You are on page 1of 11

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: Filipino


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: NOBYEMBRE 13 – 17, 2023 (WEEK 3) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Naibibigay ang bagong Naibibigay ang bagong Naibibigay ang bagong Naibibigay ang bagong Naibibigay ang bagong
Pagkatuto/Most natuklasang kaalaman natuklasang kaalaman natuklasang kaalaman natuklasang kaalaman natuklasang kaalaman
Essential Learning mula sa binasang mula sa binasang mula sa binasang mula sa binasang mula sa binasang
Competencies (MELCs) Teksto (no code) Teksto (no code) Teksto (no code) Teksto (no code) Teksto (no code)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN PAGTUKLAS NG PAGTUKLAS NG PAGTUKLAS NG PAGTUKLAS NG LINGGUHANG
KAALAMAN MULA SA KAALAMAN MULA SA KAALAMAN MULA SA KAALAMAN MULA SA PAGSUSULIT
BINASANG TEKSTO: BINASANG TEKSTO: BINASANG BINASANG TEKSTO
POLIO DENGUE TEKSTO: COVID-19
VIRUS
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang Ikalawang Markahan Ikalawang Markahan Ikalawang Markahan Ikalawang Markahan Ikalawang Markahan
Kagamitan mula sa portal Modyul 2: Pagbibigay Modyul 2: Pagbibigay at Modyul 2: Pagbibigay Modyul 2: Pagbibigay Modyul 2: Pagbibigay
ng Learning at Pagtatala ng Bagong Pagtatala ng Bagong at Pagtatala ng Bagong at Pagtatala ng Bagong at Pagtatala ng Bagong
Resource/SLMs/LASs Natuklasang Kaalaman Natuklasang Kaalaman Natuklasang Kaalaman Natuklasang Kaalaman Natuklasang Kaalaman
mula sa Binasang mula sa Binasang Teksto mula sa Binasang mula sa Binasang mula sa Binasang
Teksto Paggamit ng Paggamit ng Teksto Paggamit ng Teksto Paggamit ng Teksto Paggamit ng
Pangkalahatang Pangkalahatang Pangkalahatang Pangkalahatang Pangkalahatang
Sanggunian sa Sanggunian sa Pagtatala Sanggunian sa Sanggunian sa Sanggunian sa
Pagtatala ng ng Mahahalagang Pagtatala ng Pagtatala ng Pagtatala ng
Mahahalagang Impormasyon tungkol sa Mahahalagang Mahahalagang Mahahalagang
Impormasyon tungkol Isang Isyu Impormasyon tungkol Impormasyon tungkol Impormasyon tungkol
sa Isang Isyu sa Isang Isyu sa Isang Isyu sa Isang Isyu
B. gIba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Basahin at Anong natuklasan mong Panuto: Ilagay sa bilog Panuto, Ilagay sa loob
nakaraang aralin at/o unawain ang mahalagang ang mga paraan na ng mga tatsulok ang
pagsisimula ng talaarawan. impormasyon sa sakit na iyong ginagawa upang mga paraan na iyong
bagong aralin. polio. Ilagay ito sa loob maiwasan ang sakit na ginagawa upang
Oktubre 29, ng puso. dengue. maiwasan at hindi
2022 mahawaan ng Covid-19
Ang araw na ito ay virus.
espesyal. Ito kasi ang
araw ng aking
pagsilang. Ang araw na
ipinagpapasalamat ko
sa Panginoon dahil
binigyan niya ako ng
buhay. Kaya naman,
naging ugali ko na ang
magsimba tuwing
sasapit ang araw na
ito. Dati rati, maaga
palang, abalang-abala
na ang nanay ko sa
paghahanda ng iba’t
ibang masasarap na
putahe. Dati rati, mag-
iimbita ako ng mga
kaklase ko sa hapon
upang ipagdiwang ang
mahalagang araw na
ito. Subalit ngayon,
ikalabing-isang taon ng
aking pagsilang, ibang-
iba sa araw na
nakasanayan ko.
Walang bisita, walang
masasarap na pagkain
at wala ang mga
kaibigan ko. Bagama’t
nagpasalamat ako sa
Panginoon sa biyaya
ng buhay na ibinigay
niya sa akin, di pa rin
ito kompleto dahil
hindi ako nakapasok sa
simbahan dahil bawal
akong lumabas. Nang
dahil sa pandemyang
dulot ng Covid 19,
naiba ang pagdiriwang
sa araw na ito.
Gayunpaman, nais ko
pa ring batiin ang aking
sarili–Maligayang
kaarawan, Ana –sa
akin…
Mga tanong:
1. Sino ang sumulat ng
talaarawan?
2. Bakit espesyal ang
araw na iyon?
3. Ano ang ipinagkaiba
ng pagdiriwang ng
kanyang kaarawan sa
taong ito sa mga
nakaraang
pagdiriwang?
4. Anong damdamin
ang nangingibabaw sa
pangunahing tauhan
ng kuwento
5. Anong naramdaman
mo habang binabasa
ang ikatlong talata?
Bakit?
B. Paghahabi sa layunin Ano ang iyong nakikita sa Pamilyar ka bas a Bakit mahalaga ang
ng aralin larawan? larawang ito? pagtatala ng mga
impormasyon na
natutuhan mula sa
binasang teskto?

