You are on page 1of 8

GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/ Antas III

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura ESP


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Oras FEBRUARY 13-17, 2023 Markahan IKATLO

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pananatili ng mga natatanging kaugaliang 1. Naiisa-isa ang mga
A. Pamantayang Pangnilalaman Pilipino kaalinsabay ng pagsunod sa mga tuntunin at batas na may kaugnayan sa kalikasan paraan upang magawa
at pamayanan ang mga itinalagang
gawain.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipagmamalaki ang mga magagandang kaugaliang Pilipino sa iba’t ibang pagkakataon 2. Nakagagawa ng mga
pang araw-araw na
iskedyul na gawain.
Nakapagpapakita ng mga kaugaliang Pilipino tulad ng: pagmamano paggamit ng "po" at "opo" pagsunod 3. Natutukoy ang mga
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutuo taong makakatulong sa
sa tamang tagubilin ng mga nakatatanda
Isulat ang code ng bawat kasanayan pag-aalaga sa isa at sa
EsP3PPP- IIIa-b – 14
iba.
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

II. NILALAMAN Homeroom Guidance


Kaugaliang Pilipino, Mahalin at Panatilihin Kaalaman at Kasanayan
Tungo sa Tagumpay
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 59-62 TG pp. 59-62 TG pp. 59-62 TG pp. 59-62
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM pp. 137-144 LM pp. 137-144 LM pp. 137-144 LM pp. 137-144
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Homeroom Guidance
portal ng Learning Resource Supplemental Materials
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
III. PAMAMARAAN ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Anu-ano ang mga magandang Paano ka dapat gumawa? Sa
A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at/o isang malinis na sagutang
kaugaliang Pilipino ang
pagsisimula ng bagong aralin isinasagawa mo araw-araw? papel lagyan ng bilang mula
1 hanggang 5 ang mga kahon
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Simulan ang aralin sa
pamamagitan ng pagtatanong para sa hakbang sa wastong
sa mga bata ng mga paggawa.
katanungang na may sagot na
po at opo. Hal. Kumain ka na
ba? Nag-aral ka ba kagabi?
Naligo ka ba bago pumasok
sa paaralan?
Sikaping makapagbigay ng
maraming tanong na
gumagamit ng “po” at “opo”
sa kanilang sagot. Sa
pamamagitan nito inisyal
mong malalaman kung ang
mga bata ay gumagamit ng
salitang “po” at “opo.” Katanungan:
Maglagay ng mga kahong 1. Bakit mahalaga na
may nakasulat na mga linawin ang mga plano bago
pangungusap na nagpapakita gawain ang isang bagay?
2. Anu-ano ang mga dapat
ng kaugaliang Pilipino. Bigyan
alamin bago simulan ang
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong ng mga ginupit na bituin ang isang gawain?
aralin mga mag-aaral. Hikayatin Upang ang isang gawain o
silang maglagay ng bituin sa proyekto ay magawa nang
kahon na may pangungusap wasto, kailangang:
na nagsasaad ng ginagawa a. Planuhin itong Mabuti
nila. b. Ihanda ang mga
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Bakit ninyo ginagawa ang kakailanganing kagamitan
mga bagay na nakasulat sa c. Alamin ang mga hakbang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 d. Isagawa ang mga
kahon?
hakbang
 Bakit hindi ninyo ito e. Pahalagahan ang natapos
ginagawa? (sa mga hindi na gawain.
gumagawa ng kaugalian)
Hayaang malayang magbigay
ng kanilang kasagutan ang
mga mag-aaral. Maging
sensitibo sa mga kasagutan
ng bata. Dapat maramdaman
ng bata na lahat ng kanilang
kasagutan ay tama sapagkat
ito ang kanilang tunay na
nararanasan. Sa
pagpoproseso, bigyang-diin
ang mga kaugaliang Pilipino
tulad ng pagmamano,
paggamit ng “po” at “opo” at
iba pang magagalang na
salita.
 Ano ang ipinakikita ng
mga pangungusap na
nasa kahon?
 Kailan natin ito
madalas gamitin?
 Ginagamit ba ninyo ito
E. Pagtalakay ng bagong konspeto at araw-araw? Bakit?
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Napag-alaman natin na
may mga kaugaliang
Pilipino na nagagawa na
ninyo at maaari pang
gawin. Kaya nyo ba itong
ipakita sa harap ng
klase?
F. Paglinang sa kabihasnan Sa Isagawa Natin, Isulat sa metacards kung
(Tungo sa Formative Assessment) maipakikita ng mga mag- saan at kanino mo
aaral ang mga kaugaliang ginagawa
Pilipino kagaya ng o sinasalita ang
pagmamano, paggamit sumusunod na kaugaliang
ng “po” at “opo,” at ng Pilipino. Ilagay
iba pang magagalang na sa tsart ang inyong mga
pananalita. kasagutan.
April 10, 2014 Halimbawa:
138 pagmamano, pagsasabi
Tulungan mo ang iyong ng po at opo, at iba
guro na bilangin kung pang magagalang na salita
ilang
bituin ang inilagay ng
inyong klase sa bawat
kahon. Sumali
sa talakayan sa pagsagot
sa sumusunod na
tanong.
 Ano ang ipinakikita ng
mga pangungusap na
nasa
kahon?
 Ginagamit ba ninyo ito
araw-araw? Bakit?
Isadula ito sa klase.
Gamitin
ang pamantayan na nasa
ibaba.
Sitwasyon 1 Isang gabi,
dumating sa inyong
bahay
ang mga kaibigan ng
inyong Nanay na
sina Aling Cora, Aling
Belen, at Aling
Mila. Kilala ninyo sila,
subalit kayo pa
lang magkakapatid ang
naroon. Hindi
pa dumarating mula sa
trabaho ang
inyong Nanay at Tatay.
Ano ang inyong
dapat gawin?
Sitwasyon 2 Isinama
kayo ng inyong Tatay sa
isang
piyesta sa kalapit
baranggay. Marami
kayong gustong
malaman tungkol sa
pagdiriwang na ito. Ano
ang gagawin
ninyo at papaano ninyo
ito sasabihin?
139
Sitwasyon 3 Sabado ng
hapon. Naglalaro kayong
magkakaibigan. Dumaan
ang inyong
guro sa inyong harapan.
Ano ang
dapat ninyong gawin?
Sitwasyon 4 May
hinahanap na lugar ang
isang
matandang babae.
Nagtanong siya sa
inyo. Ano ang inyong
sasabihin at
gagawin?
Sitwasyon 5 Nagkaroon
ng family reunion ang
inyong pamilya.
Dumating ang inyong
mga Tiyo at Tiya. Ano
ang inyong gagawin.
Ang sumusunod na
larawan ay nagpapakita
ng
magagandang pag-uugali.
Alin sa mga ito ang
kaugaliang
Pilipino? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na
buhay

