You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY ARALIN

GRADE 1 School Grade Level 9


to 12 Teacher MIGUEL M. AQUINO JR. Learning Area ARALING
DLP/ PANLIPUNAN
HLP Teaching Dates and Time Quarter 1

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang kanilang pag-unawa sa mga
pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino
at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ng mga mag-aaral ang kanilang pag-unawa sa mga
pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino
at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalapat ang kahulugan ng ekonomiks sa pang-araw-araw na
pamumuhay bilang isang mag-aaral, kasapi ng pamilya, at
lipunan. (AP9MKE-Ia1)
Pangkabatiran Naipapaliwanag ang kahulugan ekonomiks sa pang-araw-araw na
pamumuhay bilang isang mag-aaral, kasapi ng pamilya at
lipunan.
Saykomotor Nakagagawa ng poster na nagpapakita ng kahulugan ng
ekonomiks sa pang-araw-araw
na pamumuhay.
Nakagagawa ng poster na nagpapakita ng kahulugan ng
ekonomiks sa pang-araw-araw
na pamumuhay.
Nakabubuo ng poster na nagpapakita ng kahulugan ng ekonomiks
sa pang-araw-araw na pamumuhay bilang isang mag-aaral, kasapi
ng pamilya at lipunan.

Pandamdamin Nabibigyang halaga ang kahulugan ng ekonomiks sa pang-araw-


araw na pamumuhay bilang isang mag-aaral, kasapi ng pamilya,
at lipunan sa pamamagitan ng maikling dula.
II. NILALAMAN/PAKSANG ARALIN Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian: Ekonomiks,” Araling Panlipunan Modyul Para sa Mag-aaral.
Unang Edisyon 2015, Mluling Limbag 2017.
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral 12-16

3. Mga Pahina sa Teksbuk 12-16

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning


Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Projector, Laptop, Manila Paper, Bond Paper, Pentel Pen,
Krayola, at larawan
IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Paunang Gawain 1. Panalangin
Magsitayo ang lahat upang
manalangin,
__________pamunuan mo ang
panalangin.
Magsitayo ang lahat upang
manalangin, Ama namin sumasalangit ka
__________pamunuan mo ang sambahin ang ngalan mo,
panalangin. mapasaamin ang kaharian mo
Magsitayo ang lahat upang sundin ang loob mo dito sa
manalangin, lupa para nang sa langit
__________pamunuan mo ang bigyan mo po kami ngayun ng
panalangin. aming kakanin sa araw-araw
Magsitayo ang lahat upang at patawarin mo kami sa
manalangin, aming mga sala para nang
__________pamunuan mo ang pagpapatawad namin sa mga
panalangin. nagkasala sa amin at huwag
Magsitayo ang lahat upang mo kami ipahintulot sa tukso
manalangin, at iadya mo kami sa lahat ng
__________pamunuan mo ang masama. Amen.
panalangin.
Magsitayo ang lahat at ating
inaanyayahan si Isaac na tayo’y
pangunahan sa ating panalangin. Magandang araw po Sir,
magandang araw mga kamag-
aral, ikinagagalak ko kayong
makita.
Salamat po, Sir.

2. Pagbati
Magandang araw sa inyong
lahat!

Maari nang umupo ang lahat.

Bago tayo magpatuloy,


magpapakilala po muna ako sa (Susundin ng mga mag-aaral
inyo. Ako nga po pala si Sir ang panuto sa pagtatala na
Miguel M. Aquino Jr. Tawagin lumiban sa klase.)
niyo lamang ako sa pangalang
Sir Miguel.

3. Pagtatala ng Lumiban sa
Klase
Ngayon, babasahin ko ang mga
pangalan ng mga mag-aaral na
nagpatala sa baitang na ito.
Sabihin lamang ang salitang
Present kung natawag ang Maupo nang maayos.
inyong pangalan. Makinig sa guro.
Itaas ang kanang kamay kung
nais sumagot.
Huwag makipag-usap sa
katabi ng walang kabuluhan
Huwag gumamit ng kahit
4. Pagbibigay ng Pamantayan anong “gadget” sa loob ng
sa Klase silid; at
Bago natin simulan ang ating Maging aktibo sa talakayan at
unang aralin sa araw na ito, mga gawain.
dapat ay may mga pamantayan
tayo na dapat nating sundin
kapag tayo ay nasa kalagitnaan
ng klase. Anu-ano ang inyong
mga maimumungkahi na mga Opo, Sir.
pamantayan?

