You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

Banghay Aralin para sa Pampaaralan na Pakitang Turo


Paaralan: Asignatura: Edukasyong Pantahan at
Ilalim Elementary School
Pangkabuhayan(EPP) 4
Pangalan ng Guro: Mikee S. Sorsano Petsa at Oras: Enero 12, 2024

I. Layunin
Pagkatapos ng 50 - minutong aralin, ang mga bata sa ikaapat na baitang ay
inaasahang maisasagawa ang mga sumusunod na kasanayan :

A. Pamantayang Naipapamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pag-


Pangnilalaman
(CONTENT STANDARDS) aalaga ng hayop at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng pamumuhay.

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng may kawilihan ang pag-aalaga sa hayop bilang mapagkakakitaang


Pagganap gawain.
(PERFORMANCE STANDARDS)

C. Mga Kasanayan sa 1. Natatalakay ang kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop sa tahanan.


Pagkatuto
(MOST ESSENTIAL LEARNING
COMPETENCIES) 2. Natutukoy ang mga hayop na maaaring alagaan sa tahanan

3. Napapahalagahan ang mga hayop

EPP4AG-Oh-15

II. Paksang Nilalaman


Nilalaman Kabutihang Dulot ng Pag-aaalaga ng Hayop sa Tahanan
(CONTENT)
Kagamitang Panturo
(LEARNING RESOURCES)
A. Sanggunian
(REFERENCE) Edukasyong Pantahanan at Kabuhayan (EPP) IV
B. Kagamitan Powerpoint Presentation, larawan
(MATERIALS)
C. Pagpapahalaga Pagpapahalaga sa lahat ng nilikha ng Diyos
(VALUES)
D. Integration MUSIC, HEALTH, A.P, MATEMATIKA at ESP
III. Pamamaraan
A. Panimulang Pagbati
Gawain
Panalangin

Pampasiglang awit
EPP Song-Oras na ng EPP (*Pagsasanib ng MUSIC)

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

Ang napapanahong Pagpapalala:


 Ipaalala ng guro na kahit hindi na hinihigpitan ang mamayan sa pagsuot ng
facemask ay dapat paring isaisip na patuloy parin ang laban natin sa COVID-
19 (*Pagsasanib ng HEALTH)

Pagbibigay Pamantayan bago simula at ang bagong aralin

 Ipakita sa mga bata ang mga simbolo ng pagtahimik at pagtaas ng kamay

Panuto: Sabihin kung TAMA o MALI ang pangungusap.


B. Balik-aral sa
nakaraang _______________ 1. Ang mga bulaklak na ipinagbibili ay kailangan na magaganda, maayos,
aralin at/o at malulusog bago ito anihin.
pagsisimula
ng bagong _______________ 2. Ipagbili sa tamang halaga ang mga inaning bulaklak.
aralin _______________ 3. Anihin ang mga Halamang Ornamental kung ito ay namumukadkad
na.

_______________ 4. Dapat ay mayroong tamang sukat sa pagputol ng mga tangkay ng


bulaklak na ipinagbibili.

_______________ 5. Ilagay sa isang maayos at mainis na lalagyan ang mga inaning


halaman.

C. Paglalahad ng Pagganyak (Motivation)


bagong aralin
Tutukuyin ng mga mag-aaral kung ano-ano ang mga hayop na maaring alagaan sa
loob at labas ng tahanan.

Ang pagsagot sa mga tanong ay base sa Game na: Action Relay

Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa tatlong pangkat. Bibigyan sila ng mga pangalan ng
hayop na kanilang ipapahula sa pamamagitan ng pagpapakita ng aksyon at tunog ng
nabunot na hayop. Kailangang ipasa ang aksyon hanggang sa dulo o huling miyembro
ng grupo na siyang magbibigay ng uri ng hayop.

Uri ng hayop:
Aso
Pusa

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

Manok
Isda
Bibe
Baka

Itatanong ng guro:

Naranasan na ba ninyo ang mag-alaga ng hayop sa loob o sa labas ng inyong tahanan?


Ilan at ano-anong mga hayop ang inalagaan ninyo?Inaalagaan ba ninyo ang mga ito?
(Pagsasanib ng MATEMATIKA, A.P at ESP)

Sasabihin ng guro ang tungkol sa Animal Welfare Act.


