Professional Documents
Culture Documents
Week 1 Day3 - Uri NG Pananakop
Week 1 Day3 - Uri NG Pananakop
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin ang mga mag- aaral ay inaasahang:
1. Nasusuri ang mga epekto ng ikalawang yugto ng imperyalismo
2. Natutukoy ang iba’t ibang uri ng pananakop
3. Nabibigyang halaga ang kaalaman patungkol sa ikalawang yugto ng
kolonyalismo at imperyalismo.
II. Nilalaman
Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya at Ang mga Nagbago at Nanatili sa Ilalim ng Kolonyalismo
Most Essential Learning Competencies (MELC): Nabibigyang halaga ang papel
ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya
AP7TKA-IIIa1.2
IV. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Panalangin
Pagsasaayos ng Silid-Aralan at Pagtatala ng Liban
Energizer
Balitaan
Balik- Aral
Ang guro ay tatawag ng mga mag-aaral na nais sumagot ng kaniyang
katanungan patungkol sa naging talakayan noong nakaraangaraw.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang ating tinalakay noong nakaraang araw?
2. Magbigay ng ilang dahilan na nagbunsod sa mga kanluranin na magtungo
sa Asya.
3. Magbigay ng ilang pangunahing salik sa panahon ng imperyalismo.
1. Aktibiti
Guess the Word!
Ang mga mag-aaral ay bibigyan ng aktibiti na kung saan kinakailangang
nilang magbigay ng mga salitang may kaugnayan sa salitang pananakop
at bigyang pakahulugan ito.
Pananako
p
2. Analysis
Magkakaroon ng malayang talakayan gamit ang powerpoint presentation.
I. Uri ng Pananakop
Sa Sphere of Influence ang isang lugar o maliit na bahagi ng bansa ay
kontrolado ng makapangyarihang bansa ang pamahalaan at pulitika
nito.
Sa kolonya ang bansa ay isinasailalim sa pamamahala ng mananakop
na maaring tuwiran o di tuwiran sa pamamagitan ng pagtatag ng mga
institusyon tulad ng pamahalaan, batas at sistemama ng edukasyon
Protectorate ang tawag sa bansang binigyan ng proteksyon laban sa
paglusob ng ibang bansa at pinahihintulutan ang mga opisyal ng
pamahalaang lokal na taglayin ang titulo at iba pang kapangyarihan
Sa Concession ang mahihinang bansa ay nagbibigay ng konsesyon sa
mga makapangyarihang bansang mga espesyal na karapatang
pangnegosyo tulad ng karapatan sa daungan o paggamit ng likas na
yaman
II. Epekto ng Ikalawang Yugto ng Imperyalismo sa Timog at Kanlurang
Asya
Pinamahalaan at kinontrol ng mga Kanluranin ang ekonomiya ng mga
Asyano
Ginamit ng mga Kanluranin ang mga likas na yaman ng mga nasakop
na bansa upang makagaw a ng mas maraming produkto
Kinontrol ng mga Kanluranin ang kalakalan at pinagtanim ang mga
Asyano ng mga produktong kailangan sa kalakalan.
Kumita ang mga Kanluranin dahil ipinagbili nila ang mga sobrang
produkto sa kanilang mga kolonya sa Asya.
3. Abstraksyon
Sa paanong paraan nagkakaiba iba ang uri ng mga pananakop na ito?
Anu-ano ang mga naging epekto ng ikalawang yugto ng imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya?
4. Aplikasyon
V. Pagtataya
Panuto: Isulat ang T kung tama ang pinahahayag ng pangungusap at M kung
mali.
____1. Sa kolonya, ang mga bansa ay isinailalim sa pamamahala ng
mananakop na maaring tuwiran o di tuwiran sa pamamagitan ng pagtatag ng
mga institusyon.
____2. Ang di tuwirang pananakop ay direktang paggamit ng pwersa o
kapangyarihan.
____3. Consession ang tawag sa bansang binigyan ng proteksyon laban sa
paglusob ng ibang bansa at pinahihintulutan ang mga opisyal ng
pamahalaang lokal na taglayin ang titulo at iba pang kapangyarihan
____4. Kumikita ang Kanluranin dahil sa sobrang produktong ipinagbibili nito
sa kanilang mga kolonya sa Asya.
____5. Ang pananakop ay tumutukoy sa akto ng tuwiran, tahasan, 'di-
tuwiran, marahas, o tahimik na pagkuha o pag-angkin ng isang teritoryo.
Tamang sagot:
1. T
2. M
3. M
4. T
5. T
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% above in the evaluation _____
B. No. of learners who require additional activities for remediation who scored
below 80% _____
C. Did the remedial lessons work? _____Yes _____No
D. No. of learners who continue to require remediation: _____.
Inihanda ni:
Iniwasto ni:
Pinansin ni: