga pananamit ng
mga nakatatanda.
3. Katayuan sa Lipunan
3. Kagalang-galang ang
mga pulis at guro sa suot nilang
uniporme.
4. Klima

11
4. Mabili ang heater,
sweater at jacket sa Baguio. 5. Kita

5. Nakabili ng magarang
bahay si Carlo na isang presidente
ng pribadong kompanya, malayo sa
. buhay niya dati noong siya ay 1
empleyado pa lamang. B. Sagot

B. TAMA O MALI

Panuto: Isulat ang T kung ang


pahayag ay tama at M naman
kung mali. 6. T

6. Ang kagustuhan ay ang


mga bagay na hinahangad ng tao 7. M
na mas mataas sa kaniyang mga
batayang pangangailangan.
8. T
7. Ang pangangailangan ay
ang mga bagay na dapat wala ang
tao sapagkat hindi niya ito 9. T
kailangan sa pang-araw-araw na
gawain.

8. Ang kabataan ay
10. M
nasisiyahang kumain basta’t
naayon
ito sa kaniyang panlasa.

9. Maaaring ang taong nasa


mataas na posisyon sa kaniyang
trabaho ay maghangad ng sasakyan
sapagkat Malaki ang maitutulong
nito upang lalo siyang maging
produktibo sa kaniyang mga
obligasyon at gawain.

10. Ang salik na


nagpapaliwang ng pagbabago ng
pangangailangan ng tao sa paglipas
ng panahon ay kita.

C. Karagdang Takdang Aralin:


gawain para
sa takdang- Tanungin ang iyong magulang o nakatatandang kamag-anak kung ano-
aralin at anong bagay ang pinaglalaanan nila ng malaking halaga sa araw-araw.
remediation Ito ba ay pangangailangan o kagustuhan? Itala ang mga bagay na ito sa
inyong kwaderno at iulat ang natuklasan sa klase.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatutulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

12
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at
propesor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa
kong guro?

Inihanda ni:

JENNY ANN M. BAÑACIA


BSE- Social Studies

You might also like