You are on page 1of 9

GRADES 1 to 12 School: Balete Relocation Site ES Grade Level: One

DAILY LESSON Teacher: Maria Ericka M. Del Rosario Learning Area: Mother Tongue
LOG Date and Time: February 12, 2024 Quarter: 3rd Quarter-Week 3

MONDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipakikita ang pagmamahal sa pagbasa sa pamamagitan ng pakikinig sa kwento.
Nakapakikinig na mabuti sa binasang kwento.
Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig, at
pagsasakilos.
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakikilahok sa talakayan pagkatapos ng kwentong napakinggan.
Nababalikan ang mga detalye sa kwentong nabasa o narinig.
Natutukoy ang ugali/katangiang ipinahiwatig ng tauhan batay sa kanyang sinabi o ikinilos
C.Pampapaganang Kasanayan
(Most Essential Learning
Note important details in grade level literary and informational texts listened to.
Competencies (MELC))
MT1LC-IIIa-b-1.2
(If available, write the indicated
MELC)
D. II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng MELC MTB p. 369
Guro Curriculum Guide MTB p. 49
2. Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation, blackboard
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paghahawan ng balakid:Ipaunawa ang kahulugan ng mga salitang:
at/o pagsisimula ng bagong nangungulila, yayain, kumaway, sumesenyas, nagmamaktol, tumalab
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Ano ang naramdaman mo noong unang beses ka pa lang nakapasok sa paaralan? Bakit?
aralin Bakit ayaw makipagkaibigan ni Joyce kay Cora?
C. Pag-uugnay ng mga Pagbasa ng Guro sa kwento.
halimbawa sa bagong aralin “ Naging Magkaibigan”
Si Cora ay bagong lipat sa paaralan na pinapasukan nina Rita, Joyce, Tina at Zeny. Ngunit
isang linggo na siyang pumapasok ay tila nagungulila pa rin siya.
“Cora…”ang tawag ni Rita sa kaklase, “Sali ka sa amin!”
Nang lalapit na si Cora ay narinig niya ang winika ni Joyce. “Huwag mo siyang yayain. Bago
lamang siya rito. Hindi natin alam kung sino siya.”
Hindi pinansin ni Ria ang sinabi ni Joyce. Muli niyang tinawag si Cora. Pero hindi na siya
lumapit. Kumaway na lamang siya na parang sumesenyas na okey lang siya sa kanyang
kinaroroonan. “Ayoko na! Ayoko na! ang nagtataray na wika ni Joyce. “Kung sinu-sino kasi ang
gusto ninyong isali sa grupo natin.”
“Ano ka ba naman, Joyce? Ayaw mo bang maragdagan ang iyong mga kaibigan?” ang
nayayamot na tanong ni Tina. “Oo nga naman, Joyce,” puna si Zeny. “Bakit ba hanggang
ngayon ayaw mo pa ring mahaluan ang grupo natin?”
Hinarap ni Rita ang nagmamaktol na si Joyce. “Alam mo, Joyce hindi mainam ang
nagsusuplada,” mahinay na sabi ni Rita. Maniwala ka. Malungkot ang taong walang kaibigan.
Maaring sabihin mong masaya ka at naririto kami. Kung wala kaming nagtitiyaga sa iyo masaya
ka pa kaya? Kung ikaw ang nasa lugar ni Cora? Ano kaya ang mararamdaman mo?
D. Pagtalakay ng bagong Ilan ang mga tauhan sa kwento?
konsepto at paglalahad ng Saan nangyari ang kwento?
bagong kasanayan #1 Sino ang ayaw makipagkaibigan kay Cora?
Ano ang pangaral na ibinigay ni Rita kay Joyce?
Para sa iyo, masaya ba ang may kaibigan? Bakit?
E. Pagtalakay ng bagong Pangkat 1 - Iguhit ang damdaming naramdaman ni Cora.
konsepto at paglalahad ng Pangkat 2 - Ilista at bilangin ang mga kaibigan mo sa paaralan.
bagong kasanayan #2 Pangkat 3- Iguhit ang larawan ng batang masaya dahil maraming kaibigan.
F. Paglinang ng Kabihasaan Pagtalakay sa ginawa ng bawat pangkat.
( tungo sa Formative
Assessment )
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Anong ugali ang ipinakita ng mga sumusunod na tauhan:
araw-araw na buhay 1. Rita
2. Cora
3. Joyce
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan:
Ang ugali/katangian ng tauhan/mga tauhan ay natutukoy sa pamamagitan ng sinabi o ikinilos sa
kwento.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang Dapat o di-dapat
___1. Sa mayayaman lamang makipagkaibigan.
___2. Tulungan ang sinumang nangangailangan.
___3. Iasa ang lahat ng kailangan sa kaibigan.
___4. Huwag kibuin ang kaibigan kung di ka niya matutulungan.
___5. Maging mabait sa iyong mga kaibigan.
J. Karagdagang Gawain para sa
Magsanay magbasa.
takdang aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong __Kolaborasyon __Pangkatang Gawain __ANA / KWL __Fishbone Planner __Sanhi at Bunga
ng lubos? Paano ito __Paint Me A Picture __Event Map __Decision Chart
nakatulong? __Data Retrieval Chart __I –Search__Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na solusyonan __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
sa tulong ng aking __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa
punongguro at pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
superbisor? __Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitang __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book __Community Language
panturo ang aking Learning
nadibuho na nais kong __Ang “Suggestopedia”
ibahagi sa mga kapwa ko __ Ang pagkatutong Task Based
guro? __Instraksyunal na material
GRADES 1 to 12 School: Balete Relocation Site ES Grade Level: One
DAILY LESSON Teacher: Maria Ericka M. Del Rosario Learning Area: Mother Tongue
LOG Date and Time: February 13, 2024 Quarter: 3rd Quarter-Week 3

TUESDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nabibigyang interpretasyon ang pictograph at ilustrasyon.
Naipapaliwanag kung ano ang pictograph
H. B. Pamantayan sa Pagganap Nakalalahok ng masigla sa mga gawain.
C.Pampapaganang Kasanayan
(Most Essential Learning Interpret a pictograph
Competencies (MELC))
(If available, write the indicated MT1SS-IIIa-c-5.1
MELC)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng MELC MTB p. 369
Guro Curriculum Guide MTB p. 49
2. Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources (LR)
5. B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation, blackboard
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paghahawan ng Balakid:
at/o pagsisimula ng bagong Kaarawan regalo tsokolate tuwang-tuwa mag-aaral
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Basahin ang maikling kuwento at sagutin ang mga tanong.
aralin

Maaga pa lamang ay nasa bahay na ng kanilang guro sina Mila, Susan at Adrian. Kaarawan
kasi ni Ma’am Jona at gusto nilang bigyan ang kanilang guro ng mga regalo. Si Mila ay may
dalang tatlong pirasong mangga. Si Susan naman ay may isang tsokolate.At si Lito naman ay
may limang bulaklak na rosas. Tuwang-tuwa ang kanilang guro sa natanggap na mga regalo
galing sa kaniyang mga mag-aaral.
C. Pag-uugnay ng mga Tanong:
halimbawa sa bagong aralin 1.Sino ang mga nagbigay ng mga regalo sa kanilang guro?
2.Ano ang ibinigay nila sa kanilang guro?
3.Sino ang may pinakamaraming dala? 4.Anong regalo ang may pinakamaliit na bilang? 5.Anong
kaugaliang Pilipino ang ipinapakita ng mga bata?
D. Pagtalakay ng bagong Batay sa kuwentong binasa.Pag-aralan ang grap na nasa ibaba.Sagutin ang mga tanong sa
konsepto at paglalahad ng kalakip na sanayang papel.
bagong kasanayan #1

E. Pagtalakay ng bagong 1. Ilang piraso ng tsokolate ang tinutukoy sa grap?


konsepto at paglalahad ng a. 1 tsokolate
bagong kasanayan #2 b. 2 tsokolate
c. 3 tsokolate
2. Kung titingnan ang grap, ilang piraso naman ang mangga?
a.1
b. 2
c. 3
3. Ilang piraso ang mga bulaklak na ipinapakita sa grap? a. 5 b. 4 c. 3 4. Anong regalo ang may
pinakamarami? a. tsokolate b. mangga c. rosas 5. Anong regalo ang pinakamaliit ang bilang? a.
rosas b.mangga c. tsokolate
F. Paglinang ng Kabihasaan Tingnan ang larawan. Bilangin ang mga prutas batay sa ipinapakitang grap. Isulat sa kolum ang
( tungo sa Formative sagot.
Assessment )