Pamilyar ka ba sa sakit Ano ang alam mo


na Dengue? Ano ang tungkol dito?
alam mo tungkol dito?

Ano ang iyong


napapansin sa
larawan? Anong sakit
kaya ito?

C. Pag-uugnay ng mga Ang sakit na ito ay Ang tekstong babasahin Ang tekstong Alam mo ba na
halimbawa sa bagong tinatawag na polio na mo ay tiyak na babasahin mo ay tiyak mahalagang sanayan
aralin. ating pag-uusapan makatutulong sa iyo na makatutulong sa iyo ang pagtatala ng
ngayon upang upang lalo pang upang lalo pang mahahalagang
makatuklas ng bagong lumawak ang iyong lumawak ang iyong impormasyon mula sa
kaalaman mula sa kaalaman tungkol sa kaalaman tungkol sa binasa?
ating tekstong sakit na Dengue. Covid-19 virus.
babasahin.
D. Pagtalakay ng bagong Basahin at unawain Basahin at unawain nang Basahin at unawain ang
konsepto at ang tekstong, “Sakit na mabuti ang teksto. tekstong, tungkol sa
paglalahad ng bagong Nakapaparalisa.” Punan ang diyagram ng Covid-19.
kasanayan #1 wastong impormasyon.
E. Pagtalakay ng bagong Sakit na Dengue Ang Covid-19 Sa pamamagitan ng
konsepto at Nakapaparalisa Ang Ang Dengue Virus na Ang Covid-19 ay pagtatala ng
paglalahad ng bagong Poliomyelitis o mas mula sa lamok ang sanhi karaniwang nagiging mahahalagang
kasanayan #2 kilala natin sa tawag na ng sakit na Dengue. Bata sanhi ng mild na impormasyon at
Polio ay isang o matanda, mayaman o sintomas, ngunit ang bagong kaalaman:
mapanganib at mahirap kapag nakagat ilang tao ay maaaring 1. higit na
nakahahawang sakit ng lamok na may dala ng magkasakit ng mauunawaan at
na dulot ng Poliovirus. Dengue Virus, ay tiyak na malubha. Totoo ito lalo matatandaan ang
Ito ay nakapapasok sa dadapuan ng sakit na ito. na sa mga matatanda, mahahalagang detalye;
katawan ng tao sa Lubhang mapanganib na o mga taong may sakit 2. mas madaling
pamamagitan ng bibig. kung minsan nauuwi sa na. Samakatuwid, masasagot ang mga
Mabilis itong dumami kamatayan ng taong mahalaga na lahat ay tanong kaugnay dito;
sa loob ng bituka na dinapuan nito. Ang tumutulong upang 3. maaari itong
siyang nagpapahina sa dengue virus ay mapabagal ang mabalikan agad upang
pasyente. Kapag hindi naipapasa sa tao sa pagkalat ng impeksyon muling pag-aralan;
naagapan, kumakalat pamamgitan ng kagat ng sa populasyon. 4. maaaring magamit
ito sa nervous system babaeng lamok na Aedes Magagawa mo ito sa ang mga naitalang
at dumaraan sa Aegypti. Makikilala ang pamamagitan ng impormasyon sa iba
galugod (spine) lamok na ito dahil sa palaging pagsunod sa pang layunin; at
papunta sa utak ng tao mga puting stripes sa mga patakaran at 5. mahahasa ang
na nagiging sanhi ng kaniyang mga binti at sa regulasyon na inisyu sa mapanuri at kritikal na
kaniyang pagkaparalisa bandang tiyan at marka lokal at pambansa. pag-iisip.
o pagkalumpo. Kapag sa anyo ng isang lyre sa Karaniwang tumatagal Samantala, may mga
lumala nang sobra, itaas ng thorax nito. ng 4–5 araw mula nang pagkakataon na nais
nauuwi ito sa Ayon sa mga eksperto, ikaw ay nahawaan bago nating dagdagan ang
kamatayan ng may ang lamok na ito ay ka makaranas ng mga mga natutuhan mula sa
sakit. Ang Poliovirus ay nagmula sa Africa at sintomas ng COVID-19. napakinggan, nabasa,
nakukuha sa dumi ng ngayon ay kumalat na sa Karamihan sa mga tao at napanood, o kaya
tao. Ito ay mga bansang tropikal na nahawaan ay naman nais natin itong