“Ang R.A 8485 na kilala sa ANIMAL WELFARE ACT. Maaring magmulta mula sa
1000.00 hanggang sa 100,000.00 ang sino mang lalabag niyo. Sa Sec. 6 ng batas,
ipinagbabawal ang pagmamaltrato at pagto-torture sa mga hayop.”

D. Pag-uugnay Presentation
ng mga
(Game: Passing the ball/paper to the tune of EPP Song)
halimbawa sa
bagong Aralin *Magpapahula tungkol sa mga hayop. (Pagsasanib ng FILIPINO-tugma/tula)

Panuto: Tukuyin ang hayop na tinutukoy sa tula.

_______________ 1. Man’s bestfriend kung ako’y ituring, sa tahanan ako’y magaling na


bantay din.

_______________ 2. Buhay ko daw ay siyam, sa habulan ng daga ako’y maaasahan!

_______________ 3. Protina ang saki’y iyong makukuha, kapag karne at itlog ko ay nakain
mo na!

_______________ 4. Tenga ko daw ay walang kasing haba, katulad ng paghaba ng buhay


mo sa sustansayng dala ng pagkain sa karne ko!

_______________ 5. Ang huni ko ay musika, sa umagang kaaya-aya. Pag ako’y


nakapagsalita na, mapapanganga ka!

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

E. Pagtalakay ng Ang mga mag-aaral bibigyan ng sapat na oras upang buuin ang mga larawan at
bagong talakayin kung ano ang nasa larawan.
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1

Pangangaso Pangingisda Pagsasaka

Ano-anong hayop ang maari nating makita mula sa Pangangaso, Pangingisda, at


Pagsasaka.

Sa inyong palagay, paano nakaka-tulong ang mga ito sa pamumuhay ng mga


Katutubong Pilipino?

E. Pagtalakay ng (Ipapanuod ang video na nagpapakita ng pag-aalaga ng hayop at ang kabutihang dulot
bagong konsepto nito)
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#2

Pnu

Tungkol saan ang video?

(Ipapanuod ang balita tungkol sa mga hayop na maaring alagaan sa tahana at


pagkakitaan)

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

Tungkol saan ang balita?

Sino sino ang kabilang sa mga mabibigyan ng alagang hayop?

Sa araling ito, lubos nating mauunawaan ang ”Kahalagahan ng Pag-aalaga ng hayop sa


tahanan na maaaring mapagkakitaan. Mga kabutihang naidudulot nito sa tao at sa
kabuhayan ng pamilya.” EPP4AG-Oh-15

Narito ang mga hayop na maaaring alagaan sa loob ng bahay na may kabutihang dulot
sa ating pamumuhay.

Pangkatang Gawain
Panuto: Guhitan ang mga kabutihang dulot ng hayop na inilalarawan. (Pagsasanib ng
A.P at ESP)
*Isa-isang talakayin natin ang uri ng mga hayop na maaaring alagaan sa bahay, at ang
kabutihang dulot nito. (Pagsasanib ng HEALTH, ENGLISH, MATEMATIKA at ESP)

Mga Hayop na Maaaring Alagaan sa Tahanan at ang


Kabutihang Dulot s a Pag-aalaga ng mga ito.

H. Paglinang sa WORD SEARCH (Literacy Skills)


Kabihasaan (Tungo
sa Formative Magpaskil ng Word Search sa pisara.
Assessment)
Panuto: Hanapin ang mga salitang
nagpapakita ng magandang dulot ng
pagaalaga ng hayop.

PABABA PAHIGA

KAIBIGAN KALARO

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

ITLOG KITA

KARNE ECO FRIENDLY

SAYA SUSTANSYA

NITROGEN PATABA

I. Paglalapat Pangkatang Gawain:


Pamantayan sa Pangkatang-Gawain(Differentiated activities)
1. Magbigay ng maganda at maayos na puna

2. Irespeto ang bawat isa

3. Laging isaisip ang nakaatang na gawain

4. Gumamit ng katampatamang lakas ng boses

5. Makiisa sa grupo

6. Manatili sa iyong grupo hanggang sa matapos ang pagsasagawa ang


nakataang na gawain

Hatiin ang klase sa tatlong pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng Task Card
Task Kard Task Kard Task Kard
Pangkat 3
Pangkat 1 Pangkat 2 Tukuyin at isulat ang hayop na inilalarawan sa
pangungusap.
Magtala ng 5 paraan kung paano Ipares ang mga alagang hayop
maiipapakita ang pagpapahalaga 1. Taga-huli ng daga at mabait na kalaro ng mga bata
sa angkop na kabutihang
sa alagang hayop naidudulot nito 2. Ang dumi nito ay maaaring ipunin at gawing pataba
sa ornamental na halaman
3. Nakatutulong bilang gabay sa paglalakad at maging
bantay ng tahanan
4. Madaling turuan ng tricks at maaaring pagkakitaan.