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Tingnan ang larawan at bilangin ito. Sagutin ang mga tanong.
araw-araw na buhay

1. Sino sa mga bata ang may pinakamaraming lobo?


a. Mark
b. Rey
c. Rico
2. Sino –sino sa dalawang bata ang may parehong bilang ng lobo?
a. Carol at Rico
b. Lala at Mark
c. Rey at Mark
3. Ilang lobo mayroon si Rey?
a. 4 na lobo
b. 5 na lobo
c. 6 na lobo
4. Ilang lobo mayroon si Lala?
a. 6
b. 4
c. 3
5. Ilang bilang ng lobo ang sunod na pinakamarami?
a. 8
b. 6
c. 4
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan:
Ang pictograph ay ang representasyon ng datos gamit ang mga imahe at simbolo. Ang paggamit
nito ay isang mabisang paraan upang maipakita ang maraming datos sa isang maikling tingin.

Kailangang suriin ng mabuti ang imahe o simbolo upang maibigay ng wasto ang tamang datos
na kailangan.
I. Pagtataya ng Aralin Tingnan ang mga hugis sa loob ng kahon. Iguhit sa kolum at kulayan ang mga ito.Sagutin ang
mga sumusunod na tanong.
1. Iguhit sa patlang ang hugis na may pinakamaliit na bilang? _________
2. Iguhit ang hugis na pinakamarami ang bilang._________
3. Ano ang bilang na may parehong dami ng hugis?__________
J. Karagdagang Gawain para sa
Sagutan ang Gawain 1 sa Mother Tongue Kagamitan ng Mag-aaral p. 251-252.
takdang aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong __Kolaborasyon __Pangkatang Gawain __ANA / KWL __Fishbone Planner __Sanhi at Bunga
ng lubos? Paano ito __Paint Me A Picture __Event Map __Decision Chart
nakatulong? __Data Retrieval Chart __I –Search__Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na solusyonan __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
sa tulong ng aking __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa
punongguro at pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
superbisor? __Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitang __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book __Community Language
panturo ang aking Learning
nadibuho na nais kong __Ang “Suggestopedia”
ibahagi sa mga kapwa ko __ Ang pagkatutong Task Based
guro? __Instraksyunal na material
GRADES 1 to 12 School: Balete Relocation Site ES Grade Level: One
DAILY LESSON Teacher: Maria Ericka M. Del Rosario Learning Area: Mother Tongue
LOG Date and Time: February 14, 2024 Quarter: 3rd Quarter-Week 3

WEDNESDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Natutukoy ang mga salitang naglalarawan.
M. B. Pamantayan sa Pagganap Nagagamit ang mga salitang naglalarawan.
Nakalalahok ng masigla sa mga gawain.
C.Pampapaganang Kasanayan
(Most Essential Learning Talk about family, friends, school, and favorites using descriptive words.
Competencies (MELC)) MT2OL-IIIdf-1.2
(If available, write the indicated
MELC)
N. II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng MELC MTB p. 369
Guro Curriculum Guide MTB p. 49
2. Mga pahina ng Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources (LR)
5. B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation, blackboard
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Itanong:
at/o pagsisimula ng bagong Ilan ang pumasok na lalaki ngayon?
aralin Ilan naman ang mga babae?
Alin ang mas marami, ang mga lalaki ba o ang mga babae?
B. Paghahabi sa layunin ng Ipakita ang larawan.
aralin Ano ito?
Paano mo ito ilalarawan?
(matamis, kulay dilaw, hinog,makinis, maasim)

C. Pag-uugnay ng mga Subukin natin ilarawan ang


halimbawa sa bagong aralin mga sumusunod na bagay

Bilog hugis
Kahel kulay
Malaki sukat

Malaki sukat
Itim kulay
Malakas katangian
D. Pagtalakay ng bagong Tumawag ng 3 bata sa klase at ipalawan ang mga ito.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang gawain:
konsepto at paglalahad ng Bigyan ng larawan ang bawat pangkat.
bagong kasanayan #2

1.

