You are on page 1of 4

Department of Education

Region X-Northern Mindanao


Division of Bukidnon
KALABUGAO NATIONAL HIGH CHOOL
Kalabugao, Impasugong, Bukidnon

PANGALAN: Jecel C. Gepilano ANTAS at PANGKAT: G9 Prudence


PETSA NG CLASS OBSERVATION: Marso 22, 2023 MARKAHAN: Ikatlong Markahan
ORAS NG CLASS OBSERVATION: 8:45-9:45 a.m.

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9 (Economics)


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga
pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng
pamumuhay ng kapuwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga
pamamaraan kung papaanong ang pangunahing kaalaman
tungkol sa pambanasang ekonomiya ay nakapagpapabuti
sa pamumuhay ng kapuwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. natutukoy ang konsepto ng implasyon; Code: (AP9MAK-IIId-8)


(Isulat ang Code ng bawat 2. nasusuri ang dahilan at epekto ng implasyon sa araw-araw na
kasanayan) buhay; at; Code: (AP9MAK-IIIe-10)
3. napahahalagahan ang mga mungkahing solusyon sa paglutas ng
implasyon. Code: (AP9MAK-IIIe-11)
II. NILALAMAN
A. Aralin/Paksa Implasyon

III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gaby ng Guro Manwal ng Guro: Ekonomiks ni Bernard R. Balitao et.al. p.244-
2. Mga pahina sa kagamitang 245
Ekonomiks ni Bernard R. Balitao et.al. ; Batayang Aklat 9
pang-mag-aaral
pahina: 353-356

3. Estratehiya ng pagkatuto Pangkatang Gawain/Malayang Talakayan


 "K-W-L (Ogle, 1986) is an instructional reading strategy that
is used to guide students through a text. Students begin by
brainstorming everything they Know about a topic. This
information is recorded in the K column of a K-W-L chart.
Students then generate a list of questions about what they
Want to Know about the topic. These questions are listed in
the W column of the chart. During or after reading, students
answer the questions that are in the W column. This new
information that they have Learned is recorded in the L
column of the K-W-L chart," ("K-W-L," 2014).
 Collaborative learning is an educational approach to teaching
and learning that involves groups of learners working together
to solve a problem, complete a task, or create a product.
Author: Marjan Laal, Seyed Mohammad Ghodsi
Publish Year: 2012
Reference:
www.sciencedirect.com/science/article/pii/S1877042811030205
 Focused listing is a simple, easy and quick strategy by which
you can measure your students’ level of comprehension,
recall and misunderstandings of the topic taught in class.
Students are given a key word related to the topic and
instructed to list down related terms that is a part of and
helps them to comprehend the topic.
https://k12teacherstaffdevelopment.com/tlb/what-is-focused-listing

Paano ka makatutulong sa mabuting pagbabago sa


kalagayan ng pambansang ekonomiya?
4. Pagpapahalaga

Smart TV, Laptop, Mga Larawan, Mga pantulong biswal


(https://youtu.be/abUQ0Dlgix)
B. Iba pang kagamitang panturo

IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin MOL group:
at/o pagsisimula ng bagong Panalangin, Checking of Attendance,
aralin Ekonomiks word yells

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Instant Sagot: Magpakita ng mga larawan ang guro.
Magtatanong ang guro tungkol dito.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gamit ang power point. Ipapakita at ipapabasa ng guro ang
sa bagong aralin mga layunin.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto KWL (Know, want to Know, Learned) Strategy


at paglalahad ng bagong Ipapakita ng guro sa pamamagitan ng power point presentation
kasanayan #1 ang konsepto ng “IMPLASYON”

E. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo What’s in the Video?


sa Formative Asssessment) (Focused Listing Cooperative Learning Strategy)
Papangkatin ng guro ang klase sa apat na pangkat.
Ipapanood sa mga mag-aaral ang isang vedio na may
kaugnayan sa paksa. Bibigyan ng mga kapirasong papel ang
mga mag-aaral at ipatala ng guro ang mga dahilan, epekto,
solusyon ng implasyon. Magkaroon ng pagbabahagi ang mga
mag-aaral na gagabayan ng guro.