5 3 1
Kooperasyon sa Bawat isa ay Karamihan sa grupo ay May mga hindi
grupo nakibahagi sa nakibahagi sa nakibahagi sa
panggrupong panggrupong panggrupong
talakayan talakayan talakayan
Presentasyon Naipakita ng lahat ang Naipakita ng Ilan lamang ang
wasto at kumpletong karamihan ang wasto nakapagpakita ng
paraan sa at kumpletong paraan wastong paraan ng
pagsasagawa ng sa pagsasagawa ng pagsasagawa ng
gawain gawain gawain

J. Paglalahat ng Ano-ano ang kabutihang dulot ng pag-aalaga ng hayop sa bahay?


aralin  Kapaki-pakinabang
 Nakakalibang

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

 Nagbibigay ng karagdagang kita at pagkain

IV. Pagtataya ng Gawain A. Panuto: Isulat ang K kung may katotohanan at P kung ito ay paniniwala
Aralin lamang.
_____________1. Ang mga hayop ay nakapagbibigay ng saya at nakakaalis ng pagod.
_____________2. Ang lahat ng tao ay nakatatagpo ng kasiyahan at kaligayahan sa mga
alagang hayop.
_____________3. Pinipili lamang ang mga hayop na maaari nating alagaan sa tahanan.
_____________4. Nakapagbibigay sa atin ng masustansyang karne.
_____________5. Magandang kasanayan sa mga bata na makaroon ng responsibilidad sa
pag-aalaga ng mga hayop.

Gawain B. Panuto: Isulat ang pangalan ng hayop na binabanggit sa bawat bilang.

_____________1. Ang hayop na tinatawag nating Man’s bestfriend.


_____________2. Ang hayop na ito ay inaalagaan sapagkat ito ay mabait at nakakahuli ng
mga daga.
_____________3. Ang hayop na ito ay eco-friendly animal kaya magandang alagaan sa
tahanan.
_____________4 Ang hayop na ito ay natuturuang magsalita at nagpapakita ng iba’t ibang
tricks.
_____________5. Ang hayop na ito ay hindi mahirap alagaan sapagkat ito ay hindi
nangangagat sa halip siya ay nagbibigay ng dagdag kita sa pamamagitan ng
pagbibigay ng itlog at karne.

V.REMARKS
REFLECTION
A. No. of learners who earned ___ of Learners who earned 80% above
80% in the evaluation
B. No. of learners who require ___ of Learners who require additional activities for remediation
additional activities for
remediation who scored below
80%
C. Did the remedial lessons work? ___Yes ___No
No. of learners who have caught ____ of Learners who caught up the lesson
up with the lesson
D. No. of learners who continue to ___ of Learners who continue to require remediation
require remediation
E. Which of my teaching Strategies used that work well:
strategies worked well? Why did ___ Group collaboration
___ Games
these work?
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”


Republic of the Philippines
Department of Education
Region III
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF OLONGAPO CITY
Ilalim ELEMENTARY SCHOOL

___ Role Playing/Drama


___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
F. What difficulties did I __ Bullying among pupils
encounter which my principal or __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
supervisor can help me solve?
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
G. What innovation or localized Planned Innovations:
materials did I use/discover __ Localized Videos
__ Making use big books from
which I wish to share with other
views of the locality
teachers?
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures

Ipinasa Ni:

MIKEE S. SORSANO
Guro

Natunghayan nina:

JOYCE ANN S. ABAD


Dalubhasang Guro I

LAURA S. MANAGBANAG
Punong-guro II

Address: 14th Macaraeg St., New Ilalim, Olongapo City, Zambales


Contact No.: (047) 222-5571
Email Address: ies@deped-olongapo.com
Official fbpage: DepEd Tayo Ilalim Elementary School

“SDO Olongapo City: Towards a Culture of Excellence”

You might also like