You are on page 1of 3

Pangalan ng Guro Mark B.

Fernandez Taon at Grade 7


Antas
Kasanayang Petsa: 02/05/24 Oras: 10- Quarter: 3rd
Pampagkatuto:F7PB- 11
IIIf-g-17

Lesson No. 1 Paksang Aralin: Sanaysay Duration


(minutes/hour) 1hr
Ang Susi ng pang- Sanaysay
unawa na kailangang -Ang personal na sanaysay ay isa sa mga uri ng masaklaw na kategorya ng
malilinang creative nonfiction. Sa anyo ng creative nonfiction ay mga sulating nakabatay
sa totoong pangyayari o karanasan ngunit gumagamit ng mga teknik o
pamamaraang pampanitika. Madalas na ginagamit sa mga personal na
sanaysay ang isang partikular na yugto ng buhay o karanasan ng
tagapagsalaysay.
Mga Layunin Pangkaalaman Naipaliliwanag sa sariling pagka unawa ang
binasang texto.
Pangkasanayan Naibubuod ang ang mga bahagi ng nabasang
texto
Pangkaasalan Naipikikita ang kawilihan sa klase.
Mga Kagamitan Larawan, Laptop, k-12 Pamamaraan
MELCs, Aklat
Elemento ng
Pagpaplano
Panimulang Gawain Mga Gawain  Panalangin
 Pagwawari ng liban sa klase
 Pagbabalik-tanaw
 Pangganyak

Pangganyak
- Sa pamamagitan ng larong “Row row your boat pass
the boat”, magbibigay ang guro ng mga numero na
nakapaloob sa isang bangkang papel. Habang
kinakanta ang kantang ‘’Row row row your boat ’’,
ipapasa ang bangka. Kung kanino hihinto ang kanta
ay siyang bubunot ng numero. Ang mga numerong
ito ay may katumbas na bilang sa alpabeto.
Pagkatapos mabunot lahat ng numero ay inaasahang
mabubuo ang isang salita.

Paglalahad Mga Gawain •Paghahawan ng Sagabal


Paghahawan ng Sagabal/Pagpapalawak ng
Talasalitaan
Panuto: Punan ang mga puwang sa ibaba na naaayon
sa ibinigay na kahulugan. Gamitin sa sariling
pangungusap.
Halimbawa:
1. m_mbab_b_rang- taong gumagamit ng
salamangka para sa masasamang mga
layunin.
2. nag-a_m_k- nangangahulugan ng isang tao
nagwawala, nangugulpi at nananakit sa
kadahilanan ng bugso sa damdamin
3. b_duy- “jologs”, “jejemon”
4. s_per_e_o- ay isang nilalang na may angking
kapangyarihan o kakayahan upang makasagip,
makatulong at magligtas ng mga tao.

•Pagpapabasa
•Magbibigay ang guro ng kopya ng akda ni Rajee S.
Florida na pinamagatang Deus ex Machina: Dahil
Tayo ay Bulag Pa

Pagsusuri Mga Gawain •Tatalakayin ng guro ang sanaysay.


•Magtatanong ang guro gamit ang mga gabay na
Talakayan katanungan.
1. Anong uri ng pangarap ang nabuo sa murang
isipan ng mga batang paslit sa unang talata?
Paano nito nahuhubog ang isang bata?
2. Anong uri ng damdamin ang nararamdaman
ng isang manunulat? Paano
nakaiimpluwensya ang isang manunulat sa
kaniyang mambabasa?
3. Bakit hindi nakasasabay sa kuwentuhan ng
ibang bata ang may akda? Ano ang kaibahan
ng kanyang hilig sa gusto ng kanyang mga
kaibigan?
4. Anong mensahe ang nais iparating guro sa
mga mag-aaral?

Paglalahat Mga Gawain •Magkakaroon ng malayang talakayan.


•Magtatanong ang guro gamit ang mga gabay na
katanungan:
1. Tukuyin kung ano ang naidulot ng maikling
kwento sa magkapatid?
2. Ipaliwanag ang mahalagang kakintalan na
iniiwan ng manunulat sa bahaging
kongklusyon?
3. Bilang bata, ano ang iyong mas naiibigan
panoorin, ang mga palabas na Ingles o
Wikang Filipino?
Paglalapat • Hahatiin ng guro sa limang pangkat ang klase.
Bawat pangkat ay may nakaatas na bahagi ng talata
na kanilang ibubuod.
Panuto: Gawan ng buod ang mga bahagi ng teksto na
naka atas sa inyong grupo at ilahad ito sa harapan .
Ibahagi ang aral na inyong napulot.
Pamantayan sa Pagmamarka:
Kaayusan ng mga bahagi [simula, gitna, wakas]10 pts
Koopersyon…5 pts
Lakas at linaw ng boses …5 pts

Kabuuan: 2o pts
Pagtatasa/Ebalwasyon Assessment Matrix
Antas ng Pagtatasa Ano ang aking Paano ko to Paano ko ito
tatasahin? tatasahin? mamarkahan

Knowledge Panuto: Sagutin Sa Sa pamamagitan ng


ang mga pamamagita pagbibigay puntos
sumusunod na n ng tamang sa bawat tamang
katanungan. sagot. sagot.
1.Ano ang tingin
ng
tagapagsalaysay
sa wikang Filipino
at mga local na
palabas sa simula
ng sanaysay?
2. Paano
nagbabago ang
pagpapahalag
niya rito?
3. Ano ang
pangyayaring
nanagmulat sa
kaniya?
4. Ano ang
sinasabing susi
ng pag-unlad ng
mga bansang
gaya ng Korea?
5. Ano ang
pangunahing
diwa o
mensahe ng
sanaysay?
Process or skills
Products/
Performances
Takdang- aralin Reinforcing the day’s
lesson
Enriching the day’s Panuto: Ipaliwanag ang hinangong diyalogo mula sa
lesson tampok na sanaysay. Isulat ang paliwanag sa
pamamagitan ng dalawa o higit pang talata.

“ At kung paanong pinagkaisa ng mga kuwento


kaming magkakapatid, at ng pagtula at pagsulat ng
maikling kuwento ang mga kabataan sa islang iyon,
ay maaaring gayundin ang sambayanang Pilipino. At
kung nagkakaisa ang mga Pilipino ay madali ang pag-
unlad dahil inaalayayan ang bawat isa tulad ng mga
kabataang iyon sa isla ng Quezon. Yaon nga lang,
dapat munang malaman ng bawat Pilipino ang piring
na gawa ng kanluran . Na ang ibig-sabihin ng pag-
unlad ay patungkol lamang sa pinansyal. Sa
katunayan, iyon ay bonus lamang. Ang tunay na pag-
unlad ay ang paglagpas sa kung ano ang kakayahan
mo. Ngunit paano nating malalaman kung
nalampasan na natin ang ating kakayahan kung hindi
pa nating kilala ang ating sarili? Katulad ng mga
koreanong kinilala ang sarili at pinapa-unlad ang
kanilang sarili sa pagpapakilala ng kanilang
pagkakakilanlan sa buong mundo, maggagawa rin
natin iyon kung tayo ay nagkakaisa’’
Enhancing the day’s
lesson

You might also like