nakapapasok sa kagaya ng Pilipinas. Ayon nakakaranas ng mga patunayan pa o tiyakin
katawan at naipapasa sa Department of Health, sintomas sa loob ng 10 ang pagiging
sa ibang tao. Ito ay ang Aedes Aegypti ay araw. Ikaw ay pinaka- makatotohanan nito
maaari ring kumalat sa nangingitlog sa malinis at nakakahawa 1–2 araw kaya gumagamit pa
pamamagitan ng hindi dumadaloy na bago ka makaranas ng tayo ng iba’t ibang
pagkain at inumin na tubig (stagnant water). mga sintomas at sa sanggunian.
kontaminado ng dumi Ito ay karaniwang unang araw ng
ng may impeksiyon kumakagat mula sa gilid pagkakaroon ng mga
tao. Upang maiwasan o likod na tao. Buong sintomas. Ang Covid-19
ang pagkakasakit ng araw itong nangangagat ay maaaring maging
Polio, hinihikayat ng pero mas madalas sanhi ng lahat mula sa
pamahalaan sa dalawang oras mula sa mild na sintomas
pamamagitan ng pagsikat ng araw at hanggang sa
Department of Health dalawang oras bago malubhang sakit at, sa
ang lahat ng mga sumikat ang araw. Mas ilang mga kaso,
magulang na dumarami ang lamok na pagkamatay. Ang ilang
pabakunahan ang ito kapag tag-ulan dahil mga tao ay maaaring
kanilang anak ng nagkalat ang mga bagay magkaroon ng COVID-
Inactivated Polio na maaaring 19 nang hindi
Vaccine (IPV). Ang pangitlugan. napapansin ang
bakunang ito ay anumang mga
nakatutulong upang sintomas. Ang mga tao
mahadlangan ang na may sakit ay una
pagpasok ng Polio munang nakaranas ng
Virus sa katawan ng sintomas tulad ng
tao. matinding pamamaga
ng lalamunan, sintomas
na katulad ng sinisipon
at mild na ubo, pati na
rin ang hindi
magandang
pakiramdam, lagnat,
sakit ng ulo at
pananakit ng kalamnan.
Ang ilang mga tao ay
nakaranas din ng
pananakit ng tiyan o
pagtatae. Ang paghina
ng panlasa at pang-
amoy ay katangian ng
sakit na ito, bagama't
hindi lahat ay
nakakaranas nito. Ang
ilang mga tao ay
nagkakaroon ng mas
malubhang mga
sintomas tulad ng hirap
sa paghinga, masakit na
dibdib at pagkalito.
Maaaring kailanganin
silang iadmit sa ospital.
Ang mga tao na may
bakuna ay maaaring
makaranas ng mild
cold-like na mga
sintomas kung sila ay
may COVID-19. Kung
mayroon kang mga
sintomas ng COVID-19
o respiratory illness,
mahalaga na i-test ang
iyong sarili. Ito rin ay
naaangkop kahit na
ikaw ay mayroon
lamang mild na
sintomas. Manatili sa
bahay habang
hinihintay mo ang
resulta ng test. Payo
para sa mapigilan ang
impeksyon:
F. Paglinang sa Gabay na Mga Tanong: Gabay na Mga Tanong: Gabay na Mga Tanong: Panuto: Sumulat ng
Kabihasaan 1. Tungkol saan ang 1. Tungkol saan ang 1. Tungkol saan ang isang maikling talata
(Tungo sa Formative binasa? binasa? binasa? tungkol sa mga isyung
Assessment) 2. Ano ang sakit na ito? 2. Ano ang sakit na ito? 2. Ano ang sakit na ito? iyong nakikita sa ating
Itala ang mga detalye Itala ang mga detalye Itala ang mga detalye bansa base sa iyong
kaugnay sa sakit na ito. kaugnay sa sakit na ito. kaugnay sa sakit na ito. napakinggan, narinig,
3. Paano nakukuha, 3. Paano nakukuha ang 3. Paano nakukuha, nasaliksik at napanuod.
naipapasa, o sakit na dengue? naipapasa o
nakahahawa ang sakit 4. Paano maiiwasan ang nakakahawa ang sakit PAMAGAT
na Polio? sakit na dengue? na ito?
4. Paano maiiwasan 4. Paano mo
ang sakit na Polio? maiiwasang matamaan
ng Covid-19?