Maasahan ko ba na inyong
susundin ang mga pamantayang
iyon?

A. Balik-aral sa Nakaraan Aralin at/o Pagsisimula ng Bagong Bago tayo dumako sa


Aralin ating unang aralin sa markahang
ito, magbalik aral muna tayo sa
inyong mga napag-aralan noong
kayo ay nasa ika-walong
baitang.

Ang napag-aralan po namin


nung kami ay nasa ika-walong
baitang ay patungkol po sa
Kasaysayan ng Daigdig. At
isa po sa mga paksa na aming
natalakay ay ang unang
digmaang pandaigdig.

Magaling! Napakatalas pa ng
inyong mga memorya.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gawain: Picture Analysis
Panuto: Suriin ang larawan at
bigyan ito ng sariling
interpretasyon.

Tingnan ng mabuti ang

larawan. Ano ang nakikita


ninyo sa larawan?
Mga pangunahing
pangangailangan po ng tao.

Ano pa?
May tao po na naguguluhan
kung ano ang pipiliin.

Ang Pangulong Marcos po.


Magaling! Ano pa?

Tama! Ano sa palagay niyo ang Ang Pangulo po ay


kaugnayan ng mga larawan sa rumirepresenta sa gobyerno
isa’t-isa? na namamahala sa mga
pinagkukunan ng
pangangailangan ng mga tao.

Magaling! Pinamamahalaan ng
gobyerno ang mga
pinagkukunang yaman ng ating
bansa upang maging sapat sa
bawat taong kumukonsumo
nito.

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin Gawain:


Panuto: Bigyan ng kaukulang
salita ang bawat letra na nag-
uugnay sa salitang

E- K -O - N- O -M – I- K - S

(Ang mga sagot ng mga mag-


aaral ay maaring iba-iba.)
Maraming salamat sa inyong
mga tugon.

Ngayun, alam naba ninyo kung


tungkol saan ang ating pag-
aaralan?

Opo, Sir. Sa tingin ko po, ang


atin pong paksa sa araling ito
ay patungkol sa kahulugan ng
ekonomiks.

Magaling!
D. Pagtatalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Mula sa mga ibinigay ninyong
Kasanayan #1 salita kanina na naiuugnay sa
salitang EKONOMIKS bumuo
kayo ng sarili ninyong
kahulugan ng Ekonomiks
(Ang mga sagot ng mga mag-
aaral ay maaring iba-iba.)

Mga mag-aaral laging tandaan:

Ang Ekonomiks ay isang


sangay ng Agham Panlipunan
na nag- aaral kung paano
tutugunan ang walang
katapusang pangangailangan at
kagustuhan ng tao gamit ang
limitadong pinagkukunang-
yaman. Ito ay nagmula sa
salitang Griyego na oikonomi,
ang oikos ay nangangahulugang
bahay, at nomos na
pamamahala. (Viloria, 2000)

Ang ekonomiks ay isang pag-


aaral kung paano gagamitin ang
mga limitadong pinagkukunang
yaman upang makagawa at
maipamahagi ang ibat-ibang
produkto at serbisyo sa mga tao
at ibat-ibang pangkat ng lipunan
para sa kasalukuyan at
hinaharap.

Ang ekonomiya at sambahayan


ay maraming pagkakatulad
(Mankiw, 1997). Ang
sambahayan, tulad ng lokal at
pambansang ekonomiya, ay
gumagawa rin ng mga
desisyon. Nagpaplano ito kung
paano hahatiin ang limitadong
resources sa maraming
pangangailangan at kagustuhan.

Ang pamayanan ay kailangang


gumawa ng desisyon kung anu-
anong produkto at serbisyo ang
gagawin, paano gagawin, para
kanino, at gaano karami ang
gagawin. Nagkakaroon
kakapusan dahil may limitasyon
ang mga pinagkukunang-yaman
at walang katapusan ang
pangangailangan at kagustuhan
ng tao. Ito ay kaakibat na ng
buhay dahil may limitasyon ang
kakayahan ng tao at may
limitasyon din ang iba pang
pinagkukunang-yaman tulad ng
yamang likas at kapital. Ang
yamang likas ay maaaring
maubos at hindi na mapalitan sa
paglipas ng panahon.

E. Pagtatalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Pangkatang Gawain: Poster


Kasanayan #2 Making
Panuto: Pagpapangkatin ko
Batayan sa Pangkatang Gawain kayo sa walong pangkat, at ang
bawat pangkat ay may
Pamantay Napakah Mahusa Nagsisim tiglilimang membro at batay sa
an usay y ula ating tinalakay, ipakita ninyo
5 pts 4pts 3pts ang inyong pag-unawa sa
nilalaman Napakalin Malinaw Di- kahulugan ng ekonomiks sa
aw at at maayosmasyadon pamamagitan ng paggawa ng
maayos ang g malinaw poster.
ang nilalamanang
nilalaman nilalaman
Organisa Talagang Wasto Di- (Gagawin ng mga mag-aaral
yon wasto ang ang pag- masyadon ang pangkatang gawain)
pag- organisa g wasto
organisa sa mga ang pag-
ng mga ideya organisa
ideya ng mga
ideya.
Pagkamali Lubos na Nagpapaki Di-
khain nagpapaki ta ng masyadon
ta ng pagkamali g
pagkamali khain sa nagpakita
khain sa ginawang ng
ginwang islogan pagkamali
islogan khain sa
ginawang
islogan

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment. Gawain: Tanong Ko, Sagot


Mo!
Panuto: Ibigay ang tamang
sagot sa mga katanungan.

1. Ito ay isang sangay ng


Agham Panlipunan na
nag- aaral kung paano
tutugunan ang walang
katapusang
pangangailangan at
kagustuhan ng tao
gamit ang limitadong
pinagkukunang-
yaman.

2. Ang Ekonomiks ay
hango sa salitang
Griyego 1. Ekonomiks
na_____________
(pamamahala ng
sambhayan)

3. Ang Ekonomiks ay
isang pag-aaral kung
paano gagamitin ang 2. Oikonomia
mga
limitadong_________
____.

4. Ang “OIKOS” ay
nangangahulugang
______________ 3. Pinagkukunang yaman

5. At ang “NOMOS” ay
nangangahulugang
_______________ 4. Pamamahala

Gawain: Maikling dula


Hahatiin ang buong klase sa
tatlong pangkat at bawat 5. Sambahayan
pangkat ay
gagawa ng maikling dula na
Pamantay Napakah Mahusa Nagsisimu magpapakita ng kanilang
an usay y la pagtingin sa
10 pts 7pts 5pts ekonomiks sa pang-araw-araw
Nilalaman Impormat Hindi Walang na pamumuhay.
ibo gaanong impomasy Unang pangkat- bilang mag-
impormati on aaral
bo Pangalawang pangkat- bilang
Kooperasy Lahat ng Hindi Walang kasapi ng pamilya
on miyembro lahat ng kooperasy Pangatlong pangkat- bilang
ay miyembro on kasapi ng lipunan
nakilahok ay Panuto: Hahatiin ang buong
nakilahok klase sa tatlong pangkat at
Presentasy Organisad Malinaw Magulo at bawat pangkat ay gagawa ng
on o, at maayos walang maikling dula na magpapakita
malinaw organisasy ng kanilang pagtingin sa
at maayos on kahulugan ekonomiks sa pang-
araw-araw na pamumuhay.
Pagkamali Mahusay Maayos Magulo at
khain at ang hindi
Unang pangkat- bilang mag-
magaling pagkakaga masyadon
aaral. (Gagawin ang activity sa loob
ang wa g malinaw
ng 5 minuto, pagkatapos ng 5
pagkakag ang
Pangalawang pangkat- bilang minuto ay ipreresenta nila sa
awa pagkakaga
kasapi ng pamilya. buong klase ang kanilang
wa.
maikling dula)
Pangatlong pangkat- bilang
kasapi ng lipunan.

G. Paglalapat sa Aralin sa Pang-araw-araw na Buhay Ngayon, para lubos nating


maunawaan ang kahulugan ng
ekonomiks at kung paano ito .
ilalapat sa pang-araw-araw na
pamumuhay ay may gagawin na
naman tayong isang gawain.

Gawain: Money Pie Chart.


Panuto: Gagawa kayo ng pie
chart ng inyong baon sa isang
linggo. Sa isang papel ay
isusulat ninyo ang inyong
pagsusuri sa kung paano kayo
gumastos. Ikumpara ang pie
chart na nagawa sa iba.

Gabay na tanong:

1. Magkano ang baon


mo sa isang
linggo?

(Ang mga sagot ng mga mag-


2. Ano ang aaral ay maaring iba-iba.)
pinakamalaki
mong
pinaglalaanan ng
baon?

(Ang mga sagot ng mga mag-


aaral ay maaring iba-iba.)
3. Masinop ka bang
gumastos?
(Ang mga sagot ng mga mag-
4. Saan Nagkakapareho at aaral ay maaring iba-iba.)
nagkakaiba ang iyong sagot
kumpara sa iyong kamag-aral?