F. Paglalapat ng aralin sa pang- E-Graphic Organizer Natin! (Collaborative Learning Strategy)


araw-araw na buhay Sa pamamagitan ng unang pagpapangkat. Magkakaroon ng
presentasyon gamit ang graphic organizer ng mga hakbang
o pamamaraan na maaaring isagawa ng isang pamilya
kapag ang presyo sa pamilihan ay masyado ng mataas.
G. Paglalahat ng Aralin Paano naapektuhan ang inyong pamilya at ang ibang
tao sa implasyon? Sa pamamagitan ng isang slogan,
magbabahagi ang bawat pangkat ng mga mungkahing
hakbang o solusyon upang malabanan ang implasyon.
Gagabayan ng guro ang klase sa paglalahat.

Ilalahad ng guro ang rubric para sa gagawing aktibiti. Bibigyan lamang


ng limang minuto para sa paghahanda at limang minuto naman para sa
gawing pagbabahagi.

Dahilan o Bunga! Magbibigay ng limang aytem na pasulit ang


H. Pagtataya ng Aralin guro upang mataya ang mga natutunan ng mga mag-aaral.

Panuto: Suriin ang mga sumusunod na sitwasyon. Tukuyin


kung ano sa mga ito ang dahilan ng implasyon (DI) o bunga
ng implasyon (BI). Isulat ang DI o BI sa sagutang papel.
1. Malaking bahagi ng badyet ng bansa ang napupunta
sa pambayad-utang.
2. Mas malaki ang gastusin sa military kaysa sa
agrikultura
3. Maraming mag-aaral ang hindi na kayang pag-aralin
ng kanilang mga magulang
4. Paghingi ng karagdagang sahod ng mga manggagawa
5. Mataas na interes ang ipinapataw sa mga utang.

Panuto: Magsagawa ng survey sa mga mag-aaral sa G10


I. Karagdagang gawain para sa
tungkol sa mga posibleng maiaaambag ng isang mag-aaral
takdang aralin at remediation upang makontrol/mapanagsiwaan ang pagtaas ng presyo ng
mga bilihin. Gawing gabay ang gawain 9: Mag-survey Tayo!
pahina 284 leaner’s material at sagutin ang mga
pamprosesong tanong.
V. MGA TALA/REMARKS

VI.PAGNINILAY

Inihanda ni:

JECEL C. GEPILANO Nabatid ni:


AP9-Guro

CHARLES T. CASTRO
School Head
Rubriks sa pagmamarka ng Slogan
Panuto: Lagyan ng (⁄) ang hanay ng nakuhang puntos

Pamantayan Napakahusay Mahusay Katamtaman Kailangan pa ng


dagdag na pagsasanay
(25) (20) (10) (5)
Malinaw na Hindi gaanong May Kalabuan Malabo ang mensahe
nailahad ang malinaw ang ang mensahe
Paglalahad mensahe mensahe

Wasto ang detalye May isa o May mga mali sa Mali ang mensahe
ng mensahe dalawang mali mga detalye ng
Kawastuhan ang detalye ng mensahe
mensahe

Kompleto ang May isang kulang May ilang kulang Maraming kulang sa
detalye ng mensahe sa detalye ng sa detalye ng detalye ng mensahe
Kompleto mensahe mensahe

Napakamasining Masining ang Ordinaryo ang Magulo ang


Pagkakagawa ang pagkakagawa pagkakagawa pagkakagawa pagkakagawa

Lubhang Nakahihikayat Di-gaanong Hindi nakahihikayat


Hikayat nakahihikayat ang ang mensahe. nakahihikayat ang ang mensahe
mensahe mensahe

Puntos Kahulugan
21-25 Napakahusay
11-20 Mahusay
6-10 Katamtaman
1-5 Nangangailangan pa ng kasanayan

You might also like