G. Paglalapat ng aralin sa Paano mo maipapakita Anong mga hakbang ang Paano ka makakaiwas Bakit mahalagang
pang-araw-araw na ang iyong pang-unawa iyong gagawin upang sa Covid-19 virus? matutunan ang
buhay at malasakit sa mga makaiwas sa sakit na pagtuklas ng bagong
taong may polio? dengue? kaalaman at
mahahalagang
impormasyon sa
pagbabasa ng mga
teksto?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang sakit na polio? Ano ang sakit na Ano ang Covid-19? Bakit mahalagang
Paano ito maiiwasan? dengue? Paano ito Ano-anong mga paraan sanayan ang pagtatala
maiiwasan? ang kailangang gawin ng mahahalagang
upang maiwasan ito? impormasyon mula sa
binasa?
I. Pagtataya ng Aralin Dagdagan pa ang Dagdagan pa ang
Sumulat ng
kaalamang natutuhan kaalamang natutuhan
sariling
tungkol sa sakit na tungkol sa sakit na repleksiyon kung
Polio. Itala sa Covid-19. Itala sa paano mo pa
dayagram ang dayagram ang mapauunlad ang
mahahalagang mahahalagang kasanayan sa
impormasyon na iyong impormasyon na iyong pagtatala ng
nabasa sa teksto. nabasa sa teksto. mahahalagang
impormasyong
natutuhan?

J. Karagdagang Magsaliksik ng isang Magsaliksik ng isang Magsaliksik ng isang


Gawain para sa teksto na tungkol sa teksto na tungkol sa teksto na tungkol sa
takdang-aralin at polio. Isulat ang mga dengue. Isulat ang mga Covid-19. Isulat ang
remediation impormasyon o impormasyon o mga impormasyon o
kaalaman na iyong kaalaman na iyong kaalaman na iyong
natutunan. natutunan. natutunan.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like