Anu-ano ang mga


H. Paglalahat ng Aralin magagandang kaugalian
nating mga Pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa sagutang papel
kung tama o mali ang
ipinakita
sa bawat sitwasyon.
1. Bumibili ka sa
tindahan. Nakita mo ang
iyong Tiyo na
bumibili rin. Binati mo
siya at ikaw ay nagmano.
2. Biglang dumating ang
matalik na kaibigan ng
iyong
Nanay. Ikaw lang ang
nadatnan sa bahay.
Nagmano
ka at siya ay iyong
pinatuloy.
3. Inutusan ka ng iyong
Tatay na pumunta sa
iyong Lolo
para maghatid ng ulam.
Kumatok ka sa kanyang
pintuan, at sinabing
“Magandang tanghali po
Lolo.
Narito po ang ulam na
ipinabibigay ni Tatay.”
4. Isang gabi,
nakadungaw si Lisa sa
kanilang bintana.
Dumaan sa tapat ng
kanilang bahay si Aling
Susan,
ang Nanay ng kanyang
kaibigan. Binati niya si
Aling
Susan nang pasigaw na
parang galit.
5. Si Linda ay isang
batang matalino.
Pagdating sa bahay
galing sa paaralan,
magalang siyang nagsabi
sa
kanyang Nanay na gusto
na niyang kumain dahil
magaaral
pa siya ng kaniyang mga
aralin.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Magkaroon ng isang
aralin at remediation telesuri. Suriin ang isang
programa sa
telebisyon sa loob ng
isang buwan. Itala ang
mga
kaugaliang Pilipino na
ipinakita sa programa.
Isang Telesuri sa
Programang
____________________
_

IV. Mga Tala


Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
V. Pagninilay gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bialng ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Tandaan Natin
Isa sa kaugaliang Pilipino na dapat nating mahalin at panatilihin ay ang pagmamano, paggamit ng “po” at “opo”, at paggamit ng iba pang magagalang na
salita.
Ang paggamit ng “po” at “opo” at iba pang magagalang na pananalita tulad ng pagtawag ng ate, kuya, diko, ditse, manong, manang at iba pa sa ating mga
nakatatandang kapatid ay likas din sa ating mga Pilipino. Wala itong katumbas na salita sa ibang wika. May mga bayan sa ating bansa na hindi gumagamit ng
mga salitang ito ngunit hindi ibig sabihin ay hindi sila magalang.
Mahalaga sa ating mga Pilipino ang paggalang sa kapuwa. Bawat tao ay ating iginagalang anuman ang katayuan niya sa buhay.
Iba’t iba ang paraan ng pagpapakita ng paggalang lalo na sa mga nakatatanda sa atin. Ang pagmamano ay isang pagpapakita ng paggalang na tanging sa mga
Pilipino lamang natin makikita. Dapat natin itong panatilihin at huwag iwaksi sa ating buhay.
Ang pagpapakita ng mga kaugaliang Pilipino gaya ng mga nabanggit ay sadyang napakasarap pakinggan at nagpapakita ng respeto sa bawat isa.

You might also like