2.

3.

4.
F. Paglinang ng Kabihasaan Pagtalakay sa ghinawa ng bawat pangkat
( tungo sa Formative
Assessment )
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gamit ang mga salita sa loob ng kahon, subukan nating ilarawan ang mga sumusunod na bagay.
araw-araw na buhay 1._______________ang gulay na binili ni Nanay sa palengke.
2. Ang sapatos ni Rollin ay_______________.
3. Ang puno ng niyog ay_______________.
4._______________ si Carlo sa klase.
5. Ang saging ay_______________.

matamis mataas
sariwa matalino
bago
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan:
Ang mga Salitang Naglalarawan ay mga salitang nagsasabi tungkol sa isang tao, bagay, hayop,
lugar at pangyayari.

Ang Salitang Naglalarawan ay maaaring bilang, katangian, hugis, sukat, kulay ng isang tao,
bagay, hayop, lugar at pangyayari.
I. Pagtataya ng Aralin Basahing mabuti ang bawat pangungusap at sagutin ang mga tanong. Bilugan ang letra ng
tamang sagot.

1. Ang puno ng mangga ay mataas. Ano ang salitang naglalarawan sa puno ng mangga?
a. malaki
b. mataba
c. mataas
2. Si Lolita ay mabait na bata.
Anong klaseng bata si Lolita?
a. masipag
b. mabait
c. maganda
3. Ang bulaklak ay mabango.
Ano ang salitang naglalarawan sa bulaklak?
a. mabaho
b. matamis
c. mabango
4.Ang manggang hilaw ay maasim.
Ano ang salitang naglalarawan para sa manga?
a.masarap
b.maasim
c.malaki
5.Magaling maglaro ng basketball si Sean.
Ano ang salitang naglalarawan para kay Sean?
a.mabilis
b.mabait
c.magaling
J. Karagdagang Gawain para sa
Gumupit at magdikit ng isang larawan ng tao at ilarawan ito gamit ang mga salitang naglalarawan
takdang aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong __Kolaborasyon __Pangkatang Gawain __ANA / KWL __Fishbone Planner __Sanhi at Bunga
ng lubos? Paano ito __Paint Me A Picture __Event Map __Decision Chart
nakatulong? __Data Retrieval Chart __I –Search__Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na solusyonan __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
sa tulong ng aking __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa
punongguro at pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
superbisor? __Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitang __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book __Community Language
panturo ang aking Learning
nadibuho na nais kong __Ang “Suggestopedia”
ibahagi sa mga kapwa ko __ Ang pagkatutong Task Based
guro? __Instraksyunal na material

Thursday
February 15, 2024
I. Layunin
Nasasagot ang mga tanong ng tama
Naipapakita ang katapatan at kasiyahan sa pagsagot sa mga tanong
Nakasusunod sa panuto

II. Paksa:

Nasasagot ang mga tanong ng tama


Naipapakita ang katapatan at kasiyahan sa pagsagot sa mga tanong
Nakasusunod sa panuto

III. Kagamitan:

Test notebook
Pagpapahalaga:
Katapatan sa pagkuha ng pagsusulit at pagsunod sa panuto.

IV. Pamamaraan

A.Pagbabalik -aral
B.Pagsusulit
1.Paghahanda ng mga kagamitang gagamitin sa pagsusulit
2.Paglalahad
Tingnan ang inihandang pagsusulit

V. PAGNINILAY

H. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
I. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
J. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
K. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
L. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong __Kolaborasyon __Pangkatang Gawain __ANA / KWL __Fishbone Planner __Sanhi at
ng lubos? Paano ito Bunga __Paint Me A Picture __Event Map __Decision Chart
nakatulong? __Data Retrieval Chart __I –Search__Discussion
M. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na solusyonan __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng mga
sa tulong ng aking bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo
punongguro at na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
superbisor? __Kamalayang makadayuhan
N. Anong kagamitang __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book __Community Language
panturo ang aking Learning
nadibuho na nais kong __Ang “Suggestopedia”
ibahagi sa mga kapwa ko __ Ang pagkatutong Task Based
guro? __Instraksyunal na material

You might also like