(Ang mga sagot ng mga mag-


aaral ay maaring iba-iba.)

H. Paglalahat ng Aralin Ngayun, sino ang maaring


makapapahayag ng kabuuang
kaisipan ng ating tinalakay?

Ang kagustuhan at
pangangailangan ng tao ay
walang katapusan.

Ang mga bagay na tumutugon


sa kanyang kagustuhan at
pangangailangan ay may
hangganan.

Kailangang gumawa ng
matalinong pagpapasya upang
matugunan ng tao ang
kanyang pangangailangan at
kagustuhan gamit ang
kanyang limitadong
pinagkukunang-yaman.

Magaling! Ano ang maaring


mangyari kapag hindi naging
matalino ang pagpapasiya ng Ang di-matalinong
isang tao? pagpapasya ng tao ay
nagdudulot ng suliranin ng
kakapusan.

Nagkakaroon kakapusan dahil


may limitasyon ang mga
pinagkukunang-yaman at
walang katapusan ang
pangangailangan at kagustuhan
ng tao. Ito ay kaakibat na ng
buhay dahil may limitasyon ang
kakayahan ng tao at may
limitasyon din ang iba pang
pinagkukunang-yaman tulad ng
yamang likas at kapital. Ang
yamang likas ay maaaring
maubos at hindi na mapalitan sa
paglipas ng panahon.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing mabuti ang


mga sumusunod na tanong.
Piiin at isulat sa sagutang papel
ang letra ng wastong sagot.

1. Ito’y isang sangay ng agham


panlipunan na nag-aaral kung
paano tutugunan ng tila walang
katapusang pangangailangan at
kagustuhah ng tao gamit ang
limitadong pinagkukunang
yaman.

A. Etika
B. Sikolohiya
C. Ekonomiks
D. Politika

2. Ang ekonomiks ay nagmula


sa salitang Griyego na oikos at 1. C
nomos na nangangahulugang
______?

A. bahay at lupa
B. pamahalaan at
sambayanan
C. bahay at pamamahala
D. negosyo at lipunan

3. Ang mga sumusunod ang


tumutukoy sa kahalagahan ng
ekonomiks. MALIBAN sa?

A. Matalinong 2. B
pagpapasya ng tao sa pagsagot
ng
suliraning pangkabuhayan.
B. Paggamit ng maayos
na limitadong pinagkukunang
yaman.
C. Pagsasamantala at
pagtatago ng mga produktong
binebenta sa pamilihan.
D. Pagkakaroon ng tamang
pagpapasya sa matalinong pag
dedesisyon.

4. Alin sa mga sumumusunod


ang pinaka-angkop na
kahulugan ng ekonomiks.

A. Proseso ng pagsasama-sama
ng input tulad ng lupa, lakas,
paggawa, capital at entreprenyur
upang makabuo ng produkto.
B. Pag-aaral kung paano 3. C
natutugunan ng tao ang kanyang
walang katapusang
pangangailangan at kagustuhan.
C. Pamamaraan ng
pagbabahagi ng kabuuang
yaman o kita ng lipunan
D. Ang pagbili ng
produkto at serbisyo sa isang
takdang panahon.

5. Alin sa mga sumusunod na


kaalaman sa ekonomiks ang
higit na makakatulong sa iyong
buhay.

A.Nakakatulong upang
makagawa ng matalinong
pagdedesisyon.
B. Nagbibigay ng gabay sapang
araw-araw na pamumuhay.
C.Nagkakaroon ng kaalaman
tungkol sa napapanahong isyu
kaugnay sa ekonomiya ng
bansa.
D. Nakapagbibigay ng sariling 4. B
opinyon sa pangyayari sa
lipunan.
5. A

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin at Remediation Takdang Aralin:


Pamantayan sa Pagpuntos Magsaliksik tungkol sa mga
Ekonomistang nagsulong ng
kaisipang Ekonomiks. Ilagay sa
short bond paper ang inyong
nasaliksik.
V. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuhang 80% sa pagtataya:

B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa


remediation:

C.Nakatulong baang remediation? Bilang ng mga mag-aaral na


nakaunawa sa aralin:

D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation:

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano


ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan sa tulong ng aking


punong guro at supervisor?

G.Anong kagamitang pangturo ang aking nadibuho na nais kong


ibahagi sa kapwa guro.

You might also like